ผู้เขียน หัวข้อ: I/V stage 6c45 Pi มีเสียง ฮัม...จี่... ใครลองประกอบแล้วช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 6267 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
แก้ได้แล้วนะครับ ใช้ขด primary ของหม้อแปลง 3A จั๊มป์ไฟสูงจากบอร์ด EZ-81 ไปบอร์ด 6c45 แทนโช๊ค
 :)

• **
  • Just fall in love with music....
อัพเดทรายวัน
ต่อกราวน์แล้วยังไม่หายครับ เสียงจี่เบาลงแต่ฮัมเหมือนเดิม  :help :help :help
เดี๋ยวจะลองจุดไส้หลอด AC จากภายนอกดูว่าหายรึเปล่า

ออฟไลน์ Music_Lover

ยังไม่ได้ลองเลยครับ ช่วงนี้เข้างานเช้า เลิกงานดึกทุกวัน กลับไปก็หลับอย่างเดียว
ถ้าเสาร์-อาทิตย์นี้แก้ไม่หายอาจอุ้มไปให้พี่โจ้ช่วยครับ  :drive1

ดอกเหลืองๆด้านหลังนี่ 8546 รึเปล่าครับ ?
เล่นลำโพงเยอะเหมือนกันนะครับ  :headphone

ชอบเปลี่ยนลำโพงครับ K) ตัวหลังไม่ใช่ 8546 ครับ เป็นลำโพงรถ pioneer ครับ แต่ต้นเดือนผมจะไม่ค่อยว่างนะครับ ต้องรีบทำงาน ว่างก็หลังกลางเดือนแล้วครับ

ผม...ชอบ DAC ในตู้ Shoe แบบนี้ของคุณ Music Lover จริงๆ พวกเราจะตั้งชื่อว่าอะไรดีล่ะครับ???? :clap

DAC IN THE BOX c) c) O0 O0

ขอบคุณครับ ผมทำสีไม้ไม่เป็นครับ เลยเอาตู้โชว์ มาลงง่ายๆเลย
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24076.0

ออฟไลน์ รักหลอด

DAC IN THE BOX c) c) O0 O0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
ผม...ชอบ DAC ในตู้ Show แบบนี้ของคุณ Music Lover จริงๆ พวกเราจะตั้งชื่อว่าอะไรดีล่ะครับ???? :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน, 2006, 07:46:08 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
ยังไม่ได้ลองเลยครับ ช่วงนี้เข้างานเช้า เลิกงานดึกทุกวัน กลับไปก็หลับอย่างเดียว
ถ้าเสาร์-อาทิตย์นี้แก้ไม่หายอาจอุ้มไปให้พี่โจ้ช่วยครับ  :drive1

ดอกเหลืองๆด้านหลังนี่ 8546 รึเปล่าครับ ?
เล่นลำโพงเยอะเหมือนกันนะครับ  :headphone

หาย ฮัมกับจี่รึยังครับ ถ้ายังไม่หายส่งไปรษณีย์ มาให้ผมลองแก้มั้ย เอาแต่ภาคหลอดนะครับ แล้วผมจะแก้ให้โดยด่วนครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2006, 12:33:42 AM โดย Music_Lover »
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24076.0

• **
อ้างถึง
ลองจุดหลอดด้วย AC หรือ DC จากภายนอกก่อนก็ได้เพื่อเปรียบเทียบนะครับ ให้ใช้เฉพาะไฟสูง B+ ปกติที่มาจาก PCB อีกฝากนึง แต่อย่าลืมเอาใส้หลอดลง GND ไฟสูงข้างนึงถ้ากรณีเป็น DC

กรณีใช้ DC จากในบอร์ดเอง
ผมสามารถเอาขาใดขาหนึ่งของ F-F ต่อเข้ากับ 0 ของไฟสูงได้เลยไหมครับ ?

ถ้าไม่หายจะลองจุด AC จากภายนอกดูครับ

• **
เมื่อคืนลองเปลี่ยนซี 0.01uF SPP เป็น 0.001uF wima และเติมตะกั่วตามลายปริ้นท์แล้วยังเหมือนเดิมครับ
คุณ Music Lover ใช้คาถาอะไรเป่าตอนบัดกรีรึเปล่า  บอกกันบ้างสิครับ ;D

Choke ยังไม่มีให้ลอง ผมใช้ขด Pri ของหม้อแปลง 24-0-24, 3A แทนได้ไหมครับ ?

บอล

ออฟไลน์ Wasin

ลอง Simulate วงจรดูใน  PSU designer II พบว่าไฟที่ออกมันยังไม่เรียบเท่าไรน่ะครับ
แต่ไม่เห็นมี Feedback มาว่ามันฮัมจากพวกฝรั่งที่ทำตามวงจรต้นฉบับไปแล้วว่ามีปัญหาอะไร
ก็เลยคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร
ผมก็อออกบบตามวงจรภาคจ่ายไฟของใต้หวันเค้าน่ะครับ
เปลี่ยนอยู่อย่างเดียวจากหลอดเรคติไฟล์เบอร์ 6X4 เป็นเบอร์ EZ81 

ยังไงก็ตาม ถ้ามันฮัมจนและจี่จนได้ยินชัดก็ต้องหาสาเหตุแก้ไขกันต่อไปล่ะครับ
อ้างถึง
ก้อนสีดำๆสองก้อนทางขวามือคือโช๊ครึเปล่าครับ

เอ...ถ้างั้นลองเปลี่ยน R ค่า 100 โอห์ม/2วัตต์ ที่ภาคจ่ายไฟเป็น Choke ซัก 5-10H/50mA ดูนะครับ
ริปเปิลภาคจ่ายไฟจะหายไปเยอะเลย

• **
ยังไม่ได้ทำอะไรครับพี่ระ เพิ่งกลับมาจากเชียงใหม่
ช่วงสองสามวันนี้ต้องนั่งเคลียร์งานก่อนครับ เพราะช่วงเราหยุดพวกลูกค้ากับซัพพลายเออร์ไม่ได้หยุดด้วยครับ

:headphone

ออฟไลน์ Ra

ปราบฮัมกะจี่ ได้ยังครับ บอล ของผมยังไม่ขยับไปไหนเลยงานเยอะจริงๆช่วงนี้
ระ

• **
ของผมไม่มีเลยครับ ฮัมกับจี่ อยากช่วยนะครับ แต่ไมรู้จะช่วยยังไงเลย  :'(

ก้อนสีดำๆสองก้อนทางขวามือคือโช๊ครึเปล่าครับ ?
กล่องสีเทาๆคืออะไรครับ
สองตัวนี้เป็นตัวปราบฮัมรึเปล่า  :P

ออฟไลน์ bumpboyslim

• **
หุหุหุ หรือว่าเราใช้อุปกรณ์คล้ายๆกันป่าวบอลเลยฮัมๆจี่ๆ คล้ายกัน :help

อุ้ย เราเองเหรอนี่ :D ผมไม่ได้เอาตะกั่วลากเติมครับ ผมว่ามันไม่สวยดูเลอะๆครับ และผมว่า โอกาศที่วงจรจะข้ามลายมาชนจนช้อตมันง่ายกว่าครับ เวลาผมทำเสร็จผมจะเอามาส่องกับไฟทุกปริ้นครับว่าลายมันไม่ข้ามกัน และส่วนมากผมจะใช้อุปกรณ์ใหม่หมดครับ พวก c นะครับเพราะเคยเจอ c อาการเสียซ้ำซ้อนหมกเม็ด ส่วน R ถ้าเป็น ic หรือวงจรสมัยใหม่ผมใช้ r royal 1% ถ้าเป็นหลอดจะพยายามใช้ r carbon ถ้าหาได้และราคาไม่โหดมากนะครับ :(
ที่อยู่ครับ

• **
ของผมไม่มีเลยครับ ฮัมกับจี่ อยากช่วยนะครับ แต่ไมรู้จะช่วยยังไงเลย  :'(

ผมก็หมายถึงพี่โจ้แหล่ะครับ แต่ไม่อยากพาดพิงโดยตรง แหะๆ  ;D
พี่โจ้เอาตะกั่วลากเติมลายปริ้นท์ด้วยรึเปล่าครับ ผมยังไม่ได้ลอง  :)

ขอบคุณพี่ DIY Man กับ พี่วศินครับ
เดี๋ยวกลับจากสงกรานต์จะลองไปไล่ดูครับ ตอนนี้ยังอยู่เชียงใหม่
แต่โทรเช็คกับของเพื่อนแล้วว่าใส่ R 1M แล้วครับ ไม่ได้ลืม
 :D

พี่สิงห์ครับ
วันนี้ไม่ได้หวดเสือ แต่เป็นชาเขียวครับ  dd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน, 2006, 11:47:09 PM โดย 100db »

ออฟไลน์ สิงห์

• Super Star
  • *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
สวัสดีวันสงกรานต์ครับพี่วศิน

กำลังลุยอยู่กับ I/V Stage ภาค 12AX7  อยู่เหมือนกัน  เล่นแบบ Survival  รวบรวมอุปกรณ์รอบตัวที่มีอยู่

เอาใจช่วยครับ  น้องบอล
หรือว่ามันจะเกิดจากตัวอุปกรณ์อีกแล้ว   ;D ;D ;D

อือมมม...... Y]

:euro
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน, 2006, 07:57:10 PM โดย สิงห์ »
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ Wasin

คุณ Music Lover ยืนยันแล้วว่าไม่ฮัมกับไม่จี่
คิดว่าไม่น่าเกิดมาจาก PCB และ วงจร
แล้วครับตอนนี้

ลองตรวจดูว่าลงอุปกรณ์ถูกต้องและครับมั้ยนะครับ
คงต้องค่อยๆตรวจสอบไปครับ
เอาส่วนแรกที่ผมมองไม่เห็นในใต้ปริ้นก่อนครับ

มันจะมี R ค่า 1M ที่ต้องต่อจากไฟสูง และ อนุกรมกับ R ค่า 330K
เพื่อยกไฟจุดใส้หลอดมาเทียบกับไฟสูง
ที่ต้องบัดกรีอยู่ใต้แผ่นปริ้น อยู่ 2 ตัว ไม่ทราบว่าลืมหรือไม่ครับ
และไฟจุดใส้หลอดจะไม่ต่อกับกราวด์ของวงจรครับ
ให้ต่อลอยไว้

ฮัมกับจี่กับหลอดเนี่ยผมว่ามันก็มีอยู่  3 ส่วนหลักๆครับลองไล่เช็คดู
1. กราวด์
2. ไฟจุดใส้หลอด
3. ไฟสูง

คิดว่าคงมีอะไรผิดพลาดซักอย่างอยู่นะครับ

หรือว่ามันจะเกิดจากตัวอุปกรณ์อีกแล้ว   ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน, 2006, 07:54:40 PM โดย Wasin »

ที่อยู่ครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
           :)เอ....ของผมที่เคยทำเมื่อหลายเดือนมาแล้วมันก็ไม่ Hum นะครับ จำได้ว่าตอนนั้น ตัดลาย PCB ที่ขาหลอดแก้ไขเล็กน้อยเพื่อลองกับหลอด E180F โดย I/P ที่เข้ามาจะผ่าน Step ๊Up Transformer เพื่อตัด Digital ์Noise ที่อันอาจหลุดปนออกมาให้เด็ดขาด แต่จำได้ว่าอุปกรณ์ผมไม่ค่อยได้ใช้ค่าตาม Lay Out ที่ PCB หรอกนะครับ เพราะว่ากันไปตามมีตามเกิดจากอุปกรณ์ที่เหลือๆอยู่อ่ะครับ อาการที่ว่าของคุณถ้าไม่มี i/pจาก DAC เข้ามามัน Hum ไหมครับ???? ลองดูพวกไฟจุดใส้หลอดด้วยครับ ว่าตรงตามระบุไหม
           เพราะวงจรใช้ CCS ด้วยครับ ถ้าค่าอุปกรณ์มันเคลื่อนไปเพียงเล็กน้อย มักจะทำให้เกิด Ripple หรือ Regulator มัน Cut Off จนเกิดปัญหาได้ครับแล้วก็ HUM  คุณอาจจะลองตัดลาย PCB ที่ใกล้ๆขาหลอดและลองจุดหลอดด้วย AC หรือ DC จากภายนอกก่อนก็ได้เพื่อเปรียบเทียบนะครับ ให้ใช้เฉพาะไฟสูง B+ ปกติที่มาจาก PCB อีกฝากนึง แต่อย่าลืมเอาใส้หลอดลง GND ไฟสูงข้างนึงถ้ากรณีเป็น DC
            เสียดายของผมรื้อเอาอุปกรณ์ไปทำอย่างอื่นเล่นต่อซะแล้ว PCB ก็หลุดร่อนไปหลายจุดตอนรื้อเอาอุปกรณ์ออก ไม่งั้นจะไปตรวจสอบแรงดันตามจุดต่างๆ เอามาให้ดู ;) อ่อ...อย่าลืมส่องลาย PCB ดูเพื่อหาร่องรอยอาจกัดลายทองแดงไม่หมดก็ HUM ได้เหมือนกันนะครับ
            นี่คือตัวอย่างปัญหานึงของ Project วงจรหลอดๆ ที่ต้องทำลงบน PCB ครับ ซึ่งงานออกมาดูแล้วมันเป็นระเบียบและสวยก็จริง แต่เรื่อง Hum กับจี่ ถ้ามีอะไรผิดพลาดจะมาเยี่ยมเยียนหูเราได้ง่ายกว่า สู้งาน HW แบบคนสมัยก่อนไม่ได้ครับ  :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน, 2006, 06:06:52 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
สวัสดีวันสงกรานต์ครับ

I/V stage 6c45 ของผมทั้งฮัมทั้งจี่เลยครับ ตัวที่เพื่อนผมประกอบก็เจอปัญหาเดียวกันครับ
เพื่อนๆพี่ๆที่สั่ง pcb ล๊อตนี้เจอปัญหานี้บ้างไหมครับ แก้ยังไงครับ
มีพี่ท่านนึงบอกว่าประกอบแล้วไม่มีปัญหาเลยครับ ผมเลยงงๆว่าต่ออะไรผิดรึเปล่า ?

:help :help :help