ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีเพิ่งถอย Sony - DB29M60 มาครับ  (อ่าน 2276 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
พอดีเพิ่งถอย Sony - DB29M60 มาครับ
« เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 02:39:12 PM »
เมื่อไหร่ใช้ DRC-1250, DRC-100 ,DRC-Progressive, พอดีเพิ่งถอย Sony - DB29M60 มาครับ

มีคำถามดังนี้ครับ

1. DRC-Progressive กับ progressive scan นี่เป็นเรื่องเดียวกันรึป่าวครับ
2. DRC-1250 กับ DRC-Progressive มันมีจำนวนเส้นเท่ากันรึป่าวครับ เหมือนดูแล้วมันละเอียดกว่า DRC-100 แต่ทำไมรู้สึกว่า DRC-100 ภาพดูสบายตากว่า
3. ตอนแรกผมนึกว่าทีวีรุ่นนี้เป็น 1250 เส้น + 100 hz เอาเข้าจริงมันเหมือนเลือกได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
4. มันมีทีวีที่เป็น 1250 เส้น + 100 hz รึป่าวครับ รุ่นไหนราคาเท่าไหร่ครับ
5. เมื่อไหร่ควรใช้เป็นโหมดไหนครับ
6.ใช้ DRC-Progressive กับสาย av กับใช้ DRC-Progressive กับ สาย component ทางเทคนิคแล้วภาพต่างกันมั้ยครัยบ
7.ถ้าต่อเครื่องเล่น DVD ด้วยสาย component แสดงว่าปล่อยภาพเป็นแบบ progressive scan แล้วใช่มั้ยครับ ถ้าใช่แล้ว DRC-Progressive ก็ไม่มีประโยชน์แล้วใช่มั้นครับ

team

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Oan

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: พอดีเพิ่งถอย Sony - DB29M60 มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน, 2006, 11:40:50 PM »
1. DRC-Progressive กับ progressive scan นี่เป็นเรื่องเดียวกันรึป่าวครับ
- เรื่องเดียวกันคือเป็นการสร้างภาพให้ดูดีขึ้นกว่าเดิม เพราะของเดิมๆจะเห็นเส้นแนวนอนสแกนไลน์
- แต่ drc progressive คือการสร้างเส้นเพิ่มโดยตัวทีวี บางทีเรียกว่า progressive scan เทียม ซึ่งต่างจาก progressive scan แท้ ซึ่งตัวเครื่องเล่น dvd ต้องสามารถปล่อยสัญญาณ progressive scan ได้ (ปัจจุบันทำได้แทบทุกตัวอยู่แล้ว) ลองดูแล้วจะทราบครับว่าแท้ดีกว่าเทียมยังไง

2. DRC-1250 กับ DRC-Progressive มันมีจำนวนเส้นเท่ากันรึป่าวครับ เหมือนดูแล้วมันละเอียดกว่า DRC-100 แต่ทำไมรู้สึกว่า DRC-100 ภาพดูสบายตากว่า
- drc 1250 และ drc 100 เป็นตัวสร้างเส้นที่ sony คิดขึ้นมา โดย drc 1250 สร้างเส้นเพิ่ม แต่ยังคงมี refresh rate ที่ 50hz ดังนั้น บางคนอาจจะเห็นภาพมันกระพริบๆ (คล้านเราดูหลอดไฟนีออน)  ส่วน drc 100 นั้น ผมว่ามันไม่ได้เพิ่มเส้นเข้าไป ดังนั้น เรายังเห็น scan line ตามแนวนอนในภาพ แต่ข้อดีคือมันเหมือน 100hz ดังนั้น ภาพจะดูสบายตา เพราะนิ่งกว่า ไม่กระพริบแบบ 50hz

3. ตอนแรกผมนึกว่าทีวีรุ่นนี้เป็น 1250 เส้น + 100 hz เอาเข้าจริงมันเหมือนเลือกได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
- ถูกครับ ต้องเลือกอันใดอันนึง

4. มันมีทีวีที่เป็น 1250 เส้น + 100 hz รึป่าวครับ รุ่นไหนราคาเท่าไหร่ครับ
- ไม่น่ามีครับ

5. เมื่อไหร่ควรใช้เป็นโหมดไหนครับ
- แล้วแต่ชอบ ของผมนั้น ดู ubc ผมใช้ drc 100 เพราะชอบสบายตา แต่ดูจาก dvd มันมาเป็น progressive scan แท้ ดังนั้น mode พวกนี้จะถูก disable อัตโนมัติครับ  ลองสังเกตเวลาเราต่อ dvd ผ่านสาย component พวก function เหล่านี้จะกดไม่ได้

6.ใช้ DRC-Progressive กับสาย av กับใช้ DRC-Progressive กับ สาย component ทางเทคนิคแล้วภาพต่างกันมั้ยครัยบ
- ต่อด้วยสาย component ยังไงก็ดีกว่า แต่ผมไม่เคยลองว่าต่อ component กับ dvd ที่ไม่ปล่อยสัญญาณ progressive scan เช่นรุ่นเก่าๆ มันยังปรับ mode เหล่านี้ได้หรือไม่ เพราะอย่างที่บอกไปแล้วว่า dvd ปล่อย progrseeive scan พวก mode เหล่านี้ใช้ไม่ได้

7.ถ้าต่อเครื่องเล่น DVD ด้วยสาย component แสดงว่าปล่อยภาพเป็นแบบ progressive scan แล้วใช่มั้ยครับ ถ้าใช่แล้ว DRC-Progressive ก็ไม่มีประโยชน์แล้วใช่มั้นครับ
- ไม่ใช่ เพราะการต่อ component อาจต่อกับ dvd ที่ไม่ปล่อย progressive scan ก็ได้ ดังนั้น คนละเรื่องกันครับ

หวังว่าคงพอเข้าใจบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
Re: พอดีเพิ่งถอย Sony - DB29M60 มาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เมษายน, 2006, 07:31:55 AM »
โห! อจ.Oan มาร่ายยาวเลยครับ...ฮี่ๆๆ

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เมษายน, 2006, 09:36:48 AM »
ขอคารวะ อจ.Oan
:crazy

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 เมษายน, 2006, 02:22:04 PM »
 :teach ข้อมูลปึ้กครับ พี่ oan

ออฟไลน์ tongweb

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เมษายน, 2006, 12:59:18 AM »
 O0 O0 O0 คาระวะ1 จอก
โอ้� หลั่น� ล้า� ท่องไปในเวปกว้าง

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เมษายน, 2006, 07:06:22 PM »
หวัดดีค๊าบ พี่ Oan   :)   นานๆ มาที แต่ข้อมูลปึ้กเหมือนเดิม   O0

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เมษายน, 2006, 10:27:41 PM »
ยินดีต้อนรับกลับสู่เวปครับท่าน ปรมาจารย์ Oan ของแท้ต้องมีสัญญลักษณ์ คนยืน อ๊...ก  แน่นอนครับ dd
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เมษายน, 2006, 10:44:49 PM »
โอโฮ้  นี่ขนาดหนีไปเล่นกล้อง   อยู่ตั้งนาน ข้อมูลเพียบเหมือนเดิม สมแล้วเป็นปรมาจารย์  ว่าแต่สัญลักษณ์เด็กอ้วก     แล้วเมื่อไหร่จะไปอ้วกกันจริง ๆ เสียที

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 เมษายน, 2006, 10:18:52 AM »
ขอบคุณมากครับ

ทีม
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 เมษายน, 2006, 11:18:02 AM »
- ต่อด้วยสาย component ยังไงก็ดีกว่า แต่ผมไม่เคยลองว่าต่อ component กับ dvd ที่ไม่ปล่อยสัญญาณ progressive scan เช่นรุ่นเก่าๆ มันยังปรับ mode เหล่านี้ได้หรือไม่ เพราะอย่างที่บอกไปแล้วว่า dvd ปล่อย progrseeive scan พวก mode เหล่านี้ใช้ไม่ได้

ปรับได้ครับ เพราะผมยังใช้ DVD pioneer 525 รุ่นแลบลิ้น กับ HR32 ครับ :P