ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องซับวูฟเฟอร์ครับ (ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)  (อ่าน 35209 ครั้ง)

ออฟไลน์ koolsaph

• Freshy
การที่มีลูกเล่นให้มากมายนั้นเป็นสิ่งที่ดี เพื่อปรับให้เหมาะกับลำโพงที่มีอยู่ ขอตอบเฉพาะที่รู้นะครับ ถึงลำโพงที่เราใช้จะเป็นลำโพงใหญ่ก้อตามที แต่ส่วนใหญ่จะลงถึงระดับ 30 hz นั้นก้อคงยากและมีการโรว์ออฟลงด้วยทำให้ระดับความดังในระดับนั้นลง สำหรับการฟังเพลงคงไม่มีผลใดๆมากนักเนื่องจากมี่เครื่องดนตรีไม่กี่ชนิดในโลกที่ลงไปถึงความถี่นั้นได้
การที่ให้เบสที่ลึกๆ โดยที่ไม่โรว์ออฟเลยก้ออาจส่งผลเสียเรื่อง tonal balance มากกว่าผลดีนะครับ ซึ่งถ้าห้องไม่ใหญ่พอและamp ไม่ดีพอก้อจะจัดการกับความถึ่ส่วนเกินอันนี้ยากทำให้ความไพเราะกับลดลงเสียอีก การต่อsub ช่วยคงได้ประโยชน์มากกับการดูหนัง หรือลำโพงที่ใช้เป็นลำโพงเล็ก เนื่องจากเราต้องการเสียงตุมตามตื่นเต้น และลดการทำงานของ amp ที่ใช้ เนื่องจากความถึ่ต่ำ amp ต้องทำงานหนักขึ้นมากทำให้ amp เสียกำลัง ดังนั้นการใช้ sub จึงมาช่วยตอนนี้แหละ เราตัดความถี่ที่ทำให้ amp ทำงานหนังลงไปให้ amp ของ sub ทำงานแทน amp ของ sub ส่วนใหญ่ถูกสร้างมาเพื่อให้ทำงานได้ดีที่ความถึ่ตำอยู่แล้ว ทำให้เราไม่ต้องโหลดงานให้กับ amp ที่เป็นตัวหลัก แต่ความยุ่งยากกับอยู่ที่การปรับความถี่และphase เสียมากกกว่าเฟื่อให้ทำงานเข้ากับลำโพงหลักได้เป็นเหมื่อนลำโพงเดียวกันตางหาก

ออฟไลน์ GoodZman

• *
กระทู้ดีดี ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ jamezzss

• *
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

:clap :clap :clap

ออฟไลน์ slayer

• *
เป็นปรโยชน์มาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dang

• Freshy
เข้ามาเก็บความรู้อีกคน........คุณกุ้งสยาม ตอบได้กระจ่าง ละเอียดยอดเยี่ยมมากเลยครับ

ออฟไลน์ toeysnapper

• *
เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ   :clap  อุปกรณ์ยังไม่ครบเลย   ;)

ออฟไลน์ HANAKAAA

• *
มือใหม่ เข้ามาเก็บความรู้...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jojosang

• **
ความรู้นี่มีเยอะจริงๆ ยิ่งอ่านยิ่งมันส์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wanchana_ton

เคยไปฟัง สัมมนา ที่งาน BAV ครับ ซับ ยิงลงพื้น มันจะเสียเร็วกว่า ยิงหน้า
ร้านดังๆด้าน ทำห้อง เขาว่าอย่างนั้น ไม่ทราบจริงหรือเปล่า...

แต่ผมว่า มันอยู่ที่คนออกแบบมากกว่า  :)

ออฟไลน์ seafood

• **
เยี่ยมจริงๆคับ...เดี๋ยวจะต้องลองสูตร ไข่เจียวนี้หน่อยว่าอร่อยถึงใจไหม...  ;D

ปกติ..มีแต่ตั้งค่าลำโพงคู่หน้าเป็น large ..

ปล. ประโยคสุดท้ายคุณ กุ้งสยาม ผมก็ชอบครับ..แต่ทำไม่ได้สักที่  :-\

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
โอ้...... :Dงงกับการปรับซับซะตั้งนานมันเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณทุกๆคนมากครับ พอดีเพิ่งมาเล่นชุดโฮมกะเขาบ้าง แบบนี้ต้องลองบ้างแล้ว
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ ongiedonkie

กำลังจะเข้ามาถามเหมือนกันครับ เรื่องเด่วกันเลย หุหุหุ

มีคนถามให้ซะแล้ว ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้อีกแล้วคับ

ออฟไลน์ Matrix_CP

• *
ถ้าบ้านเป็นตึกแถวนี่สมควรจะเอา sub แบบยิงหน้า หรือยิงลงพื้นดีครับ กลัวโดนข้างบ้านดักยิงเหมือนกัน :cold

ออฟไลน์ bank_evolution

ที่ซับควรตั้ง Cross over ไว้ที่ความถี่สูงสุดหรือเปล่าครับ
หรือควรจะตั้งไว้ในย่านที่แอมป์ตัดออกมา

ปล.ถามดูครับพอดีซับผมไม่มีให้ปรับ cross over

ออฟไลน์ glo

• *
 :)อ่านแล้วเพลินดีครับ :)

ออฟไลน์ puply

• *
ขอบคุณด้วยครับพอดีเข้ามาอ่าน ได้ความรู้เยอะเลย

ออฟไลน์ alex

• *
ขอบคุณครับ คุณกุ้งสยาม 
ผมเปลี่ยนซับมาแล้ว 2 ตัว  ยังไม่ค่อยเข้าใจระบบดีเลยครับ O0

ออฟไลน์ M@pKunG

• *
แอบมาเก็บความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mor

• *
สรุป ดูหนังยิงลงพื้น
ฟังเพลงยิง หน้า
ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ aemy

• Freshy
ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Jurgen

• *
อ้างถึง
ผมขออนุญาตปรึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับซับวูฟเฟอร์ครับ ไม่รู้ว่า ควรจะเลือใช้แบบลำโพงยิงลงพื้น หรือยิงออกด้านหน้า
มันให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ ผมอาศัยอยู่บนคอนโดมิเนียมชั้น 21 ขนาดห้องที่ใช้ดูหนัง-ฟังเพลงประมาณ 30 ตรม.
แบบไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ ขอขอบคุณ

ดูหนังแบบยิงลงพื้นจะดีกว่าครับ  แต่มันจะกระแทกทำให้เกิดการสั่นมากกว่า  ในกรณีคุณที่เป็นคอนโด  แนะนำให้ซื้อแบบยิงออกหน้าจะดีกว่าครับ  น่าจะรบกวนข้างห้องน้อยกว่า

ออฟไลน์ The Incredible

• *
ผมขออนุญาตปรึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับซับวูฟเฟอร์ครับ ไม่รู้ว่า ควรจะเลือใช้แบบลำโพงยิงลงพื้น หรือยิงออกด้านหน้า
มันให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ ผมอาศัยอยู่บนคอนโดมิเนียมชั้น 21 ขนาดห้องที่ใช้ดูหนัง-ฟังเพลงประมาณ 30 ตรม.
แบบไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ ขอขอบคุณ

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
ตอบได้ดีมากครับ  ;)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
 O0 สุดยอดครับ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ etgohome

• *
เยี่ยมไปเลยครับ ความรู้เพียบ c)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
ตอบคุณ WIL... ปรับได้ครับ แต่อย่างที่บอกคือ 
sound ที่เหมาะสมกับประเภทของการใช้งาน
ทั้งดูหนังและฟังเพลง มันต่างกัน

เพราะถ้าเราใช้ลำโพงใหญ่  แล้วตั้งให้เป็น large ทั้งหมด
ความถี่ต่ำที่มีอยู่จะไปอยู่กับลำโพงหลักเป็นส่วนใหญ่
เวลาดูหนังมันจะได้ความชัดเจนของเสียงหลักที่ดีมากขึ้น
แต่  พอ sub ทำงานน้อยลง บรรยากาศและความสนุกของตัวหนัง
จะสู้ในแบบที่ sub ทำงานได้เต็มที่ไม่ได้  มันจะ ทื่อๆไปหน่อย

แล้วแอมป์กับลำโพง ต้องมารับหน้าที่ในการ ขับเสียงทุ้ม เต็มๆอีก
ความสามารถในการขับ  เสียงกลางและแหลม  จะลดลง  ด้อยลง

ตรงนี้เป็นประสพการณ์เฉพาะที่ผมได้ จากการใช้งานมาเยอะๆ
อาจจะไม่ถูกต้องกับหลักสากลก็ได้   คือ ผมอาจมีสูตรไข่เจียว
ที่ทำแล้วผมคิดว่ามันอร่อย  เข้าท่า  ก็เลยมาบอกแนะนำ
ถ้าใครเอาไปลองทำแล้ว  อาจจะบอกว่าไม่อร่อย ก็ไม่ใช่เรื่อง
ที่จะต้อง  ถกเถียงกัน  มันเป็นความพึงพอใจ

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ WIL

สุดยอดครับ คุณกุ้งสยาม ถามต่อนิดหนึ่งครับ เราสามาถปรับความถี่ตำให้เข้าไปอยู่ที่ลำโพงทุกตัวได้หรือไม่ในกรณีที่ใช้ลำโพงใหญ่ทั้ง main และ surround

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
8  ห้ามคิดว่า เครื่องของเราถูกเลยได้เสียงแค่นี้  ทุก system ถ้าปรับได้ลงตัว
    จะได้คุณภาพเต็มเม็ดเงินที่จ่ายไปแน่ๆ  จะสร้างความบันเทิงได้อย่าง เศรฐกิจพอเพียง

ชอบประโยคนี้มากเลยครับ ...

ปรกติผมมีความเชื่อที่ว่า ... ของที่ทำขาย ถ้าเป็นยี่ห้อที่ยอมรับกัน (หรือเรียกว่ายี่ห้อที่มีมาตรฐนเพียงพอ) ... ถึงจะรุ่นเล็กเพียงใด มันก็จะมีดีอยู่ในระดับหนึ่งครับ

สำคัญที่เราดึงความดีของมันออกมาได้แค่ไหนครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ imoddang

ขอบคุณคุณกุ้งสำหรับ ความรู้ดีๆ ในเรื่องการเซ็ทระบบครับ

O0 O0 O0

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
ส่วนแรก เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

ส่วนที่ 2  การปรับขนาดลำโพงกับ sub  คุณก็เข้าใจถูกอีก  
แต่อาจมี ทริคอยู่บ้างในการใช้งาน  คือ

เวลาดูหนัง  ควรปรับลำโพงทุกตัวให้เป็น small
ความถี่ต่ำจะไปที่ subwoofer  เหมาะกับหนัง  
sound จะสมดุลย์ได้ง่ายทั้งหน้า-หลัง

เวลาดูคอนเสริ์ท หรือ ฟังเพลง  ควรปรับลำโพงทุกตัวให้เป็น large
เพื่อที่จะใช้ความสามารถของลำโพง  เสียงดนตรีจะอิ่ม เต็ม
ความถี่ต่ำในส่วนของ sub จะทำงานแค่เสริมส่วนล่าง แค่ประคอง ฐานเสียง

ส่วนที่ 3 การปรับครอสโอเวอร์  อยู่ที่ความสามารถของภาคโปรเซสเชอร์
ส่วนใหญ่จะมีอยู่ใน  ปรีโปรเซสเซอร์แยกชิ้น  ราคาแสน บางเครื่อง
ถ้าจะต้องใช้การปรับแต่งแบบละเอียด ต้องใช้คอมฯและโปรแกรมช่วยปรับ  

ส่วน sub ก็มีทั้งแบบ บายพาสได้ และไม่ได้  แต่ไม่ใช่เรื่องสำคัญ

การที่เราปรับความถี่ต่ำไปให้ลำโพงคู่หลักด้วย  เสียงที่ได้อาจจะ
ฟังดูเหมื่อนว่าดังขึ้น มีความหนักแน่นต่อเสียงโดยรวมชัดเจนมากขึ้น
แต่ก็หมายถึงว่าแอมป์ที่ขับลำโพงทำงานมากขึ้นด้วย  
รายละเอียดของเสียงจะเสียไป มิติจะไม่โปร่ง  เสียงจะหยาบ    
ที่สำคัญ ค่าเฉลี่ยของกำลังขับลำโพงรอง  จะด้อยลง  
สมดุลย์ของเสียงจะเทมาด้านหน้า  sub ก็วางอยู่ข้างหน้า
แล้ว set sub กับลำโพงไม่เข้ากันอีก  ก็จะยิ่งไปกันใหญ่
(อย่าลืมว่าเราเล่น ระบบ 5.1   5 คือ ลำโพงหลัก   .1 คือ subwoofer)

ฉะนั้น  จึงควรให้ความสำคัญของทุกลำโพงเท่ากัน ไม่งั้นลำโพงรองเสียใจแย่
เดินสายยาว ก็ถูกลดคุณภาพลงแล้ว  นี่ยังมาตั้งค่าให้เสียเปรียบอีก
บรรยากาศที่ด้านหลังก็จะครอบคลุมได้ไม่เท่ากัน (อ้างอิงกับส่วนที่ 2)

การปรับแต่ง ครอสโอเวอร์ ที่ sub ปรับเหมื่อนกันไม่ว่าจะตั้ง large & small
คือ เมื่อตั้งเป็น large จะมีย่านความถี่ต่ำของ sub ที่ตั้งไว้
และตามความสามารถของลำโพงออกมาพร้อมกัน  ซ้ำกัน เลยรู้สึกดังกว่า
แบบ small จะได้ในเรื่องของการแบ่งการทำงานอย่างสมดุลย์ หน้าที่ใครหน้าที่มัน

ก็อยู่ที่การปรับ set เป็นสำคัญ  
1. ตั้งคู่หน้าให้ได้ก่อน ให้มีเสียงที่ได้สมดุลย์ถูกต้อง  
2  ตั้ง delaytime ของ center เป็นอย่างแรก
3  ไม่หันลำโพง surround เข้าหูโดยตรง
4  ปรับ sub ให้เข้ากับระบบ    
5  ตรวจเช็คการโยนเสียงหน้าหลัง  
6  เสียงที่ดีไม่ควรมีที่จุด sweetspot เท่านั้น
7  คู่มือคือแนวทาง  การทดลองปรับไปเรื่อยๆ คือ ความสนุกในการเล่นเครื่องเสียง  
8  ห้ามคิดว่า เครื่องของเราถูกเลยได้เสียงแค่นี้  ทุก system ถ้าปรับได้ลงตัว
    จะได้คุณภาพเต็มเม็ดเงินที่จ่ายไปแน่ๆ  จะสร้างความบันเทิงได้อย่าง เศรฐกิจพอเพียง
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
รบกวนถามเรื่องการเซ็ตซับวูฟเฟอร์ครับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าเกี่ยวกับซับวูฟเฟอร์ ลำโพงหลัก และแอมป์   :headphone

ในการเซ็ตค่าลำโพงจากแอมป์ หากเราเซ็ตเป็น large แอมป์จะปล่อยเสียงเบสมาที่ลำโพงด้วย และหากเราปรับเป็น small แอมป์จะตัดเสียงเบสตามที่เราตั้งค่าให้ไปทำงานอยู่ที่ซับวูฟเฟอร์ เวลาเราเลือกที่จะปรับเราดูตามลำโพงในระบบว่าลำโพงหลักสามารถถ่ายทอดเสียงเบสใด้มากขนาดใหน หากทำได้ดี ก็สามารถปรับเป็น large ได้แต่หากเป็นลำโพงขนาดเล็กไม่สามารถให้เสียงเบสได้ดีนักก็ให้ปรับเป็น small เพื่อให้ซับวูฟเฟอร์เป็นตัวช่วยเรื่องเสียงเบส ใช่ใหมครับ

แล้วที่ตัวซับวูฟเฟอร์ หากเราปรับเป็นบายพาส ตัวซับจะตัดการทำงานของตัว crossover ออกไปเหลือแต่ภาค power เพื่อรองรับการตัดความพี่จากระบบจัดการเสียงเบสของแอปม์ ใช่ใหมครับ  :headphone

หากเป็นอย่างนี้แปลว่าเราจะปรับ crossover ในซับวูฟเฟอร์ก็ต่อเมื่อ เราปรับลำโพง เป็น Large เพื่อใหนไปช่วยลำโพงหลักที่ได้รับเสียงเบสเต็ม ๆ อยู่แล้วแล้วซับวูเฟอร์ทำงานในย่านต่ำกว่านั้นอีกที ใช่ใหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ กระผมงงมานานแล้วครับ ไม่แน่ใจว่าความเข้าใจของตัวเองถูกต้องหรือเปล่าอ่านมาเยอะแล้วฟังมามากเริ่มงงตัวเองครับ เห็นบางคนปรับแล้วงงครับ  :help  :help  :help  :help  :showoff