ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำแผ่นเพลง Classic อีกแร้วครับท่าน  (อ่าน 1123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Genzo

• Wakabayashi Genzo
    • Genzo Blog
มาแนะนำแผ่นเพลง Classic อีกแร้วครับท่าน
« เมื่อ: 08 เมษายน, 2006, 01:26:20 PM »
ก็เนื่องจากที่ไปกดแผ่น ของลุง Celibidache มาเมื่อคราวก่อน

http://www.htg2.net/index.php?topic=9978.0

ความบ้าเห่อของผมยังไม่จางหายไป ผมเลยออกตระเวนหาแผ่นของลุงมาลองเพิ่มอีกครับ คราวนี้ เป็นแผ่นเพลงของ Modest Mussorgsky เพลง Pictures at an Exhibition บรรเลงโดย Munchner Philharmoniker เจ้าเก่า เมื่อ 24, 25 พฤษจิกายน 1993 อัดเป็น DDD ครับ

บทเพลงบรรยายถึงภาพเขียนหลากหลายในงานนิทรรศการภาพ  ??? อาจจะงงว่าเป็นอย่างไร  ;D ที่จริงแล้วก็คือ ในเพลงชุด Pictures at an Exhibition จะมีท่อนต่างๆมากมาย แทน รูปภาพหลายๆรูปที่เป็นแรงบรรดาลใจให้ท่าน Mussorgsky เอามาแต่งเพลง ทำนองของหลายๆท่อนน่าจะเป็นที่ติดหูของหลายคนนะครับ แต่ก็มีบางท่อนที่ อวกาศเรียกพี่ :black_eye สไตล์เพลงนี้ พอมาเจอ แนวเนิบๆแบบลุง Celibidache ของผม ยิงทำให้ดูลำลึกยิ่งนัก เหมือนปลาได้น้ำครับ :fish (แนะนำ Track 8 กะ 16 ของแผ่นนี้ครับ เด็ด)

1. Applause - Ravel/Mussorgsky (ปรบมืออีกแล้วครับพี่น้อง  c) สงสัยแผ่นของลุงแกจะเป็นงี้หมด)
2. Pictures At An Exhibition: Promenade: Allegro Giusto, Nel Modo Russico; Senza Allegrezza, Ma Poco Sostenuto
3. Pictures At An Exhibition: I. Gnomus: Vivo
4. Pictures At An Exhibition: Promenade: Moderato Comodo E Con Delicatezza
5. Pictures At An Exhibition: II. Il Vecchio Castello: Andante
6. Pictures At An Exhibition: Promenade: Moderato Non Tanto, Pesante
7. Pictures At An Exhibition: III. Tuileries: Allegretto Non Troppo, Capriccioso
8. Pictures At An Exhibition: IV. Bydlo: Sempro Moderato, Pesante
9. Pictures At An Exhibition: Promenade: Tranquillo
10. Pictures At An Exhibition: V. Ballet Des Petits Poussins Dans Leurs Coques: Scherzino: Vivo Leggiero
11. Pictures At An Exhibition: VI. Samuel Goldenberg Un Schmuyle: Andante
12. Pictures At An Exhibition: VII. Limoges: Le Marche: Allegretto Vivo, Sempre Scherzando
13. Pictures At An Exhibition: VIII. Catacombae: Sepulchrum Romanum: Largo
14. Pictures At An Exhibition: Cum Mortuis In Lingua Mortua: Andante Non Troppo, Con Lamento
15. Pictures At An Exhibition: IX. La Cabane De Baba-Yaga Sure Des Pattes De Poule: Allegro Con Brio, Feroce - Andante Mosso - Allegro Molto
16. Pictures At An Exhibition: X. La Grande Porte De Kiev: Allegro Alla Breve. Maestoso. Con Grandezza
17. Applause ปรบมือ  :clap
18. Applause ปรบมือ  :clap
19. Bolero: Tempo Di Bolero Moderato Assai  (แถมมาครับเป็นเพลงที่น่าฟังดีเหมือนกัน)
20. Applause เย้ปรมมืออีกที :clap  c)  c)  :clap

แล้วที่สำคัญสุด....................................................ฉลอง Topicที่ 10000 ครับ O0 dd  c)  :headphone  :yahoo :clap เย็
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2006, 01:49:03 PM โดย Tom Marvolo Riddle »
Wakabayashi Genzo
http://genzo.bloggang.com