ผู้เขียน หัวข้อ: ป. ปลา arowana รบกวนสมาชิกด้วยครับ..  (อ่าน 8008 ครั้ง)

tuktamm

• บุคคลทั่วไป
ป. ปลา arowana รบกวนสมาชิกด้วยครับ..
« เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 09:37:54 AM »

ขออนุญาตนอกเรื่องครับ..

อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับปลา arowara ไม่รู้ว่าจะต้องเข้า web. ไหนอะครับ..มือใหม่ครับ เพิ่งจะเริ่มเลี้ยง ได้อัญเชิญท่านมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับ เป็นพันธ์ silver ครับ..ตัวเล็กครับยาวประมาณ 10 ซม.  ก่อนนี้เลี้ยงท่าน รอฮัน ท่านเกิดน้อยใจวิญญาณออกจากร่างอันอวบอ้วนไปกับ ซึนามิ ไม่กลับมาอีกเลยครับ หวังดีเปลี่ยนน้ำให้ใหม่ โธ่..ใส่ลงตู้ใหม่ท่านไม่กินอาหารเป็นอาทิตย์ก็เลยตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

ออฟไลน์ SURASAK

• **
Re: ป. ปลา arowana รบกวนสมาชิกด้วยครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 10:21:19 AM »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
Re: ป. ปลา arowana รบกวนสมาชิกด้วยครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 10:47:39 AM »
เลี้ยงอีกสัก 4-5 เดือนตาไม่ตก บอกมั้งนะครับ อิ อิ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 04:59:13 PM »
ลองเข้าไปในเวป Pantip ดูก็ได้ครับ ศึกษาก่อนเลี้ยง น่าจะดีที่สุดนะครับ

ปลาอโรจริงๆเลี้ยงง่ายครับ แต่ต้องมีความรู้พื้นฐานในการเลี้ยงปลาก่อน ผมเลี้ยงมาหลายปี ตาไม่เคยตกเลย ตอนนี้สวยจับใจ แต่ไม่เอาไปประกวด เพราะสงสารปลาครับ

เวลาเปลี่ยนน้ำ อย่าเปลี่ยนยกตู้นะครับ ปลามึนแน่ เปลี่ยน 30/100 ก็พอครับ ซื้อถังที่มีตัวกรองคลอรีนมาใช้ด้วยยิ่งดีครับ จะได้ปลอดภัยครับ

prasert
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 05:02:01 PM »
คือผมอยากทราบจริงๆ  พันธุ์อื่นผมเคยเลี้ยงตาไม่ตก แต่มังกรเงินกี่ตัวๆ ก็ตาตกครับ ???
ปัจจุบันที่ยังเลี้ยงอยู่มี
อาราไพม่า 1.80 ม.
ออริเกเตอร์ 1.20 ม.
คราฟถูกๆ กับพวกปลาทอง ฯลฯ เลี้ยงอยู่ในช่องกรองบ่อปลา�
ชอบเลี้ยงปลาอึดๆ ครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีเวลาไปดูแลแล้ว� :-\  น้ำนี้ปีหนึ่งถ่ายครั้ง  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม, 2005, 05:07:35 PM โดย ..หมี.. »

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 05:14:21 PM »
เห็นบางคนเค้าใช้ลูกปิงปองสีส้ม สีแดง มาลอยไว้ให้ปลาดู ตาไม่ตก ผมเองยังไม่เคยลองนะครบเพราะเลิกเลี้ยงไปก่อน  ::)

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 09:44:13 PM »
อาราไพม่าของผมตะก่อนเคยโดด ออกมานอนตาก ลมอยู่ประมาณ 2 ชม. (ตอนนั้นใหญ่เท่าขา) จับอุ้มลงน้ำหงายท้องกะว่าตายแน่ๆ วันเดียวเองฟื้นตัวหายเป็นปกติเลย อึดจริงๆ
อีกอย่างที่ชอบเลี้ยงเต่าบิน (fly river) ทนอีกเหมือนกันเลี้ยงมานานมากกก ตอนนี้วัดกระดองมันได้ประมาณหนึ่งฟุตและ เน้นเลี้ยงแต่ของอึดๆ  ;D

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มกราคม, 2005, 09:46:56 PM »
อาราไพม่าของผมตะก่อนเคยโดด ออกมานอนตาก ลมอยู่ประมาณ 2 ชม. (ตอนนั้นใหญ่เท่าขา) จับอุ้มลงน้ำหงายท้องกะว่าตายแน่ๆ วันเดียวเองฟื้นตัวหายเป็นปกติเลย อึดจริงๆ
อีกอย่างที่ชอบเลี้ยงเต่าบิน (เต่าจมูกหมู หรือfly river) ทนอีกเหมือนกันเลี้ยงมานานมากกก โรคไม่เคยเป็น ตอนนี้วัดกระดองมันได้ประมาณหนึ่งฟุตและ เน้นเลี้ยงแต่ของอึดๆ� ;D

tuktamm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 09:23:13 AM »
ขอคุณมากๆ ครับ ผมเลี้ยงมาได้ 3 วันเองครับ ต้องคอยรบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์และมีความรู้อยู่เรื่อยๆครับ ตอนนี้ก็ให้อาหารเป็นไรทะเล อย่างเดียว เพราะปลายังตัวเล็ๆอยู่ครับ ไรทะเลตัวแดงๆ นะครับ ใสทับเปอร์แวร์แช่ไว้ในตู้เย็นอยู่มาได้ 3 วันแล้วครับ.. สังเกตุดูนะครับให้อาหารทีหรือไปจ้องมองที่ตู้ปลามันจะดูเหมือนตกใจมากๆ ต้องรอสักพักมันถึงจะว่ายน้ำปกติ..

ขอบคุณอย่างสูงครับทุกๆคำแนะนำ

ออฟไลน์ match

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 10:37:54 AM »
ไปที่นี่ครับเซียนปลา arowana เยอะ เป็น htg2 ของปลา arowana ครับ
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มกราคม, 2005, 02:36:17 PM »
อาราไพม่า ตอนนี้ 1 ฟุต 700 บาทนี้แพงไหมครับ

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มกราคม, 2005, 05:27:36 PM »
Pantip ครับเห็นมีอยู่หลายท่านที่ชำนาญมาก

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มกราคม, 2005, 09:25:56 PM »
ปลาในรูปสมัยที่ยังชอบเลี้ยงปลา  เค้าเรียกกันว่าทองอ่อนอินโด เดี๋ยวนี้เค้ามีชื่อเรียกจนผมก็ไม่รู้แล้วเหมือนกัน  :-[

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 03:24:09 PM »
ผมพึ่งเลิกเลี้ยงไปไม่กี่เดือนนี่เองครับ

ให้เข้าไปฟรีๆทั้ง ปลา ตู้ และอุปรณ์

เสียดายเหมืนกันครับเลี้ยงมาตั้งแต่ยาวแค่ฝามือ...ก่อนให้ไปยาวประมาณ 2 ฟุต :'(
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5