ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้นอกเรื่อง)ถึงเว็บมาสเตอร์ครับ  (อ่าน 2646 ครั้ง)

ออฟไลน์ PokkyMan

• Super Star
  • *
Re: (กระทู้นอกเรื่อง)ถึงเว็บมาสเตอร์ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2006, 07:38:26 AM »
มันจะเป็นพวก spyware ครับ มันจะคอยปลอมชื่อที่เราเข้าบ่อยๆครับ แล้วส่ง Attach File ให้
จะเป็น Mail คนที่ไม่เคยรู้จัก แล้วแนบไฟล์มาให้ ก็อย่าเปิดก็แล้วกันครับ โดยเฉพาะคนที่ไม่เขียนอะไรเลย
แล้วแนบไฟล์มาอย่างเดียว อย่าเปิด ไฟล์ที่แนบมา แต่พวก Outlook รู้สึกมันจะเปิดเลยมั้ง ต้องใช้โปรแกรมป้องกันไวรัสตัวใหม่ๆ
เช่น Nod32 หรือ Bit Defender พวกนี้ลง ถึงจะสู้ได้

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: (กระทู้นอกเรื่อง)ถึงเว็บมาสเตอร์ครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2006, 09:42:04 PM »
เพิ่งเข้ามาอ่านครับ ... แหะๆๆ ต้องขออภัยด้วยครับ ที่มีเรื่องแบบนี้ ยังไงก็ระวังๆกันไว้หน่อยนะครับผม ผมเองก็ไม่วายเจอ mail ของตัวเองเช่นกันครับ ถือซะว่า ทันสมัยไม่ตกยุคครับผม  :black_eye

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2006, 09:57:41 AM »
สำหรับผมไม่ซีเรียสครับ แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องใหญ่
สำหรับเว็บพอสมควรน่ะครับที่มีคนมาเจาะระบบ
แอบอ้างชื่อในกรณีแบบนี้

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ
server คงจะติด worm เข้าไปแล้ว และ worm มันก็จัดการส่ง mail ไปถึงปลายทางที่เจ้าของเครื่องเคยติดต่อด้วย
พร้อมกับแนบไข่ของมันไปด้วย พอไปคลิกที่ไข่มันเข้า มันก็ฟักเป็นตัวและติดเข้าเครื่องนั้นๆ (หากไม่มีโปรแกรมป้องกัน)

บางทีมันตั้งหัวเรื่องซะน่าตกใจ เช่น Important, Your document, Bank statement
ถ้ามีไฟล์แนบมาด้วยและดูชื่อไฟล์แล้วน่าสงสัยก็ลบทิ้งเลย เพื่อความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2006, 09:14:16 AM »
เป็นเรื่องปรกติ ที่ไม่ปรกติของพวกไวรัสครับ ที่ว่าปรกติคือเราจะเจอ virus พวกนี้มาจาก address ที่เราใช้อยู่เป็นประจำครับ คือมันจะทำงานแบบที่คุณ Analoglism ว่ามานั่นแหละครับ วิธีที่ดีที่สุดในการแก้ปัญหานี้คือ ถ้าเห็นเมล์ที่มีข้อความประหลาด แม้ว่าจะส่งมาจากผู้ที่เรารู้จักดีก็ควรลบทิ้งครับ หรือพวกเมล์ที่มีข้อความประเภทยั่วยวนชวนเปิดอ่านทั้งหลายก็ต้องระวังครับ เช่น lucky mail, congratulation, free..... เป็นต้น

ยิ่งใครใช้ email ของบริษัทยิ่งต้องระวังครับ เพราะพวกนี้มักจะหลุดการตรวจจับในเบื้องต้นได้เสมอ เจอจับอีกทีตอนเป็นไวรัสแล้ว แม้ว่าไม่เป็นไร แต่ก็เสียเครดิตได้เหมือนกันถ้าโดน report บ่อยๆครับ แนะนำว่าให้ hidden mail to public ดีกว่าครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ สันติ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 11:41:21 PM »
อ้าว! ถ้าอย่างนั้นผมคงโดนไปเต็มเข้าแล้วผมเองก็ได้รับ  WEBMATER เหมือนกันและให้เปิดไฟล์ 2ครั้งและครั้ง2ให้อ่านลายละเอียดผมคลิกเข้าไปแล้วแต่ไฟล์ไม่ทันขึ้นผมคลิกปิดไปเลยอย่างนี้คงไม่ทันเข้าหรือเข้าแล้วก็ไม่รู้ถ้ามีอาการคอยลบไปสู้อีกทีครับ
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

ออฟไลน์ Poj

• สมาชิกรุ่น Classic
    • AVBestBuy.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 10:03:59 PM »
เรื่องนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงครับ  ผมเองยังเจอ virus ที่ส่งมาจากตัวเองเลยครับ (webmaster@ThaiAVclub.org)   

วิธีแก้คงต้องติด antivirus แล้วก็ไม่เปิดไฟล์ใดๆที่แนบมาครับ
AVBestBuy.com Canare, Belden, Vampire, Hubbell, Bryant, Marinco, Schurter, Vibrapod, Eichmann, Shure, Extreme phono, Expressimmo, Ayre, Caig, DB system, Etymotic, DVE
Poj's A/V system

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 09:35:46 PM »
ผมก็เคยโดนไวรัสที่ส่งมาจาก webmaster@htg2.net ครับ  ((
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 09:11:46 PM »
กรณีของพี่วศินยังไม่แปลก ผมเคยเจอเมล์ชื่อผมส่งมาให้ผมยิ่งงง กว่ามั้ยครับ..555 2f ;D

2f 2f :clap     :headphone

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 08:44:07 PM »
กรณีของพี่วศินยังไม่แปลก ผมเคยเจอเมล์ชื่อผมส่งมาให้ผมยิ่งงง กว่ามั้ยครับ..555 2f ;D
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 08:28:23 PM »
ผมก็โดนครับ  ไม่เฉพาะ webmaster@htg2.net เท่านั้นที่ส่งมา มาจากทั้ง hotmail yahoo. ครับ ไม่ทราบว่ามาได้อย่างไร แต่กฎอันหนึ่งคือ ผู้บุกรุกที่แปลกหน้า ผมจะไม่ต้อนรับพวกนี้ ครับ จัดการมันออกไปเสีย  เพื่อน ๆ สมาชิกระวังหน่อยช่วงนี้เยอะเหลือเกินครับ อย่าหลงเปิดมันละครับ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 08:09:19 PM »
อาจจะเป็น worm หรือ virus ส่งมาครับ เพราะพวกนี้เวลาทำงานมันจะ copy email จาก addressbook  :(
ใน outlook แล้วปลอมชื่อส่งมาให้ สมมุติว่าเผอิญไปติดกับใครสักคนหนึ่ง บังเอิญว่าคนๆนั้นมีอีเมล์ของ
webmaster@htg2.net มันก็จะปลอมตัวเป็นชื่อนี้ครับ ตัวอย่างเช่น W32.Sober.AG@mm
ดูข้อมูลเพิ่มเติม http://thaicert.nectec.or.th/advisory/alert/sober_x.php  :)
ไวรัสที่ทำงานคล้ายๆแบบนี้มีเป็นร้อยตัวเลยครับ  :D
ผมยังเคยได้รับไฟล์เป็นชื่อของตัวเองเลยครับ  :D
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ tubeTronix

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 07:27:26 PM »
โอ้...พี่วศิน โดน ขนาดนี้เลยหรือนี่  :nonono  ทำไม ทำไม ทำไม ???????
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

ออฟไลน์ Wasin

(กระทู้นอกเรื่อง)ถึงเว็บมาสเตอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 07:05:14 PM »
ถึงคุณตู่ นินจาครับ

คือแบบว่าผมได้รับเมล์จาก Webmaster@HTH2.net

โดยได้แนบไฟล์ส่งมาให้ผมด้วย ซึ่งชื่อไฟล์ก็แปลกๆแล้ว
(ดูในไฟล์ PDF ไฟล์แรก ที่ผมแนบมาข้างล่างนี้ )

พอ Click เข้าไปเพื่อจะดูไฟล์ที่แนบมาพบว่า เจอแจกไวรัส Worm ครับ
(ดูในไฟล์ PDF ไฟล์ที่ 2 ที่ผมแนบมาข้างล่างนี้ )

ผมไม่เชื่อ ว่าเว็บมาสเตอร์จะแจกไวรัสผมเล่นๆครับ
ผมเชื่อว่าต้องมีคนเจาะระบบของ HTG2 เพื่อแอบอ้างใช้ชื่อเว็บมาสเตอร์
ส่งไฟล์ไวรัสมาให้ครับ

ไม่ทราบว่ามีใครได้รับอย่างผมบ้างมั้ยครับ  ;D ;D ;D

สำหรับผมไม่ซีเรียสครับ แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องใหญ่
สำหรับเว็บพอสมควรน่ะครับที่มีคนมาเจาะระบบ
แอบอ้างชื่อในกรณีแบบนี้

เลยอยากรบกวนคุณตู่ช่วยตรวจสอบและหาทางป้องกันด้วยครับ

วศิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม, 2006, 07:20:09 AM โดย Wasin »