ผู้เขียน หัวข้อ: 2a3 Valve Art Single Ends มีปัญหาเรื่องผิดเฟส ครับ  (อ่าน 3973 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikorn

2a3 Valve Art Single Ends มีปัญหาเรื่องผิดเฟส ครับ
« เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 11:22:30 AM »
ขอบคุณคุณ DIY Man กับคุณ DIY มด มากครับสำหรับคำแนะนำ ขณะนี้ผมลองเปรียบเทียบเสียงของทั้งสองหลอดแล้วผมรู้สึกว่าผมชอบ 2A3B มากกว่าครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็ได้ฟังมาระยะหนึ่งจนกระทั่งเมื่อวานนี้ บังเอิญมีเพื่อนคนหนึ่งมาเที่ยวที่บ้านและได้ลองฟังเสียงอยู่ซักพัก เขาได้ทักว่าเสียง Bass ไม่กระชับและบวมผิดปรกติ เขาเลยแนะนำให้ลองกลับเฟสดู เพราะเขาเคยได้ยินว่าการ DIY Single Ends มักจะมีปัญหาเรื่องผิดเฟส ผมจึงทดลองกลับเฟสโดยการสลับสายลำโพงดู ปรากฎว่า Bass ชัดและกระชับขึ้น เสียงเปียโนใสกว่าเดิมมาก เสียงเครื่องดนตรีต่างๆก็แยกออกจากกันอย่างชัดเจนมากขึ้น และจากที่ผมเคยต่อ EL84 Push-Pull ก็มีเคยมีเหตุการณ์ที่เกิดเสียงหอนตอนใส่ feedback ซึ่งก็ได้คำแนะนำจากในบอร์ดนี้ว่าให้ลองกลับเฟสที่ primary ของ OPT ก็แก้ปัญหาส่วนนั้นไปได้ เลยอยจกถามครัว่าการกลับเฟสของ Single Ends ควรจะกลับเฟสที่ primary หรือ secondary ของ OPT จะดีกว่ากันครับ แล้ววงจรที่เราทำอยู่นี้จะมีวิธีไหนบ้างที่จะตรวจสอบว่าผิดเฟสหรือไม่

อ้างถึง
ผมมัก RUN เจ้า 2A3 ที่ Vplate 250 Volt กระแส 60 mA. ครับ OPT 2.5 K และ Parallel ที่ 1.8 K ของคุณรู้สึกจะมากกว่าของผมนิดหน่อยครับ ก็อาจน่าจะได้ Style ของเสียงที่ต่างออกไป

-จากที่คุณ DIY Man เคยพูดว่ากระแสของ 2A3 ครวจะอยู่ที่ 60 mA. ผมเลยอยากจะวัด mA. ที่หลอดดูครับ ถ้าผมจะใช้ มิเตอร์ Digital มาวัด mA จะต้องตั้งมิเตอร์ยังไงบ้างครับ ผมไม่เข้าใจเรื่องนี้เลย

-OPT 3.5 k ที่ผมใช้อยู่จะให้เสียงแตกต่างจาก 2.5 k อย่างไรบ้างครับและที่ผมเพิ่มไฟสูงมากว่า 2.5 k ถูกต้องหรือเปล่า

-ผมมีปัญหาเรื่อง Power Tranformer 300-0-300 หลังจาก Rectifier ด้วยหลอด 5U4GB และ Filter ด้วย CLC กระแส B+ ที่ Output สูงไปประมาณ 30V จะมีวิธีแก้ปัญหานี้โดยไม่ต้องเปลี่ยน Power Tranformer บ้างไหมครับ

-ขาไส้หลอดของ 2A3 คร่ิิิอมด้วย VR. 100 Ohms Parallel ด้วย 1 k ลงดิน แต่ตอนที่ประกอบผมหาซื้อไม่ได้จึุงแทนด้วย 150 Ohms ตะมีผลกับ Bias ทำให้เสียงเพี้ยนไปมากหรือเปล่าครับ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ 100 Ohms หาซื้อได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2005, 10:39:21 PM โดย nikorn »

ออฟไลน์ Karin Preeda

Re: 2a3 Valve Art Single Ends มีปัญหาเรื่องผิดเฟส ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มกราคม, 2005, 02:06:12 PM »
- วัดจากแรงดันที่ตกคร่อม R cathode ของ 2A3 ครับ แล้วนำมาแทนค่าสูตร I=V/R ครับ

- ถ้า OPT มีค่า primary impedance มากขึ้น ทำให้กำลังลดลงบ้างครับ ในกรณีนี้ไม่มากเท่าไหร่ครับ จะเพิ่มไฟขึ้นนิดหน่อยก็ได้ครับ ถ้า DCR ของ 3.5K มันมากกว่า 2.5K ลองวัดดูก่อนนะครับ

- วิธีที่ง่ายที่สุดก็ต่อไฟที่ได้จาก rectifier เข้า R ตัวหนึ่งก่อน แล้วค่อยต่อขาอีกข้างนึงของ R ตัวนั้นไปกับ C ที่เป็น Filter ครับ ใช้ค่าเท่าไหร่ก็ลองคำนวนจาก V=IR โดย V คือไฟที่จะตกลง(โดยประมาณ) และ I คือกระแสทั้งหมดครับ หรือก็ต่อ R ทางด้าน centertap ก็ได้ครับ แล้วอีกข้างนึงก็ลง ground ไป แต่ต้องบอกก่อนว่า R ตัวนี้จะร้อนมากๆนะครับ ค่า dissipation ควรจะเป็นอย่างน้อยสี่เท่าของกำลังวัตต์ที่คำนวนได้

- ถ้าวัดจากข้อแรกตรงกับที่ต้องการแล้วคงไม่ต้องเปลี่ยนอะไรครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: 2a3 Valve Art Single Ends มีปัญหาเรื่องผิดเฟส ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 09:38:07 AM »

[-จากที่คุณ DIY Man เคยพูดว่ากระแสของ 2A3 ครวจะอยู่ที่ 60 mA. ผมเลยอยากจะวัด mA. ที่หลอดดูครับ ถ้าผมจะใช้ มิเตอร์ Digital มาวัด mA จะต้องตั้งมิเตอร์ยังไงบ้างครับ ผมไม่เข้าใจเรื่องนี้เลย

-OPT 3.5 k ที่ผมใช้อยู่จะให้เสียงแตกต่างจาก 2.5 k อย่างไรบ้างครับและที่ผมเพิ่มไฟสูงมากว่า 2.5 k ถูกต้องหรือเปล่า

-ผมมีปัญหาเรื่อง Power Tranformer 300-0-300 หลังจาก Rectifier ด้วยหลอด 5U4GB และ Filter ด้วย CLC กระแส B+ ที่ Output สูงไปประมาณ 30V จะมีวิธีแก้ปัญหานี้โดยไม่ต้องเปลี่ยน Power Tranformer บ้างไหมครับ

-ขาไส้หลอดของ 2A3 คร่ิิิอมด้วย VR. 100 Ohms Parallel ด้วย 1 k ลงดิน แต่ตอนที่ประกอบผมหาซื้อไม่ได้จึุงแทนด้วย 150 Ohms จะมีผลกับ Bias ทำให้เสียงเพี้ยนไปมากหรือเปล่าครับ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ 100 Ohms หาซื้อได้แล้ว

การวัดกระแสทำได้ 2 แบบครับจะวัดแบบ Indirect ก็แรงดันตกคร่อม Rk ของ 2A3 แล้วมาคำนวนเอาครับ หรือแบบ Direct เช่น วงจรของผมมักใช้ Battery Bias กับหลอด 2A3 จึงไม่มีการใช้ Self Bias หรือ Cathode Bias ก็ วัดกันที่ Cathode จะ ๆเลย ผมเองไม่ค่อยแนะนำเพราะไฟอาจสูง หรืออาจมีการกระชากของกระแสถ้าต่อสาย Meter ไม่แน่นหนาพอ และอาจต้องใช้ Meter ดี ๆ อย่าง Fluke เป็นต้นครับ

การเลือกค่า Output Transformer จะ Relate กับ Plate Resistance ของหลอดครับผมมักเลือกเองโดยใช้ Factor ตัวคูณง่ายๆ 1.5-4 เท่าของ Spec Plate Resistance ครับ มีผมต่อเสียงใหม?? มีแน่ๆ ครับ แต่ 2.5 กับ 3 Kก็ใช้ได้ด้วยกันทั้งคู่ เรื่องลึกๆ มันยังมีผลโดยตรงเกียวกับ Distrotion อีกด้วยครับซึ่งคงต้องว่ากันยาว แต่ของแบบนี้ถ้าไม่ได้ลองฟังแบบ AB Test ก็ไม่น่าจะคิดมากครับ มันไม่มีอะไรที่เป็นธรรมชาติที่สุดหรอกครับ เสียงดนตรีที่เราฟังๆ กันอยู่คิดง่านๆ ผมว่าแค่อัดมันผ่าน Microphone และเข้ามาอัดแผ่นก็ผิดเพี้ยนไปมากแล้ว นับประสาอะไรกับการ Play Back ครับ ของจริงต้องไปนั่งฟังที่เล่นกันสดๆ นั่นแหละครับ...ผมว่า ;D

เรื่องแรงดันเกินลองดูนี่ 5U4 Tube Drop 44 Volt ส่วน 5R4 มี Tube Drop 67 Volt ลองไปหามาลองเปลี่ยนดูครับ หรืออีกวิธี เปลี่ยนเอา C ตัวแรกออกดู ให้เป็น LCLC อาจจะให้เสียงดีกว่าด้วยนะครับ ลองเล่นๆ ดูก็ได้ครับ

เรื่องของการต่อ Hum Balance จำเป็นกับการต่อหลอด DHT ในแบบ AC จุดหลอดครับ
50r, 100r, 150r มีผลต่อแรงดัน Bias น้อยมากครับ คุณอาจใช้ Fixed Resistor ค่า 22r ข้างละตัวต่อเป็น Center แทนก็ได้ครับ หรืออีกวิธีคือเลือกพันหม้อแปลงเลี้ยงใส้หลอดแบบ 2.5VCT จะดีที่สุดครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 09:54:46 AM »
น่าจะลงวงจรให้ดูด้วยนะจะได้มองเห็นภาพ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

2a3 Valve Art Single Ends มีปัญหาเรื่องผิดเฟส ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 10:52:29 PM »
ขอบคุณคุณ LNAudio และคุณ DIY Man. มากครับสำหรับคำแนะนำขณะนี้ผมกำลังปรับปรุงอยู่ได้ผลยังไงก็จะนำมาบอกกล่าวกันครับ

แต่ตอนผมก็ยังมีปัญหาคาใจอยู่เกี่ยวกับเรื่องกลับเฟสที่ได้กล่าวมาก่อนหน้านี้ครับ อยากจะทราบจริงๆครับว่าถ้าจะกลับเฟสของ Single Ends ควรจะกลับเฟสที่ primary หรือ secondary ของ OPT จะดีกว่ากันครับ แล้ววงจรที่เราทำอยู่นี้จะมีวิธีไหนบ้างที่จะตรวจสอบว่าผิดเฟสหรือไม่

คุณ DIY Man. ครับ Tube Drop 44V หมายความว่าจะใช้หลอดเร็คกูเลเตอร์ OA2 2 หลอดเพื่อมา Regulater ให้เหลือ 300 V ใช่หรือเปล่าครับ

และผมได้เอาวงจรมาลงแล้วครับหากใครมีข้อติชมยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 08:20:43 AM »
ปกติการต่อแบบ anode follower ซึ่งเป็นการต่อที่มี gain จะกลับ phase เสมอครับ คุณมีภาค driver สองภาคก็กลับ phase สองครั้ง เพราะฉนั้นตัวหลอด output ของคุณจะได้สัญญาณที่ตรง phase อยู่แล้ว ปกติการพันหม้อแปลงทั่วๆจะเป็นแบบตรง phase อยู่แล้ว ดังนั้นวงจรที่ให้มาก็ไม่ควรจะต้องกลับสายลำโพงครับ

ส่วนการต่อแบบ cathode folower จะให้สัญญาณแบบตรง phase ครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 08:59:40 AM »
             Tube Drop ในที่นี้ผมหมายถึงหลอด Rectifier ทั้งหลายจะกินแรงดันตกคร่อมตัวมันเองตอนทำงานครับ ปกติสูตรการประมาณค่าแรงดันแปลงจากไฟ AC เป็น DC ใน Silicon Diode เมื่อผ่าน C Filter จะเป็นประมาณ 1.414 * Vac= DC_out ครับ
              ส่วนการใช้ Rectifier Tube จะ Drop ลงมากกว่าปกติประมาณ DC_Out ได้แค่ 1.1 หรือ 1.2 * Vac เท่านั้นครับ...งงไหมครับเนี้ย และ Rectifier Tube แต่ละเบอร์ก็กินแรงดัน Tube Drop แตกต่างกันอีกครับ ยังมีค่า DCR ในการใช้ Chock Filter และการเลือกใช้ CLCL หรือ LCLC อีกด้วยครับ
              ส่วนเรื่องของ Phase ต่าง ๆ ก็เป็นไปตามที่คุณ LNAudio ได้กล่าวไว้ครับ AF จะ Invert ส่วน CF จะ Non-Invert ไล่ไปทีละ Stage ครับ และปกติ OPT จะตรงครับ แต่กรณีคุณเราก็อาจจะเอาแน่ไม่ได้ครับเพราะการสั่งพัน OPT ในบ้านเราอาจเกิดจาก Mark สายด้าน Secondary ผิดพลาดก็ได้ ผมเห็นบ้างเจ้าก็แดง-ดำ บ้างเจ้าก็ไม่ใช่ ผมก็เจอบ่อย ๆ เอาเป็นตัวยึดจริงๆ ไม่ได้ครับ นี่ถ้าเป็น Inter Stage แบบทำ Step up-down ได้คงไล่กันมือเมื่อยแหละครับ  ;D
               แต่การลองฟังด้วยหูก็ไม่ยากครับ ใหม่ๆ ผมก็เคยใล่แทบตายแต่ที่แท้ ผมดันบัดกรีสายลำโพงในตู้ DIY ของผมสลับกัน ;D การผิด Phase เสียง Bass จะอ่อนกำลังและเวทีเสียงจะเบลอไปหมด และการแก้โดยไปบัดกรีที่ Banana Jack สลับสายซะให้ถูกก็เป็นอันจบครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม, 2005, 10:36:44 AM »
ขอบคุณคุณ LNAudio และคุณ DIY Man. มากครับสำหรับคำแนะนำ

NIKORN