ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูมาแล้ว...The Da vinci Code  (อ่าน 6737 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
ไปดูมาแล้ว...The Da vinci Code
« เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2006, 10:06:15 AM »

ขออนุญาติพี่ตู่ตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เมื่อคืนวานผมไปนั่งดูรอบดึกของหนังเรื่องนี้มา กว่าหนังจบกลับถึงบ้านก็เกือบตี 3  :o เช้านี้ตื่นตี5 ครึ่ง ตื่นขึ้นมาทำงาน เดี๋ยวบ่ายๆจะขอแว่บไปหลับหน่อยซักงีบนึง ตอนนี้ง่วงเหลือเกิน

เมื่อวานผมเข้าดูเวบพันทิป ปรากฏว่า ที่กรุงเทพก็มีการเลื่อนรอบฉายเหมือนกัน ทีแรกนึกว่าจะเจอแค่ต่างจังหวัด สาเหตุเป็นเพราะว่า ฟิลม์หนังยังมาไม่ถึงโรงฉาย ถ้าให้ผมเดา ผมคิดว่าคงเกิดจากเรื่องการประท้วง ขอเซ็นเซอร์หนังเรื่องนี้ คงผ่านขั้นตอนอะไรต่อมิอะไรมาก่อน อาจเป็นต้นเหตุทำให้ฟิลม์ส่งถึงโรงหนังช้า

เชื่อหรือไม่ว่า หนังเรื่องนี้ รอบแรกๆจำนวนคนดูเยอะกว่า MI-3 ซะอีก โรงใหญ่พันกว่าที่นั่ง คนอัดแน่นกันเต็มโรง แม้แต่รอบที่ผมดู รอบดึกเมื่อคืน คนก็ยังเกือบเต็มโรง การประท้วงของหนังเรื่องนี้ ผมคิดว่ากลับกลายเป็นการโปรโมตหนังเรื่องนี้ไปซะเอง ผลที่ได้เกินคาด อะไรที่ห้ามๆกัน คนก็ยิ่งอยากดู อยากรู้ ว่ามันเป็นยังไง

มาถึงเรื่องหนังดีกว่า ดาวินชี่โค้ด เล่าถึงเหตุการณ์ฆาตกรรมกลางพิพิธภัณฑ์ในกรุงปารีส ตำรวจต้องขอพึ่ง โรเบิร์ต แลงดอน ผู้เชี่ยวชาญด้านสัญลักษณ์มาแก้ไขปริศนาที่ถูกทิ้งไว้ ยิ่งแก้เขากลับยิ่งพบว่า นี่ไม่ใช่เหตุการณ์ฆาตกรรมธรรมดาซะแล้ว เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชม

ความเห็นที่ผมมีต่อหนังเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2006, 06:22:20 PM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ไปดูมาแล้ว...The Da vinci Code
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2006, 10:18:16 AM »

มาถึงเรื่องหนังดีกว่า ดาวินชี่โค้ด เล่าถึงเหตุการณ์ฆาตกรรมกลางพิพิธภัณฑ์ในกรุงปารีส ตำรวจต้องขอพึ่ง โรเบิร์ต แลงดอน ผู้เชี่ยวชาญด้านสัญลักษณ์มาแก้ไขปริศนาที่ถูกทิ้งไว้ ยิ่งแก้เขากลับยิ่งพบว่า นี่ไม่ใช่เหตุการณ์ฆาตกรรมธรรมดาซะแล้ว เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชม

ความเห็นที่ผมมีต่อหนังเรื่องนี้

มีสั่นๆ แค่นี้หรือครับ ???

ตกลงไม่ถูกตัดใช้หรือเปล่าครับ K)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

Re: ไปดูมาแล้ว...The Da vinci Code
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2006, 10:24:17 AM »
อย่างแรกที่ผมขอบอกไว้ก่อนที่ท่านจะไปดู หนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังขายความบันเทิงวันหยุด ไม่ใช่หนังแอ็คชั่นลุ้นระทึก หรือหนังทริลเลอร์ชิงไหวชิงพริบ แต่มันเป็นหนังเกี่ยวกับศาสนาล้วนๆ

เป็นหนังที่ดูยาก กว่าที่จะเป็นหนังที่ดูเพื่อความบันเทิงครับ ผมขอบอกตามตรง ว่าผมเองยังไม่รู้เรื่องในหลายๆเรื่องที่หนังต้องการจะสื่อ ไม่ใช่เพราะว่าง่วงอยากนอนแต่ประการใด ( คนข้างๆผมหลับไปหลายตื่น ) หนังค่อนข้างยาวทีเดียว ก่อนดูก็ไปเข้าห้องน้ำห้องท่าให้เรียบร้อยนะครับ ความรู้สึกผม คล้ายๆกับเรื่องคิงด้อม ออฟ เฮฟเว่น แต่หนังเรื่องนี้ไม่มีฉากสู้กันแต่อย่างใด

ผมดูจบมาคิดๆดู ที่ว่าจะตัด 10 นาที ตอนไคลแมกซ์ ผมยังไม่รู้เลย ว่าจะไปตัดกันตอนไหน เพราะหนังทั้งเรื่อง แทบไม่มีไคลแมกซ์อะไรเลย

หนังนำเสนอด้านปริศนา ให้ตัวเอกแก้ ผมก็ยังค่อนข้าง...งงๆในหลายจุด กลางๆเรื่องก็มีแต่เรื่องศาสนาอย่างเดียว ที่คนออกมาประท้วงกัน กลัวว่าคนดูจะเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง ผมว่าใครมาดูก็คงจะไม่เชื่อหรอกครับ

จะไม่รู้เรื่องซะมากกว่า....

จุดดีของหนังเรื่องนี้ คือการที่ได้นักแสดงอย่างทอม แฮงค์( มั้ง ) ในความรู้สึกผม นอกนั้นผมค่อนข้างเฉยๆครับ บางช่วงของหนังก็อืด ชวนให้หลับจริงๆ ซับไตเติ้ลค่อนข้างจะเร็ว อ่านกันแทบไม่ทัน ดูรอบเดียว อาจเข้าใจไม่หมด

สรุป เป็นหนังศาสนา ที่คนไปดูมากเรื่องนึง สาเหตุที่คนดูมากแบบนี้ ผมยังนึกไม่ออกว่าเป็นเพราะอะไร อาจจะเป็นคอนิยายก็ได้ ซึ่งผมไม่ได้อ่าน จึงไม่รู้จะเทียบยังไงดี แต่สำหรับผมที่อยากดูหนังเรื่องนี้ตั้งแต่ต้น ก็นึกว่าจะได้ดูหนังทริลเลอร์ที่ระทึก ซับซ้อนซ่อนเงื่อน นึกถึงวันล้างโลกไปโน่น ( ประมาณว่า end of day ) คือก่อนดูไม่ได้อ่านว่าเนื้อเรื่องเป็นยังไงครับ พอดูจบก็พบว่า นี่เป็นหนังอีกแนวกับที่เราอยากดู ผมเลยไม่รู้จะให้คะแนนยังไง บอกได้อย่างเดียวว่า ถ้าท่านไม่ใช่สาวกนิยาย หรือต้องการไปดูอะไรๆที่ระทึกๆ ไว้รอเช่ามาดูดีกว่าครับ ตอนคนเดินออกโรง ผมได้ยินบ่นกันหลายคน หันไปดูบางคนยังหลับไม่ตื่นเลย(ตอนหนังจบแล้ว) อิๆๆๆ ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2006, 10:29:55 AM »
โดนทั่นดาวเหนือปาดซะแล้ว

หนังไม่ถูกตัดครับ แต่มีจั่วหัวไว้ว่า เป็นหนังเพื่อความบันเทิงไม่ใช่เรื่องจริงครับ ( เข้าใจว่าที่ฟิลม์ส่งช้า คงจะเพราะไปทำตัวนี้มา )

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2006, 11:06:49 AM »
เท่าที่ผมได้อ่านหนังสือ .. หนังสือก็เป็นแนวนี้ครับ

ที่ดังได้เพราะความลึกลับ ซ่อนเงื่อน และอีกแง่มุมของศาสนา

มีเพื่อนผมอีกหลายคนเลย หลังจากอ่านหนังสือจบก็คิดไปว่าเป็นเรื่องจริงที่ศาสนาเก็บงำเอาไ้ว้

สำหรับท่านที่ดูแล้วสงสัยในศาสนา ... แนะนำให้ไปอ่าน website นี้เพิ่มเติมได้ครับผม

http://www.newmana.com/important/DaVinci_index.htm

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ badz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2006, 11:20:50 AM »
ดีนะทีพี่โต้งไม่หลับไปด้วย เหอๆๆๆ

ขอบคุณรีวิวค๊าบบบ  :clap
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ eark

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2006, 08:58:50 PM »
ไปดูมาเช่นกันครับ รอบเช้าวันเสาร์ที่รัชโยธินคนไม่เยอะราวสัก15เปอร์เซนของที่นั่ง ทำเงินทั่วโลกยกเว้นบ้านเรารึป่ะ.. ผมว่าสนุกตื่นเต้นดีครับ  ไม่เคยอ่านหนังสือมาก่อนก็ดูสนุกครับ
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2006, 09:08:43 PM »
ตอนแรกว่าจะไปดูเหมือนกันครับ แต่ไปถึงโรงหนังเห็นแถวแล้วหมดอารมณ์อยากเลยครับ :cry2  ขนาดบ้านผมอยู่บ้านนอกนะเนี่ย :shutup     :headphone

ออฟไลน์ canan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2006, 04:01:39 PM »
พวกฝรั่งเล่นกันแรงนะ นี่ถ้าไปเขียนนิยายและทำหนังแบบนี้กับบางศาสนา คงไม่แคล้วเป็นเหมือนกรณี Satanic verses ซึ่งไม่รู้ว่าตอนนี้คนเขียนเป็นตายร้ายดีอย่างไร ผมว่ามีเรื่องอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับศาสนาและการเมืองซึ่งเป็นความเชื่อส่วนตัวทำอีกตั้งแยะ ไปดูก้านกล้วย หนูหิ่น ดีกว่า

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:07:53 PM »
ไปดูก้านกล้วย หนูหิ่น ดีกว่า
c) c) c)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye