ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ว่าจะตั้งค่าAVRที่ห้องอย่างไรดี  (อ่าน 6239 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนครับว่า เป็นมือใหม่มากๆๆและเพิ่งเข้ามาอ่านที่นี่ได้7วัน หลังจากที่ซื้อ เครื่องเสียง ของdenon AVR170 �ราคา39000 (เสียดายที่เข้ามาช้าไปเลยไม่ได้ ถามพี่ว่าชุดนี้เป็นอย่างไร แต่เท่าที่อ่านกระทู้ย้อนหลังดูก็ไม่มีใครฟันธงเลยว่าเป็นอย่างไร)
คำถามของผมคือว่าจะ จะทำอย่างไรจึงจะรีดประสิทธิภาพของเครื่องเสียงชุดนี้ได้ออกมาที่สุด และจะทราบได้อย่างไร?
ขนาดของห้องผมคือ กว้าง 3 เมตรx4.5 เมตร
ใช้สายลำโพงคู่หน้าและcenterของ canare star quad 4s11 ยาว 2 เมตรทั้ง 3 เส้น
ส่วนลำโพงsurr ยาว 7 ,12 และ back surr ยาว 9 ใช้สายลำโพง มอนเตอร์ธรรมดาเบอร์14 (เมตรละ 50 บาท)
สาย audio ใช้ optic fiber ของ supra สายsub cancare sc-1
TV Phi 34 นิ้วpix pls2 โดยต่อทาง VGA
DVD Soken A-75

เน้นดูtv+dvo 70%ฟังเพลง 30%

ผมตั้งลำโพงคู่หน้าและcenter ไว้ที่ small
surr back surr ไว้ที่ lager delay 2 sec(จากสูตรที่ได้จากที่นี่)ตัด sub ที่ 80 Hz

พี่ๆๆมีอะไรจะแนะนำเพิ่มมั้ยครับ? (คือผมตั้งค่าถูกหรือปล่าว อยากตัดsubไว้ที่ 40hzได้มั้ยครับ อยากกกกได้ลำโพงล่องหนคับ)
ตั้งระยะลำโพงเท่ากันไว้เป็นสามเหลี่ยม 60องศากับเก้าอี้นั่งเล่น
ยังงัยก็ขอคำแนะชี้แนะนำจากพี่ๆๆทุกท่านด้วยครับ เต็มที่เลยครับ
ขอบคุณมากๆๆครับ

ลืมไป เป็นรุ่นนี้ครับ
Denon AVR-1705S
- Infinity Primus 250
- JBL CSR30 Surround
** พิเศษ! เมื่อซื้อชุด Hi-End Best Buy II
** แถมฟรี !! SUB Infinity PS8 มูลค่า 12,000.- / 1 ตัว

ปล.อ่านกระทู้เกี่ยวกับ �TV phi แล้วกลัวครับ แล้วของตูจะเสียมั้ยเนี่ย

?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม, 2005, 04:21:32 PM โดย Help !!! »
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
Re: ไม่รู้ว่าจะตั้งค่าAVRที่ห้องอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 08:12:56 PM »
ก็ ok นะครับ เซ็ทตามคู่มือที่แนะนำ แล้วลองฟังเสียงดู  ถ้าลงตัวแล้วก็ไม่น่ามีอะไรผิดพลาดนะครับ
The Best damn Life.

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: ไม่รู้ว่าจะตั้งค่าAVRที่ห้องอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 10:38:18 PM »
งงมากครับ

คู่หน้าเป็น Floor ทำไมตัดที่ Small

คู่หลังและ surround ทำไมทำเป็น Large

Concept ของ Large = ปล่อยความถี่ทั้งหมดออกมาที่ลำโพง เหมาะกับลำโพงขนาดใหญ่
Concept ของ Small = ปล่อยความถี่เว้นความถี่ต่ำกว่าที่กำหนดออกมาที่ลำโพง ที่ต่ำกว่าจุดที่กำหนดให้ไปออก Sub

ปรกติแล้วผมมักจะ setup คู่หน้าให้ดีก่อนด้วยการฟังเพลง 2ch ... และเปิด sub เพิ่มเล่นเป็น 2.1 หาความกลมกลืนสูงสุดจาก 2.1 ให้ได้ก่อนที่จะ setup Multi Channal ต่อครับ (สูตรนี้ได้มาจากพี่กุ้งสยาม)

การ setup ความถี่ของ sub woofer ... เท่าที่เคยลองมานะครับ ... มักจะได้ความถี่ที่สูงเกินกว่าความถี่ต่ำสุดที่คู่หน้าลงในตาม spec พอสมควร ... และก็มักจะสูงกว่าค่าความถี่ที่ตัดจาก AVR ครับ ... เช่นลำโพงลงได้ 49Hz มักจะได้จุดลงตัวของ sub ที่สูงกว่า 60Hz ครับผม ... เคยขึ้นไป 90-100Hz ก็มีครับ ... แนะนำให้ปรับด้วยหูมากกว่าดูจาก spec ครับผม

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มกราคม, 2005, 12:52:24 AM »
เห็นด้วยกับคุณ Golf ครับ แนะนำได้ดีมากครับ �8)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มกราคม, 2005, 07:18:19 AM »
น้อง  กอลฟ์ครับ  คราวนี้คงต้องขัดแย้งหน่อย
 เรื่องลำโพงคู่หน้าครับ   นะครับ  แล้วแต่ทริป  ( คงแล้วแต่วิธีการนะ )
เรื่องเล่า   
     เมื่อก่อนผมก็ใช้แบบน้องกอลฟ์
 คือ  เซตคู่หน้าเป็น Large = ปล่อยความถี่ทั้งหมดออกมาที่ลำโพง เหมาะกับลำโพงขนาดใหญ่
      center surround  =  Small = ปล่อยความถี่เว้นความถี่ต่ำกว่าที่กำหนดออกมาที่ลำโพง ที่ต่ำกว่าจุดที่กำหนดให้ไปออก Sub

แต่ปัญหา เมื่อเวลา  เพลงconcert และดูหนังบางเรื่อง   
ในฉากบางฉากจะเกิดอาการคล้ายอั้นครับ  เนื่องจาการจัดการเรื่องของ สัญญาณซับไม่สนองความสมบูรณ์ดังใจนึก
    เหมือนคู่หน้าเวอร์กว่า บรรยากาศ  กินความรู้สึก   เจตนาของหนังคือภาพและบรรยากาศต้อง 
.......เหมือนไม่มีห้อง และเหมือนเราร่วมอยู่ในเหตุการณ์นั้น  คล้ายเราเป็นพระเอกหนัง  ไม่ใช่ดังมาจากหน้าจอ  ฮิอิ
แต่ตอนหลัง  เมือมาใช้  small  หมด แต่ใช้วิธีเลือกตัดความถี่  รู้สึกดีขึ้นครับ   

แต่จะเกิดความยุ่งยากหน่อยในกรณีฟัง  2 แขลแนลครับ
 เพราะปัญหาเกิดจาก avr โดยส่วนใหญ่มักจะมีสัญญาณsub  โผล่มาเสมอคุณจะตัดเท่าไรก็ตามครับ 

ถ้าดีดคุณจะเซต  large  ก็ต่อเมื่อทุกลำโพงคุณลงต่ำได้ถึง   40 HZ   ซึ่ง ปัญหาอยู่ที่ center อีกโดยส่วนใหญ่ลงไม่ถึงครับ
  ในห้องผมเคยเล่น ลำโพงตั้งพื้นทั้งสเปค   5   ตัวได้ประมาณนั้น+  ซับอีก 4  ตัว ในห้อง 5*10  ก็ยังเกิดอาการอั้นครับ 
     ฟังเพลงดีมาก แต่เซตดูหนังแล้วก็แปลกๆ

อันเนื่องมาจากลำโพงคู่หน้าอาจลงได้ไม่ลึกจริงๆ    แต่เคยเล่นห้องอื่นที่ลำโพงดีมากครับ
แต่ลำโพงเค้าทั้งชุดซื้อบ้านได้ครับ    เสียงใช่เลยครับ

;D ;D ;D ;) ;) ;) ;) ;) :P :P :P
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มกราคม, 2005, 07:39:40 AM »
ผมตั้งลำโพงคู่หน้าและcenter ไว้ที่ small
surr back surr ไว้ที่ lager delay 2 sec(จากสูตรที่ได้จากที่นี่)ตัด sub ที่ 80 Hz

พี่ๆๆมีอะไรจะแนะนำเพิ่มมั้ยครับ? (คือผมตั้งค่าถูกหรือปล่าว อยากตัดsubไว้ที่ 40hzได้มั้ยครับ อยากกกกได้ลำโพงล่องหนคับ)
ตั้งระยะลำโพงเท่ากันไว้เป็นสามเหลี่ยม 60องศากับเก้าอี้นั่งเล่น
ยังงัยก็ขอคำแนะชี้แนะนำจากพี่ๆๆทุกท่านด้วยครับ เต็มที่เลยครับ

แนะนำครับ 
 ลองสลับเล่นครับ    ซื้อของมาแล้วต้องเล่นครับ ฮิอิ
  1.ตั้งทั้งหมดเป็น small ดูคบ้าง    แล้วรองเลือกตัดในเครือง  AVR ซัก  80  90  100  ดูครับ

2.เซตคู่หน้ามาจาก  2 แชลแนลครับ  แต่โดยปรกติตำแหน่ง  2 แชลแนลดี
      อาจไม่ใช้ตำแหน่งลำโพงที่ดูหนังดีเสมอไปครับ   แต่ระยะใกล้กันมาก   
        เซตจนมิติการตอบสนอง ระหว่าง  2 แชลแนล เชื่อมโยงกันสนิท 
  แต่ถ้าเสียงไม่ลอยให้  โทอินที่ละนิดครับ เวลาโทอินไม่ใช้บิดแต่หน้าลำโพงนะ  ต้องรักษาระยะระหว่าง  2 ลำโพงให้เท่าเดิมด้วย

3.center ถ้าดูเสียงปากไม่ตรงหน้าจอ  ให้ ขยับ delay  ช่วยจนรู้สึกตรงปากที่จอ  ครับ  ปัญหาจะพบเมื่อเล่น  จอฉายครับ

4.ส่วน  Surround ครับ เซตให้เสียงกลมกลืน  การปรับ  delay   lever  ช่วยครับ
 5.ส่วนที่ยากอีกครับ sub
 เซตให้เข้าคู่หน้าก่อน  โดยฟัง จาก 2 แชลแนล จะได้จุดตัดและตำแหน่งซับครับ 
ที่เหลือก็มาแก้ค่าที่เกิดจาก 5 แฃ]แนล  ฮิอิ  ต้องแก้  delay   lever  ทั้ง 5 ตัวให้กลืนที่สุด 
    อันนี้สนุกครับ  คงต้องเหนือยหน่อย ฮิฮิ
วิธีการผมอย่างงนะ  ฮิฮิ   
  อาจมีข้อแนะนำจากเพือนๆท่านอื่นอีก มีหลายคนเก่งมากครับ   
 ต่องลองเล่นครับ  คุณก้าวเข้ามาและต้องเล่นครับ

ขอบคุณ
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม, 2005, 08:45:30 AM »
พี่ขุนขอรับ ... จริงๆแล้วไม่ได้ขัดแย้งอะไรเลยอ่ะคับบ (ผมให้ข้อมูลแบบไม่ครบเองแหละ แหะๆๆ)

ที่ผมงงคือ ... ทำไมให้คู่หน้าที่ Small แต่กลับให้ surround และ center เป็น large ต่างหากครับ ... จึงให้ concept ของ large และ small มาด้วยเพื่อจะได้เข้าใจความหมายของสองคำนี้ให้ตรงกัน

การ setup 2.1 ที่ผมบอกไป ... ผมให้ข้อมูลไม่เคลียเองครับ ว่าควรจะลองทั้ง Large และ Small ด้วย ... เพื่อหาจุดที่ดีที่สุดของลำโพงชุดนั้นๆ

การปรับแต่งในชุดนั้นๆ จะทำ Large Small หรือทำอะไรก็ตาม .. สมควรลองให้หมดดังที่พี่ขุนบอก .. ถูกต้องนะคร้าบบบบบ  8)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com