ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเครื่องปรับอากาศครับ  (อ่าน 8708 ครั้ง)

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • JBC
ปรึกษาเรื่องเครื่องปรับอากาศครับ
« เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2006, 01:49:35 PM »
สำหรับห้องนอน จะใช้มิตซู ควรเลือกเฮฟวี่ หรือมิสเตอร์สลิมดีครับ

และมีสมาชิกท่านใด ทำธุรกิจเกี่ยวกับบ้านสร้างใหม่บ้างไหมครับ เช่นเฟอร์นิเจอร์ มุ้งลวด เหล็กดัด ปั๊มน้ำ ต่อเติม จะได้ขอคำปรึกษาหน่อย หรือถ้าอยู่แถวมรามอินทรา จะได้อุดหนุนซะเลย
:crazy

ออฟไลน์ นายต้อ

• ตาดู หูฟัง แล้วก็ไปเสียตังค์ซ่ะดีๆ
Re: ปรึกษาเรื่องเครื่องปรับอากาศครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2006, 01:58:43 PM »
หากนายท่านต้องการเฉพาะแค่ห้องนอน ใช้แบบบางกระชับ เอ้ย Mr Slim ก็พอครับ
แต่ถ้าจะเอาทั้งบ้าน แบบ Duct air ก็คงต้องพึ่งเจ้า Heavy Duty ส่วนสายต้องถามคุณพี่ KJ  :yahoo

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
Re: ปรึกษาเรื่องเครื่องปรับอากาศครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2006, 04:01:05 PM »
ตอนนี้ผมใช้เฮฟวี่อยู่อ่ะครับ ซื้อมา 2-3 ปีแล้วมั้ง  แต่ Mr.Slim ดูๆแล้วก็น่าสนใจดีเหมือนกัน  ^-^

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2006, 04:46:10 PM »
Daikin Inverter ครับพี่ O0 คอมทำงานปรับความเร็วรอบ ไม่ตัด ไม่มีผลกับเครื่องเสียง หน้าหนาวเปิดได้ไม่มีปัญหาคอมตัดติดบ่อย ประหยัดไฟครับ

เหล็กดัด มุ้งลวดหน้าหมู่บ้านผมก็มีร้านครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวเอาเบอร์โทรไปคุย

ปั๊มน้ำฮิตาชิน่าสนครับ

ต่อเติมนี่บอกตามตรงว่าต่อทีหลังนี่ทำให้ดียากนะครับ ยิ่งถ้าใช้เข็มหกเหลี่ยมตอกมันจะทรุดไม่เท่ากับบ้านเดิม ต้องแยกโครงสร้างออกจากบ้านเดิม ไม่งั้นดึงบ้านเดิมทรุดเอียง ใช้เข็มเจาะแพงหน่อยแต่ใช้ว่าจะไม่มีปัญหา มีหลายหลังต่อจนชิดรั้ว พอรั้วทรุดไม่ได้รั้วก็ร้าวอีก ;D ที่สำคัญโอกาสที่จะเจอผู้รับเหมาต่อเติมมีคุณภาพ ผมว่าประมาณซัก 0.01%  :nonono

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2006, 08:01:14 AM »
ปั๊มน้ำฮิตาชิน่าสนครับ

ปั๊มน้ำขอเสนอมิตซูบิชิอีกยี่ห้อครับผม

บทความเกี่ยวกับเครื่องปรับอากาศ http://archive.htg2.net/webboard2/view.php?No=24843

ที่ board เก่า http://archive.htg2.net/webboard2/webboard.php search คำว่า แอร์ ก็มีเยอะครับ จำได้ว่า board ใหม่ก็มีแต่ไม่รู้ต้อง search คำว่าอะไร หายังไม่เจอ...แหะๆๆ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม, 2006, 10:59:44 AM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2006, 02:33:55 PM »
ปั๊มน้ำขอเสนอมิตซูบิชิอีกยี่ห้อครับผม

ที่บ้านผมตอนนี้ใช้ตัวกลมๆเหลืองแบบในรูปอยู่ครับ ปั๊มได้แรงดี

http://www.runganan.com/pump/mitsubishi/index.html

:)

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2006, 05:34:46 PM »
ปั๊มที่นิยมกันก็มีมิตซูกับฮิตาชิครับ

แต่ที่ผมเลือกฮิตาชิเพราะรูปทรงมันสีสันสวยกว่าประหยัดเนื้อที่ในการวางเพราะมันเล็กกว่าเป็นทรงสูง ส่วนมิตซูจะทรงอ้วนกว่าครับแล้วสีมันเหลืองอ๋อย ;D ผมว่าปั๊มน้ำส่วนใหญ่ใช้งาน 2 ยี่ห้อนี้ ok ครับ ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหาอะไร

เรื่องแอร์มีประเด็นมากกว่า ลองอ่านข้อมูลเก่าๆที่พี่ตู่หามาในบอร์ดเก่าครับ มีตั้งแต่ แอร์ ที่นอน ฯลฯ ส่วนหนึ่งมีผมถามและตอบด้วยแหละในสมัยนั้น ;D

ออฟไลน์ johnny_kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2006, 07:35:49 PM »
ผมใช้ heavy duty รุ่นใหม่ใช้ได้ครับ เสียงเงียบกว่ารุ่นเก่า

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2006, 01:55:27 AM »
Air - ห้องนอน เพิ่งจะเปลี่ยนจาก DAIKIN เป็น Mr.Slim  ตอนแรกอยากได้เป็น Trane หรือ Sharp แต่ต้องรอของอาทิตย์หน้าก็เลยเอาที่มีใน stock
ที่เปลี่ยนเพราะว่า Daikin มันมีน้ำหยดบ่อยมาก ภายหลังจากเปลียนเจ้า จึงได้รู้ว่า ช่างเจ้าเก่ามันชุ่ยสุดๆ  คือกำแพงที่เจอะให้ท่อออกไปข้างนอก มันมีเหล็กเส้นอยู่ แต่พี่ท่านก็ต่อท่อออกไป โดยที่เหล็กเส้นนี้ทำให้ท่อน้ำทิ้ง งอขึ้น เลยมีน้ำขัง พอนานๆเข้าก็เป็นเมือกเหนียวทำให้ท่ออุดตันภายใน 3-4เดือน
เรียกมาล้างทีละ 500 ก็อยู่ได้ประมาณไม่กีเดือน ที่สำคัญต้องเอา กาละมังมารองน้ำและฟังมันหยดอยู่ทั้งคืน สุขจริงๆเลยครับท่าน

จำไว้ว่า ท่อน้ำทิ้งต้องทิ้งหมดจริงๆ ไม่งั้นปวดหัวภายหลัง งานนี้ Daikin โดนด่า Free กะว่าจะเทอนแต่ช่างบอกว่าได้ไม่กี่พัน ก็เลยให้เขาติดตัวเก่าที่ถอดออกไปไว้ในห้องแต่งต้วแทน สรุปแล้ว บ้านผมอยู่ 3 คน พ่อ แม่ ลูก มี air 5 ตัว     เอาเข้าไป

Pump ขอแนะนำ Hitachi Inverter ทำงานเงียบดี แรงดันคงที่ หรือ จะซื้อแบบที่ไม่มี Tank อากาศ ก็ได้ แต่เสียงดังหน่อย  ซื้อที่ร้าน อินทราสุขภัณ หรืออะไรนี่แหละจำไม่ได้ อยู่ตรง กิโล4 ติดปํม Esso ที่มี Tankน้ำอยู่หน้าร้านหลายใบ  ถูกกว่า Home Pro นิดหน่อย  แต่เรื่องน้ำนี่สำคัญ ถ้ากำลังสร้างบ้านอยู่ ขอให้ใช้ท่อเหล็ก Syler ที่มีพลาสติดหุ้มอยู่ภายในเพื่อความทนทานต่อการบิดงอ ซึ่งอาจจะทำให้รั่วได้ในอนาคต  และต้องใช้ท่อใหญ่เดินจาก Pump เข้าตัวบ้าน พอถึงหัวจ่ายน้ำค่อยใช้พวกข้อลด เพื่อว่าแรงดันน้ำจะได้สูงตามกำลังของ Pump จริงๆ ไม่มี Bottle neck   และจะให้ดีต้องแยก การจ่ายออกเป็น Zone เช่นห้องน้ำบน ล่าง ครัว ให้เดิน ต่อตรงจาก Pump แยกกันเลย เวลามีรั่วหรือจะเพิ่มเติมภายหลังจะได้หาจุดได้ถูก

เรื่องบ้านนี่ ขอให้คิดให้ละเอียดนะครับ เพราะ ผมเสียเวลาทำ DIY เรื่องบ้าน กับ สวน มากจนไม่ค่อยมีเวลา Enjoy เรื่องอื่นเลย

ผมซื้อบ้านเก่ามา พอต่อเติมใหม่ ก็ต่อจากท่อเดิมไปเรื่อยๆ คราวนี้ Pump ทำงานบ่อย หาจุดรั่วก็ไม่เจอ เลยไม่รุ้ว่า ซึมหรือรั่วที่ไหน จะเดินท่อใหม่ก็ต้องเดินลอย คราวนี้คิดหนัก เพราะ มันคงไม่สวยเลย  ลงทุนหน่อยทำให้ดีเลยครับ อย่าคิดว่าเป็นเรื่องเล่นๆ แค่เห็นน้ำไหลแรงตอนแรกก็ OK

เรื่องดูหนังฟังเพลงไม่ค่อยได้เรื่อง แต่เรื่องซ่อมบ้านนี้พอแนะนำได้ครับ

ออฟไลน์ JBC

• JBC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2006, 07:05:36 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2006, 08:17:11 AM »
Pump Hitachi Inverter แบบแรงดันคงที่ ตอนแรกผมก็สนใจครับแพงกว่าธรรมดานิดหน่อย ตัวเล็กดี แต่ตอนหลังหาข้อมูลไปมาปรากฏว่า เจ้าอุปกรณ์ที่ใช้ควบคุมแรงดันให้คงที่มันใช้ก๊าซอะไรสักอย่าง ถ้าก๊าซนี้รั่วซ่อมไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยน ค่าอะไหล่สำหรับตัวนี้ประมาณ 2000 บาท

ผมเลยใช้แบบมีถังพักน้ำแบบทั่วไป ยังไงลองหาข้อมูลอีกทีนะครับ ข้อมูลผมอาจผิดพลาดก็ได้

แต่เรื่องแอร์นี่ คนติดตั้งมีผลมากนะครับ ต้องเสี่ยงดวงพอๆกัน เรื่องเจอชั่งดีนี่ถือว่าเป็นโชคครับ ปกติถ้าอะไร DIY ได้บ้านผมช่วยกันทำเอง

Pump ปกติทั่วไปช่างธรรมดา เขาจะต่อแบบ ใช้ปั๊ม กับ ไม่ใช้ปั๊ม

ถ้าบ้านพี่มีท่อน้ำเข้าบ้านแยกชั้นบน ชั้นล่าง ผมแนะนำให้ต่อให้ใช้ได้ 3 แบบคือ

ไม่ใช้ปั๊มทั้ง บน-ล่าง
ใช้ปั๊มทั้ง บน-ล่าง
ใช้ปั๊มเฉพาะชั้นบน

แต่มันต้องใช้วาว์ลหลายตัว ตอนให้ช่างทำอาจจะ :D

ออฟไลน์ eark

• coolhand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2006, 10:51:47 AM »
ชั่วโมงเอาอินเวอเตอร์ครับ นอนสะบายผิดกัน....555
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ ธี

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2006, 10:50:41 PM »
I would like to comment about the pump, if your home is only 2 fl Mitsu or Hitachi will be will choose the 450 watt, If you have 3 fl and up try Grunfoss 1 hp and up choose the one that can give more than 35 m. of head (pressure). 
not only the pump that you have to take care, pipe is also very important if you can put 1.5" as main pipe and then reduce to .5" on the out let. 
Connect the pipe from water meter to tank then from tank to pump then to the house don't forget bypass pipe from meter to home in case pump is brocken. 
Alway, connect pump to pipe system with "union" it will be easy to take pump for repare.

ออฟไลน์ merrexkable

• Super Star
  • *
    • Merrexkable
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 05:18:58 PM »
mr slim งานประกอบและวัสดุดีกว่าครับ  ;)
แต่ผมชอบ daikin inverter  :P
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ True man

• สมาชิกรุ่น Classic
    • www.natureandtrend.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 02:07:33 AM »
ผมแนะนำน้องแอร์ หุ่นอวบๆ ให้ป๋า JBC  คร้าบบ  ;D  รับรองว่านุ่ม กว่าห่นสลิมแน่นอน  0)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 10:03:13 AM »
ปั๊มน้ำใช้ยี่ห้อ ITC ก็ได้ครับ ฮิตาชิเป็นคนผลิต สเปกเดียวกันกับ ฮิตาชิ แต่ถูกกว่าครับ

บ้านผมใช้อยู่ อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ JBC

• JBC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 12:02:15 PM »
คุณทรุแมน มีตกแต่งภายในมั่งมั้ยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 10:43:17 PM »
ตอนนี้ก็มีทีมงานรับทำด้านนี้ด้วยอ่ะคร้าบบท่านพี่   มีอะไรให้ปรึกษาหรือรับใช้คร้าบบบบ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม, 2006, 01:11:28 AM โดย True man »

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2006, 12:02:01 AM »
ตอนนี้ทำด้วยคร้าบบท่านพี่ มีอะไรให้รับใช้คร้าบบบบ :D

เอ่อ .. ที่ค้างๆ งานกันไว้ .. ไม่เห็นจะทำส่งสักที ... จะรับงานใหม่อีกละ   :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2006, 01:15:27 AM »
ตอนนี้ทำด้วยคร้าบบท่านพี่ มีอะไรให้รับใช้คร้าบบบบ :D

เอ่อ .. ที่ค้างๆ งานกันไว้ .. ไม่เห็นจะทำส่งสักที ... จะรับงานใหม่อีกละ   :D

น่าๆๆ เพื่อนกัน พันเก้า   :D

ออฟไลน์ นายต้อ

• ตาดู หูฟัง แล้วก็ไปเสียตังค์ซ่ะดีๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2006, 06:29:04 AM »
ท่าน JBC ตกลงว่า
ผมแนะนำน้องแอร์ หุ่นอวบๆ ให้ป๋า JBC  คร้าบบ  ;D  รับรองว่านุ่ม กว่าห่นสลิมแน่นอน  0)

เป็นไงบ้าง :secret
คราวหน้าจะได้ไปขอใช้บริการบ้าง  :whistling