ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนะนำตัวเองครับ  (อ่าน 6512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Karin Preeda

ขอแนะนำตัวเองครับ
« เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 02:54:06 PM »
สำหรับนัก DIY ที่มองหาอุปกรณ์สำหรับทำแอมป์หลอด ลองคลิ๊กไปที่ Banner ของ LNAudio นะครับ ในเริ่มแรกอาจจะมีตัวเลือกไม่มาก แต่ทางผมจะพยายามหาอุปกรณ์ที่น่าสนใจมาเพิ่มเติม นอกจากนี้ยังยินดีพูดคุยและเปลี่ยนความรู้ผ่านทาง Webboard แห่งนี้ด้วยครับ

สำหรับในส่วนของ Schematic ผมจะค่อยๆทยอยให้คุณตู่เพิ่มเข้าไปครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ขอแนะนำตัวเองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 04:35:45 PM »
� � � � � �สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอชมเชยก่อนว่าคุณหาญกล้ามากที่มาจับธุรกิจนี้ ขออวยพรให้พยายามสร้าง Standard ไว้ให้ดีๆ นะครับ DIY'er บ้านเรามีขนาดกลุ่มค่อนข้างเล็ก แต่ก็แน่นและติดต่อถึงกันได้ง่ายมาก ๆ ทำการตลาดดีๆ แบบราคาเป็นกันเองสมเหตุผลก็จะดีมากและจะโด่งดังได้เป็นอีกทางเลือกใหม่แน่นอนครับ
� � � � � �:oจริงๆ เห็น Banner แวบ ๆ คือผมสนใจเจ้า Nickel Core Plate Chock มากครับ บอกได้ไหมเป็น Product Origin จากที่ไหนครับ? หรือเป็นงาน Home Made? ภายใน LN Audio เอง? ขอยืมมาลอง Testing ให้ได้ยินกับหูซักคู่หน่อยได้ไหมครับ :) ....5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม, 2005, 04:37:27 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 04:57:39 PM »
เป็น plate choke ที่นำเข้ามาจากอเมริกาครับ ถ้าจะขอยืมทดลองก็ส่ง e-mail มาตกลงเงื่อนไขกันก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 05:45:12 PM »
ผมขอออกความเห็นด้วยคนนะครับ  อุปกรณ์สำหรับนัก DIY'er ควรจะมีทางเลือกหลายๆทางครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นของที่มีราคาแพง-นำเข้า HOT-HIT ตามตลาดเสมอไป  ราคาควรสมเหตุสมผลและค่อนข้างน่าสนใจครับ ผมเชื่อว่าธุรกิจนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะทำให้ได้ดี  แต่คงไม่ยากจนเกินไปฝช่ไม๊ครับหากเข้าใจธรรมชาติของชาว DIY'er   ผมยกตัวอย่างผู้ดำเนินธุรกิจด้านนี้อยู่ท่านนึงครับอยู่แถว พหลโยธิน.... ที่เข้าใจธรรมชาติของนัก DIY ทำธุรกิจอย่างตรงไปตรงมา-บริการ-ให้ความรู้อย่างจริงใจ  แต่มีเรื่องที่ต้องแก้ไขอยู่เรื่องเดียวครับ  ด้านราคา ถ้าทำให้ถูกลงกว่านี้ได้ ผมว่าก็น่าจับตาครับ   นัก DIY ไม่ใช่คนมีสตังค์ล้นหลามหรอกครับเพียงแต่อยากได้ประสบการณ์ฟุ้มเฟ้อ ;D ภายใต้งบประมาณที่ไม่ฟุ้มเฟ้อ  :-\    ผมเชื่อว่าไม่มีท่านใดที่ลงทุนซื้อหม้อแปลง Output คู่ละ 15000.- แล้วพอใจกับประสิทธิภาพของมันครับ  ถ้ามมองกลับกัน งบ 15000.- เล่น OPT ได้ 6 คู่ นี่สิครับนัก DIY เป็นกัน   จริงไม๊ครับ  :'(     ยังไงฝากไว้หน่อยนะครับ   ผมเป็นอีกคนนึงครับที่สนับสนุนของดีๆราคา สมเหตุ-ผล    ขอบคุณครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 06:49:51 PM »
ผมก็ขอฝากเรื่องความซื่อตรงต่อลูกค้าครับ...ผมว่าธุรกิจนี้ไปได้ครับ

แต่อยากที่คุณ DiyMan บอกไว้ว่าโดยส่วนใหญ่กลุ่ใพวกเราจะถึงกันหมดครับ...

ถ้าดี...จะมีคนช่วยคุณบอกต่อแน่

แต่ถ้าไม่ดี...??????

ผมขอใช้ความคิดน้อยๆของผมคิดเรื่องการตลาดนะครับ...
ส่วนใหญ่คนที่เอาของที่ใช้ Diy จะเอาของดีราคา สูง และ ราคาแพง (2ความหมายนี้ไม่เหมื่อนกันนะครับ) เอาไว้ก่อนผมว่าฐานทางการตลาดยิ่งแคบเข้าไปใหญ่
แต่...ผมยังไม่ค่อยเห็นใครนำของคุ้มราคามาเท่าใด...เพราะ DIY ระดับเซียน(คงไม่ใช่ผมนะครับ... ;D) ฝีมืออยู่ที่การใช้ของธรรมดา แต่ ทำรวมกันแล้วออกมาดี...และถ้าเป็น DIY แท้ๆส่วนมากต้องทำกันหลายๆโครงงานใครจะมานังใช้ของแพงๆดีๆตลอดจริงไหมครับ ;) ผมว่าฐานลูกค้ากลุ่มนี้สิมากกว่า :)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 07:02:16 PM »
สวัสดีครับ �ขอแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ ขอแบบกลางๆ ไม่เข้าใครออกใครครับผม

ดีไอวายต้องการใช้ของให้คุ้มค่า และประหยัดนั้นผมเองก็ชอบและพยายามทำครับ �แต่บางอย่างก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จำเป็นต้องซื้อของที่ขายกันตามปกติทั่วๆไป �ซึ่งผู้ค้าขายก็ต้องกำหนดให้มีกำไรเลี้ยงธุรกิจได้

โดยเรื่องของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ คงเป็นไปได้ยากครับ หากนำเข้าชิ้นส่วนที่ทำสำเร็จมาแล้ว(หม้อแปลงที่พันสำเร็จ)......เพราะถือว่าของที่ผลิตในประเทศก็มี ต้องเสียภาษีอัตรา ??? ก็ว่ากันไปใช่ไหมครับ

ถ้าหากจะต้องการถูกๆ คงมีเพียงการนำเข้าแกนเหล็ก นิเกิลอมอร์ฟัส(เท่าที่ทราบราคาสูงมาก) เท่านั้นกระมัง ที่จะเสียงภาษีนำเข้าอัตราของวัตถุดิบเหล็ก �แต่ใครจะกล้าสั่งมีทีละตัน หรือมากกว่าหละครับ �เพราะเมื่อไหร่ขายหมดก็ไม่ทราบได้
(ก็มันขัดแย้งกันอีกนั่นแหละครับ ว่ากลุ่มดีไอวาย ในบ้านเรายังมีน้อย ใช่ไหมครับ �และกี่คนที่รู้จัก หรือมีกำลังพอที่จะปีนป่ายซื้อของที่ราคาสูงๆ แม้ว่าจะทราบว่ามันดีก็ตาม)

ผมเองก็รอลุ้นอยู่เหมือนกันว่า เมื่อไหร่จะมีการรวมตัวกันครั้งใหญ่ ของกลุ่มดีไอวายร่วมกันซื้อแกนเหล็กนิเกิลอมอร์ฟัสมาซัก๑ตัน เพื่อแบ่งกันใช้ (หม้อแปลง หรือโช้คคนละคู่สองคู่ �คนละสิบกว่าถึง สามสิบโล �ไม่ถึงห้าสิบคน ก็ครบแล้วครับ)

ผมว่างานนี้ในระยะยาวแล้วไม่มีเสีย เพราะหากเราได้มีโอกาสทดลองกับของดีๆ จะได้ทราบว่าฝีมือมีขนาดไหน และณ จุดหนึ่ง เราอาจจะไม่ต้องง้อ หม้อแปลงสำเร็จรูปจากเมืองนอกก็เป็นไปได้นะครับ

เรื่องภาษีก็เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงยาก �เท่าที่ผมซื้อมา ผมคิดว่าศุลกากรเขาเปิดตรวจตามสภาพด้วยนะครับ
อย่างผมเคยซื้อหลอด จากต่างประเทศ ยังเคยเสียภาษี๑๐เปอร์เซ็นต์เลยครับ(ไปรับของที่ไปรษณีย์ จะมีใบแจ้งให้เสียภาษีจากศุลกากรมาด้วยเลย)
วิทยุรถยนต์ สภาพใหม่ๆ เจอสามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์
ถ้าสภาพยูสท์ (เก่าๆ) ไม่เสียเลยสักบาทก็มีครับ

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มกราคม, 2005, 08:25:21 PM »
อืม!ผมก็ดีใจและสนับสนุนทั้ง 2 ฝ่ายที่ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ ของอย่างนี้มันต้อง win-win ด้วยกันทั้งคู่ ผู้ขายก็จะอยู่ได้ ผู้ซื้อก็ happy ได้ของดีในราคายุติธรรม นี่ถ้าเป้น board เก่า ป่านนี้คงจะตีกันหัวร้างค่างแตกไปแล้วหละครับ...ฮี่ๆๆ ก็ขอเอาใจช่วยในฐานะคนไทยที่รักในฝีมือคนไทยด้วยกันคนหนึ่งครับผม...ขอบคุณครับ...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 12:20:52 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สำหรับราคาสินค้าที่ตั้งไว้ ในกรณีที่เป็นสินค้านำเข้า จะพยายามทำราคาให้ใกล้เคียงกับราคาตั้งของทางต่างประเทศครับ ในส่วนของหม้อแปลงหรือ choke นั้น ทางผมเองส่วนหนึ่งก็กำลังออกแบบเอง โดยใช้วัสดุที่หาได้ในประเทศ

อย่างไรก็ตาม ผมเชื่ออยู่เสมอว่าสิ่งที่ทำให้ amplifier มีคุณภาพเสียงดี เกิดจากตัววงจรเองเป็นอันดับแรก อย่างที่สองคือความเชื่อถือได้ของตัววงจร (reliability) จากนั้นจึงเป็นการเลือกใช้ชิ้นส่วนที่เหมาะสมครับ อย่างสุดท้ายที่สำคัญมากสำหรับนัก DIY หลอดคือต้องคำนึงถึงความปลอดภัยด้วย การเชื่อมต่อสาย การใส่ฟิวส์ในจุดต่างๆ รวมถึงการลงกราวนด์ที่แน่นหนาและถูกต้องจะทำให้โอกาสเกิดความผิดพลาดลดลงครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 08:12:49 AM »
ดีมากเลยครับ คุณ LNAudio  อีกหน่อยเราจะมีทางเลือกเรื่องหม้อแปลงเพิ่มขึ้น  ส่วนพวกอุปกรณ์ที่ต้องนำเข้าอื่นๆคงเป็นเรื่องยากที่เราจะตั้งเงื่อนไขราคาเท่าไร  เพราะราคาโดนบังครับไว้แล้วส่วนหนึ่งจากผู้ผลิต,กำแพงภาษี,ความอยู่รอดของธุรกิจ    ก็อย่างที่ผมแสดงความคิดไว้ตั้งแต่แรกนั่นล่ะครับ จะทำอย่างไรให้มีทางเลือกหลายอย่าง  พวก Cap.,R,L,Wiring Cable  เหล่านี้ลองเสาะหาหลายๆที่ หลายๆยี่ห้อ  อาจเป็นของใหม่-มือสอง-Nos  ทำนองนี้น่ะครับ    ลองดูเป็นแนวทางครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 08:18:28 AM »
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ คราวนี้นัก DIY ทั้งหลายคงได้สัมผัสสินค้าที่หลากหลายมากขึ้นล่ะครับ

ขอแนะนำว่าน่าจะลองเป็นตัวแทนนำเข้าสินค้าบางตัว แข่งกับรายอื่นๆ เพื่อป้องกันการผูกขาดของราคาสินค้า ที่มักจะกำหนดแบบ ตามใจฉัน เนื่องด้วยคิดว่าตัวเองเป็นตัวแทนแต่เพียงเจ้าเดียวในประเทศ

ไม่ทราบว่า LNAudio มีหน้าร้านหรือเปล่าครับ เผื่อใครสนใจอยากไปฟัง จะได้ไม่เสียเวลายืมของกันไปมา ถูกใจก็ซื้อหากลับบ้านกันไปเลย

ขอให้โชคดีครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 08:35:44 AM »
ทางผมไม่มีหน้าร้านเนื่องจากไม่มีกำลังคนและผมมีงานประจำอยู่ด้วยครับ เลยใช้วิธีส่งของเอา ส่วนสินค้าที่มีราคาสูงก็คิดอยู่ว่าจะให้ใช้วิธียืมไปทดลองก่อนโดยการส่งทางไปรษณีย์ครับ

ผมจะพยายาม update ทั้งสินค้า รวมถึงข้อมูลที่น่าจะเป็นประโยชน์แก่นัก DIY ทาง web ของคุณตู่ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 08:52:34 AM »
ของราคาสูงแล้วส่งทางไปรษณีย์ค่อนข้างมีความเสี่ยงสักหน่อยนะครับ น่าจะเป็นการนัดไปให้ฟังกันสักที่ใดที่หนึ่งน่าจะดีกว่าไหมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 09:06:40 AM »
เนื่องของบางอย่างต้องใช้เวลาในการเปรียบเทียบ ผมยอมรับว่าผมไม่ค่อยชอบการเปรียบเทียบแบบ AB เท่าไหร่ คือบางครั้งสมองไม่สามารถจะแยกความแตกต่างในการฟังได้ในทันทีทันใดในกรณีที่ทดลองในเวลาที่จำกัด อาจจะทำให้ไขว้เขวได้ ถ้าผมไม่ติดธุระก็นัดได้ครับ จากนั้นถ้าต้องการลองมากกว่าหนึ่งวันก็ตกลงกันอีกทีนึงครับ

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 09:13:32 AM »
 � � � � � � � ว้าว....ได้โอกาสดีกันล่ะครับ ที่ผมเคยๆ ลองมา CCS แบบ Battery/FET ที่ว่าสุดยอดก็ยังให้รายละเอียดเสียงแบบที่ได้เนียนๆ สู้ Chock Load ชั้นยอดมิได้ ผมว่าจัดตั้งให้ท่าน DIY มดเป็น Center ก็จะดีนะครับ สถานที่ก็ไปมาสะดวกดี เราน่าจะจัด Chock Load Mini Shoot Out กันก็จะดีนะครับ เอา 2A3 เป็น หลอด OPT ก็ได้ เดี๋ยวผมจะขนในกรุผมไปให้ลองฟังกันซัก 4-5 คู่ยี่ห้อแบบครับ :)
 � � � � � � � ว่าแต่ LNAudio นี่สำนักงานอยู่ในกรุงเทพหรือปล่าวครับ?
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 09:32:53 AM »
ผมต้องเดินทางไปกลับต่างจังหวัดบ่อยๆครับ ยังไงถ้าตกลงกันได้แล้ว ส่ง e-mail มานัดเวลาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 09:45:47 AM »
ผมก็ได้สนับสนุน capacitor มาแล้วครับเพื่อนซื้อมาให้เมื่อวันจันทร์สี่ตัวเสียงใช้ได้เลย
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 09:58:49 AM »
ท่าน DIY Man ครับ
ขอบคุณครับที่เสนอให้ผมเป็น Center ครับ แต่คงต้องเป็นที่บ้านแล้วล่ะครับ เพราะที่สนามหลวง 2 ผมคืนร้านไปเรียบร้อยแล้วครับ เนื่องด้วยภรรยาได้ตั้งครรภ์ที่ 2 ได้ประมาณ 3 เดือนแล้วครับ ช่วงนี้เลยต้องอยู่กับเหย้า เฝ้ากับเรื่อน คอยดูแลอย่างใกล้ชิดครับ ประกอบกับเจ้าคนโตกำลังซนได้ที่เลย งาน DIY อาจจะเบาๆไปบ้างสักหน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 10:57:04 AM »
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เป็นไรครับ และผมขอแสดงความยินดีด้วยกับท่าน DIYมด ครับ ที่จะได้บุตรอีกคนนึง :) ฝีมือจริงๆ....5555 ;D  คงไม่เป็นไรครับเรื่อง Test ค่อยว่ากันอีกที ช่วงนี้วันหยุดผมก็ไม่ค่อยว่าง ต้องจัดการกับ Stand Core Chock ตัวเป้งๆ ที่มีอยู่เพื่อลองประยุกต์สร้างเจ้า 845 SE ขึ้นมาฟังกับเขาบ้างน่ะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 12:02:21 PM »
ขอแสดงความยินกับคุณ DIY มด ด้วยครับ

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 12:28:57 PM »
ยินดีด้วยครับพี่ D.I.Y.มด  ที่จะได้ลูกอีกคนครับ 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 01:58:37 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :)  เอาไว้คลอดเมื่อไรจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

คุณ DIY Man ครับ

เจ้า Stand Core Choke มีค่าเท่าไรบ้างครับ น่าสนใจดีครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 02:58:53 PM »
ผม PM Data ทั้งหมดไปให้แล้วนะครับ คุณมด

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 03:10:55 PM »
ขอบคุณมากครับ ;)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 มกราคม, 2005, 04:32:33 PM »
ขอแสดงความยินกับคุณ DIY มด ด้วยครับ ของผมมีแค่หน่อเดียวเองครับ...แหะๆๆ...

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 มกราคม, 2005, 01:15:01 PM »
คุณ DiyMan วัด Choke หรือยังครับว่าตัวที่พิมพ์ลายละเอียด กับตัวที่ไม่ได้พิมพ์ ค่าแตกต่างกันหรือไม่ครับ...ส่วนหม้อแปลงใช่ตัวนี้หรือไม่ครับที่จะเอามาทำ 845
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5