ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Infocus 5700 ไม่ทราบว่าใส่ฟิวเตอร์ภาพจะเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 2425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ใช้ Infocus 5700 ไม่ทราบว่าใส่ฟิวเตอร์ภาพจะเป็นอย่างไรบ้างครับ และถ้าใส่ไม่ทราบว่ายีห้ออะไร ซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

Goodluck
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ mong

ช่วยตอบคุณ Goodluck ก่อนที่ expert ท่านอื่นๆ จะมาช่วยเสริมนะครับ

ND Filter จะไปลดความสว่างลงเล็กน้อย (ถ้าจำไม่ผิดราวๆ ครึ่งถึงหนึ่งสต็อป มังครับ - ถ้าผิดรบกวนพี่กลางหรือพี่กัมช่วยแก้ไขด้วยนะคร้าบ)
ข้อดีคือทำให้สีดำดูดำขึ้น สีสันโดยรวมอิ่มเข้มมากขึ้น เนื่องจากปริมาณแสงลดลงนั่นเอง
ข้อเสียน่าจะเป็นเรื่องความชอบมากกว่าครับ ถ้าคุณชอบดูภาพสว่างๆ หรือเปิดไฟดูหนัง ภาพที่ผ่าน filter อาจดูมืดทึบไปบ้าง

ที่จริงต้องดูด้วยครับว่าใช้จอของอะไร? ใช่ firehawk หรือป่าว? หรือ Dalite Matte White Hi-Contrast? และพิจารณาว่าภาพที่ได้ในตอนนี้ (ที่ยังไม่ใส่ filter) ชอบหรือไม่ชอบอย่างไร

ส่วนยี่ห้อที่คุณภาพดี จำไม่ผิดน่าจะเป็น Hoya นะครับ ลองติดต่อ magnet ดูครับ

Have Fun & Enjoy the movie!!!

Chaiyos

kum

• บุคคลทั่วไป
-เดิมใช้Kenko 1 สตอป น่าจะเหมาะกับ5700เพราะแสงจะสว่างน้อย
กว่า 7205
ถ้า7205ใช้ 1.5 สตอปจะดีที่สุดครับทางmagnet,มีร้านแนะนำราคาก็ok
ภาพดีขึ้นแน่นอนครับช่วยให้สายตาเราไม่ร้าเร็วดูหนังได้นานๆครับ...ผม
  ราคาประมาณ1200-  ขนาด72mm.
  ราคาประมาณ800-    ขนาด52mm.

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
ใส่ฟิลเตอร์ ก้อเหมือนกับการใช้ฟิลเตอร์ในกล้องถ่ายภาพครับ คือต้องการให้ภาพออกโทนไหนเราก็หาฟิลเตอร์สีนั้นมาใส่ หมายความว่าคุณภาพของภาพที่เราดู อาจจะดำไม่ดีก็หาฟิลเตอร์ที่กรองแสงลดลง 1 สต๊อบเพื่อให้ดำดีขึ้น  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจอที่เราใช้ด้วย การใช้ฟิลเตอร์เป็นการแก้ปัญหาได้อย่างง่ายๆที่ลงตัวดีครับ
S.10 - ten -ten - S.10