ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ กล้องดิจิตอล ให้ด้วยครับ  (อ่าน 4595 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ช่วยแนะนำ กล้องดิจิตอล ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 05:35:11 PM »
ขอบคุณมากครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
Re: ช่วยแนะนำ กล้องดิจิตอล ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 05:28:46 PM »
อุ อุ .... ให้ตัวเลือกไว้ข้างบนนะครับ ดูรูป spec ราคาคร่าวๆ ได้ที่� http://avcamera.com/�หรือ http://www.bask1.com/main.php� �http://ec-mall.com/ เอาไว้เป็นข้อมูลตอนที่ซื้อจริง (ตามสะดวก) ถ้าราคาไม่ต่างกันมาก ซื้อประกันศูนย์น่าจะดีกว่า

..... ส่วนตัวผมเองนั้น กลับเล็ง Panasonic FX2 หรือ FX7 ไว้อ่ะครับ ...... แต่รอให้ตกรุ่นก่อน ค่อยช้อนซื้อ .... อิ อิ

อีกตัวนึงที่น่าสนคือ Nikon CoolPix 3700 ลดราคาลงมาพร้อมกับ D70

ข้อมูลอื่นๆ ดูได้ที่ http://dpreview.com/

รอความเห็นเพื่อนๆ ทั่นอื่นๆ ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม, 2005, 05:34:42 PM โดย 715 »
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 05:14:42 PM »
Canon น่าสนใจครับ...กล้องถ่ายรูประบบโบราณผมก็ Canon

พอแนะนำรุ่นได้หรไม่ครับ...แบบตกรุ่นนี้ไม่มีปัญหาครับ ;)

ขนาดขอกลางๆครับ...ไม่ชอบขนาดเล็กที่แบนๆนะครับ เอาให้จับถือถนัดหน่อย
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 05:08:48 PM »
ถ้าแบบนั้น คงต้องตัด Sony ออกไป แล้วเลือกกล้องขนาด 3-4 MP ที่มีให้เลือกมากมาย โดยยึด SD หรือ CF เป็นหลัก ซึ่ง อาจจะมองหา พวกที่กำลังตกรุ่น ลดราคาได้ เพราะ รุ่นใหม่ๆ พยายามจะแข่งกันที่ MP สูงๆ จอใหญ่ๆ

ขนาดตัวกล้องอ่ะครับ เน้นที่ขนาดเล็กมากๆ หรือไม่ ....

ลองดูพวก Canon สิครับ มีให้เลือกหลายลักษณะ/ช่วงราคา ..... คุณภาพวางใจได้.... ศูนย์บริการ คงจะดี เพราะไม่เคยได้ยินเสียงบ่น เหมือน กล้องยี่ห้อที่ผมใช้อยู่..... เวลาถ่ายภาพมาทำ Panorama จะสะดวกเพราะมีระบบช่วยในการถ่าย

Casio / Pentax เคยดูภาพแล้ว จะออก อมฟ้า เหมือน ทีวี ที่ตั้ง White Balance ไว้ที่ Color Temp สูงๆ

งบมาแล้ว ขอเวลาค้นสักนิดนึงนะครับ

เดือนตุลาปีก่อน ผมซื้อ Panasonic FX1 ที่ลดราคาลงมา เหลือ 9990 บาท คุณภาพ OK มีระบบกันกระเทือนด้วย .... จอเสียคือ แบตหมดไวไปนิดนึง

อีกประการนึง ราคาประกันศูนย์ กะ ประกันร้าน อาจจะต่างกันพอประมาณ

ในงบที่ให้มา ที่ดูแล้วน่าสนใจ คือ

Canon IXUS i
Canon A85
Canon A95

Canon IXY 430/450

Canon IXUS 40

Nikon CP3200
Nikon CP3700
Nikon CP4200
Nikon CP5200

Konica Minolta X50
Konica Minolta Z3

ถ้าเป็น XD card ที่ราคาสูงกว่า CF หรือ SD .... กล้องของ FUJI เช่น S3500 S5500 ก้อน่าสนใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม, 2005, 05:22:23 PM โดย 715 »
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 05:03:57 PM »
งบครับลืมเลย ;D

แบ่งเป็น 2 ตัวเลือกแล้วกันครับ

1.ไม่เกิน 10,000 บาท
2.10,000-15,000 บาท

ด้วยงบ และความต้องการเบื่องต้นของผม พอจะมียี่ห้อ และรุ่นอะไรน่าสนใจบ้างครับ ::)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 04:53:41 PM »
ดีจังครับ...ทำให้ผมสามารถเลื่อกได้ตรงตามความจำเป็น

1.ความละเอียด ถ้าจะอัดรูปคงไม่เกิน 5*7 ความละเอียดเอาประมาณ 2.8-3 MP ก็พอครับ

2.สือที่ใช้บันทึก เอาแบบถูกๆ...ไม่ต้องใช้กับอุปกรณ์ของ Sony ก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 03:57:00 PM »
อุ อุ .... ไม่ได้บอกงบมาซะด้วย .... ขอเสนอแนะเป็นแบบ คร่าวๆ ก้อแล้วกันนะครับ

* อย่างแรก คือ จะเลือก กี่ล้าน Pixels ดี

ถ้าใช้แค่ลงเวป HTG2� ตรงนี้ไม่ต้องสนใจเลยครับ เพราะคุณตู่แก จำกัดขนาดภาพเอาไว้ ....แต่ซื้อกล้องมา ลงท้ายก้อต้องนำภาพไปอัดด้วยแน่ ..... แบบนี้ คงต้องมาพิจารณาขนาดของภาพที่จะอัดด้วย

รายละเอียดของภาพ ที่เหมาะสมสำหรับการอัดรูป เค๊าบอกกันว่า น่าจะประมาณ 250 - 300 pixels/inch

ภาพ 4R� หรือ 4x6 หรือ จัมโบ้ นั้น ก้อคือ 1000 x 1500 - 1200 x 1800 pixels หรือ 1.5 MP - 2.16 MP

ภาพ 5x7 นั้น ก้อคือ 1250 x 1750 - 1500 x 2100 pixels หรือ 2.19 MP - 3.15 MP

ภาพ 6x8 นั้น ก้อคือ 1500 x 2000 - 1800 x 2400 pixels หรือ 3.0 MP - 4.32 MP

ซึ่งเมื่อดูจากค่าข้างต้นแล้ว สำหรับการใช้งานทั่วไป กล้อง 3-4 ล้าน pixels ก้อเพียงพอแล้ว .... แต่ถ้างบประมาณพอเพียง การเลือกขนาดให้ใหญ่ขึ้นจะช่วยในการนำภาพ มา crop เลือกบางส่วน แล้วนำส่วนนั้นไปใช้งาน หรือ อัดภาพออกมา

ลำดับต่อไปคือ สื่อที่จะใช้บันทึก

Memory Stick ของ ค่าย Sony จะมีราคาสูงกว่า พวก SD หรือ CF card พอสมควร ..... แต่มีหลายท่านเลือกใช้เหมือนกัน เช่นคุณหมอทีเจ เพราะนำมาใช้ร่วมกับอุปกรณ์ของ sony อื่นๆ บางรุ่นได้สะดวก

การเลือกกล้อง คงต้องพิจารณาเรื่องพวกนี้ด้วยครับ

เรื่องต่อไป คือ Battery

พยามเลือกแบบ ที่ใช้ ถ่าน AA Rechargable แต่อาจจะมีรุ่นให้เลือกไม่มากนัก

กล้องบางตัว/บางรุ่นจะกินแบตมาก โดยเฉพาะ พวกจอใหญ่ๆ  อาจจะกินแบตมากกว่า พวกจอเล็กๆ

ยังมีข้อพิจารณาปลีกย่อยอื่นๆ อีกบ้าง แต่ลอง กะงบคร่าวๆ มาก่อน แล้ว เข้าไปดูตามเวปขายกล้อง เช่น BASK1 เลือกกล้องที่อยู่ใน ช่วงราคา และ ขนาด MP ที่เหมาะสม ทำเป็น Shortlist สัก 4-5 ตัว นำมาให้เพื่อนๆ ช่วยกันออกความเห็นก้อได้ครับ

ข้อสำคัญอีกประการนึง คือ ตอนเลือก ลองจับดูว่า เหมาะกับมือ สะดวกในการใช้หรือไม่ .... ผมเคยเล็งๆ กล้องไว้รุ่นนึง พอไปลองจับจริงๆ ไม่ถนัดมือ เลยต้องซื้อตัวอื่นแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม, 2005, 04:59:21 PM โดย 715 »

ช่วยแนะนำ กล้องดิจิตอล ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม, 2005, 03:39:32 PM »
ผมอยากได้กล้องมาถ่ายรูปจะได้มีรูปโพทกับเข้าบ้างครับ :)

เอาราคาที่เหมาะสม คุณภาพพอใช้ครับ ;)

ขอบคุณครับ