ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวสาย Digital 4 รุ่น zen Silver byte/ monster m1000D/Z200/Z300  (อ่าน 26076 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pete

รีวิวสาย Digital 4 รุ่น zen Silver byte/ monster m1000D/Z200/Z300
« เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:02:26 PM »
คือช่วงก่อนผมได้ตามหาสาย Digital มา Upgrade เครื่อง เองเพราะสายที่ใช้ในปัจุบันเป็นสายราคาประหยัดท่าเทียบอุปกรณ์ใน system
ทั้งหมดสาย Digital ที่ผมใช้อยู่น่าจะอ่อนที่สุดในระบบเลย  ก็หาดูตามเวบไซด์โดยที่ได้ดูและค้นหาข้อมูลก็ ได้ข้อมูลมาพอสมควร ก็มี หลาย เส้นด้วยกันที่หลายๆท่านแนะนำ เพราะเนื่องจากสายพวกนี้ หลายๆท่านที่ไม่ได้พิถีพิถันในการเล่นรวมถึงผมเองด้วย ก็เลือกสายราคาประหยัดๆ เอาไว้ใช้งาน
เพราะ ยังไงก็แค่ สาย Digital มีแค่เลข 0 และก็ 1 เสียงคงไม่ต่างกันซักเท่าไหร่หรอก ผมเองเมื่อก่อนที่มาเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ก็เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกัน
ได้มีโอกาศมาลองกับตัวเอง ดู ก็พบว่าเสียงมันแตกต่างกันไปตามบุคลิคลองสายนั้นๆ  สายถูกๆเสียงมันจะจัดและเจี๊ยวจ้าว คุมเสียงไม่ค่อยอยู่
บ้างคนอาจว่าอย่างนี้แหละมันส์ดี  หรือไม่ก็เบสเก็บตัวไม่ค่อยอยู่ บวมครางก็มีอยู่ทั่วไป  ผมเองเดิมทีก็ใช้สาย digital ของ monster  รุ่น เล็กๆ อยู่ พอมีงบประมาณ 5000-8000 ก็มองหาสาย ใหม่ ที่ดีกว่าที่ใช้อยู่
หลังจากที่ได้หาข้อมูลอยู่ซักพักที่ผมสนใจ ในราคานี้ก็มี
monster m1000D
monster z200D
monster z300D
zen Silver byte
KJ digital 1
อันนี้ผมอิงมาจากเวบ wijitboonchoo กับ Htg2

Re: รีวิวสาย Digital 4 รุ่น zen Silver byte/ monster m1000D/Z200/Z300
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:05:37 PM »
ก็โทรสอบถามปรึกษากับพี่ๆ และเหมาะสมกับงบประมาณของผม ก็ได้มีโอกาสหยิบยืมสายมาได้ 6 เส้น (ต้องขอขอบคุณ คุณ AUTมากๆครับ)  ก็คือ   
monster m1000D   หัว Monster เดิมๆ
monster m1000D   หัว WBT nextgen CU
monster m1000D   หัว WBT nextgen AG
monster z200D      หัว WBT nextgen AG
monster z300D      หัว WBT nextgen AG (อันนี้ไม่มีขาย เพราะเป็นสายที่ผลิตออกมาพิเศษไม่มีจำหน่าย)
Acustic zen Silver byte       หัว WBT nextgen AG
ที่นี้ก็มาถึงการทดลองฟัง
ชุด SYSTEM ที่ใช้ก็มี
AVR Denon A11SR
DVD Sumsung HD 938 2 เครื่อง ทดลองในแบบ A/B Test
Power amp Adcom 555 Brigde mono 600W/ข้าง ขับ SUB 18"
ลำโพง JBL 3677 คู่หน้า เซ็นเตอร์
ลำโพง JBL 8330A surround
ลำโพง SUB JBL 4641
สายลำโพง kimber 8TC / Supra ply 3.4 /talalabs karma/VDH MAGNUM

Re: รีวิวสาย Digital 4 รุ่น zen Silver byte/ monster m1000D/Z200/Z300
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:09:06 PM »
ในการทดสอบผมเรื่มจาก monster z300D ก่อนเพราะตัวนี้ผมสนใจมานานแล้วจากพี่ๆที่เคย review ไว้
หลังจากเสียบแทน สาย monster ตัวเก่าก็ความรุ้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงไปอย่างมากก็คือ เสียง bass!!!! ครับ  ต้องบอกว่า มโหฬาร กระชับ แน่น ลึก อาการบวมหรือการครางของเสียง bass หายไปหมด แต่ได้ความหนักแน่น เร็ว เป็นลูกๆ   สุดยอดครับ เสียงกลาง กับแหลม ก็ ต้องบอกว่า ดีมากเช่นเดียวกัน เสียงร้องเปิดสดใสกว้างกว่าเดิม  เสียงกลาง อิ่ม สดใสเปิดกว้าง เสียงเคาะ ต่างๆ มี อิมเพค ไดนามิก ดีมากพวกหัวไม่เคาะโดน กลอง หรือพวกเพอ์คัทชั่น ดีให้น้ำหนักเสียงเคาะที่ชัดเจน เป็นตัวเป็นตนชัดเจนครับ  พูดถึงน้ำหนักเบสก็เป็นไปในทางเดียวกันครับคือพวกหัวโน็ตเวลากลองกระทบพวกตึบๆ ให้ความเร้าใจมากพราะเสียงมิดเบสได้ยินชัดเจนไม่บวม เป็นโน็ตชัดเจน ไล่โน๊ต สูง ต่ำได้ เด็ดขาดมาก   มีจุดไหนไหมที่เป็นข้อด้อย มีครับสำหรับผม แล้ว คือเสียงแหลมที่มากเกินไปสำหรับชุดผม ถึงแม้ว่าเสียงจะมีความชัดเจนและมีความเป็นตัวตนของชิ้นดนตรีสูงแต่สายเส้นนี้ไม่เหมาะเลยสำหรับเครื่องเสียงที่มีความสดและเสียงแหลมมากอยู่แล้วเพราะไม่อย่างนั้นจะเครียดและล้าหูได้ง่ายมากๆ สายเส้นนี้ผมต้องเปลี่ยนสายไปเป็น VDH MAGNUM ครับ ถึงจะฟังสบายๆ แต่ก็ต้องศูนย์เสีย Speed ไปด้วยครับ เสียงทุกอย่างช้าลงอย่างเห็นได้ชัดครับ อันนี้ผลมาจากบุคลิคสายลำโพง เอง จังหวะคลายผ่อนลง ความมันส์ความเร้าใจ หายไปเยอะมากด้วยสาเหตุนี้ สายZ300เส้นนี้ผมจึงต้องตัดใจ ไม่สามารถเอามาใช้ได้ สายเส้นนี้ ถ้าได้ใช้กับ system ที่เหมาะสมจะเป็นสายที่คุณไม่อยากจะเปลี่ยนสายอีกเลย  ทั้งเสียงแหลมที่ชัดเจนจะแจ้งใสโปรง เสียงร้องสดใสมีพลัง อีกทั้งเสียงเบส ผมคิดว่าคงหาสายที่ให้น้ำหนักเบสที่ดีหนักแน่นเป็นตัวต้นชัดเจน อย่างนี้ไม่ได้อีกแล้วถ้าจะมีคงต้องเล่นสายที่ราคามากกว่ามันกว่านี้อีกหลายเท่ามากๆครับ แต่นั้นก็ไม่แน่ว่าเสียงที่ได้จะดีเท่านี้หรือไม่ 
น่าเสียดายที่สายรุ่นนี้หาซื้อไม่ได้แล้วเพราะผลิตมาเป็นจำนวนจำกัด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:12:01 PM »
monster z200D     
ตัวนี้เป็นสายรุ่น  top สุดของ monster  ครับ หัวได้เปลี่ยนเป็น  หัว WBT nextgen AG  ผมได้ลองเป็นตัวที่ 2 หลังจากที่ต้องเสียด้ายสาย Z300D อย่างแรง หลังจากต่อ สายเสร็จ ผมมาลองฟังเสียง เสียงสายตัวนี้จัดว่าดีมากทีเดียวครับ คือใสโปรง ออกแนวเป็นกลาง สะอาด เปิดเผย เด่นในเรื่องของน้ำหนัก
 อันนี้ผมสังเกตดูว่า สายตัวนี้ไกลเคียงกับ รุ่น Z300 ทีเดียวในเรื่องห้องน้ำหนักเสียง พวกเครื่องเคาะมีความกังวานแต่ไม่เท่า Z300 ที่เสียงมีความชัดเจนและใสกว่าพอสมควรเลย  เสียงร้องจะบางกว่า คือไม่อื่มใหญ่เท่า Z300 จะฟังง่ายขึ้น ครับ  สำหรับผมว่ามันพอดีสำหรับชุดผมน่ะ ส่วนเสียงเบสต้องบอกว่า น้ำหนักอ่อนลงครับคือมีแต่ปริมาณไม่มากเท่า Z300 เหมือนต้อง เร่งความดังของ Sub ไปอีก 1-2 DB เลย ความหนักแน่นก็ลดลงเหมือนถ้าเป็นเสียงกลองก็เป็นกลองที่ขึงไม่ตึงออกจะผ่อนๆลงมา อันนี้เวลาดูหนังชัดเจนมาครับอย่างต้อง  HERO Blue Room ตอนคำภีย์ ถล่ม ความเป็นลูกหรือหัวเสียงเนียะหายไปเยอะเลยครับ แบบถ้าครึกๆครื่นๆ ก็ไม่ได้ยินชัดเท่าๆ ครับ ความเป็นลูกๆ ลดลงไปพอสมควรเลย  หรืออย่าง lord of  the ring   แรงประทะเสียงคลื่นๆสะท้านเก้าอี้ นี้บางลงครับ พวกเสียงเบสเป็นลูกๆที่เราสัมผัสได้ก็น้อยลงไม่มันส์เท่า Z300 ครับ ต้องบอกว่าเสียงที่ได้จัดว่าโดยรวมดีครับจะอ่อนกว่า Z300 อยู่ 2 อย่างครับ คือ น้ำหนักเบสที่ผ่อนลงไม่แน่นเท่ารวมถึงปลายเสียงแหลมที่ไปไม่ไกลและความกังวานเท่า แต่โดยรวมเล้วจัดว่าเยี่ยมครับสายนี้ เพราะชุดผมจัดว่าเด่นเสียงกลางแหลมอยู่แล้วเลยไม่จำเป็นต้องแหลมชัดเจนเท่า Z300 เท่าให้สายเส้นนี้ลงตัวสำหรับชุดผมมากกว่าZ300 ครับแต่เสียงเบสนี้ต้องยอมรับครับว่ายังสู้ Z300 ไม่ได้ ครับ     

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:15:01 PM »
Acustic zen Silver byte   
ตัวนี้ผมเห็ฯว่าพี่ๆหลายๆท่านใช้กันอยู่หลายท่านเลยสาย Silver byte  ได้ใส่  หัว WBT nextgen AG สายตัวนี้หลังจากลองฟังเทียบกับสาย 2 เส้นข้างบนแล้ว สิ่งแรกที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจนเลยก็คือ วงใหญ่โตอลังการดีมากครับ แอมเบียน ครับบรรยาการรายรอบนี้สุดๆจริงๆ อันนี้ลองนึกถึงพวกสายสัญญาณ คารดาส ดูนะครับ ก็บรรยากาศกว้างมาก ฟังพวกคอนเสิตร์ดีมากๆครับ ได้บรรยากาศเหมือนอยู่ในการแสดงสดจริงๆ
เสียงกลาง แหลม ผ่อน ลง เสียงออกไปในทาง Flat  ราบเรียบมากครับ โทนัลบาลานส์ เยี่ยมครับ เหมาะสำหรับฟังเพลงให้ความรู้สึกผ่อนคลายฟังสบายๆ เสียงแหลม มีความสดใสกังวานเหนือ Z300 Z200  ครับ แต่ความชัดเจนหรือน้ำหนักของชิ้นดนตรี สู้ Z300 Z200 ไม่ได้เช่นเดียวกัน คือ Z300 Z200  ความเป็นตัวเป็นตนชัดเจน รวมถึง อิมเพค ไดนามิค หรือจังหวะที่เร่งเร้านี้ดีกว่า Silver byte จะ ไม่ค่อยกระแทกกระทัน คือ เรียบๆ  ผ่อนคลาย สไตล์ผู้ดี  บรรยากาศ กว้างขว้างใหญ่โตโปร่งใส เสียงเคาะกังวานเป็นประกายพริ้วละเอียด แต่ไม่ คมชัด  เสียงเบสก็ไปในทางเดียวกัน คือไม่แน่นกระแทกกระทัน แต่ออกโทนนุ่มนวล ประมาณว่าเบสต้นไม่มากแต่ได้เบสลึกๆ  อันนี้ต้องบอกว่า สายเส้นนี้ดูหนังแล้วความมันส์หายไปเยอะพอสมควรครับเป็นสไตล์ ของสายเอง ครับ ลองเทียบแบบ AB  Test กับ Z300 แบบหมัดต่อหมัด เลยดูที่เรื่องกัปตันปืนใหญ่ มาสเตอร์แอนคอมมานเดอร์ อันนี้ต้องบอกว่าลายละเอียด บรรยากาศเสียงรายรอบ  Acustic zen Silver byte ดีกว่า แต่ความสดใสคมชัดจะแจ้ง   Z300  กินอย่างเสียงเหล็กหรืออะไรหล่น Z300 จะได้น้ำหนักของเสียงที่ชัดเจนกว่าได้ความตื่นเต้นมากกว่า ที่นี้มาดูกันตอนปืนใหญ่อัดกันจนฝาบ้านสะเทือนเบสของ Silver byte เป็นเบสที่ลึกนุ่มมากครับ ฉากที่ยิ่งกันเบสลึกๆนี้ใหญ่มากครับ  แต่อ่อนเรื่องเบสกระแทกกระทันหรืออิมเพคครับ  อันนี้ถ้าเปรียบเทียบก็ประมาณว่าเสียงที่เราสัมผัสในอากาศหรือระลอกของเสียงเบสนี้กสุ่มเป็นก้อนๆหรือลูกๆนี้ Silver byte จะอ่อนกว่า  Z300   เยอะมากๆ ครับเพราะจากแรงอัดอากาศที่โดนตัว
 Z300  จะมีหัวเบสหรือเบสต้นที่ชัดเจนมากครับ จากฉากหนังหลายๆ ที่ลองสลับไปสลับมา ก็พบว่า Acustic zen Silver byte  นี้เหมาะกับ หนัง DRAMA หรือหนังที่ดูผ่อนคลาย ไม่ออกไปทาง ACTION ถล่มถลาย เพราะสายออกไปทางแนวเสียงนุ่มนวลเรียบร้อยไม่โฉงฉาง จิ๊กโก๋ ทำให้เวลาดูหนัง Action ดูแล้วไม่มันสะใจ จังหวะไม่เร่งเร้า แต่ควบคุมความเรียบร้อยของโทนเสียงไม่ให้เสียงใดพุ่งสาดออกมา
สายเส้นนี้ต้องบอกว่าให้ในการฟังเพลง ดูคอนเสริตร์หรือหนังที่ไม่ได้เน้นไปทาง Action จะเข้าทางกว่า ถ้าจะดูหนัง Action ก็จะเป็น action ที่ผ่อนคลายไม่เร่งเร้าอารมณ์ให้ตื่นเต้นไปกับเหตุการณ์ในหนังมากนักครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:17:55 PM »
monster m1000D   หัว Monster เดิมๆ
สายตัวนี้เป็นสายที่บ้านเราขายแพงมากๆ ครับ 8900 บาท เมืองนอกขายกัน 50-60 เหรียญ เอง  มาดูคุณภาพเสียงกันดีกว่า เริ่มเลยนะครับสายตัวนี้หลังจากเสียบไปแล้ว สิ่งที่เปลียนไปก็คือปลายแหลมครับ
สายนี้ปลายแหลมจะเก็บตัวเร็วมาขึ้นเสียงเคาะจะไม่กังวานแต่จะเก็บตัวเร็วมาก ไม่ใช้เสียงแหลมน้อยนะครับมีชัดเจนแต่เกิดมาแปร๊บเดียวก็หายไป  อันนี้ออกจะไปในทางสายอนาลอคของเขาเองนะครับ คือ
เด่นไปทางเสียงกลางต่ำ ที่นุ่มนวล แต่โปร่งใสมากกว่า  ปลายแหลมถึงไม่เป็นประกายระยิบระยับ  แต่กับชัดเจน รวดเร็ว แต่ที่ยังคงสไตล์ monster เบสนี้ต้องบอกว่าเป็นเอกลักษณ์ ของ monster เอง คือหนักแน่นกว่าสายในระดับเดียวกัน  สาย m1000Dนี้  ต้องบอกว่าความโปร่งใส หรือความเป็นตัวต้นของเสียงยังเป็นรองสายรุ่นพี่ๆ อยู่บ้าง แต่เบสนี้เรียกว่าไม่น้อยหน้า เลยครับ ผมเอามาลองเทียบกับ Z200
พบว่าเสียงเบสตัวนี้มีปริมาณมากกว่า Z200 เสียอีกครับ แต่ความกระชับหรือความเป็นตัวตนยังเป็นรองอยู่บ้าง  ครับ ในการดูหนังกลับให้เสียงพวกกระสุนหรือพวกเสียงแหวกอากาศ นี้ได้ไม่บาดหูหรือจัดให้ได้ยินเลยครับ การโยนเสียงหรือน้ำหนักเสียงนี้เยี่มครับ สายตระกูล monster เกือบทุกรุ่นดูหนังสนุกครับ แต่สายเส้นนี้เวลาฟังเพลงอาจจะขาดความโปรงใสกังวานดูเสียงแหลมจะห้วนๆ เก็บตัวเร็วไปนิดนึงครับ
แต่โดยรวมแล้วจัดว่า ดี ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:21:41 PM »
monster m1000D   หัว WBT nextgen CU
มาดูกันอีกตัวครับ monster m1000D   หัว WBT nextgen CU  ตัวนี้ตอนเสียบใส่ไปใหม่ๆฟังผ่านๆ ถ้าไม่ได้ AB Test จะพบกว่าแต่ต่างได้ไม่มากครับ แต่หลังจากผมเล่นแบบ AB test  เพลงเดียวกันหนังเรื่องเดียวกัน กลับพวกว่า จังหวะครับ มันตื่นเต้นเร้าใจมากกว่าพวกเพลง dance  Rock นี้มันส์มากจริงๆครับ จริงหวะเร็วกระชับเร่งเร้า เบสแน่นเป็นตัวตนกว่าหัวธรรมดา  อันนี้เพลงเดียวกันแต่ความสนุกเหมือนเร่งเร้ามากกว่า คือพวกเสียงตีกลองหรือ กีตาร์ เบส มีความขยันขันแข็งเล่นกันแบบสนุกสนาน กระฉับกระเฉง แต่โดยรวมแล้วเสียงยังคงไปในทางเดียวกับ monster m1000D   หัว Monster เดิมๆ สิ่งที่ต่างไปก็คือ เสียงเบสที่หระชับมากขึนเป็นตัวต้นชัดเจนมากขึ้นเยอะพอควรครับ เสียงร้องก็ใสขึ้น  เสียงแหลม จังหว่ะก็รวดเร็วฉับไวกว่ารุ่นธรรมดา เสียงแหลมไม่มากเท่าสาย รุ่นธรรมดา แต่มีความกังวานมากขึ้นเนื้อเสียงละเอียดมากขึ้น อันนี้ฟังออกชัดเจนครับ ผมก็เพิ่งมาลองให้สายเดียวกันแต่เปลี่ยนหัวเป็นรุ่นดีขี้นก็พบว่าคุณภาพเสียงหนีไปอีกระดับเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:24:43 PM »
monster m1000D   หัว WBT nextgen AG
ตอนแรกหลังจากที่ลองฟัง monster m1000D   หัว WBT nextgen CU  หัว Monster เดิมๆ  ก็คิดไว้ก่อนเลยว่าสไตล์เสียงคงไม่หนีไปมากเท่าไหร่  แต่หลังจากเสียบแล้วลองเล่นเท่านั้นแหละครับ เฮ๋ย....
มันไม่เหมือนเดิมนี้ จาก หัว WBT nextgen CU  หัว Monster เดิมๆ  ผมต้อง AB Test เผื่อฟังความต่าง แต่ตัวนี้เสียบแล้วฟังสามารถรับรู้ถึงความต่างได้อย่างชัดเจนอย่างแรก คือความโปร่งใส เสียงกลางที่เปิดโล่งกว้างเสียงร้องใสขึ้นพร้อมความอิ่มมากขึ้น การแยกแยะ ชิ้นดนตรีก็ชัดเจนขึ้นมิติดีขึ้นมากครับ  เสียงแหลมมีประกายระยิบระยับ มีกวามกังวาน อันนี้เทียบกับสายรุ่นเดิมๆ ของ monster เอง เบสชัดเจนขึ้น
หัวโน๊ตหรือ อิม เพคของหัวเสียง ดีมากขึ้นเยอะเลยครับ  ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับแค่หัว อย่างเดียวก็ทำให้สายเปลี่ยนไปเหมือนอย่างกับสายคนละเส้นได้ขนาดนี้ ถ้าถามผมในบรรดาสาย monster m1000D ทั้งหมด
เส้นนี้ให้รายละเอียดเสียงที่ผิดไปจาก 2 เส้นที่ test ไปค่อยข้างเยอะ โดยเฉพาะเสียงแหลม นี้ต้องของบอกว่าดีกว่าเดิมมากๆครับ จากเสียงเสียงที่เก็บตัวเร็ว ก็มีความกังวานใสขึ้น กว่าเดิมเสียงสดขึ้น เทียบกับหัว CU หัว CU นี้ได้ความกระฉับฉับไวกระฉับกระเฉง เร็วครับ หัว AG จะได้ความหวานกังวานแต่จังหวะจะช้ากว่าอาจเป็นเพราะมีหางเสียงหรือปลายเสียงที่ค้างกังวานนานกว่าทำให้เสียงฟังดูช้าลงช้าในที่นี้คอผมเทียบกับ CU เท่านั้นนะครับแต่เสียงโดยรวมก็คงหนักแน่น คมชัด แถมมาด้วยความโปร่งใสกังวานที่มากขึ้นกว่ารุ่นธรรมดาแยะ ครับ 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 05:30:08 PM »
สรุป ดีกว่าครับ พิมพ์มานานมากๆเลยครับ 
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวไว้ก่อนน่ะครับว่านี้เป็นความเห็นจากผมแต่เพียงผู้เดียวแล้ว และ system ของผมเท่านั้น!!!!  สายบ้างเส้นอาจจะเหมาะสมแต่ละ system ที่แต่ต่างกันไป ดังนั้นการ รีวิวของผม
นั้นอ้างอิ่งมาจากชุดของผมเท่านั้น ว่าสายแต่ละเส้นเปลี่ยนแนวเสียงไปตามแนวข้างต้นที่ผมได้พิมพ์ไปแล้ว
monster z300D เด่นมากครับ ในทุกเสียงตั้งแต่ใสไปจนึงทุ้มโดยเฉพาะเสียงเบสผมยังไม่เคยฟังเบสที่หนักแน่นกระชับเป็นลูกๆขนาดนี้มากก่อนต้องบอกว่าสุดยอดด!!!   เสียงมีความโปร่งใสรายละเอียดดีมาก มีเป็นตัวเป็นตนชัดเจน น้ำหนักเสียงเรียกว่าดีมากๆ เสียงเคาะหัวไม่กระทบกระเดื่องกระทบกลองทุกอย่างชัดเหมือนจะจับต้องได้  ข้อเสียของมันก็คือ ไม่เหมาะกับชุดที่มีปลายแหลมที่พอดีอยู่แล้วอาจจะทำให้เสียงจัดจ้านและบาดหูได้ เท่าที่ลองที่เครื่องผมต้องเปลี่ยนสายลำโพงโทนอุ่นหรือไม่ต้องกดใช้ระบบ THX เพื่อลดเสียงแหลมลงถึงจะอยู่ใมนระดับที่ฟังสบาย จากประสบการณ์ตรงเรื่องสายนี้ ถ้าเครื่องใครเบสฟุ่งๆบวมครางหึ่งๆซับไม่กระชับ ปรับย้ายต่ำแหน่ง แล้วก็ยังเหมือนเดิม ลองใช้สายตระกูล monster จะช่วยได้เยอะมากครับ  เด่นที่ทุ้มตอนบน สายตัวนี้ผมให้ 10 เต็มสำหรับการดูหนังครับ ฟังเพลง 8  ครับสำหรับชุดผมเสียงคมชัดเกินพอดีไปนิดครับ
monster z200D เสียงออกไปทางโปรงเสียงสะอาดเสียงผ่อนปรนลงมาไม่จะแจ้งชัดเจนเท่า รุ่นพี่ แต่ฟังสบายมากขึ้นเสียงแหลมกังวานสดใส แต่ยังอ่อนด้านหัวเสียง เบสความดังลดแต่ได้ความกระชับมาแทน ผ่อนคลายลงมา
เสียงกลางไม่อิ่มหนาจะออกบางไปนิด ติดไปทางโปรงโล่งแต่เสียงมีความฉ่ำ เสียงร้องเป็นตัวเป็นตนไดนามิคเยี่ยมมาก  โดยรวม สายตัวนี้ผมให้ ดูหนัง 9  รายละเอียดเสียงและเบสไม่หนักแน่นเท่า Z300
ฟังเพลง ผมให้ 9 ครับผมให้ 9 ครับดุลเสียงโดยรวมเป็นกลางคมชัดเป็นตัวตนไม่เน้นไปทางใดทางหนึ่ง 
Acustic zen Silver byte    เจ้าตัวนี้ไปทางนุ่มนวลโปร่งใสกังวานมากครับมีความ เป็นคนตรีสูง โดนเฉพาะ บรรยกาศหรือ ฮาโมนิคของเสียงนี้สุดยอดมากครับ เสียงเรียบร้อยสุภาพ
ไม่เด่นเสียงใดเสียงหนึ่ง แต่อ่อนแรงปะทะฉับพลัน โฟกัสชิ้นคนตรีอาจจะไม่ชัดเจนคมชัดขึ้นขอบ แต่ฟังสบายหูเหมาะสำหรับฟังเผื่อการพักผ่อนอย่างแท้จริง โดยรวมผมให้ ดูหนัง 7 ฟังเพลง 10 เต็มเลยครับ ถ้าฟังเพลงผมก็ชอบตัวนี้นะครับถ้าฟังก่อนนอนนี้เยี่ยมไปเลยนุ่มๆสบายๆ
monster m1000D   หัว Monster เดิมๆ รายละเอียดเสียงดีแต่เสียงแหลม Roll off เร็วไปหน่อยให้ความกังวานของเสียงห้วนไปนิดนึงเสียงร้องอิ่มหนาเสียงทุ่มหนักแน่นมีปริมาณมากแต่ขาดความกระชับ ไปหน่อยเมื่อเทียบกับรุ่นที่หัวเป็น WBT nextgen AG/CU  ก็เป็นรุ่นที่นาสนใจราคาขายอาจจะสูงไปนิดนึงในบ้านเราแต่ในเวบคุณลูกเจี๊ยบ ก็ราคาขายสมเหตุสมผล ดีครับ
โดยรวม ดูหนัง ผมให้ 7.5  ครับ การแยกเสียงชัดเจน เบสกระหึ่มหนักแน่น รายละเอียดดี ฟังเพลง 6.5 ครับเสียงยังไม่ค่อยพลิ้วห้วนๆไปไม่กังวานเสียงร้องเก็บตัวไปหน่อยเสียงเปิดน้อยไปนิด
ตรงนี้ถ้าเอาไปใช้ลดกับชุดที่เสียงแหลมจัดๆ น่าจะทำให้เสียงลงตัวมากขึ้นครับ
monster m1000D   หัว WBT nextgen CU เสียงออกไปทางกระฉับกระเฉงจังหวะจะแจ้งชัดเจนเสียงออกไปทางเร็วปลายเสียงมีความสดใสกังวานมากขึ้นกว่ารุ่นธรรมดา เสียงร้องอิ่มและสดใสขึ้น
เสียงเบสหนักแน่นขึ้นอีกระดับกระชับหัวเบสก็ฟังชัดเจนมากขึ้น  ดูหนังสนุก โคยรวม ให้ สำหรับการดูหนัง 8 เบสมีความกระชับเป็นตัวตนกลุ่มก้อนมากขึ้น เสียงแหลมมีประกายสดใสมากขึ้น ทำให้ฟังเพลง เสียงดีขี้นกว่าเดิม ให้ สำหรับฟังเพลง 7 ครับ
สุดท้าย monster m1000D   หัว WBT nextgen AG  เสียงออกไปทางเปิดโปร่ง รายละเอียดมีมากขึ้นกว่า 2 รุ่นที่ test ไป เสียงแหลมกังวาน สดใสมีประกาย ขึ้นเยอะ เสียงร้องเปิดเผยและเสียงสดขึ้น
รวมถึงน้ำหนักเสียงที่ดีขึ้น เสียงเบสกระชับ หนักแน่น เหมือนรุ่นก่อนๆ แต่ได้เบสต้นที่ชัดเจนมากขึ้น สำหรับรุ่นนี้ ดูหนัง ผมให้ 8.5 ครับ การแยกแยะเสียงหรือพวกเสียงแหวกอากาศทำได้ดีกว่ารุ่น หัว CUและ หัวธรรมดา เสียงเบสก็เด่นชัดมากขึ้นได้หัวเสียงเพิ่มขึ้นมาอีกพอสมควรเลย สำหรับการฟังเพลงผมให้ 8.5 ครับเพราะได้กวามสดใสกังวานแยกแยะชิ้นดนตรีที่ชัดเจนเสียงมีประกาย เสียงร้องเปิดเผย  ครับ
สุดท้ายก็ ต้องขอขอบคุณ AUT มากครับที่ ให้ยืมสายมาลองในครั้งนี้ พูดคุยกับ คุณ AUT บอกว่าจะปล่อย  monster m1000D    WBT nextgen CU และ   หัว WBT nextgen AG  ด้วยเพราะพี่ท่าน อัพไป ใช้ Z300 ทั้งระบบมานานแล้ว
 ถ้าใครสนใจลองโทรไปสอบถามคุณ AUT ดูนะครับขอบอกว่าราคารุ่น WBT nextgen CU  ราคาประมาณ 3000 บาท คุ้มราคาครับ  ส่วน WBT nextgen AG ลองโทรสอบถามดูนะครับ

ออฟไลน์ ตี๋

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 08:36:13 PM »
เป็นการ review ที่ดีมากครับขอบคุณมากครับที่นำมาให้อ่านกัน c)

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 09:16:32 PM »
สายเยอะดีครับ

ถ้าใครสนใจสายเปล่า M1000D ไปเข้าหัวเองตอนนี้เหลือไม่มากครับ

1 เมตร 1350 บาท

http://www.lukjeabhifi.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=300180&Ntype=777

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 เมษายน, 2006, 10:12:06 PM »
เออ ลำโพงที่พี่ใช้นี้มันลำโพง JBL Pro ที่เขาใช้กันในโรงหนังจริงๆ ไม่ใช้หรอครับ เอามาใช้ในบ้านเสียงเป็นยังไงบ้างครับ แล้วห้องพี่กว้างเท่าไหร่ครับ  sub 18" คงจะสะเทือนสะท้านห้อง ผมก็เคยคิดเอาลำโพง PA มาใช้เหมือนกันครับ แต่ห้องผมไม่ใหญ่กลัวเสียงจะแข็งๆ

เอก
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 เมษายน, 2006, 04:10:30 PM »
ผมเล่นลำโพงมาหลายรุ่นครับ ก็มีโอกาสได้ไปฟัง ลำโพง JBL Synthesis one เป็นระบบ Digital/ Dream theater ที่มหาจักรดีเวลลอปเมนท์ ต้องขอบอกว่าสุดยอด!!!ครับ ผมเองก็ไม่เคยฟังเสียงจากลำโพงบ้านที่ดูหนังได้ดีพลังเสียงและมิติกว่าโรงหนังจริงๆ ก็มีคร่าวนี้ครับ ฟังแล้วก็ติดใจตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา กลับมาก็หาข้อมูลอยู่หลายที่เลย ก็เลยมีความคิดเอาลำโพงโรงหนังมาใช้เลย เพราะหลังจากหาข้อมูลก็พบว่าลำโพง ฮอร์นที่ใช้ในระบบ Synthesis one และ Synthesis Two ก็มีพื้นฐานมาจากลำโพงรุ่น นี้ครับ 3677 เพราะว่าใช้ฮอร์นรุ่นและแบบเดียวกัน พอมีโอกาสก็ลองหาข้อมูลและขอลองไปฟังดู ปรากฏว่าพอฟังเสียงเสร็จก็รีบกลับมาขายชุดที่บ้านแทบไม่ทัน ชุดเก่าผมก็เป็น JBL THX อยู่แล้วแต่ต้องขอบอกว่าเสียงสู้กันไม่ได้เลยทั้งความโปรงใสหนักแน่นเสียงร้องสะอาด ดีกว่าทุกๆอย่างครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าเสียงลำโพง PA เสียงจะคมบาดหูจี๊ดจาด ขอบอกเลยครับว่าผิดคาดสุ้มเสียงสะอาด โปรงโล่งสดใสและนุ่มนวล เบสไม่แข็งนะครับที่สำคัญเลยครับคือสเกลเสียงที่ลำโพงบ้านทั่วๆทำไม่ได้เลยก็คือความสมจริงอย่างเสียงเคาะไฮเฮท กลอง หรือ เพอคัทชั่นนี้ต้องบอกว่ายิ่งใหญ่ เพราะเสียงค่อนข้างสมจริงมาก จากลำโพงฟังเพลงเดิม NHT ST4
สเกลเสียงนี้ผิดกันเยอะครับ ความใหญ่ หรือความน้ำหนักเสียงก็ผิดกันเยอะครับ เสียง ST4 ได้ละเอียดแต่ไม่ใหญ่ ครับ เอออันนี้ผมอธิบายลำบากนะครับ  ลองไปฟังในโรงหนังดูนะครับเสียงจะดูใหญ่ พอกลับมาฟังที่บ้านเสียงมันเล็กลงมาประมาณนี้ดูนะครับ   ส่วนซับนี้ ผมได้ไปลองที่บ้านพี่ AUT มากลับเพราะพี่ท่านใช้รุ่น TOP ของโรงหนังเลย 4645C อันนี้เสียงไม่ได้ใหญ่คับห้องหลายๆ ท่านอาจจะคิดว่าเบสท่วมเบสมากเสียงอึดอัด ต้องขอบอกว่านั้นเป็นแค่เราจินตนาการเสียงเองว่าถ้าใช้ sub ใหญ่ แล้วเบสต้องมาก อันนี้ต้องลองครับเพราะ ถึงคุณ AUT จะใช้ 18นิ้วถึง 2 ตัวเสียงเบสก็ไม่ได้อึดอัดคับห้องครับเบสสะอาดแถมพลังเสียงที่โหมออกมาเป็นระลอกๆ จนสะท้านผิวเป็นลูกๆ อันนี้ต้องบอกว่าต้องได้สัมผัสดูครับ ห้องผม 4*5  ห้องผมเล็กครับ แต่ก็ไม่มีปัญหาเรื่องเบสบวมครางครับได้แต่เบสหนักแน่นเป็นลูกๆ ครับอันนี้ยืนยันเสียอย่างเดียวคือความใหญ่ที่อาจจะทำให้ดูแล้ว อึดอัดคับห้องครับเพราะมันใหญ่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน, 2006, 05:27:27 PM โดย Pete »

ออฟไลน์ tongweb

• Superstar..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 เมษายน, 2006, 12:56:33 AM »
รีวิวสุดยอดจิงๆคับ  O0
โอ้� หลั่น� ล้า� ท่องไปในเวปกว้าง

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2006, 04:04:14 PM »
ดันมาให้ดูกันอีกที่
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กันยายน, 2006, 11:31:39 AM »
ดันมาให้ดูกันอีกที่
อา...ขอบคุณคับบ O0  c) c) c) c)[

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2007, 02:10:04 PM »
อย่าให้กระทู้ที่มีคุณค่าจางหายไป UP UP
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2007, 04:56:37 PM »
สุดยอดจิงๆคับ O0  กระทู้ดีๆที่คัยก็ควรดู
จุดเริ่มต้น และปลายทาง

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2007, 11:16:28 AM »
เยี่ยมครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 04:06:33 PM »
monster z200D      หัว WBT nextgen AG  ยังมีใหมครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2007, 01:56:36 PM »
ท่านเขียนได้ระเอียดมากเห็นภาพเลยครับขอบอก O0  ขอเสริมนิดนะท่าน :secret
ผมมีเจ้า monster z300D  1.5 เมตร หัว furutech FP-126 เสียงหนาน้ำหนักดีมาก  มีลายระเอียดไม่แพ้WBT nextgen AG และยังให้ความกว้างขอวงได้ดี
ราคา 450-บาทถูกมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2007, 02:01:54 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ del

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 เมษายน, 2012, 04:00:28 PM »
ขอบคุณมากครับ
...ข้อมูลติดต่อ...
http://www.htg2.net/index.php?topic=76684.0

ออฟไลน์ nuke840

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 เมษายน, 2012, 10:30:20 PM »
review ได้ยอดเยี่ยมครับ O0 O0 O0
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=80038.0