ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อสัญญาณเสียงดิจิตอลจากคอมไปถอดรหัสที่รีซีฟเวอร์, มีท่านใดต่อแล้วประสบความสำเร็  (อ่าน 11616 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0bluebird0

• *
  • Music Lover
ลองเปลี่ยนจาก หัวมินิสเตอร์ มาใช้แบบมินิโมโนดูครับ

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
ผมเคยใช้ Sound Blaster Live! ต่อจาก Digital out เข้า AVR ก็ Detectได้   Sound on board ก็ต่อออกวิธีเดียวกัน ก็ OK.   ปัญหาคงมาจาก Software หากลองสลับ Minijack แล้ว ยังDetec ไม่ได้ ลองเปลี่ยน เป็น DVD Software playback ตัวอื่นดู ลองเข้าไปดูที่ Web ของ Creative อาจจะมี Solution อยู่

ถ้า Mainboard มี Sound on Board อยู่ ให้ลองใช้  Digital out ของเขาดู หากหายก็ต้องไล่ Sound Card ใหม่ทั้ง software/hardware

ออฟไลน์ PCT

ลองเปลี่ยนช่องเสียบที่ AVR ดูครับ ผมเคยเจอปรากฏว่าบางช่องมันใช้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2006, 09:11:49 AM โดย PCT »

ออฟไลน์ alex2000

ของผมเป็น RCA on Broad ครับ ที่ set มาผมว่าน่าจะถูกแล้ว ดูคู่มือเรื่องขั่วของสายใน mini jack อีกที่คับ

เหมือนที่คุณตู่ว่าไว้

ออฟไลน์ tawatchai_1991

• *

ออฟไลน์ tawatchai_1991

• *
ผมก็สนใจเหมือนกันครับ
กำลังหา sound card ดี ๆ มาใช้กะ notebook หนะครับ Y]
เสียง notebook มันไม่ใหวจริง ๆ เอาสายดี ๆ มาตอเข้า avr ก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าใหร่ N]
ขอถามตอนิดนึงนะครับ
ถ้าให้เลือกระหว่าง 3 ตัวนี้ :secret
Creative Audigy 2 ZS Notebook
Creative X-fi XtremeMusic
Creative Sound Blaster Audigy 2 NX
ตัวใหนน่าเล่นครับ :showoff
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
อืม!จากที่เขียนมา การ set ค่าต่างๆก็น่าจะทำได้ถูกต้องแล้วนะครับ ผมก็เคยทำ ก้สามารถใช้ได้ครับ...

มีจุดนึงที่ต้องเช็คก็คือ ตรง หัวแปลงจากมินิสเตอริโอไปเป็น rca mono ตัวเมีย เนื่องจากสัญญาณ digital จะมาในรูปของ mono ดังนั้นคงต้องเช็คว่า สัญญาณจาก มินิสเตอริโอไปเป็น rca mono ได้ต่อถูกขั้วหรือเปล่าน่ะครับผม โดยจริงๆจาก มินิสเตอริโอ จะต้องออกมาเป็น mono ซ้าย-ขวา แล้วสัญญาณจะออกมาข้างใดข้างหนึ่ง ไม่ซ้ายก็ขวาน่ะครับ... ยังไงช่วยแจ้งความคืบหน้าให้ทราบด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ต่อสัญญาณเสียงดิจิตอลจากคอมไปถอดรหัสที่รีซีฟเวอร์, มีท่านใดต่อแล้วประสบความสำเร็จบ้างครับ
 ผมลองต่อสายตามคู่มือของซาวด์การ์ด Audigy 2ZS โดยต่อผ่านช่อง digital-out ด้านหลังซาวด์การ์ด โดยใช้หัวแปลงจากมินิสเตอริโอไปเป็น rca mono ตัวเมีย แล้วต่อสายสัญญาณ Coax ไปเข้าที่รีซีฟเวอร์ Marantz ทางช่อง Coaxial ปรากฏว่าไม่มีสัญญาณเสียงใดๆ ออกที่รีซีฟเวอร์(เซ็ตที่รีซีฟเวอร์ให้ detect สัญญาณแบบ Auto) ผมลองเซ็ตที่ soundcard ให้เป็น digital output only แล้วเลือก SPDIF Passthrough ก็แล้ว(ยกเลิกการถอดรหัส DD และ DTS โดยตัว Soundcard เอง) ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ป.ล. ระหว่างทดลองได้เปิดหนัง DVD ด้วย WinDVD โดยในโปรแกรม WinDVD ก็เซ็ตเป็น S/PDIF Out to External Processor
ท่านใดมีประสบการณ์รบกวนทีครับ

chanon
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...