ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึงประสบการณ์ในการเดินสายไฟในเครื่องหลอดครับ  (อ่าน 3479 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
เนื่องจากมันใช้ความดันที่สูง  ไม่ทราบว่าสายที่แต่ละท่านใช้กันอยู่หรือน่าจะมีผลที่ดีต่อเสียงคือสายแบบใหนครับ  ที่ผมใช้ทำอยู่ทุกวันนี้ใช้แบบธรรมดาตามตลาดนัดครับ ขายกันเป็นม้วนเป็นกิโลครับ  อยากทราบว่าท่านอื่นๆใช้แบบใหนกันบ้างครับ
อ้อ อีกอย่างครับ มีคนเคยบอกว่าให้ทำกราวนด์แยกไฟศุงกับสัญญาณออกจากกัน  แต่ผมงงว่าแล้วจะเอามารวมกันอีกทีตรงใหน ก่อนจะเข้าปลั๊กท้ายเครื่อง

tee
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ผมใช้สายภายในสองแบบครับ

ถ้าดีหน่อยจะเป็นสายทองแดงแกนแข็งครับ เป็นสายไฟฟ้าที่ใช้เดินร้อยท่อในบ้านและโรงงานอุตสาหกรรม...ขนาดหน้าตัด 1 ตร.มม ไปจนถึง 10 ตร.มม ก็แล้วแต่ตำแหน่งที่ใช้ และ แล้วแต่ของที่สามารถเดินเก็บได้ครับ ;D

หรือไม่ก็ซื้อที่ร้านนัฐพงษ์...สายยี่ห้อ "ความงามของไทยครับ" (ไทย วัลเดอฟูล ;D) มีให้เลือกหลายขนาด ควรเลือกสายที่ทนแรงดันได้เกิน 600V นะครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Karin Preeda

พวกสาย PVC ลองดูที่มีพิมพ์ไว้ให้ใช้งานได้ที่ 105C นะครับ จะได้ทนความร้อนได้ดีหน่อย สายไฟที่เป็น B+ อาจจะใช้เบอร์ 22 ได้ ถ้าเป็นสายของ filament/heater ก็ใช้ซักเบอร์ 18 หรือ 16 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
สายไฟแกนเดี่ยวที่ใชร้อยท่อ เรียก สาย THW ครับ ทนแรงดันไฟฟ้า และความร้อนได้ สูง ใช้ขนาด สัก 1 ตร.มม. ก้อพอครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
ถ้าเป็นการเดินสายกราวด์ ผมชอบใช้สายแกนเดี่ยวขนาด 4 sq.mm. เป็น Bus น่ะครับ แต่บัดกรียากฉิบเป๋ง หัวแร้งต่ำกว่า 70 Watts เลิกคุยได้เลย ต้องหัวแร้งแก๊สครับ แรงสะใจดี คือผมเน้นเรื่องระบบกราวด์เป็นอันดับแรกครับ กราวด์ใหญ่ได้เปรียบครับ

ถ้าเป็นสายเดินในจุดอื่นๆ ก็ใช้สายทองแดงธรรมดาทั่วๆไปก็ได้ครับ แต่ควรดูเรื่องของสเปคตามที่คุณ LNAudio กับคุณ Mc แนะนำก็ใช้ได้ครับ

เรื่องของกราวด์ไฟสูง กับกราวด์สัญญาณนั้น จริงอยู่ครับที่ในที่สุดมันก็จะมารวมกันที่จุดเดียวคือตัวถัง แต่การแยกกันในที่นี้ หมายถึงให้มันอยู่ห่างกันให้มากที่สุดก่อนครับ จากนั้นค่อยเดินสายมาที่ภาคจ่ายไฟอีกทีครับ แล้วค่อยลงตัวถังที่จุดเดียวใกล้กับแหล่งจ่ายไฟครับ

งงล่ะสิครับ เอาอย่างนี้ดีกว่า นึกภาพตามนะครับ อย่างกราวด์ของพวก R คาโธด, R กริด , โวลลุ่ม  ให้บัดกรีรวมกันไว้จุดๆหนึ่งก่อน (หรือไม่ก็ลงกราวด์ที่ตัวถังใกล้ๆตรงนั้นเลยก็ได้) จากนั้นค่อยลากสายมาที่ C ที่ภาคจ่ายไฟ ซึ่งธรรมดาจะอยู่ไกลจากตัวภาคขยายอยู่แล้ว จากนั้นค่อยบัดกรีจาก C ภาคจ่ายไฟลงไปตัวถังที่จุดเดียว และสายกราวด์ของปลั๊กไฟ ก็ให้มารวมที่ตัวถังนี้ด้วยเช่นกันครับ

ที่สำคัญกว่าคือเรื่องของกราวด์ลูปครับ ถ้าเดินไม่ดีล่ะก็มีฮัม มีจี่ แน่นอนครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
Re: &para;&Ograve;&Aacute;&para;&Ouml;&sect;&raquo;&Atilde;&ETH;
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 11:26:43 PM »
ขอบคุณมากครับ อธิบายได้ชัดมากครับ

cat

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
 ลองพิจารณา earthing dialog for capacitors ตามที่เขาแนะนำดูครับ
http://www.dhtrob.com/zelfbouw/aarding_cap_en.htm

ot