ผู้เขียน หัวข้อ: Wasin มารายงานตัวครับ  (อ่าน 5517 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wasin

Wasin มารายงานตัวครับ
« เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 09:10:06 AM »
สวัสดีครับทุกๆท่าน

มารายงานตัวครับ  หลังจากหายไปซักพักนึงครับ
จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญด้านอิเล็กทรอนิกส์ซักเท่าไรนักหรอกครับ
แค่ชอบอ่าน และทดลองไปเรื่อยเปื่อยตามประสาของผม 
ถูกมั่งผิดมั่ง ก็แนะนำกันได้ครับ

....มาตัดกระแสหลอดกันหน่อย...อิอิอิ

หลังจากหายไปนานก็มีอะไรเล็กๆ น้อยๆ มาฝากให้สมาชิกทุกท่าน ครับ

ซึ่งจริงๆแล้วผมยังไม่ได้ต่อฟังแบบเต็มรูปแบบหรอกครับ เพราะยังไม่เงินทำแบบเต็มๆ  ตอนนี้เลยทดลองแค่ให้รู้
ว่าลายปริ้นนั้นมัน Work เท่านั้นเอง

ซึ่งก็คือ ลายปริ้น ของ Aleph 30.3 ครับ หรือจะประยุกต์ทำ Aleph ได้ทุกตัวก็ได้ครับ ยกเว้น Aleph X ซึ่งผมได้ทดลองแล้วเรียบร้อยไม่วางยาแน่นอนครับ  ผมพัฒนามาจากลายปริ้นของ Mr.BrianGT ใน www.diyaudio.com ครับ
ภาค Input นั้นเป็นของ Aleph 30 ส่วนภาคเอ้าท์พุทนั้นก็ประมาณได้กับ
Aleph 3 ครับ แต่ผมขนาน Mosfet ในภาคเอ้าท์พุทเพิ่มอีกคู่นึงครับ ซึ่งก็เพื่อผลในความคงทนของ
Mosfet ในระยะยาวครับ แต่ต้อง matching mosfet ให้ดี ต่างกันไม่เกิน 0.01V

R19 ไม่ต้องใส่ครับ จะได้แรงดันตกคร่อม R Source ประมาณ 0.66V ซึ่งค่า R Source และ R ที่เอ้าท์พุทนั้น
ผมวัดค่าจริงๆ จาก 1 โอห์ม ได้ประมาณ 1.2 โอห์มครับ ก็จะได้ประมาณ 0.5A ต่อตัว Mosfet ครับ ในการไบอัสกระแส Output
ซึ่งผมใช้ 4 ตัวใน ccs ก็จะได้ 2 แอมป์พอดีครับ ซึ่งภาค Output (Mosfet 4 ตัว) ก็จะดึงกระแส 2 แอมป์นี้ไปใช้ เฉลี่ยก็ตัวละ 0.5A เช่นกัน

ส่วน R1*  กับ R8* และ J1 ไม่ต้องใส่ครับ (ผมทำเผื่อไว้เฉยๆ ตามวงจรของ Aleph30 ที่ Nelson Pass ทำไว้เป็น Option)  แต่ต้อง Matching Mosfet ภาค diff ให้ดีนะครับ ต่างกันไม่เกิน 0.01V

จุดเชื่อมต่อ ตรงอินพุท และ ที่จะต่อไป เอ้าท์พุทบอร์ด นั้นผมใช้ Terminal Block เป็นจุดต่อครับ

Re: Wasin มารายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 09:13:31 AM »
แล้วนี่เป็น Output Board ครับ
ลายทองแดงนั้นจะอยู่ด้านบนนะครับ (Top Layer)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 09:17:11 AM »
สวัสดีครับคุณวศิน :)

ยินดีต้อนรับ...และดีใจมากครับที่คุณวศินไม่ลืมเพื่อนเก่าๆในนี้

ผมดีใจจริงๆที่คุณวศิน เข้ามาเพราะกำลังจะตั้งกระทู้เรื่องโครงงาน Pre Phono และถ้าจะดีที่สุดสำหรับมือใหม่(เช่นผม :D) คงต้องลงแผ่น PCB ละครับ...ฮิๆๆถึงต้องนั้นก็คงต้องรบกวนคุณวศินแล้วละครับ (มีแอบแฝงครับ ;D)

ยินดีครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 09:44:56 AM »
Pre Phono ต้องคุณมดเลยครับ  (โยนลูกเลย....อิอิ)  รู้สึกจะเคยลงในหนังสือ What hifi เล่มที่เท่าไร
จำไม่ได้ครับ  มี ลาย PCB เสร็จเรียบร้อย

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 09:50:28 AM »
ผมตกข่าวจริงๆด้วย...

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 08:15:35 AM »
 :) สวัสดีครับคุณวศิน

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ก๊วน DIY ณ ที่นี้อีกครั้งครับ คราวนี้คอ Solid State ไม่เหงาแล้วล่ะครับ

ขอใช้สิทธิพาดพิงเลยนะครับ

ตอนนี้ Pre Phono หลอดผมทำไว้ทั้งหมด 2 รุ่นครับ คือรุ่นที่ใช้หลอด 6U8 ที่ลงใน What Hi-Fi กับรุ่นใหม่ใช้หลอด 6DJ8 2 หลอด ยังไม่ได้ลงที่ไหนครับ ถ้าชอบเสียงแนวร็อคๆหน่อยให้ทำตัวแรก แต่ถ้าชอบหวานๆ เบสสะอาดๆให้ทำตัวหลังครับ

ถ้าไม่ชอบหลอดก็ใช้ Opamp ก็ได้ครับ เสียงดีเหมือนกัน เล็กดีด้วย

หรือชอบแบบ Discreate ผมมี J-FET Phono เป็นอีกหนึ่ง Option ครับ แต่ตัวนี้เกนมันเบาไปหน่อยครับ ต้องหาปรีแรงๆมาขับอีกทอดนึงครับ

เอ้า...ชอบแบบไหนก็บอกมาครับ แต่ต้องเอาไปทำเองนะครับ ช่วงนี้งานล้นมือครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 08:48:21 AM »
          สวัสดีอีกครั้งครับคุณ Wasin ยินดีที่คุณได้กลับมาอีกครั้งครับ  มีการเอา Silid Amp Project มาฝากอีกซะด้วย นี่ถ้าเป็นสมัยเมื่อก่อน ผมคงไม่ลังเลที่จะลงมือสร้างเลย คือตอนนี้ผมดันมาหลงรักแอมป์หลอดซะแล้วครับ ยังถอนตัวไม่ขึ้นอีกด้วยครับ
          ขอบคุณแทนเพื่อน ๆ พี่ ๆ ด้วยนะครับ ว่าแล้วจะรออะไร?? รวบรวมกันสั่งกัด PCB ได้เลยครับ
          คุณ Wasin ได้ลองๆ ต่อ Complementary Zen แล้วหรือยังครับ วงจรง่ายๆ Stage เดียว Class-A ทำยากตรง Supply เป็น Mosfer Regulator ร้อนกระฉูด แต่ก็คุ้มครับ ที่ผมยอมลงมือสร้างเพราะผมชอบผมยึดหลัก Simple is better คือชอบวงจรและ Concept มัน ตอนนั้นจำได้ว่าเสียงที่ออกมา สด สะอาด ใส อย่างไม่น่าเชื่อหูตัวเองเลยครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 09:50:19 AM »
สวัสดีครับคุณ DIY Man , DIY มด

Complemaentary Zen (Zen5) ผมได้ลองต่อแล้วครับ แต่ผมไม่ได้ต่อตาม Nelson pass ทั้งหมดครับ
ผมได้เพิ่มภาค Diff เป็น Mosfet เข้ามาใช้อีกภาคนึงครับ และภาคจ่ายไฟก็ไม่ได้ Regulated เสียงก็อย่างที่คุณ DIY Man ว่าไว้แหล่ะครับ สด และ สะอาด ใสมาก ยังติดใจอยู่เลย แต่ยังไม่ได้ทำต่อ เพระ PCB ที่ออกแบบไว้ตอนนั้น วางยาตัวเองไว้ 2-3 จุดมั้งจำไม่ได้ รอปรับปรุงอยู่ครับ (ตามอารมณ์คนทำครับ ..อิอิ)

แอมป์หลอดถ้าจะต่อเป็นตัวแรก ตัวที่ 2 ตัวที่ 3 ก็คงเป็น 6BM8 ล่ะครับ เพราะพี่ชายเอาหลอดมาให้
เกือบ 20 หลอดได้ เป็นของ Toshiba  ก็คงใช้วงจรที่คุณมดลงไว้ล่ะครับ หรืออื่นๆ เห็นมีหลายวงจรเหมือนกัน ...แต่เก็บไว้ก่อนครับขอเล่น Solid Stage ไปพลางๆก่อน เพราะผมยังไม่เบื่อ Solid stage ครับ

แต่จริงๆ ผมก็ชอบ ทั้ง Solid stage และ หลอด ครับ แล้วแต่ช่วงอารมณ์ และ งบประมาณที่มีครับ
โดยส่วนตัวแล้ว  แอมป์ที่ประกอบเสร็จแบบจริงๆจังๆแล้วผมก็ว่าจะใช้ให้คุ้มค่า หน่อยครับ กะว่า 2-3 ปี
นั่นแหล่ะครับ ให้ประกอบทุกตัวทุกวงจรที่อยากทำไม่ไหวหรอกครับ  ต้องรอให้เบื่อจริงๆ แล้วค่อยประกอบใหม่  เดี๋ยวทั้งผมและครอบครัวจะกินแกรบซะก่อน ...5555  ส่วนช่วงที่รอให้เบื่อและเก็บเงินรอ ก็ทดลองวงจรไปเรื่อยเปื่อยครับ

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 10:37:17 AM »
คุณ Wasin ถ้าพอมีเวลาจะรบกวนช่วยกรุณาปัดฝุ่น PCB Project ของ Zen V5 ซักกะหน่อยจะได้ไหมครับ? คือผมจะเอาหลอดไป Drive มัน คงน่าจะสนุก ผมว่าแอมป์ Solid แบบ Regulated Power Supply บวกกับ Complementary Mosfet แบบ Stage เดียวที่ออกแบบ Bias เป็น Class-A แท้ๆ แบบนี้เอากำลังออกมาซัก 5-10 Watts B+ซัก +/- 25 Volt 10-20 Amp ก็น่าจะเหลือ ๆแล้วนะครับสำหรับขับลำโพง Fullrange แบบที่นิยมๆ กันในสมัยนี้ครับ :)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 12:39:18 PM »
โอ....10-20แอมป์ .... คุณ DIY Man พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ..อิอิ  ถ้าจะไบอัสกระแสขนาดนั้น  Heatsink จะขนาดเท่าไรนะ  ...แค่คิดก็ไม่กล้าทำแล้ว... ::)

ลายปริ้นถ้าคุณ DIY Man จะเอาแบบ Stage เดียว ตามที่ Nelson Pass ออกแบบไว้  มีฝรั่งออกแบบไว้ดีมากครับ ลองดูที่นี่ครับ ;)

http://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?s=&threadid=46487&highlight=

และถ้าคุณ DIY Man จะลองเอา หลอดมา Drive Zen 5 ก็ต้อง Hard Wire ภาคอินพุท หลอด ข้างนอกปริ้นตามถนัดของคุณ DIY Man เลยครับ :)

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 08:48:56 AM »
� � � � � ขอบคุณ คุณ Wasin มากๆ ครับ นี่ซิขาประจำ Solid ตัวจริงครับ :) 10-20 Amp ที่ผมหมายถึงภาคจ่ายไฟต้องทำได้ครับส่วน Idel Current เอาปรับซัก 1000-2000 mA. ก็น่าจะแก้หนาวในห้องนอนได้แล้วล่ะครับ ;D
� � � � � Aleph รุ่นต่างๆ สำหรับผมแล้วดูว่ามันใช้อุปกรณ์มากหยุมหยิมเกินความจำเป็นไป อาจเพียงเพื่อ Stability ซึ่งผมก็เข้าใจว่ามันเป็นจุดอ่อนของการใช้งานพวกแอมป์ Solid อยู่แล้ว ผมชอบวงจรลักษณะแบบ บุฟเฟ่ หาดึงกระแสเอาเองอย่างอิสระๆ แบบนี้แหละครับ ;D ที่ชอบ� �
          วงจรนี้ผมเองก็เคยทำแบบ Hardwire แล้ว ไม่สวยเลยแต่ก็ทำงานได้ดี แรกๆ ก็เผา Fet ไปหลายสิบตัว และพอต่อมาบ้าทำแอมป์หลอดเลยรื้อมันทิ้งไป ยังจำได้ว่าตอนนั้นมันให้เสียงเพลงบรรเลงกีต้า Classic ได้เยี่ยมจริงๆ เดี๋ยวเอาใหม่ครับ Heatsink แบบ Big Big ยังพอมีเหลืออยู่   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2005, 09:02:54 AM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 10:20:49 AM »
สวัสดีครับคุณ Wasin ผมเจอที่ http://www.diyaudio.com/ อยู่บ่อยๆ เรียนถามเลยครับผมทำ Solid amp ตัวแรกครับใช้ IRF150 ตัวถังจานบินเกทดีมาก ตามวงจรนี้เสียงคลายหลอดแต่อืดกว่าไม่หวานเท่า...แต่ฟังง่านลูกทุ่งดี...มีอะไรจะปรับปรุงได้บ้างครับ http://www.audiodesignguide.com/my/Follower_99c.gif
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 01:13:39 PM »
สวัสดีครับคุณ Jay

ยังไงเสียงก็ไม่เหมือนหลอดหรอกครับ เพราะ Mosfet ไม่ใช่หลอดครับ...อิอิ...ผมว่านะ
แต่มันก็มีเสน่ห์ ในตัวมันเองเหมือนหลอดแหล่ะครับ Active Device แต่ละแบบต่างมีเอกลักษณ์เฉพาะของมันเองครับ  แล้วแต่ใครจะชอบแบบใหน โดยมีวงจรมา ดึงลักษณะเฉพาะ ให้เด่นหรือแย่ หรือแตกต่าง ตามแต่วงจร

สำหรับวงจร Follower99 นี้ผมไม่ได้ลองต่อเลยครับ  เคยแต่ได้อ่านนานแล้ว 
เห็นเค้าเขียนไว้ว่า มันเป็น Zero Gain ครับ
ไม่ทราบว่าคุณ Jay ได้ต่อวงจรใดๆไว้ขยาย Voltage ก่อน วงจร Power Follower99 นี้หรือไม่ครับ ถ้ายัง
ก็ลอง ต่อ tube voltage gain ไว้ข้างหน้าวงจรนี้ครับ.... คุณ Jay น่าจะต่อได้อย่างขนมเลยนะนี่..อุอุอุ

หรือถ้าต่อ tube voltage gain ไว้แล้วก็ลองเพิ่มกระแสที่ภาคเอ้าท์พุทดูครับถ้าระบบระบายความร้อนสามารถระบายความร้อนได้ทันก่อน Mosfet ไหม้  เพราะ Mosfet ชอบกระแสเยอะๆ ครับ 

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 03:32:44 PM »
ผมใช้ปรีหลอดครับ..ยิงเข้าไปหรือถ้าเอาซ๊ดีเข้าตรงๆ ก็ดังแบบพอฟังได้...โปรเจ็ก CD from CD-ROM ตอนนี้ถึงใหนแล้วครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ