ผู้เขียน หัวข้อ: แบกเครื่องเสียง....หนีน้ำขึ้นหลังคา  (อ่าน 3264 ครั้ง)

ออฟไลน์ สรร

แบกเครื่องเสียง....หนีน้ำขึ้นหลังคา
« เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 10:37:00 AM »
คงจะเป็น นาทีวิกฤติของชีวิตอีกครั้งหนึ่ง เวลา 02.00 น.ของวันที่ 22 พ.ค. ทุกคนกำลังหลับอย่างสบาย แต่ก็งัวเงียตื่นขึ้นมาเพราะหมาที่บ้านมันเห่าเสียงดังมากผิดปกติ ก็เลยลุกขึ้นมาดู ว่า มันเห่าอะไร  พอชะโงกออกมาดูหน้าบ้านเท่านั้นครับ ใจหายวาบ เสียวแปล๊บ ขึ้นมาทันที น้ำครับน้ำ  น้ำป่ากำลังไหลทะลัก ออกมาทางหน้าบ้าน เกือบ 40 ปีแล้วที่หมู่บ้านนี้ไม่เคยถูกน้ำท่วม (คนแก่คนเฒ่าเล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนน้ำมันท่วมไม่รุนแรงขนาดนี้) ช่วงเวลานั้น ช่วยพากันเอาหมาขึ้นมาบนบ้าน ระดับน้ำตอนนั้น แค่ครึ่งล้อรถ  แต่พอลงมาจะเอารถออก ปรากฏว่า น้ำมันขึ้นมาครึ่งรถแล้ว ภรรยาก็เลยไม่ยอมให้เอารถออก เพราะเกรงว่า จะถูกน้ำพัด เพราะเสียงน้ำดังแรงมาก แพล็บเดียวน้ำถึงหลังคารถแล้ว ประมาณ 02.20 น. ไฟฟ้าก็ดับ โทร.หา 191 ขอหน่วยกู้ภัยให้มารับ เขาก็ตอบกลับมาว่า ตอนนี้หน่วยกู้ภัย ถูกส่งเข้าไปอำเภอลับแล หมดแล้ว (ที่อำเภอลับแล น้ำมาประมาณเวลา 22.00 น.ของวันที่21 พ.ค.) ต้องจุดเทียนไข วางไว้ที่หัวบันได เผื่อว่าจะมีใครมาช่วยได้ วินาทีนั้นจะทำอะไรดี คิด!!คิด!!คิด!! เลยบอกให้ภรรยา เอาเสื้อผ้าใส่เป้ล สะพายหลังคนละใบ ตอนนี้น้ำท่วม ใต้ถุนบ้านหมดแล้ว รถ 3 คัน จมน้ำหมด เหลืออีกหนึ่งขั้นบันได น้ำก็จะขึ้นชั้นสอง พอจัดการเรื่องผ้าผ่อนเสร็จ ก็นึกถึงเครื่องเสียง จัดการถอดสายไฟ สายสัญญาน ออกหมด เปิดฝ้าเพดาน ยกลำโพง ยกเครื่องเสียง ขึ้นไปไว้ทันที ไม่รู้เอากำลังมาจากไหน แบกคนเดียวหมดทุกอย่าง ขนขึ้นไปจนหมด(พอขนหมดทุกชิ้นแล้ว ถึงมารู้ตัวว่าเหนื่อยมาก) ทีนี้ทุกคนก็เตรียมตัวขึ้นไปอยู่บน ฝ้าเพดานเหมือนกัน ปรึกษากันแล้วว่า ถ้าน้ำขึ้นมาถึงชั้นสองได้ ก็จะ ทะลุหลังคาขึ้นไป  พอประมาณ 06.00 น. ฟ้าเริ่มจะสว่างแล้ว พอมองเห็น สภาพแวดล้อมได้ โห้!!น้ำมันเชียวมาก มองเห็น เสาบ้าน หน้าต่าง ตู้เย็น ที่นอน ของบ้านที่อยู่เหนือน้ำ ลอยมาเป็น ระยะ เสาบางต้นก็ลอยมากระแทก บ้านผมสะเทือนเป็นพักๆ แต่หลังจาก 06.00 น. เห็นคราบน้ำเริ่มลดลง ความดีใจตอนนั้น ดีใจอย่างบอกไม่ถูก จากนั้นน้ำก็ลดลงเรื่อยๆ จนประมาณ 18.00 น. ก็เข้าสู่ภาวะเกือบจะปกติ น้ำก็ลดลงปริ่มตลิ่ง วันรุ่งขึ้น ความช่วยเหลือต่างๆก็เริ่มทะยอย เข้ามา...หายนะผ่านพ้นไปแล้ว เหลือไว้ซึ่งความเสียหาย บ้านชาวบ้านถูกน้ำพัดพังหลายหลัง
       เวลา 05.00 น. น้ำจาก ตำบลบ้านด่านนาขาม (บ้านผม) และน้ำจาก อ.ลับแล ก็จูงมือกันเข้าถล่ม อำเภอเมือง  ดังที่เป็นข่าว
          ปีนี้ น้ำเริ่มท่วมตั้งแต่ ต้นฤดูฝน จึงคาดการณ์ว่า กทม.คงจะถูกน้ำท่วมเหมือนกัน เพราะน้ำไม่ได้ท่วมที่อุตรดิตถ์ที่เดียว สุโขทัย แพร่ โดนพร้อมกันหมด  ก็ขอให้ท่านที่อยู่ กทม. อย่างได้ประมาท เตรียมตัวรับมือแต่เนิ่นๆ  :cry2  :cry2  :cry2

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
Re: แบกเครื่องเสียง....หนีน้ำขึ้นหลังคา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:10:58 AM »
คนในครอบครัวปลอดภัย ก็คิดเสียว่าเป็นโชคดีบนความโชคร้ายก็แล้วกันนะครับ เงินทองยังพอหาใหม่กันได้ :)

ว่าแต่มาเล่น internet ที่ไหนครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2006, 12:13:07 PM โดย Lukjeab's Daddy »

ออฟไลน์ Wasin

Re: แบกเครื่องเสียง....หนีน้ำขึ้นหลังคา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:15:50 AM »
อ้างถึง
หมาที่บ้านมันเห่าเสียงดังมากผิดปกติ ก็เลยลุกขึ้นมาดู ว่า มันเห่าอะไร 

คนในบ้านคงปลอดภัยทุกคนนะครับ ว่าแต่ว่าแล้วเจ้าหมามันปลอดภัยดีหรือไม่ครับ
ถ้าไม่ได้มันเห่าเตือน คงแย่กว่านี้มาก

ออฟไลน์ นายต้อ

• ตาดู หูฟัง แล้วก็ไปเสียตังค์ซ่ะดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:27:02 AM »
อ้างถึง
หมาที่บ้านมันเห่าเสียงดังมากผิดปกติ ก็เลยลุกขึ้นมาดู ว่า มันเห่าอะไร 

คนในบ้านคงปลอดภัยทุกคนนะครับ ว่าแต่ว่าแล้วเจ้าหมามันปลอดภัยดีหรือไม่ครับ
ถ้าไม่ได้มันเห่าเตือน คงแย่กว่านี้มาก
นั่นนะสิครับ เป็นอย่างไรบ้าง?
สรุปของเสียหายไปเยอะมั้ยครับ?

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:32:33 AM »
เสียใจด้วยครับ หวังว่าคงเสียหายไม่มากนะครับ แต่อย่างคุณพ่อลูกเจี๊ยบว่า ไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วครับ อ่านแล้วน่ากลัวมาก :cold
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ PajoneC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 11:37:17 AM »
 ??? ถือเสียว่าอยากน้อย เราและครอบครัวก็ยังปลอดภัยดีนะครับ นึกเป็นห่วงหลายคนที่ไม่โชคดีเหมือนคุณสรร ญาติพี่น้องผมอยู่ลำปาง โทรสอบถามที่บ้านไม่เป็นไรน้ำไม่ท่วมค่อยสบายใจหน่อย อย่างว่าคนทำงานไกลบ้านครับ คิดถึงก็ทำได้เพียงโทรหา ครับ เป็นห่วง แต่ไม่รู้จะทำไงได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 12:43:32 PM »
อ่านแล้วน่าตกใจครับ คงต้องเตรียมการกันไว้บ้าง รู้สึกว่าสถานะการณ์มันจะแรงขึ้นทุกปีๆเลยนะครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 01:39:33 PM »
น่าเศร้าครับ   :'(
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 02:15:10 PM »

ออฟไลน์ h2ami

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 02:21:12 PM »
น้ำปีนี้แรงมาก .. สาเหตุ ผมว่า มันมาจาก ป่าหมดนั่นแหละ

เพียงแต่ว่า จับมือใครดมไม่ได้ เพราะมันไหลตามน้ำไปหมด ..

เอาใจช่วยครับ ผ่านเหตุการณ์ร้ายๆ ไปได้ด้วยดี
<<< g O l D   E x p E r i E n C E >>>

ออฟไลน์ badz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 03:27:27 PM »
เสียใจด้วยนะคับ อ่านแล้วน่ากลัวจิงๆ 
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 03:55:11 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แต่ครอบครัวปลอดภัยก็ดีใจด้วยนะครับ
ยังไงก็ขอให้เรื่องดีๆๆผ่านเข้ามานะครับ....

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 05:36:31 PM »
ตอบคุณพ่อลูกเจี๊ยบครับ คือว่าผมมีร้านค้าอยู่ในตัวเมืองครับ ส่วนบ้านพักอยู่นอกเมือง ทุกคนในบ้านปลอดภัยดีครับ แต่เช้าวันที่22 พ.ค. ก็มีศพ ชาวบ้าน ลอยมาติดที่กอไผ่ ห่างจากบ้านผม ประมาณ 200 ม. คือบ้านของเค้าอยู่ติดริมน้ำเลย พอน้ำมาก็ไม่ทันช่วยตัวเองแล้วครับ แต่มันน่าเจ็บใจตรงที่ โทรศัพท์มือถือนี่แหละครับ เวลาฉุกเฉินเครือข่ายดันมาล้ม พยายามโทร.หาพี่น้องขอความช่วยเหลือจนแบตหมด ทำงั้ยดี!!  พอดีสายตาเหลือบไปเห็นเครื่องสำรองไฟของคอมฯ ก็เลยเอามาใช้ชาร์ตแบต ได้ผลดีเลยครับ ชาร์ตอยู่ 2 วัน ไฟฟ้าถึงปล่อยไฟมา  ตอนนี้เวลาฝนตกตอนกลางคืน ผวากันหมดเลยครับ ผมเองก็เป็น ไม่เป็นอันนอนหลับ ครั้งหนึ่งในชีวิต จริงๆ   ขอขอบคุณสำหรับความห่วงใย ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 05:57:12 PM »
เห็นใจ และเอาใจช่วยครับ
ทรัพย์สินที่เสียหายไปไม่นานคงฟื้นคืนได้ แต่ความบอบช้ำจิตใจรักษายากมากๆ
ทุกวันนี้ภรรยาผมถ้าเห็นลมแรงเมฆดำก็กินไม่ได้นอนไม่หลับ นี่ขนาดเจอเบากว่าคุณสรรตั้งเยอะ
และก็ผ่านมาหลายปีแล้ว

ช่วงน้ำท่วมระวังสัตว์มีพิษด้วยครับ มันก็หนีขึ้นที่สูงเหมือนกัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 10:05:26 PM »
ขอให้ผ่านพ้นภัยครั้งนี้ไปด้วยดีครับ  ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 10:21:33 PM »
อะไรเสีย เสียไป อย่าใจเสียครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 10:30:24 PM »
น่าเศร้าใจครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ประสพภัยครั้งนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 10:34:37 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่ก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ ที่ไม่เป็นอะไร
ถ้าเกิดหมาไม่เห่าดังผิดปกติ ก็คงแย่แน่ๆครับ 

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านเหตุการณ์ครั้งนี้ไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ monbuny

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 10:27:56 AM »
ขอแสดงความเสียใจและเห็นใจด้วยครับ
good sound creates good imagination

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 10:44:04 AM »
มือถือนี่อย่าว่าแต่ ตจว. เลยครับ ช่วงเย็นๆนี่ก็กดกันมือหงิกกว่าจะติด ตั้งแต่มันมีโปรโมชั้นไอ้จุ๊บๆเนี่ย >:(

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 11:18:53 AM »
ป่ายังเหลืออีกเยอะครับ ไอ้ที่ไหลมากับน้ำ เป็นแค่เศษไม้ไผ่เท่านั้นเอง ท่านบอกว่างั้น หึๆๆ... :yucky

ผมขอแสดงความเสียใจกับคุณสรรด้วยครับ ที่สูญเสียทรัพย์สิน แต่ก็ยังดีที่เอาชีวิตรอดมาได้ บ้านผมมงฟอร์ตใหญ่ ปีนี้ได้ลุ้นกันมันส์หยดแน่ ( ไม่แพ้บอลโลก ) นายกเทศมนตรีมาเปิดงานในหมู่บ้าน บอกปีนี้น้ำมาอีกแน่ๆ แต่ทางเทศบาลจะป้องกัน และพยายามรับมือให้มากที่สุด ตอนนี้บ้านผมติดประกาศขายแล้ว ไม่รู้จะได้ขายหรือเปล่า ไปซื้อที่อีกที่นึงไว้ ( น้ำไม่ท่วมชัวร์ ) ถ้าได้ขายก็จะไปสร้างบ้านใหม่ครับ คราวนี้คงมีห้องฟังเพลงสมใจอยากซะที

อ่านตอนคุณสรรขนของหนีน้ำ ผมนึกภาพออกเลย เพราะขนของคนเดียวเหมือนกันครับ เครื่องเสียง-ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ยกหนีน้ำอยู่คนเดียว ไม่รู้ยกได้ไงเหมือนกัน  ???

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 12:01:16 PM »
ครับ  น้ำท่วมแบบ น้ำป่า นี่ น่าตระหนกมาก และขอแก้ข่าว เรื่องตัดไม้ทำลายป่า ในอ.ลับแล ครับ คือดินที่ถล่มนั้น เป็นดินถล่มจริงๆ และต้นไม้ที่มากับน้ำก็คือ ต้นทุเรียน ต้นลางสาด เพราะที่อุตรดิตถ์นี้ เขาทำสวนทุเรียน ลางสาด กันในป่า และในป่าก็ต้องชุ่มชื้นด้วย ทุเรียนกับลางสาดถึงจะไม่แห้งตาย ดังนั้นเวลาเข้าไปในสวนทุเรียน ก็จะเหมือนเดินเข้าป่าครับ    พอดีว่า กล้องถ่ายรูปของผมก็จมน้ำด้วยเพราะอยู่ในรถ ก็เลยไม่มีภาพมาให้ชมกัน   ขอขอบคุณทุกความห่วงใยครับ

ออฟไลน์ Aoy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 01:38:10 PM »

สมมุติว่าถ้า กทม.นำท่วมอย่างนั้น ถ้าจะแย่แน่ๆ เป็นห่วงก็ท่านปรมาจารย์ทั้งหลายจะขนทันไหมเนี่ย ถึงอย่างไรก็คงต้องให้กำลังใจ กำลังทรัพย์ช่วยเหลือผู้ประสบภัยกันด้วยนะ ชาว htg2ทั้งหลาย

ออฟไลน์ pctoon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 08:09:59 PM »
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Ao Scuba

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2006, 03:14:21 PM »
ไม่รู้ที่ กทม จะท่วมหรือป่าว เครื่องเสียงผม อยู่ ชั้น ล่างซะด้วย ถ้า ท่วม คงหมดเลยเลย  :o :o
https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
ชลบุรี บริการ ซ่อมคอม ซ่อมโทรศัพท์ ปรึกษาฟรี