ผู้เขียน หัวข้อ: บทความกับ งาน d.i.y. ที่เป็นภาษาไทยในบ้านเราหาอ่านได้ที่ใหนบ้างครับ  (อ่าน 5486 ครั้ง)

ออฟไลน์ pik

• Total likes: 0
  • ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
สวัดดีครับ ผมอยากเรียนถามพี่ ๆ นัก d.i.y. ครับว่าพี่ ๆ นอกจากที่บางท่านได้ร่ำเรียนมาจากสถานการศึกษาต่าง ๆ แล้วพวกพี่ ๆ หาความรู้หรือบทความเกี่ยวกับการ d.i.y. ได้จากที่ใหนครับ
กระผมอยากมีความรู้เยอะ ๆ ครับ แต่ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ใดครับ  แล้วทาง internet นี้มีที่ใหนมีบทความดี ๆ บ้างครับ  ผมชอบหลอดนะครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
สวัสดีครับ  ขออนุญาตแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ

เกี่ยวกับสถานศึกษา
ผมเคยได้เรียนเรื่องพื้นฐานครับ  เป็นประโยชน์มากครับ
แต่ไม่สามารถนำมาประยุกต์ใช้ในงาน"ไฮฟิเดลิตี้ดีไอวาย"ได้แบบทันทีครับ
ยังต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกมากครับ(แม้จะเรียนทางอิเล็กทรอนิกส์โดยตรงก็ตาม)
เพราะมีแท็คติค มากมาย (เป็นเรื่องทางวิทยาศาสตร์ล้วนๆ พิสูจน์ได้ ทั้งข้อมูล ซึ่งจะสอดคล้องกับผลการรับฟังด้วย)

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องวัสดุอุปกรณ์"เนื้อใน" ที่ใช้ทำชิ้นส่วน รวมถึงสายต่างๆ ไม่เว้นแม้แต่ขั้ว หรือฉนวนล้วนมีผลต่อเสียงทั้งสิ้น(จะฟังออก หรือรู้สึกว่าชอบ ไม่ชอบเป็นอีกเรื่องหนึ่ง)
ตัวอย่างเช่นกระทู้ใกล้ๆนี้ เกี่ยวกับ คาปาซิเตอร์ที่ใช้ฉนวนแบบเทฟล่อน เป็นต้น

ประเทศไทยเรา ไม่ได้เป็นผู้ต้นคิด หรือไม่ได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยี่ เชิงลึก
จะสังเกตว่า โรงงานผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเรา ส่วนใหญ่ เน้นที่ การประกอบให้สำเร็จ หรือไม่ก็อยู่ระหว่าง ขั้นตอน  ไม่ได้ครบวงจรถึง ขั้นวิจัยวัสดุ และการออกแบบ(แต่ปัจจุบัน อาจเริ่มมีบ้างแล้วก็ได้ แต่คงเป็นส่วนน้อย)

เราถึงต้องว่าตาม (ผลงานค้นคว้า) ของคนต่างชาติไงหละครับ
ทำให้เป็นผู้บริโภคที่แสน(จงรักภัก)ดีกับแบร็นด์ดังๆ

เรื่องอิเล็กทรอนิกส์ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ต้องรอบคอบให้มาก
(เผลอแป็บเดียว ชิ้นส่วนแพงๆก็พังได้ครับ อย่างผมเอง อุปกรณ์พังเพราะทำงานโอเวอร์โหลอด ไม่มีครับ แต่พังเพราะทำขาหักบ้าง สะเพร่าทำชอร์ทบ้าง  นึกแล้วก็เสียดายครับผม)

แต่ถ้าคนที่ไม่ได้เรียนมาโดยตรงก็ไม่เป็นไรครับ สามารถเรียนรู้ได้

เริ่มจากหลักพื้นฐานทางไฟฟ้าก่อนครับ

ถ้าพูดถึงเรื่องหลอด คงแนะว่าให้เข้าไปค้นดูทางเว็ปฯ ไทยเอวี ด้วยนะครับ ที่นั่นเริ่มมานานแล้ว มีข้อมูลเพียบเลย

แต่อย่างไรก็ตาม  ความรู้ ก็คือความรู้อยู่วันยังค่ำครับ หากไม่มีการนำมาปฏิบัติแล้ว"ความรู้ที่แท้จริง" ก็ไม่เกิดเป็นทักษะที่ตัวเราครับผม

เครื่องหลอดสำหรับผมก่อนหน้านี้ ถ้าเป็นด้านทษฎีพอทราบบ้าง แต่ถ้าจะจับเอามาต่อให้ร้องเพลง มึนตึ๊บเช่นกันครับผมเองก็ค่อยๆขอคำปรึกษาไปเรื่อยๆ ทดลองทำๆไป  การเรียนรู้แบบก้าวกระโดด ก็ไม่ใช่เรื่องที่เป็นไปไม่ได้ครับผม (ต้องเรียนรู้ตลอดไปหละครับผม)

นอกจากในเว็ปต่างๆแล้ว กูเกิ้ล ถือว่าเป็นหน้าต่างที่เปิดสู่ความรู้ทุกแขนงได้ไม่ยากนะครับ

เอาแค่พิมพ์ว่า Tube Pre amp ใส่เข้าไป ความรู้ก็ไหลมาเทมาจนรับไม่ไหวแล้วครับฮ่าๆๆ

คุณpikครับอยากรู้เยอะๆ ไปทำไมหรือครับ แปลกจัง ผมคิดว่าเรียนรู้ทีละนิด+ทักษะจากการปฏิบัติ  จะแน่น และแน่นอนกว่ากระมังครับผม

ถ้าชอบแอ็มป์หลอด ต้องถามหาลำโพงก่อนกระมังครับ (ยังหนีคำว่ากรวยกระดาษ, รุ่นเก่าๆ ,ฟูลเร้นจ์ ยากครับ)
แต่ถ้าจะเล่นแค่ปรีก่อน ลำโพงก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
ผมแนะนำให้ลองศึกษาจากที่นี่ครับ
 http://se-ed.net/monsan
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ผมว่าปัญหาหลักของพวรเราที่เป็น DIY นั้นไม่ค่อยมีการจดบันทึกที่ได้จากการทดลอง >:(

ซึ่งถ้าย้อนไปในอดีตคนเอเชียไม่ชอบทำการบันทึกเรื่องราว(ยกเว้นจีน...ที่จะมีการตั้งหน่วยงานนี้มาเป็นพิเศษกว่า 1000 ปี มาแล้ว...)

จากการที่มีการรวบรวมผลงานการทำ DIY และการทดลอง ใน SE-ED ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมาก(ตัวอย่างเช่นการทดสอบ C ซึ่งให้ข้อมูลสองทาง ทั้งวิทยาฯ...การวัดค่า และศิลป์...การทดลองฟัง) รวมถึงการให้ข้อเสนอแนะ ต่างๆใน Web ของไทยด้วย...ท่านเซียน DIY ทั้งหลายต้องทุ่มเทเงินทอง ความคิด เวลา ความสามารถ เท่าใดกว่าจะได้ AMP ที่ตนชอบ ทดลองเปลี่ยนหลอด , C และอื่นๆอีกมากเท่าใด...แต่ถ้าท่านไม่มีการจดบันทึกที่เป็นสาธารณะ...วันหน้าถ้าท่านเซียน DIY หมู่นั้นออกจากวงการด้วยสาเหตุต่างๆแห่งโลก (ชรา ไม่มีเวลา ความตาย) แต่ก็จะมี DIY หน้าใหม่ๆเข้ามา (เช่น คุณ PIK) ถ้าเข้าเหล่านั้นไม่มีคำภี(ข้อมูล)ที่เซียนเหยีบเมฆ..ได้เคยทำไว้ เข้าก็ต้องเริ่มลองผิดลองถูกใหม่...วนอยู่ตรงนั้นไม่ต้องไปไหนกัน...เพราะง่าน DIY ผมมองว่าเป็นศิลป์ด้วย

ดังนั้นจึงต้องในเวลาครับ...และต้องขอให้ท่านเซียนทั้งหลายช่วยในการทำบันทึกประสพการณ์ต่างๆละครับ...
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
เห็นด้วยกับคุณดาวเหนือเป็นอย่างยิ่งครับ บอกตรงๆว่าผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นเหมือนกัน ไม่เคยจดอะไรไว้เลย โชคยังดีที่ยังมีหนังสือช่วยถ่ายทอดประสบการณ์ต่างๆเหล่านั้น และบันทีกไว้ให้เป็นอย่างดี แต่ก็ยังขาดในเรื่องการทดลองเล็กๆน้อยๆที่อาจมีความสำคัญ แต่กลับมองข้ามไปครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
 :) :)ขอบพระคุณพี่ ๆ มากครับ 
ผมเห็นด้วยกับพี่ดาวเหนือมาก ๆ ครับ เพราะบางอย่างถ้าเรียนรู้ด้วยตัวเองแบบสมัยอยู่ถ้ำกัน  โลกเราคงไม่เจริญก้าวหน้าอย่างทุกวันนี้  เพราะเราจะไม่มีศูยน์รวมความรู้ไว้ต่อยอดกัน 
เป็นไปได้มั๊ยครับถ้าเราจะหาพื้นที่สักที่เปิดเป็นศูยน์รวมความรู้เกี่ยวกับ งาน D.I.Y. กัน  ผมว่าจะดีมาก ๆ ทั้งกับเด็กรุ่นใหม่ ๆ อย่างผมหรือ  คนรุ่นเก่า(แต่ไม่แก่นะครับ) บางท่านที่อาจจะลืม เลือนไปแล้วอยากจะหาความรู้หรือฟื้นความรู้ ได้อ่านกัน   ;) ;)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
              ผมเห็นใจจริงๆ นะครับ วารสารทาง Electronics ภาษาไทย ที่พอจะพึ่งพาหลักการความเข้าใจพื้นฐาน Theory ทาง Electronics ก็มีอยู่ไม่กี่เจ้าครับ หลังๆ เห็นแต่ไปบ้าแต่พวกหุ่นยนต์ และ Digital อ่านยากๆ และรู้สึกไกลตัวเป็นส่วนใหญ่ เอามาทำอะไรหุ่นยนต์...เอามาเตะบอล ??? แถมเต็มไปด้วยกระดาษโฆษณาและกินที่ชั้นวางหนังสือผมมากๆเลย น่าจะแยกเล่มและขาย Pack คู่กัน ผมจะได้แยกเก็บอย่างทิ้งอย่างนึง ผมไม่ได้อุดหนุนมาเกือบจะสิบปีแล้ว
              ทุกวันนี้หนังสือผม เปิดอ่านทุกวัน ทุกสิ่งที่อยากรู้ มีแต่หน้าจอ Monitor และ KeyBrd. ครับ อยากให้เด็กรุ่นใหม่ๆ พยายามฝึก English ต้องทนอ่านให้ได้มาก ๆ ถึงจะยากแต่ก็สำเร็จได้แน่นอนครับ สมัยผมจบจากมหาวิทยาลัยใหม่ ๆ ภาษาอังกฤษแย่มากๆ แต่พอเข้ามาทำงานบริษัทต้องทนอ่าน Service Manual จากหนึ่งเล่ม จนเป็นพัน ๆเล่ม ต้องเรียนรู้ให้หมด และต้องซ่อมเครื่องมือให้ได้ ไม่อย่างนั้น ตกงาน ทำงานไม่ได้ นึกแล้วก็ขำดี จากความไม่ชอบ กลายเป็นของธรรมดาไปเลยครับ ;D
               อย่าอ่านอย่างเดียวนะครับต้องหัดหาทางโดนไฟสูงหลอดดูดซะบ้าง ถึงจะเก่งครับ ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

คุณ DIY Man ครับ

นี่แหละครับ เขาเรียกว่าเกลียดสิ่งใด มักได้สิ่งนั้น  ;D แต่เรื่องโดดไฟสูงดูดนั้นไม่ค่อยดีแน่ครับ ผมเองยังแหยงๆอยู่เลยครับ :-X

คุณ PIK ครับ

เห็นด้วยครับ กับการหาศูนย์รวมที่ว่า แต่รูปแบบจะเป็นแบบไหนล่ะครับ เป็นแค่ที่รวม Link หรือเป็นที่รวบรวมเอกสาร  :( ปัญหาอยู่ที่ว่าแล้วเราจะนำไปใช้ให้เกิดประสิทธิภาพได้อย่างไรมากกว่าครับ เพราะบางครั้งมีแต่ข้อมูล แต่ไม่รู้จักการนำไปใช้ ก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรครับ

ถึงเป็นที่มาของ Webboard ต่างๆยังไงล่ะครับ ที่เป็นศูนย์รวมประสบการณ์จริงของแต่ละท่าน ซึ่งบางครั้งอ่านตำราสิบเล่ม ก็ยังหาไม่ได้เลยด้วยซ้ำไป

ดังนั้นผมจึงอยากให้ท่านๆทั้งหลาย เวลาโพสรูปโครงงาน อยากให้เพิ่มเติมในส่วนของรายละเอียด การ Wiring หรือเทคนิคพิเศษต่างๆ เพื่อเป็นประโยชน์กับมือใหม่หัดสร้างอีกหลายๆท่านที่อยากรู้ และอยากให้มีการเสนอความคิด ไอเดียแปลกๆ รวมถึงการมาถามตอบในเรื่องของเทคนิคของวงจรต่างๆ หรือแม้แต่การออกแบบก็สามารถถามตอบกันได้ครับ

ผมเคยอ่านใน Webboard แห่งหนึ่ง เขาวิจารณ์มุม DIY ของที่นี่ว่าเข้าสู่ยุคตกต่ำ ไม่เหมือนแต่ก่อน ดีแต่มาโพสโชว์ผลงานกัน แต่ไม่เพิ่มพูนในเรื่องของความรู้ อ่านแล้วก็รู้สึกจริงในบางส่วน แต่ก็คิดว่าเป็นส่วนน้อยๆเท่านั้นเองครับ มาช่วยกันให้ฝันของหลายๆคนเป็นจริงกันดีกว่าครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
ผมเคยอ่านใน Webboard แห่งหนึ่ง เขาวิจารณ์มุม DIY ของที่นี่ว่าเข้าสู่ยุคตกต่ำ ไม่เหมือนแต่ก่อน ดีแต่มาโพสโชว์ผลงานกัน แต่ไม่เพิ่มพูนในเรื่องของความรู้ อ่านแล้วก็รู้สึกจริงในบางส่วน แต่ก็คิดว่าเป็นส่วนน้อยๆเท่านั้นเองครับ มาช่วยกันให้ฝันของหลายๆคนเป็นจริงกันดีกว่าครับ
� � � � � � � � คุณมดครับสิ่งนี้แหละครับ ทำให้ DIY อย่างเรา ๆ ต้องอึดอัดใจ ไอ้ครั้นจะเขียนบอกเล่าอย่างหมดจดแบบตรงไปตรงมาก็มักจะตกเป็นเหยื่อของนักการตลาดที่จ้องฟันเงินพวกเราเข้ากระเป๋าอีก ลำพังพวกเรายังไม่เท่าไร? ผมสงสารน้องๆ หลาย ๆ ท่านก็ยังอยู่ในวัยเรียนกันอยู่เลยครับ แต่ใจรักงาน DIY ในอดีตเคยมีเหตุการณ์ที่ไม่ค่อยดีมาแล้วหลายครั้งมากครับ
� � � � � � � � ผมอยากให้พวกเรามองแยกเรื่องงาน DIY เป็นแค่งานอดิเรกก็พอครับ อย่าไป Serios และเอาเป็นเอาตายกับมัน สำหรับผมว่า Theory มีไว้ให้แค่ท้าทาย การทำงานเครื่อง Analog ให้ออกมาใช้งานเป็นผล มันมักจะมีความยืดหยุ่นสูงมาก ต่างคนต่างก็ชอบในแบบของตัวเองครับ
� � � � � � � � อย่างในสังคมญี่ปุ่นที่เราดูว่ากลุ่ม DIY เขาแข็งแกร่งเพราะเขาถือเป็น Traditional ครับ ทุกคนต้องมีงานอดิเรกอย่างน้อยหนึ่งอย่างเพื่อการเข้ากลุ่มสังคม คนที่ใช้ชีวิต After Work โดยอยู่เฉย ๆ สังคมญี่ปุ่นจะถือว่าคนเหล่านั้นไร้ค่าและน่ารังเกียจ
� � � � � � � � อยากให้หลายๆ ท่านมาให้ความเห็นกันบ้างครับ ว่าทิศทางที่จะดำเนินต่อไปจะออกมาในทางใด
                สำหรับผมขอให้ที่นี่เป็นสนามของเด็ก ๆ เล่นแต่ให้ได้มีการสร้างงาน สร้างเครื่อง DIY จริงๆ กันออกมาอย่างมากมายก็ยังดีกว่า ว่ากันแต่ Theory เนื้อ ๆ อย่างเดียวแต่ไม่เห็นมีอะไรออกมาจริงๆ เลยก็มีนะครับ
� � � � � � � � � �
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม, 2005, 03:34:31 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

หนับหนุนครับ งั้นก็อย่าพยายามล้วงลึกในเรื่องของแหล่งซี้อ แหล่งขายกันให้มากก็น่าจะดีครับ หลายๆคนต้องเสียเพื่อน เสียพี่กันไปก็เรื่องนี้กันมากครับ ผมเองอาศัยเดินบ้านหม้อบ่อยๆ ลองผิดลองถูก(หมายถึงลองของถูกด้วย) ก็มาก ถ้าใครรู้จักผมดี หรือคุยกับผมบ่อยจะเห็นว่าผมไม่นิยมการใช้ของดีๆแพงๆโดยไม่จำเป็น C หลักร้อยบางครั้งผมยังว่าแพงเลย ผมมักใช้ของธรรมดาๆและพยายามจูนเสียงมันให้ดีที่สุดเท่าที่มันจะทำได้ ถ้ารับได้ก็หยุดครับ ไม่พยายามดิ้นรนไปหาของแพงมาทดลองโดยไม่จำเป็น ยกเว้นแต่มีเพื่อนฝูงให้หยิบยืมมาทดสอบก็อีกเรื่องครับ

ส่วนเรื่องทฤษฎี ผมว่าน่าจะเป็นไปในลักษณะสอดแทรกไปกับวงจร หรือโครงงานก็ไม่เลวนะ นอกจากจะไม่เครียดแล้วยังได้ความรู้ด้วย ก็คงต้อง Balance กันไปล่ะครับ

ในญี่ปุ่นเขาพยายามแยกออกเป็นกลุ่มๆเฉพาะทางกันเลยทีเดียวครับ อย่างเช่นพวก 6BM8 Club นั้นก็จะเล่นแต่หลอดเบอร์นี้อย่างเดียว แต่พยายามที่จะทดลองหา Topology ใหม่ๆ เพื่อฉีกแนวไปจากวงจรที่เป็น Traditional ทั่วๆไป ที่ใครก็สร้างกันมาแทบทั้งนั้น อย่างนี้ผมเห็นว่าดีมีประโยชน์ครับ เพราะเป็นการต่อยอดความรู้ใหม่ๆได้อย่างไม่รู้จบครับ