ผู้เขียน หัวข้อ: Lenco Turntable  (อ่าน 2384 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Lenco Turntable
« เมื่อ: 15 มกราคม, 2005, 05:42:55 PM »
เพื่อนท่านใดใช้ Lenco Turntable บ้างครับ...

อาร์ม...มันขยับให้ตัวได้มากเลยครับ :o ...ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไร :-\
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: Lenco Turntable
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 01:24:39 PM »
 :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(  :'( :'(

:'( ไม่มีเพื่อนเข้ามาตอบเลย....สงสัยไม่มีคนใช้เครื่องเล่นโบราณแบบผม    :'(

:'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ poppy

• life too short to do dislike thing........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 02:08:01 PM »
คือไม่เข้าจายคำถามนะครับ ลองถามใหม่นะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 02:30:41 PM »
คือปัญหา...เรื่องของโทนอาร์มของเครื่องเล่นแผ่นเสียง Lenco L75 ที่ผมมีอยู่นั้น...มันดูไม่ค่อยมั่นคงครับ.... :'(

ปัญหาโทนอาร์ม :'(
มี 2 จุด

1. เวลาเราจับ...ยก...อาร์ม...แล้วลองขยับซ้าย ขวา เดินหน้า ถอยหลัง มันจะเครื่อนตัว...ให้ตัวมากกว่าโทนอาร์มอื่นที่เคยเล่นมา...(Micro Seiki , Garrard , Technics) ประมาณ4-5 เท่าตัว (โดยปกติอาจมาการขยับตัวได้บ้าง แต่เล็กน้อย) เลยอยากจะทราบว่าเข้าเป็นแบบนี้แต่แรกหรือว่า เป็นมาจากการหลวมที่จุดยึด(จุดหมุน) ของโทนอาร์ม เพราะถึงแม้ว่า เครื่องเล่นแผ่นเสียงรุ่นนี้จะมาอายุประมาณ 30 ปี แต่สภาพที่เห็นแล้วบอกได้เลยว่าแทบไม่ได้ใช้?

2.บริเวณ ด้านท้ายอาร์ม ที่เป็นที่ยึดของตุ่มถ่วงน้ำหนักนั้นเป็นแท่งโลหะแยกชิ้นกับแขนของอาร์มหลัก...แต่ยึดติดกันนั้นก็ขยับตัวไปมาได้...ยึดกันไม่แน่นนะครับ :D

ดังนั้นจึงขอสอบถามข้อมูลจากเพื่อนท่านอื่นๆที่มีความรู้ หรือ ท่านที่ใช้ Lenco L75 เหมื่อนกันว่า อาการนี้ผิดปกติหรือไม่ และแก่ไขได้อย่างไร และ พอจะแนะนำช่างซ่อม Turntable รุ่นเก่าที่เคยซ่อมเจ้า Lenco ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม, 2005, 05:30:30 PM »
ผมได้เอา Turntable ไปเปลี่ยนหัวเข็ม...เส้นผมบังภูเข้าจริงๆ...สาเหตุหลักอยุ่ที่ตรงนี้นี่เอง...เสียงดีขึ้นมากๆ จนตอนนี้ผมใช้ Lenco ฟังแทน Micro Seiki แบบไม่น้อยหน้ากันเลยครับ ;D