ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนคุณโต้ง ชม (จักรยาน)  (อ่าน 6503 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
เรียนคุณโต้ง ชม (จักรยาน)
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2006, 06:39:11 PM »
จากที่เคยถามไว้ ผมได้ซื้อเฟรม s work m5 แดง  จะใช้ XTR ทั้งหมด รวมล้อ แต่ยังไม่ได้เลือกโช๊ค อาน
และยางนอก อยากได้ที่มีสีแดงๆเข้าชุด พอจะเคยเห็นว่าเขาแต่งอย่างไรให้สวยๆไหมครับ

p
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: เรียนคุณโต้ง ชม (จักรยาน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 09:48:03 AM »
อิจฉาคุณ p จังเลย 0) ถ้าประกอบเสร็จ อย่าลืมถ่ายรูปมาโชว์เป็นขวัญตาด้วยนะครับ  ;)

ผมจะแนะนำตามความเห็นของตัวเองนะครับ ถ้าคุณ p ต้องการความเห็นมากๆ หลากหลาย ลองเข้าไปตั้งกระทู้ถามที่ thaimtb.com ครับ ในนั้นเซียนเพียบ คนเล่นตัวนี้ก็เยอะ หรือไม่ก็ค้นกระทู้เก่า พิมพ์คำว่า s-work หรือ specialized ลงไป รับรองมีให้อ่านตรึม

กรุ๊ปเซ็ท ในความเห็นผม ผมว่าใช้แค่ XT ก็เหลือๆแล้วครับ ประมาณ 17000 ถ้าเอาดิสด้วยก็ราวๆ 2 หมื่น ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้อะไหล่ราคาระดับนี้หรอก ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็เป็น LX แต่เท่าที่ได้พูดคุยกับพี่ๆในกลุ่มเกือบ 20 คน รวมถึงเจ้าของร้านจักรยาน ในแง่การใช้งานจริงระหว่าง XT กับ XTR ไม่ได้แตกต่างกันมากเลยครับ แต่ราคามันต่างกันเกือบเท่าตัว!! XTR ดีกว่าก็ตรงเท่กว่า น้ำหนักน้อยกว่า-แม่นยำกว่านิด ( นิดนึงจริงๆ ) สวยกว่า หรูกว่า แค่นี้เอง ของผม LX ที่ใช้ผมว่ามันก็แม่นยำมากแล้วครับ มันอยู่ที่การปรับแต่ง-หล่อลื่นด้วย ฉะนั้นคุณ p ควรหาร้านดีๆเป็นร้านเซอร์วิสประจำนะครับ ส่วนตัวผมอยู่เชียงใหม่ ผมซื้อรถที่ร้านพี่แจ็คกี้ พี่เขาบริการให้ตลอด ปรับเกียร์ ตั้งสาย พี่เขาไม่คิดตังเลยครับ บางที่( ในกทม. ) คิดค่าบริการเหล่านี้เป็นหลักร้อยเลยล่ะครับ ลองหาๆหรือสอบถามในเวป thaimtb ดู ว่าแต่ละร้านเป็นยังไง

หลักอานเขาไม่แถมเหรอครับ ปกติถ้าซื้อเฟรม M-5 มักจะแถมหลักอานเยื้องของ thomson ให้ด้วย ถ้าไม่ชอบเยื้อง ( ซึ่งทำให้ระยะเอื้อมห่างออกไปอีก ) ก็หาแบบตรงดู มีของ thomson ( สเต็มก็น่าจะใช้ยี่ห้อนี้นะครับ ) เรื่องความแข็งแรงยี่ห้อนี้สุดยอดแล้ว ราคาก็พอสมควร ของผมผมใช้หลักอานคาร์บอน xxx ของ bontrager ครับ เพราะว่ามันให้ตัวได้ ช่วยซับแรงกระแทกไปได้พอสมควร แต่ไม่รู้ว่าจะมีไซด์ของ M-5 หรือเปล่า ( หลักอาน M-5 ขนาดไม่เหมือนชาวบ้านเขาครับ ) ลองถามร้านค้าดูนะครับ แล้วก็จะมีของ easton อีกยี่ห้อนึงที่คุณภาพดี

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 10:08:46 AM »
เคยเล่นอยู่พักนึงตอนนี้หยุดไป
เคยใช้โชคอัพที่ติดใจที่สุดคือแบบแก๊สครับ  ฟีลลิ่งดีจำยี่ห้อไม่ได้จำได้แต่ว่าจะมีที่สำหรับสูบอากาศอัดเข้าไปในโช้คมาให้ด้วย
เบรคนี่ชอบดิสเบรคมากที่สุด  ฟีลลิ่งดีเยี่ยม
หลักอาน Thomson นี่น่าจะดีที่สุดแล้วมั้ง 
อานถ้าชอบแบบสไตล์แข่ง ๆ มันจะเล็กหน่อย  ใช้ของ Italy ยี่ห้อไรหว่าคุณโต้งพอจำได้ไหม  คล้าย ๆ กะ San Italia อะไรนี่แหล่ะ  เพรียวสวยมาก
ช่วยเท่าที่ช่วยได้นะครับแต่แนะนำเวบ thaimtb.com เหมือนกัน  ที่นั่นใจดีคล้าย ๆ กะที่นี่เลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 10:14:49 AM »
อย่าลืมอุปกรณ์เสริมที่สำคัญที่สุดคือหมวกกะถุงมือนะครับ  อันนี้จำเป็นมากสำหรับความปลอดภัยของสมองและมือซึ่งเอาไว้ทำงาน
ส่วนอุปกรณ์เสริมหล่อมีเยอะมาก  แว่น Oakley เท่ห ๆ ซักอัน  ไมล์เจ๋ง ๆ แบบไร้สายผมเคยใช้ของ specialized  ชุดสวย ๆ  รองเท้าแบบ grip อันนี้ช่วยการปั่นได้เยอะ  นาฬิกา G-shock งาม ๆ หนึ่งเรือน  ถ้ามีเป้แบบเก็บน้ำเอาไว้ดูดด้วยยิ่งเท่ห์หนัก  อิ อิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 10:22:27 AM »
ถ้วยคอของ king นะครับ ลื่นและอายุการใช้งาน ใช้กันจนลืม แฮนด์ถ้าชอบคาร์บอนก็ Easton หรือ bontrager ยี่ห้ออื่นๆก็มีราคาก็ลดหลั่นกันลงไป สเต็ม Thomson เบาะผมใช้ selle italia รุ่นที่มีร่องตรงกลาง เลือกเบาะผมว่าควรเลือกแบบเรียวๆเล็กๆหน่อยครับ ซอยขาเร็วๆจะได้ไม่สีกับหว่างขาด้านใน เบาะนี่เลือกยากเหมือนกัน แต่มีความจริงอยู่อย่างนึง ไม่ว่าเบาะยี่ห้อไหน ใช้ใหม่ๆต้องเจ็บก้นเหมือนกันหมดครับ ต้องเบิร์นอินก้นไปซักระยะก่อน ;D แล้วจะโอ.เค.

โช้ค FOX โอ.เค.สุดในตอนนี้แล้วครับ ทั้งเรื่องคุณภาพ-ตัวแทน-การรับประกัน ส่วนรุ่นไหนคุณ p ลองเข้าไปถามใน thaimtb ดีกว่า เพราะผมไม่มีประสบการณ์ ( ยังใช้โช้คติดรถอยู่เลย ) พี่ๆแถวนี้ก็ใช้ FOX กันหมดครับ ยางนอกมีเยอะ ตอนนี้ผมใช้ kenda เซมิ-สลิค 1.95 135g ครับ จำไม่ผิดซื้อตอนนั้นเส้นละ 1200 เบาดี ตอนเปลี่ยนจากยางติดรถมาเป็นตัวนี้ พุ่งขึ้นสุดๆครับ ชุดล้อนี่ก็สำคัญมาก ผมว่ามีผลรองจากเฟรมครับ จะใช้ดุม XT เลือกขอบดีๆของ mavic ซี่ลวดไต้หวันอย่างดี ก็ได้ หรือถ้างบไม่จำกัด ( เจียดมาจากกรุ๊ปเซ็ท XTR ) จะเอา ครอสแม็ก ก็ไม่ว่ากัน ( 2 หมื่นกว่า ) คนรู้จักใช้ครับ ซี่แบนดูสวยและดุมาก ลุยได้สบายๆตัวนี้

ทั้งหมดเป็นความเห็นผมครับ อุปกรณ์ไม่จำเป็นต้องมีสีแดงแซมก็ได้ หาซื้อเสื้อแดงๆสวยๆ รองเท้าสีแดง หมวกสีแดงของ Met ( มีหลายรุ่น ) เวลาปั่นจะดูดีครับ ผมแนะนำเท่าที่ผมทราบนะครับ ไม่รู้ว่าคุณ P มีงบเท่าไหร่ ถ้าไม่จำกัดจะเล่น XTR รวมล้อ ก็ไม่ว่ากัน ยังไงๆเข้าไปถามใน thaimtb ด้วยนะครับ ในนั้นผู้รู้ ผู้ใช้จริง เยอะครับ สำหรับผมถ้าถูกหวยชุดใหญ่ซักชุด Epic ไม่หนีไปไหนแน่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 10:53:12 AM »
หวัดดีครับคุณหมอทีเจ เดี๋ยวนี้ไม่ปั่นแล้วเหรอครับ ของผมยังปั่นอยู่ทุกวัน เมื่อวานขึ้นดอยสุเทพ เจอพายุลูกใหญ่เลยครับ ลงดอยเกือบไม่ทัน มันส์จริงๆ :showoff

โช้คที่คุณหมอบอกน่าจะเป็น FOX (มั้ง)ครับ ฟีลลิ่งเนียนๆ มีหลายรุ่น ถ้าคุณ p ไม่จำกัดงบ ก็เล่นรุ่น 80x 100x ไปเลยครับ ส่วน rockshox ตัวแทนในบ้านเรายังเอาแน่เอานอนไม่ได้

อุปกรณ์เสริมอื่นๆมีเยอะมากครับ ที่จำเป็นคือหมวก ถุงมือ ไมล์( เอาแบบมีวัดรอบขาก็ดี ) กุงเกงปั่นจักรยาน( เวลาปั่นห้ามใส่กกน.นะครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่เตือน อิอิ ;D ) เสื้อปั่นจักรยานสวยๆ ( ถ้ามีงบเอาของนอกสวยๆอย่างเสื้อทีม discovery ตัวละประมาณ 2 พันกว่าครับ สวยยยมากกก ไปแวะแจ็คกี้ไบค์เมื่อไหร่ผมจะไปลูบๆคลำๆตลอด ) สูบลม(แบบดีๆมีเกจ์ ) สูบมือพกพา-ชุดปะยาง-ยางในสำลอง 1 เส้น จำเป็นมากครับ เวลาออกไปปั่นนอกบ้าน เอาใส่ในกระเป๋าเสื้อจักรยานนะครับ ผมเคยต้องจูงจักรยานกลับบ้านเกือบ 10 โล เพราะยางไปรั่วแถววงแหวนรอบนอกครับ ตอนนั้นมือใหม่ เซ็งเลย

ส่วนบันไดคลิปเลส ผมว่ารอปั่นให้คล่องค่อยใช้ครับ ไม่งั้นมีเฮ..หมูแดงถามหาแน่ๆ บันไดคลิปจะเอาของ shimano ก็ได้มีหลายรุ่น ข้างนึงเป็นคลิป อีกข้างเป็นพลาสติก รองเท้าคลิปเลส sidi ครับ ถ้าเท้าคุณยาวๆเล็กๆ ถ้าเท้าบานใหญ่ๆ ของ shimano ครับ ใหม่ๆก็ปั่นข้างที่เป็นพลาสติกก่อน ถ้ารถโล่งๆก็ลองใส่คลิปดู วิธีใส่-ถอด ถามที่ร้านนะครับ ตั้งให้อ่อนสุด หมาเห่าตกใจสะบัดเท้าก็หลุดแล้ว ;D ของผมตั้งแต่ใช้มา ยังไม่เคยล้มครับ ส่วนใหญ่จะล้มเพราะลืมปลดเท่านั้นเองครับ

ร่ายมาซะยาว มีอะไรก็เข้ามาพูดคุยกันได้อีกนะครับ คนคอเดียวกัน เล่นจักรยานผมสนับสนุนครับ หลายคนปวดหลังปวดเอว เล่นจักรยานหายเป็นปลิดทิ้งก็มี หลังๆนี่ผมไม่ป่วยมานานเลยครับ บางคนสูงอายุฟิตๆก็มีนะ ปั่นขึ้นดอยสุเทพ แซงผมหน้าตาเฉย ขาแรงจริงๆ  :giveup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 11:06:24 AM »
www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=89850

อยากได้ epic ง่ะ 0) 0) 0)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 11:38:41 AM »
อยู่ กทม. ไม่ค่อยมีที่จะปั่นนะครับ  กลัวรถเมล์ รถบรรทุกสอยไปซะก่อน ถ้าอยู่เชียงใหม่เหมือนคุณโต้งคงได้ปั่นด้วยกันแน่

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2006, 09:53:26 PM »
ขอบคุณครับคุณโต้งและอาจารย์ TJ(ผมก็หมอสูติครับ แต่คงเป็นรุ่นน้องเพราะเพิ่งขึ้นหลัก 4 คงเป็นรุ่นน้องหลายปี)ปกติเล่นtennisแต่สนามไม่ค่อยว่างเลยจะปั่นแทนดีกว่า
เพราะ cholesterolชักสูงและเป็น aerobic มากกว่าtennis
พอดีล้อ xtr ของไม่มีเลยต้องรออีก ๒ เดือน ช่วงนี้เลยเก็บข้อมูลไปพลางๆ   ขอบคุณครับ

p
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 08:28:24 AM »
ยินดีต้อนรับครับ  สมัครเป็นสมาชิกเลยครับ  ที่นี่จริงใจไม่จิงโจ้
ผมก็เพิ่งสี่กลาง ๆ เป็นรุ่นเดียวกันดีกว่าครับ
ปั่นจักรยานต้องระวังเรื่องอุบัติเหตุให้ดี ๆ นะครับ  โดยเฉพาะมือกะหัว  เดี๋ยวไม่มีอาวุธใช้ทำงาน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 08:43:07 AM »
ผมเองสุดท้ายก็มาตายที่ว่ายน้ำครับเพราะชอบความเย็นสบาย  กะสาว ๆ ริมสระ อิ อิ
โช้คแก๊สสมัยก่อนผมใช้ XMO ครับ
ตอนนี้มีจักรยานเก็บไว้สองคัน  Wheeler 9999 กะ Haro MX3 (downhill) ช่วงนั้นก็แต่งไปซะหลายตังค์ตอนนี้จอดเก่าอยู่เลย หุ หุ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 08:55:31 AM »
สำหรับล้อแนะนำอันนี้ครับ  สวยจาง

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 05:10:18 PM »
 :D :D :D :D :D1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2006, 05:22:55 PM »
เอื๊อก... 0) 0) ล้อสวยจังเลยครับ

ปั่นจักรยานใหม่ๆ ผมแนะนำว่าอย่าหักโหมมากครับ ( ที่เชียงใหม่มีคนหัวใจวายเพราะปั่นหักโหมเกินไปมาแล้ว ) ถ้ามีตังเยอะ ก็ซื้อฮาร์ทเรทมิเตอร์มาใช้เลยครับ ทำให้รู้อัตราการเต้นของหัวใจ ถ้าจะปั่นแอโรบิค ออกกำลังกาย เพื่อลดน้ำหนัก จำได้ว่าไม่ควรเกิน 60% ของค่าสูงสุดของตัวเอง ( ไม่ค่อยแน่ใจ ) ถ้าเกินกว่านั้นจะเป็นอแนโรบิค ซึ่งน้ำหนักจะไม่ค่อยลด แต่จะได้เรื่องความแข็งแกร่งแทน แล้วจะเป็นแบบผม ปั่นอัดลูกเดียว ปั่นเสร็จฟาดข้าวขาหมูไป 2 จาน เพราะหิวมาก ใช้แรงไปเยอะ ก็อ้วนเหมือนเดิม

วิธีใช้วิธีอ่านค่า รวมไปถึงค่าต่างๆที่ควรจะทราบเกี่ยวกับฮาร์ทเรท เข้าไปในเวป bikelove.com ของป๋าลูครับ ท่านอธิบายไว้อย่างละเอียดมาก อุปกรณ์ตัวนี้เป็นประโยชน์มากครับ สำหรับคนที่ปั่นจักรยานแล้วหวังผลกับมัน จะเห็นผลเร็วครับ