ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเล่น FM Tuner บ้าง ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 10276 ครั้ง)

ออฟไลน์ redbook

ใครเล่น FM Tuner บ้าง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 06:21:46 PM »
คือว่ากำลังมาเล่น FM Tuner เพราะอยากฟังเพลงลูกทุ่งบนบ้านบ้าง  :D ได้เครื่อง Rotel RT-935AX โมภาคเอ้าต์พุตลง opamps ดีๆ แคป BlackGate เสียงใช้ได้ดีเลยถ้ารับคลื่นได้นิ่ง

ปัญหาคือว่ามีหลายสถานีที่รับคลื่นได้ไม่นิ่ง ที่บ้านมีเสาทีวีและสายที่เดินไว้ในผนัง แต่เมื่อใช้สายของบ้านกลายเป็นว่าคลื่นที่เคยชัดหลายอันซ่ามากขึ้น อันที่รับได้ไม่ดีก็รับได้ไม่ดีเหมือนเดิม  ตัว booster ยังทำงานได้ดี โดยทดลองเปิดดูทีวีช่อง 3 ชัดมาก ช่อง 5 ซ่า ช่อง 7 ไหวตลอด ช่อง 11 ชัดแจ๋วแต่มีเงา

ได้สอบถามเพื่อนมาบอกว่า booster มันขยาย noise เข้ามาด้วยเลยทำให้ S/N ration แย่ลง ได้ลองลด gain ที่ booster ให้ต่ำสุดแล้ว อีกอันที่สงสัยคือ FM 88-108 MHz จะอยู่ระหว่างช่อง 4 กับ ช่อง 5 ซึ่งภาพของช่อง 5 ในทีวีไม่ดีเลย เป็นไปได้หรือไม่ว่าต้องไปดูและปรับที่เสาอากาศให้ถูกต้องด้วย

ปล. วันนี้ไปเดินบ้านหม้อมาไปถามร้านขายเสาอากาศทีวีใกล้สี่แยกว่าจะรู้ได้ไหมว่าเสาอากาศที่บ้านจะมีเสารับ FM อยู่ด้วย โดนทั้งเถ้าแก่และเถ้าแก่เนี้ยตอบมาว่า "จะตรัสรู้ได้ยังไง เสามันของบ้านคุณ"  ??? "ถอดเสามาให้ดูจึงจะบอกได้"  .... งงไปเลยคับ

มีใครเล่น Tuner บ้างไหมครับ ? จะหาเสาอากาศสำหรับ FM โดยเฉพาะ มีอะไรจะแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Teknotron

Re: ใครเล่น FM Tuner บ้าง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 06:47:00 PM »
เคยได้ยินมาว่า ถ้าเป็น Booster TV ทั่วๆไปโดยส่วนมากแล้ว เค้าจะกรองเอาความถี่ที่เป็น วิทยุย่าน 2M และ FM ออกไปรึป่าวครับเหตุผลเพื่อตัดสัญญาณรบกวนจากวิทยุ ซึ่งมันอยู่ระหว่างช่อง Band V-low กับ V-high  ผมว่า น่าจะซื้อ Booster FM ต่างหากแล้วเดินสายจากแผง-ออก Booster  เข้าวิทยุตรงๆน่าจะชัดที่สุดจะได้ไม่ต้องตกหล่นที่ไหนอีก

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
Re: ใครเล่น FM Tuner บ้าง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 07:16:31 PM »
สายอากาศ FM ที่เค้าทำขายมันจะเป็นแบบยากิอูดะนะครับ คือเป็นก้างปลานั่นเอง สายอากาศพวกนี้จะมีทิศทางในการรับคลื่นแบบมีทิศทาง หมายถึงถ้าปลายสายอากาศ(ด้านที่ก้างปลาสั้น)ชี้ไปด้านใด ก็จะรับสัญญาณที่มาจากด้านนั้นได้ดี ถ้าสถานีที่อยู่ด้านหลังสายอากาศ(ด้านที่ก้างปลายาว) ก็จะรับคลื่นได้น้อยกว่าด้านหน้ามีหน่วยวัดเป็น dB นะครับ สัดส่วนความแตกต่างระหว่างด้านหน้ากับด้านหลังว่าจะไวต่อสัญญาณต่างกันกี่ดีบีนี่ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนอีลีเม้นท์ที่แผงมีนะครับ ถ้าแผงยาว มีก้างหลายก้างเช่น 7 ก้าง สัดส่วนระหว่างด้านหน้าต่อด้านหลังก็จะประมาณ 5 dB (ผมจำค่าไม่ได้แล้ว) ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการออกแบบด้วยว่าระยะห่างระหว่างก้างปลาคำนวณแล้วจะให้เน้นด้านหน้าเท่าใด ส่วนด้านข้างนะครับ ไม่ต้องพูดถึงเลย แทบจะบอดใบ้เลยสำหรับแผงยากิ เพราะงั้นเวลาผมดูทีวีที่บ้าน ถ้าจะดูช่อง iTV ผมก็ต้องออกมาหมุนเสาหน่อยนึงให้ปลายมันชี้ไปที่เสาใหญ่ของ ITV ทั้งๆ ที่อยู่ไม่ห่างนะครับ มองเห็นไฟแดงบนเทาเออร์ของสถานีรีเลย์อยู่เลย แต่บังเอิญว่ามันอยู่ในองศาที่บอดพอดี คือถ้าผมหันหน้าไปทางเขายายเที่ยง ก็จะรับช่อง 3-5-7 ได้ดีพอๆ กัน ในขณะที่ iTV อยู่ที่ขวามือผมในแนวราบ 0 องศาพอดีเลย ความถี่ของโทรทัศน์ระบบเดิมกับคลื่นเอฟเอ็มก็ห่างกันไม่มาก และใกล้เคียงกันมากกับความถี่ของช่อง 3 เดิม สังเกตจากอีลีเม้นท์มันยาวเป็นวาเลย ก็เลยจูนรับคลื่นช่อง 3 คลื่นใหม่ที่อยู่ในย่านสูงเป็น UHF (อันเดิมเป็น VL ต่ำกว่า VHF ของช่อง 5 - 7) ก็ชัดดี แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อแผงใหม่มาเซ็ท สงสัยต้อง DIY ที่จริงทำสายอากาศเล่นก็เป็นงาน DIY อีกแบบที่สนุกเหมือนกัน และก็สิ้นเปลืองในการซื้อของพวกเหล็ก อลู สาย มิเตอร์ เหมือนกัน ทำแล้วก็แจกไปเรื่อยเพราะไม่รู้ว่าจะทำไปทำไมนักหนา ตอนนี้สายอากาศที่ผมเคยทำเล่นเมื่อสิบกว่าปีก่อนก็ยังมีการใช้งานอยู่บนหลังคาบ้านใครๆ หลายคนอยู่

เนื่องจากสายอากาศยากิเป็นแบบทิศทางที่ให้เกนขยายในด้านหน้ามากกว่าด้านหลัง ในการใช้งานแบบเอาจริงเอาจังจึงต้องติดตั้งโรเตเตอร์เพื่อหมุนหาทิศทางของสถานีส่ง ถ้ายังไม่อยากเล่นตัวหมุนก็ใช้เมนวลเดินออกไปหันหาสถานีเอา ยิ่งยากิยิ่งยาวมุมในการรับสัญญาณก็จะยิ่งแคบนะครับ คือถ้ายิงไม่ตรงสถานีสัญญาณที่รับได้ก็จะไม่สมบูรณ์ มีเสียงซ่าๆ สำหรับเอฟเอ็ม หรือว่าถ้าลมพัดเสาโยกเยกก็จะทำให้มุมในการรับเปลี่ยนแปลงได้ แต่ก็ดีที่มันมีมุมที่คมสามารถรับคลื่นจากสถานีที่อยู่ไกลๆ ได้ดี แต่ถ้าไม่อยากหมุนเสาก็ใช้สายอากาศที่สั้นลงเช่น ไม่เกิน 5 E เป็นต้น E ก็คือ อีลีเม้นท์ หรือก้างปลา เวลาเราสั่งซื้อหรือสั่งทำก็จะมีการสอบถามกันด้วยว่าเอากี่อี(E) ยิ่งอีมากก็ยิ่งแรงนะครับ แต่ก็แคบด้วย ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ห่างจากสถานีส่งมากน้อยเท่าใด หรือว่าทิศทางของสถานีมันอยู่ทางไหนบ้าง ที่มีสถานีที่ชื่นชอบอยู่ไม่กี่สถานีเราก็หันทิศทางของยากิไปทางนั้น เพื่อให้ตรงเป๊ะเลยก็จะได้สัญญาณที่แรง แต่ถ้าชอบสแกนไปเรื่อยๆ ทั่วแผงหน้าปัดก็ต้องใช้อีน้อยๆ เช่น 3 อี ก็จะสามารถรับคลื่นได้เกือบเป็นวงกลมรอบตัว แต่รับสถานีที่อยู่ไกลๆ ได้ไม่ดีครับ

ก็ลองพิจารณาดู บางทีอาจต้องเล่นร่มบินด้วยเพื่อดูทิศทางของสถานีว่าอยู่ในองศาใดจากบ้านของเรานะครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 07:43:47 PM »
ผมอยู่ ก.ท.ม. ใช้สายอากาศแบบนี้ก็รับดีทุกช่องเป็นสายอากาศแบบไดโพล ยาวด้านละ 75 cm ครับ บ้านหม้อมีขายเยอะเลย

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 08:37:19 PM »
booster ของผมยี่ห้อ TAFA หรือไง ขายอยู่ที่บ้านหม้อตั้ง 4,500 สามารถขยาย FM ได้ในช่วงเดียวกับ CH2-4 (เขาเขียน CH2-4 FM) ที่วอลุ่ม Gain จากสามอันที่มีคับ คิดว่ารุ่นนี้ไม่น่าจะกรองเอา FM ออกครับ เลยสงสัยอย่างที่ถามข้างบน

สำหรับเสายากิก้างปลา ก็คิดอยู่เหมือนกันแต่เอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย เพราะต้องใช้พลังทำเยอะ

ก็ลองพิจารณาดู บางทีอาจต้องเล่นร่มบินด้วยเพื่อดูทิศทางของสถานีว่าอยู่ในองศาใดจากบ้านของเรานะครับ

ไม่แน่ใจว่าร่มบินคืออาไรครับ  ???

ส่วนสายไดโพลไม่แน่ใจเคยใช้กับ Tuner ถูกไม่ค่อยดี และท้ายของ Rotel ดันเป็น coax jack ครับ ต้องโมสายด้วย ลืมบอกไปผมอยู่แถวบางนาครับ Jazz 98.75 ซ่าตลอดเลย อุตส่าห์ถอย Tuner ชั้นดีมาแล้วนะเนี่ย  :(

มีอะไรจะต้องตรวจสอบที่เสาเอากาศด้วยไหมครับ ? ผมจำแผงของช่อง 5 ไม่ได้แล้วว่าอันไหน หรือต้องใช้แผงช่อง 3 ด้วย สำหรับรับ FM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน, 2006, 08:42:49 PM โดย redbook »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 09:13:33 PM »
*** ผมแกล้งอำครับ ร่มบินก็พารามอเตอร์ที่คนเล่นต้องแบกเครื่องตัดหญ้ามีใบพัดไว้ข้างหลัง แล้วก็มีร่มคอยพยุงไว้ บินร่อนอยู่บนท้องฟ้า ขึ้นไปสูงประมาณตึกสิบห้าชั้น มองเห็นความโค้งของขอบโลกได้เลย
** สายอากาศไดโพลอย่างในรูปใช้ดีสำหรับในเมืองและไม่ห่างสถานีส่งมาก ก็จะชัดดีและไม่รบกวนข้ามช่องกัน เพราะเกนขยายมันน้อย รู้สึกว่าเกนติดลบด้วยนะครับสำหรับไดโพล น่าจะ -1 -2 dB แต่ถ้าเป็นไดโพลห่วงนี่ค่าเกนขยายจะเป็น 1 กว่า หรือ 3.5 dB ก็ลืมไปแล้ว เรื่องสายอากาศพอจะปล่อยไก่ได้หลายตัว ที่ว่าไดโพลรับสัญญาณได้ดีในเมืองก็เพราะว่ามันไม่มีเกนขยายการแยกแยะความถี่ก็มีน้อย พวกคลื่นฮาร์โมนิค คลื่นฟุ้งๆ ฝอยๆ ที่สะท้อนมาจากอาคารสูงรอบๆ ก็จะไม่รับเข้ามาให้เป็นที่รำคาญ แต่ถ้าอยู่ในเมืองมีบ้านเรือนเยอะ ตึกสูงเยอะ พวกคลืนโกสท์ที่ทำให้เกิดเงาบนทีวีอะไรพวกนี้จะมีอยู่เต็มไปหมด บางทีก็ผสมกันเป็นคลื่อนที่มันพอดีกับย่านวิทยุเรา ก็ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ ยิ่งถ้าใช้สายอากาศมีเกนขยายแรงๆ แบบยากิ หรือแบบไดโพลห่วงที่มีไดเรคเตอร์ด้วยนี่ก็จะขยายสัญญาณรบกวนเยอะเลย เรื่องบูสเตอร์สำหรับในเมืองจึงเป็นที่ไม่น่าใช้ แต่ถ้าบ้านเราเป็นตึกแถวสูงๆ อยากรับสัญญาณข้ามจังหวัดก็ต้องใช้ยากิแล้วก็ยกให้สูงไปอีกเพื่อหลบคลื่นพวกนี้ บ้านอยู่บางนาก็ไม่ทราบว่าอยู่ในชุมชน หรือในที่โล่ง แต่ไม่ว่าอยู่ที่ไหนการยกสายอากาศให้สูงก็เป็นเรื่องจำเป็น เพราะระบบที่เราใช้เป็นการแพร่กระจายคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าจากสถานีส่งไปยังบ้านเราแบบไลน์ออฟไซส์ คือ ในระดับสายตามองเห็นซึ่งกันและกัน(Line of Sight) คือนอกจากทิศทางจะตรงกันแล้วก็จะต้องปราศจากสิ่งกิดขวางการแพร่คลื่นด้วย การยกสายอากาศให้สูงก็เพื่อให้มุมมองของสายอากาศมองเห็นสถานีส่งนั่นเองครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ Teknotron

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 09:35:12 PM »
อยากทราบหน่อยครับว่า Booster FM Gainสูงๆ หน่อย และแผงดีๆ มีขายที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ กำลังจะหาซื้ออยู่พอดี   อ้อ..ขอยีห้อด้วยครับ ถ้าพี่ๆคนไหนเคยใช้

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 09:45:03 PM »
อ้างถึง
มีอะไรจะต้องตรวจสอบที่เสาเอากาศด้วยไหมครับ ? ผมจำแผงของช่อง 5 ไม่ได้แล้วว่าอันไหน หรือต้องใช้แผงช่อง 3 ด้วย สำหรับรับ FM

แผงช่อง 5 ความยาวประมาณหนึ่งศอก(สั้นกว่าช่อง 3 มากกว่า 1 ใน 3 ) ใกล้เคียงกับความถี่ช่อง 7 ช่อง 9
แผงของช่อง 3 (ย่านเดิม VL) ยาวที่สุดของทีวีทุกช่อง เรียกว่ายาวเป็นวา
ส่วนของคลื่นเอฟเอ็มยาวกว่าช่อง 3 อีก เพราะความถี่ต่ำกว่า ยิ่งความถี่ต่ำก็ยิ่งยาว ยิ่งความถี่สูงยิ่งสั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน, 2006, 05:55:29 AM โดย redbook »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2006, 10:27:49 PM »
ปัญหาคือว่ามีหลายสถานีที่รับคลื่นได้ไม่นิ่ง ที่บ้านมีเสาทีวีและสายที่เดินไว้ในผนัง แต่เมื่อใช้สายของบ้านกลายเป็นว่าคลื่นที่เคยชัดหลายอันซ่ามากขึ้น อันที่รับได้ไม่ดีก็รับได้ไม่ดีเหมือนเดิม  ตัว booster ยังทำงานได้ดี โดยทดลองเปิดดูทีวีช่อง 3 ชัดมาก ช่อง 5 ซ่า ช่อง 7 ไหวตลอด ช่อง 11 ชัดแจ๋วแต่มีเงา

มีใครเล่น Tuner บ้างไหมครับ ? จะหาเสาอากาศสำหรับ FM โดยเฉพาะ มีอะไรจะแนะนำไหมครับ

อ่านดูแล้วคล้ายกับว่ายังไม่มีแผงรับคลื่น FM นะครับ คงต้องหาแผงมาติดตั้งเพิ่มเติมอีกแผงนึงต่างหาก และไม่ควรให้อยู่ในเสาต้นเดียวกัน
"เสาอากาศ" ก็คือท่อแป๊บ หรือลำไม้ไผ่ หรือเทาเวอร์ ที่ตั้งฉากกับพื้นโลกนะครับ
ส่วน"สายอากาศ" ก็มีหลายรูปแบบมีชื่อเรียกแตกต่างกันไป เช่น ยากิ ไดโพลเดี่ยว ไดโพลสแตก ไดโพลห่วง ห่วงสองสแตก สี่สแตก เซอร์คูล่า รอมบิก ฯลฯ จานรับสัญญาณจากดาวเทียมก็เป็นสายอากาศประเภทหนึ่งเหมือนกัน

สายอากาศแต่ละแบบจะถูกออกแบบให้มีตัวรับคลื่นที่มีความสั้นยาวเหมาะสมกับความถี่ใช้งาน ส่วนมากจะยาวเป็น 1/4 ของความยาวคลื่น เช่นวิทยุย่าน 150 MHz จะมีความยาวคลื่นแบบเต็มฟูลเวฟนี่ประมาณ 2 เมตร
พอจะทำสายอากาศรับหรือส่งคลื่นก็จะออกแบบโดยอ้างอิงที่ 1/4 ของความยาวคลื่น ก็ประมาณ 50 ซม. พอทำออกมาให้เป็นไดโพล แปลว่ามี 2 ขั้ว ขั้วละ 50 cm ก็จะได้สายอากาศไดโพลที่วัดจากปลายถึงปลายประมาณ 1 เมตร

คลื่น FM ฟังเพลงนี่มีระยะจาก 88-108 MHz สัดส่วนก็จะยาวกว่า 2 เมตร เทียบบัญญัติไตรยางค์ในใจก็น่าจะเกือบ 4 เมตรกระมังครับ

ที่ผมเล่ามายืดยาวนี่ก็พอจะแนะนำได้ว่า
แผง FM ตัวสายอากาศส่วนที่รับคลื่นมันจะเป็นเส้นยาวๆ แบบที่ติดฝากระโปรงรถแบบที่ไม่ไช่สไลด์ อ่า แบบที่ราคา 139 บาทนั่นเป็นความยาว 1/4 ความยาวคลื่น ซึ่งก็คือครึ่งหนึงของไดโพล
ตัวสำคัญหรือตัวที่แอคทีฟจริงๆ ในระบบสายอากาศก็คือตัวรับคลื่นตัวเดียวนี่เอง ที่เป็นตัวที่มีสายนำ"สัญญาณ" ต่อเอาไว้ ตัวที่อยู่ข้างหน้าแล้วมีขนาดที่สั้นลงลดหลั่นออกไปเป็นตัวชี้เป้าและเพิ่มความไว(ให้มุมแคบ)
ส่วนตัวที่อยู่ข้างหลังเอาไว้สะท้อนคลื่นจากด้านหน้ามาเข้าตัวไดโพลอีกที ระบบเรื่อสายอากาศทีวีก็เป็นแบบนี้นะครับ

ถ้าเลือกหาสายอากาศได้แล้ว ก็ซื้อสายนำสัญญาณมาด้วยเลย ดูที่หลังเครื่องว่ามีขั้วต่อแบบไหน และขนาดกี่ ohms ถ้าไม่ 75 ก็ 300 แหละครับ
อ่านดูที่คู่มือของสายอากาศว่าใช้กับสายนำสัญญาณแบบไหน ที่เคยเห็นเค้าใช้กัน(ผมไม่เคยซื้อ)ก็ใช้สายแบนๆ 300 ohms ต่อออกจากสายอากาศลงมา พอถึงท้ายเครื่องก็ใช้แจ๊คแปลงเป็น 75 ohms อีกที ที่ผมอกทำใช้เองก็ใช้สายขาว 75 ohms มาเส้นนึง ปอกเปลือกอออกให้ยาวสัก 3 เมตรกว่า แยกใส้ในกับชีลด์ออกจากกันเป็นรูปตัวที ต่อเข้าเครื่อง แค่นี้ก็เป็นไดโพลใช้งานได้แล้วครับ

ยกเสาให้สูงพ้นสิ่งกิดขวาง

หันหน้าทิศทางสายอากาศให้ตรงสถานีที่ชอบ ถ้าชอบหลายสถานีก็ประนีประนอมเอาว่าจะหันทางไหนดี

เรื่องทีวีชัดไม่เท่ากันทุกช่องก็เนื่องจากทิศทางนี่เองครับ แต่ละสถานีอยู่คนละหลายองศาจากบ้านคุณเลย ทางแก้ก็หาสายอากาศทีวีมาเพิ่ม แล้วต่อขนานลงมาเข้าเครื่อง ไอทีวีเค้ามีแผงของเค้าต่างหากนะครับ อันเล็กๆ สั้นๆ ถ้าซือแผงเดียวกะเอาครบทุกช่องจะเป็นไปได้ก็ต้องทำเลดีจริงๆ คือมองเห็นสถานีส่งอยู่ในทิศทางเดียวกัน น่าจะเป็นแถวรังสิตนะครับ ถ้าแถวบางนานี่ ช่อง 3 กับชอ่ง 7 นี่ห่างกันหลายสิบกิโลเมตร ยากิครอบคลุมไม่ถึงหรอกครับ คงสังเกตเห็นบางบ้านเค้ามีสายอากาศบนเสาต้นเดียวกันตั้งหลายแผง ไม่ใช่มีทีวีเยอะนะครับ เค้าใช้แยกช่องกัน

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2006, 04:22:17 PM »
แผงช่อง 5 เล็กๆสั้นๆเท่ากับช่อง 7 ครับ ทั้ง 5 และ 7 จะติดอยู่บนแขนอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2006, 04:56:59 PM »
ไปถอยสายอากาศแบบไดโพล ยาวด้านละ 75 cm ราคา 50 บาทที่บ้านหม้อมาลองแล้วคับ ต้องใช้อแด็ปเตอร์ 300-75 โอห์ม ผลได้ใกล้เคียงกับสายที่มากับเครื่องแบบโมโนโพล ลองผิดลองถูกพบว่า ถ้าคลี่สายอากาศออกให้กว้างจะมี noise เข้ามามาก ใช้ขยุ้มไว้จะดีกว่า แต่ช่องที่อยากฟังอย่าง 102 MHz หรือ 98.5 MHz ก็ยังมีซ่าๆไม่นิ่งไม่ว่าจะทำอย่างๆร  และพบว่าถ้าเอาสายอากาศวิทยุไปใกล้กับสายไฟเอซีของซีดีหรือเครื่องอื่นๆ จะมีคลื่นแทรกเข้ามามาก โดยเฉพาะถ้าเอาไปใกล้กับสายสัญญาณ UBC หรือตัวเครื่องรับ UBC เองจะซ่าและมีคลื่นแทรกมากที่สุด เลยสรุปว่าสัญญาณรบกวนบริเวณรอบๆมีเยอะมาก

ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไรดี  มีคำแนะนำอาร่ายไหมคับผม  ???

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2006, 05:55:13 PM »
สวัสดีครับ

ผมขออนุญาติแนะนำ แบบนี้นะครับ
ผมไม่ทราบว่าบ้านคุณ REDBOOK อยู่บริเวณใด ทึกทักเอว่าบริเวณ ปริมณฑล แล้วกันนะครับ แต่ก่อน ระบบวิทยุ FM บ้านเราจะมี ระยะห่างความถี่ห่างกัน 500KHZ
การเบียดกวนกัน เนื่องจากการบวมของช่วงสัญญาณมีไม่มากนัก แต่ปัจจุบัน ได้มีวิทยุชุมชนเข้ามาแทรก อยู่ระหว่างกลาง นั่นส่งผลให้ความห่าง ระหว่างช่องลดลงเหลือ 250KHZ และกำหนดให้ วิทยุชุมชนมีกำลังส่งไม่เกิน 30W แต่ในทางปฏิบัติ มันไม่เป็นไปตามนั้น ทำให้มีการกวนกัน เนื่องจากการ บวมของตลื่นที่ส่งออกมา
เราก็ต้องหาทางแก้ของเรากันเองเพราะหน่วยงานของรัฐที่จะมาดูแลตรงนี้ สงสัยว่ายังเป็น แค่ วุ้น หรือแค่ไข่ ทางแก้ที่ผมทำ ก็ตือ หาเสา FM ที่มี eliment มากกว่า 5
แล้วนำไปติดตั้งบนเสา ที่สามารถหมุนได้ด้วยมือ แล้วเวลาขะฟังช่องใหนให้ชัดๆก็เอามือหมุนเอาครับ แต่ถึงอย่างไร ก็จะสู้คลื่นวิทยุชุมชน ไม่ค่อยได้ครับ เพราะ เรื่องของการบวมของ คลื่นที่ส่งนี่แหละครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2006, 07:55:46 PM »
ไม่ทราบว่าถ้ายังอยากได้เสาแบบ indoor ควรจะทำอย่างไร หรือว่า Tuner มันไวไป ?

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2006, 08:21:54 PM »
ไม่ทราบว่าถ้ายังอยากได้เสาแบบ indoor ควรจะทำอย่างไร หรือว่า Tuner มันไวไป ?

คงต้องลองเอาเสาอากาศแบบ Dipole ที่ซื้อมาลองต่อสายผูกกับด้ามไม้แล้วลองเดินหาดูครับจะมีบางจุดที่รับสัญญาณได้ดีกว่าเพื่อนก็คงต้องยึดเอาจุดนั้นครับ
หันด้านหน้าของ Dipole ออกนะครับ เพราะ แบบ Dipole จะมีทิศทางเหมื่อน เสาแบบยากิ แต่จะไม่คมเท่าครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2006, 03:39:14 PM »
มีความสงสัยว่าที่สัญญาณไม่ชัดนั้นเกิดจากสัญญาณแรงเกินไป อยากจะลองหา antenna attenuator มาลดสัญญาณ ไม่ทราบมีขายแบบสำเร็จรูปไห๊ม หรือว่าทำเองก็ได้

ค้นเจอ

http://www.fmsystems-inc.com/eng_tee.htm  ไม่รู้จะใช่หรือป่าว  ???