ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องดอกที่จะใช้ใน passive sub เห็นว่าน่าสนใจดี  (อ่าน 21229 ครั้ง)

ออฟไลน์ banzai

ผมกำลังจะเปลี่ยน sub ใหม่ ซึ่งใช้สำหรับดูหนังเป็นหลักครับ

ผมได้ค้นกระทู้เก่าๆจึงเกิดสนใจ passive sub ขึ้นมาและมีคำถามครับ ตอนนี้ผมมี power pa usa ตัวนึงกำลังขับที่8ohms 500w/บริดได้1200wที่8ohm คำถามคือ

1. อยากให้แนะนำดอกลำโพงสำหรับ passive ให้ด้วยครับว่าขนาดเท่าไหร่น่าเล่นที่สุด/ของอะไร ถ้าห้องไม่ใหญ่18นิ้วอาจไม่ไหว 10-15นิ้วขนาดไหนกำลังน่าเล่นครับและของอะไร แนะนำดอกsubให้ที ผมไม่ได้จำกัดงบประมาณเอาแบบดี และ คุ้มค่าด้วยครับ แนะนำให้ทีเพราะจะซื้อเป็นอันดับแรกนะครับ(สองตู้)ปกติ ดอก Passive นี่ลงได้ลึกถึง20-25hz ไหม ห้องผมทำอคูสติคไว้พอประมาณนะครับ

2.การวางซับถ้ายึดจากซับที่แนะนำในข้อ1. ควรวางไว้ด้านหน้าทั้งคู่ใช่ไหมครับ ถ้าได้มาแล้วควรหาอะไรลองsub ครับ siam deeper เหมาะสมกับ passiveไหม

3.นอกจาก power sub สายสัญญาณ สายลำโพงจากเพาเวอร์ไปซับ แล้วเราควรมีอะไรเพิ่มอีกหรือไม่และจำเป็นไหมเช่นพวก EQ Crossover หรือใช้ตัดในรีซีเวอร์พอแล้วครับ yamaha2600 หรือควรลงทุนเพิ่มเช่นตัว DSP ของ Velodyne ที่ทำแยกมาขาย

4.ข้อสุดท้ายนอกเรื่องหน่อยครับ ลำโพงกลางแหลมทำไมเราไม่ใช่เพาเวอร์ pa ขับบ้างครับถ้าได้ power pa เสียงนุ่มๆหน่อยอย่าง Crow อะไรประมาณนี้และดอกลำโพงกลางแหลมนี่ถ้าเราใช้รุ่น สำหรับโรงหนังอยู่แล้ว แล้วหา pre pro ดีซักตัวมาต่อที่ถามแบบนี้เพราะผมมี power crow อยู่หลายตัวเพราะเล่นงาน pa มาก่อนนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ถามเรื่องดอกที่จะใช้ใน passive sub เห็นว่าน่าสนใจดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2006, 04:29:18 PM »
ลอง search คำว่า passive ครับ มีอยู่หลายกระทู้ครับผม...

ออฟไลน์ Pete

Re: ถามเรื่องดอกที่จะใช้ใน passive sub เห็นว่าน่าสนใจดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2006, 04:45:17 PM »
ผมคงตอบได้เป็นบางข้อน่ะครับ ในฐานะคนเล่น passsive เหมือนกัน
ซื้อตู้สำเร็จใช้ไหมครับ หรือว่ามาตีตู้เอง ถ้าเล่นได้ ก็ 18 นิ้วไปเลยถ้าเล่นไม่ได้ ก็คงต้องลดลงมาหน่อย 15 น่าจะดีกว่า ที่ว่ามานี้นี้คือ ดอก PA นะครับ
ส่วนตัวผมศึกษามาแต่ดอก JBL ดอกยี่ห้ออื่นไม่เคยเล่น ยิ่งถ้าจะเอาให้เสียงเหมือนโรงภาพยนต์เลย ก็ต้อง ยี่ห้อนี้เท่านั้น  ถ้าเป็นดอก 18 ก็มีเบอร์ 2241H 2242H สองตัวนี้ใช้ในโรงหนังจริง ในชื่อรุ่น 4641 กับ 4645C
ซึ่งตัว 2242H นี้ใช้ใน JBL synthesis 1 ตัว top ด้วย  ถ้า 15 นิ้วลงมาก็ลองดูเบอร์ 2035H กับ 2226H ดูครับส่วนใหญ่ดอกขนาด 15 นิ้วจะ ไม่เรียกว่าซับจะเรียกว่า Low Frequency ถ้าเล่นเล็กกว่านั้น หาลำโพงบ้านมาเล่นดีกว่าครับ อย่าง 12 นิ้ว ของ  XAV รุ่น V12 Turbo  ดูครับตัวนี้พี่กัมปนาท ก็ใช้อยู่ ส่วนจะได้ลึกถึง 20-25hz ถ้า 12-15 นิ้ว  คงยากครับ ต้องใช้ EQ มาช่วยเท่านั้น ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 30 HZ - 10 db อย่าไปติดยึดกับ ความถี่ที่ลงลึกๆนะครับเพราะถ้าเน้นดูหนังความถี่หลักๆของเบสลึกจะลงกันแค่ 35 HZ  เท่านั้นหนังที่ให้เบสลงลึกขนาด 25 HZ หายากมากครับ
อยาก lord of the ring ที่ว่ากันลึกๆสะท้านทรวงก็อยู่แค่ 27-28 HZ เองนะครับ อย่าไปติดยึดกับตัวเลขมากครับ   ถ้าเล่น passive DSP ของ Velodyne ที่ทำแยกมาขาย อันนี้เห็นด้วยครับที่ต้องซื้อมาใช้ นอกจากจะให้เป็น EQ แล้วยังช่วยปรับให้เข้ากับห้องได้ง่ายด้วย ส่วนข้อสุดท้าย เพราะราคามันแพงครับ ถ้าซื้อหลายๆ ตัวผมว่าเล่นของดีดีที่ใช้ในบ้านไปเลย อย่าง B&K หรือ  Lexicon น่าจะได้อะไรที่ดีกว่า อย่างน้อยก็เรื่องสัญญาญรบกวนที่มีมากกว่า poweramp ที่ใช้ในบ้าน และก็เรื่องความร้อนเสียงพัดลม ที่จะมีปัญหาตามมา แต่ถ้ามีอยู่แล้วลองใช้ดูครับไม่เสียหายอะไร    
 ส่วนเรื่อง siam deeper  ซับมันหนักมากครับ ของผมก็ ประมาณ 50 กิโล  ถ้าจะใช้ siam deeper  ก็น่าจะ 8 ตัวขึ้นไป แต่ผมว่าไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ตู้มันโครงสร้างแน่นหนามากอัดแรงไม่ลื่นไหลและก็ตู้ไม่กระพื่อด้วย แต่ถ้าจะใช้ก็ได้ครับ ครับ ถ้าต่อเสร็จแล้วยังไงมาโพสบอกกล่าวกันบ้างนะครับ เผื่อจะได้ข้อไปลองฟังบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน, 2006, 04:56:39 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2006, 07:06:31 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ ผมก็อยากใช้ jbl อยู่แล้วเพราะลำโพงกลางแหลมผมเป็น jbl ถ้า15นิ้วนี่มีตุ้สำเร็จไหมครับหรือต้องต่อตู้เองราคาต่อดอกเท่าไหร่ผมจะใช้สองตู้นะครับแล้วโครงตู้มันจะใหญ่มากไหมตามสเป็คทีเค้ากำหนดมานะครับและเป็นตู้ปิดหรือเปิดผมสนใจมากๆเลยครับ   

ตัว DSP ของ velodyne ราคาเท่าไหร่ครับเผื่อลงทุนเพิ่ม

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 12:08:45 PM »
15 นิ้วตู้สำเร็จมีขายครับ ถ้าเป็น 1 ดอก/ตู้ รู้สึกว่าจะไม่ได้นำเข้ามาแล้วนะครับเพราะโรงหนังบ้านเราเป็นโรงใหญ่ผมเคยเห็นอยู่คู่หนึ่งเป็นดอก 15 นิ้วแบบ1 ดอกเป็นตัวโชวนะครับผมเห็นตอนไปซื้อคู่หน้ากับ ซับผมจำหรัสไม่ได้ ขึ้นต้นด้วย 47** แต่ถ้าถามทางโน้นเขาจะทราบเองครับเพราะมีอยู่รุ่นเดียว (ถาม Sub 15 ว่าชุดโรงหนังนะครับ)ราคาขาย เคยถามถ้าเป็นตัวโชว์คู่นึ่งไม่แพงนะครับเห็นราคาแล้วผมยังอยากจะซื้อเลย (ผมซื้อ 18นิ้วแทนไหนๆก็ไหนๆแล้วเอา 18 ไปเลยน่าจะจบ) ตัวไม่ใหญ่มากดูจากภายยอกและก็ดอกที่ใช้เหมือนกับที่ใช้ใน Synthesis 2  รุ่น S2S  จัดว่าถูกมากๆครับ ลองโทรไปถามดูครับผมว่าถ้ารู้ราคาคุณ banzai  ต้องรีบซื้อแน่นอน..อิอิ นอกนั้นส่วนใหญ่จะเป็น 2 Driver/ตู้  อย่างรุ่น 4638 และก็ 4648A ครับ DSP ของ velodyne ตอนนี้ต้องสั่งจากต่างประเทศครับบ้านเรายังไม่นำเข้าเคยถามทาง conice ว่าจะเอาเข้ามาไหม เขาบอกว่าอีกซักระยะนึง ตัวนี้ราคาประมาณ 2 หมื่นกว่าบาทเป็นเทคโนโลยีเดียวกับที่ใช้ใน  Velodyne DD ถ้านำเข้ามาผมก็คงซื้อแน่นอนครับ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 05:42:46 PM »
ขอบคุณมากๆครับพี่ ตามตอบให้ละเอียดมากๆเลยครับ O0 ตอนนี้ผมคงตกลงที่ 15เพราะ 18ไม่ไหวแน่ๆครับ ใช่ตัวในรูปหรือเปล่าครับแล้วที่พี่บอกนี่ใช่มหาจักรรึเปล่าครับมีเหลือแต่ตัว demo เหรอครับผมอยากได้สักสองตู้ไม่รู้มีของไหมถ้าเป็นมหาจักรจะได้โทรไปเช็คดูนะครับบอกเค้าว่า ซับ PA หรือ ซับแบบโรงหนังครับอยากทราบราคาคร่าวๆก่อนกลัวโทรไปเดี๋ยวเค้างง ครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ :)

ออฟไลน์ Aut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 06:16:06 PM »
ผมมี 4645C อยู่ 1 คู่ครับ
N SPORTS ALWAYS RACING.....

ออฟไลน์ RaY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 07:14:04 PM »
ขอถามนิดนึงนะครับ

ตอนนี้เทียบระหว่าง JBL 4645c กับ Velodyne DD18
งบประมาณในการเล่น JBL 4645c + Amp ไม่ทราบว่าอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ถ้าเทียบเสียงในการดูหนัง กับฟังเพลง ไม่ทราบเป็นไงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RaY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 08:07:00 PM »
JBL 4645c Spec
FREQUENCY RESPONSE8: Lower Frequency Limits (no EQ):
-10 dB: 22 Hz
-3 dB: 35 Hz
Lower Frequency Limits (with EQ):
-10 dB: 20 Hz
-3 dB: 22 Hz

Velodyne DD18
FREQUENCY RESPONSE: 14 Hz to 120 Hz +/-3 dB

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 11:21:23 PM »
สนใจเรื่องนี้Passive Subเหมือนกันครับ แต้ไม่ทราบว่าหาซื้อตู้สำเร็จได้ที่ไหนครับ รวมทั้งดอกของซับด้วย มีใครรับทำตามสั่งบ้างครับ 15'' กับ 18'' ราคาต่างกันมากไหมครับ ผมมีซับของ Magnet 12" 2ตัวครับ ถ้าจะเอาPower Amp Magnet MA-300f มาใช้ได้ไหมครับ

Wonder
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2006, 11:50:45 AM »
ตอบคุณ RaY ต้องถามตัวเองก่อนว่าจะเน้นไปทางไหนครับดูหนังหรือฟังเพลง  ดูหนัง  JBL 4645c เสียงความมันส์ความแรงระลอกเสียงต่ำและแรงกระแทกทิ้ง Velodyne DD18 ขาดเลยครับ ถ้าฟังเพลงสไตล์ audio phile Velodyne DD18 ก็จะเด่นกว่าในเรื่องความสะอาด และก็สร้างมิติให้กับลำโพงคู่หลักได้ดี ออกแนวนุ่มลึก ความมันส์ความสะใจคงสู้ JBL ไม่ได้ครับ ส่วน JBLถ้าไปดูหนังในโรงหนังแล้วชอบความแรงหนักแน่นเป็นระลอกคลื่นแบบนั้นรับรองไม่ผิดหวังครับฟังเพลงก็ดีนะครับผมชอบแนว ป๊อป แดนซ์ ร๊อค ยังไงก็ฟังสนุกสนานมากกว่า Velodyne DD18 อยู่ดี ราคา JBL 4645c + Amp 1 คู่ ถ้าเทียบกับ  Velodyne DD18 1 ตัว ราคาสูสีกันครับ ลองถามพี่ AUT ดูครับคู่หนึ่ง ขายถูกกว่ามหาจักรเป็นหมื่นเหมือนกัน   ผมก็รองบประมาณใหม่อยู่ว่าจะซื้อเพิ่มอีก ตัว(หวังว่าตอนนั้นพี่ aut คงยังไม่ได้ขายไปนะคร๊าบบ) ตัวเดียวก็มันส์แล้วแต่ถ้าครบสูตรตาม THX ก็ต้อง 2 ครับ  (spec ผมบอกไว้แล้วอย่าไปติดยึดมากครับ ความลึกขนาด 14HZ เพลงทั่วไปมันหาไม่ได้นะครับต้องวง คลาสสิควงใหญ่มากๆ แล้วก็เป็น ออแกนท่อ เท่านั้นที่ทำได้ แล้วก็ห้อง ถ้าห้องแค่ 5*7 อะไรประมาณนี้ยังไงก็ไม่ได้ยินครับเพราะความถี่คลื่นยาวเกินห้องไปมากครับ ขนาด 20 HZ ยังไม่ได้ยินเลยครับ ห้องต้อง เงียบและเก็บเสียงดีมากๆจริงๆครับพวกนี้จะได้แต่แรงสั่นสะเทือนนะครับแล้วอย่างที่บอกหนังช่วงที่เบสอัดสนุกๆลึกๆมันส์ๆ อยู่ที่ประมาณ 35 HZ ตาม Spec THX
 ตอบคุณ Wonder  ผมมีซับของ Magnet 12" 2ตัวครับ ถ้าจะเอาPower Amp Magnet MA-300f มาใช้ได้ไหมครับ ได้ครับแต่เมื่อก่อนผมก็ใช้ Magnet MA-300f  มาขับเหมื่อนกันแต่ปรากฏว่าไม่รอดครับ  คือเสียงมันดังก็จริงครับแต่ มันเก็บตัวไม่ดีเบสออกครางและก็นุ่นมากครับ Damping fector ต่ำมากครับ อย่าง ผมใช้เป็น ADCOM บริ๊จ mono 600 W Damping fector มากกว่า 800 แต่ของ magnet น่าจะอยู่ ประมาณ 100 กว่า เลยคุมตัวลำโพงยังไม่ค่อยดีครับ ยิ่งขับซับแล้ว Damping fector  ยิ่งมากยิ่งดี เหมือนเบสติดเบรคครับ หยุดนิ่งไม่สั่นคราง ให้รำคาญ แล้วก็ทำให้จังหวะชัดเจนเป็นลูกๆ  แต่ถ้ามีอยู่แล้วลองต่อดูก่อนครับ ถ้าพอใจก็ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อ power เพิ่ม
ตู้สำเร็จของ JBL ดูที่มหาจักรดีเวลล๊อปเมนท์เลยครับ  แต่ตัวมันใหญ่มากน่ะครับ ของบอกก่อนเลย ถ้าห้องไม่ใหญ่พอ อาจจะดูอึดอัด ผมก็แค่ 4*5 ก็รู้สึกว่าใหญ่โตสะใจดีครับ
รับทำต้องหาร้านที่ตีตู้ดีดีนะครับเพราะ Sub พวกนี้แรงมากถ้าตู้ไม่แน่นจริงตู้จะกระพือและเสียงจะแย่ตามไปด้วยนะครับ อย่างตู้ของ JBL ผมดูภายใน ด้ามด้วยไม้หนาอีกเป็นนิ้วๆ บนล่างหลัง รอบตัวตู้เลย แน่นหนาแข็งเรงมากครับ หาร้านที่ไว้ใจได้แล้วก็สั่งทำเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2006, 12:02:54 PM »
อ้าว....ลืมตอบคุณ banzai  ไปเลย ติดต่อที่มหาจักรเลยครับ  ของน่าจะยังมีอยู่นะครับแล้วก็น่าจะยังมี สต๊อคเหลือ อยู่แต่น้อยมากครับ ผมไม่ได้ถามรายละเอียดมากนักครับ รู้แต่ว่าตัวนี้เอาไว้ใช้กับโรงหนัง ขนาดเล็ก แต่ขายไม่ค่อยได้เพราะส่วนใหญ่เขาจะไปซื้อ ตัว 18นิ้วกันหมด เพราะโรงที่ใช้ในบ้านเรามันมีแต่ใหญ่ๆ ส่วนตัวที่ผมดูเป็น DEMO ลด 50% ราคาโทรไปถามงับบอกตรงนี้มันไม่ค่อยเหมาะครับผม ตัวในรูปนั้น มันของ JBL synthesis 2 ครับ ตัวที่ 15 ที่ผมบอกจะหน้าตาและชนาดตู้คล้ายกับรูปเลยครับ มี ท่อ 4 รูแบบนั้นเลย เพราะพวก JBL synthesis  ก็เอาลำโพงที่ใช้ในโรงหนังมาพัฒนาต่อนะครับ  บอกว่าชุด SUB ที่ใช้ใน Series Cinema ครับแล้วถามเขาว่าดอกที่เป็น 15 นะครับมันมีอยู่ตัวนั้นตัวเดียวแหละครับ ดอกเดียวนะครับ โทรไปสาขา สุขาภิบาล 3 นะครับ ที่นานา เขาไม่ค่อยรู้เรื่องเดียวโทรไปจะงงเอา ส่วนลำโพง PA เขาจะเน้นตู้เล็กเบสต้นกระแทกๆ จะผิดกับที่ใช้ในโรงภาพยนต์ครับ ตู้ใหญ่ขึ้นมาอีกนึดแต่รีดเบสลึกๆได้ดีกว่า ครับได้มาเชยชมอย่าลืมชวนผมไปฟังด้วยนะครับ....

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2006, 10:46:22 PM »
ขอบคุณครับ คุณPete ว่าแต่ตู้ของJBLกับตู้ที่สั่งประกอบอย่างไหนน่าจะได้คุณภาพดีกว่ากันครับ เรื่องราคาพอประมาณได้ไหม แล้วAmpที่ว่าดีนั้นราคาอยู่ประมาณเท่าไรซื้อที่ไหนครับ

Wonder
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 11:56:29 AM »
 ว่าแต่ตู้ของJBLกับตู้ที่สั่งประกอบอย่างไหนน่าจะได้คุณภาพดีกว่ากันครับ  เท่าที่ดูมา JBL ได้เปรียบกว่านะครับเรื่องความแน่นหนาแข็งแรง อันนี้ผมเทียบจากช่างที่บ้านหม้อทำขายกันทั่วๆไปนะครับ ส่วนถ้าเจอช่างที่มีความเชียวชาญชำนาญจริงๆผมว่าไม่แตกต่าง กับตู้ของมันเองเผลอๆดีกว่าและสวยกว่าด้วยครับ อย่างผมเคยให้ที่ XAV ทำให้ก็สวยงามเรียบร้อยแข็งแรงเขาว่าดามภายในเหมือนกับตู้ลำโพง B&W Matrix แน่นหนาแข็งแรงมากครับ แต่ (แพงมากกกก....) ถ้าเทียบกับช่างทั่วๆไป ผมว่างานเนี๊ยบกว่าเยอะ เรื่อง Power AMP ผมก็เคยเอามาลองไม่กี่ยี่ห้อครับ แต่มาโดนที่ตัว ADCOM 555 เพราะมันคุมเบสได้อยู่และก็เป็นลูกๆได้ดีมากก็เลยไม่เคยลองตัวอื่นเลยครับแถมราคามือสองก็ไม่แพงมากด้วยครับ หมื่นต้น-หมื่นกลางๆ  นอกนั้นพี่ๆแถวนี้เขาก็ข้ามไปเล่น แบบ AMP PA ไปเลย อย่างยี่ห้อ ACM audio รุ่น:  M2500 ที่ NPE เป็นตัวแทนจำหน่ายราคาประมาณ หมื่นปลายๆ ถ้าได้ลองฟังแล้วจะติดใจครับ ขับซับแล้วมัน แน่น กระชับ หัวโน๊ต ชัดเจน อันนี้เคยไปลองฟังที่บ้านพี่ กัมปนาท มาใช้ขับกับ Sub 12 นิ้วคู่ ของ XAV V12 Turbo เทียบกับ Amp ของเดิมๆเขาเบสกระชับชัดเจนและพลังอัดฉีดดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2006, 12:00:31 PM »
รูป ACM audio รุ่น:  M2500 ครับ

ออฟไลน์ homethearterman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2006, 02:56:08 PM »
ไม่ได้แวะเข้ามาอ่านเลย ขอบคุณมากๆครับที่ตามตอบให้ ผมจะลองโทรไปดูนะครับจริงๆโทรไปทีแล้วคุยไม่รุ้เรื่องเลยครับบอกแต่ว่าตัว15เดี่ยวๆไม่มี เดี๋ยวจะลองใหม่ครับ

เอแล้วตัว15นิ้วดอกรุ่นไหนสูงกว่ากันครับระหว่างสองรุ่นที่บอกแล้วใช่ตัวท๊อปสุดไหมเห็นมีดอก2226h มือสองขายด้วยที่ร้านเครื่องดนตรีนะครับก็เลยสนเหมือนกันเผื่อตีตู้เองนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 12:24:04 PM »
2035H กับ 2226H ตัว 2226H  เป็นรุ่นสูงกว่าครับ
จริงๆโทรไปทีแล้วคุยไม่รุ้เรื่องเลยครับบอกแต่ว่าตัว15เดี่ยวๆไม่มี  อันนี้ปกติครับเพราะ อย่างที่บอกมันไม่มีสต๊อคแล้วแล้วไม่ได้นำเข้ามาแล้วครับในใบรายการจึงไม่มีรุ่นนี้
ต้องถามหัวหน้าสต๊อคดูครับชื่อคุณ ถาวร โทรไปสาขาสุขาภิบาล3 น่าจะช่วยได้ครับ บอกว่าของตัวโชว์ที่ย้ายมาจากสาขา พระรามเก้าชั้น 3 ซับ 15 นิ้วชุดโรงหนังตัวเดียวๆ ยังอยู่ไหม เขาน่าจะพอช่วยได้ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 12:32:41 PM »
ถ้าไม่อยากตามล่าหาเจ้าตัว15 นิ้วของ JBL  ตัว 2226H ที่เจอมือสอง ก็ซื้อมาตีตู้เอง ได้ครับถ้าราคาไม่สูงมากนักนะครับ เพราะตัวที่ผมบอกก็ ไม่ได้แพงมากเพราะลดมาเยอะเหมือนกัน และราคาขายต่อก็น่าจะดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ RaY

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2006, 09:45:16 PM »
มีใครใช้ Sub Bagend S21e บ้างไม๊ครับ
พอทราบราคาในไทยไม๊ครับ ช่วยรบกวนบอกด้วยคร๊าบ ยังติดต่อตัวแทนไม่ได้เลย
http://www.bagend.com/bagend/s21e-c2.htm

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2008, 02:30:49 PM »
 :giveup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2008, 03:11:39 PM โดย maw »

ออฟไลน์ AONG_MTN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 05:52:52 AM »
มีใครใช้ Sub Bagend S21e บ้างไม๊ครับ
พอทราบราคาในไทยไม๊ครับ ช่วยรบกวนบอกด้วยคร๊าบ ยังติดต่อตัวแทนไม่ได้เลย
http://www.bagend.com/bagend/s21e-c2.htm

เมื่อก่อน เคยเห็นที่ บริษัท เลเซอร์ เดฟินิชั่น  นะครับ แต่ตอนนี้ ไม่แน่ใจนะ

ลองสอบถามดูครับ บริษัท เลเซอร์ เดฟินิชั่น จำกัด

991 ห้อง 201 A อาคารศูนย์การค้าสยามพารากอน ถ.พระราม 1 แขวงปทุมวัน   

เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330  โทร.02-129-4411-3 แฟกซ์ 02-129-4414

ออฟไลน์ B&K

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2010, 10:47:33 AM »
คำมเมื่อ 3 ปีที่แล้ว  :o

ยังมีคนตอบให้

นับถือๆ :clap

ออฟไลน์ diskul

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2010, 03:36:07 PM »
 :yahoo

ความรู้   ไม่เคยเก่า
เราคือ โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ใส่ใจ คุณ มากกว่า ใคร