ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องหลอด Rectifie เบอร์ 80 กับ 83 ครับ  (อ่าน 3718 ครั้ง)

ออฟไลน์ LOUIS

ขอถามเรื่องหลอด Rectifie เบอร์ 80 กับ 83 ครับ
« เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 10:06:34 AM »
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับ  ขอรบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ
1.เกี่ยวกับหลอด 80 และ 83 ครับว่าหลอด Rectifieทั้ง 2 เบอร์นี้ตอนใช้งานแสงที่ออกจากหลอดจะเป็น
   สีนำเงินม่วงๆรึเปล่าครับ 
2. แล้วถ้าทำได้ต้องป้อนไฟให้หลอดขนาดไหนครับ หลอดถึงจะมีสีนำเงินม่วงครับ   
     ....ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ :)

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
  • Total likes: 0
Re: ขอถามเรื่องหลอด Rectifie เบอร์ 80 กับ 83 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 10:26:29 AM »
ผมเคยใช้แต่ 83 ครับเวลาใช้งานจะออกแสงเรืองสีขาวสวยมากครับ...ยิ่งถ้าจ่ายกระแสมากก็ยิ่งเกิดมาก...เปิดครังแรกจะสปาคส์เหมือนเปิดหลอดนิออน..ใช้ซีมากไม่ได้และดอบไฟโดยใช้อาร์ก็ไม่ดีหม้อแปลงต้องพันมาให้ตรงกับแรงดันที่คุณต้องการ...หลอดนี้มีดีอย่างหนึ่งคือเสียงดีครับ..แต่ไม่เหมาะกับคนตกใจง่าย
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

Re: ขอถามเรื่องหลอด Rectifie เบอร์ 80 กับ 83 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 10:40:41 AM »
83 จะเป็นพวก mercury vapor ครับ ใช้หลอดพวกนี้ควรต้องระวังให้มากๆ ถ้าหลอดรั่วก็อันตรายครับ เพราะไอปรอทเป็นอันตรายต่อปอดมาก คู่มือของเครื่องมือเก่าๆที่ใช้หลอดประเภทนี้จะแนะนำให้อุ่นไส้หลอดอย่างน้อยๆ 3-5 นาทีเพื่อยืดอายุการใช้งาน

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 11:06:31 AM »
83 ตอบไปแล้ว งั้นขอ 80 ก็แล้วกัน

80 นั้นไม่ใช่ Mercury Vapor ครับ ดังนั้นแสงสีขาว หรือม่วงคงไม่มี 80 นั้นเทียบได้กับหลอด 5Y3 ครับ เพียงพอกับปรีหรือ SE เล็กๆครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 11:26:03 AM »
1. ถ้าผมจะใช้โช้ค หลังหลอด 83 แทนใช้ C จะได้มั้ยครับ
2. แล้วหลอด 83 มีลิมิตห้ามใช้ค่าโช้ค เกินกี่เฮนรี่ มั้ยครับ
3. แล้วไฟที่ได้จะดรอปมากกว่าใช้ C มั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ C หลังหลอดค่า 4 uF ครับ
4. แล้วเรื่องเสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ
ถามจุกจิกไปหน่อยยังไงผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ
....ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 11:44:59 AM »
1 ได้ครับ
2 รู้สึกว่าเค้าจะมีค่าที่แนะนำ คือถ้ามากไปก็อาจจะไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ครับ
3 ถูกต้องแล้วครับ ลองดูจาก graph ที่เค้าให้มาก็ได้ครับ
4 เท่าที่เคยลองมารู้สึกว่าจะได้รายละเอียดของปลายๆเสียงเพิ่มขึ้นมาบ้าง แต่ไม่มาก จำได้ว่าทดลองแบบไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่ คือใช้เทียบ LCLC กับ CLCRC ครับ เพราะอย่างแรกไฟตกมากกว่า อย่างหลังจึงต้องใช้ R แทนที่จะเป็น L ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 11:32:39 PM »
มีเรื่องมาถามอีกแล้วครับ  พอดีวันนี้ผมพึ่งได้หลอด 5Z3 ของ Sylvania มาครับ
แต่เรื่องมันมีอยู่ว่าผมนำหลอดใส่กระเป๋าสะพายแล้วพอถึงบ้าน
ผมแกะหลอดออกจากกล่อง พบว่าหลอดเกิดมีรอยร้าวความยาวประมาณ1ซม.ครับ :'(
เลยอยากถามว่าหลอดยังสามารถใช้งานได้หรือไม่ครับ  :-[ 

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 08:58:09 AM »
มีลุ้นครับ แต่ก็ไม่น่าเสี่ยงครับ เพราะเวลาหลอดมันร้อน แก้วจะมีการขยายตัว แม้มีรอยร้าวเพียงเล็กน้อย อาจทำให้หลอดแตกหรือรั่วได้ครับ เก็บไว้โชว์ดีกว่าครับ

แนะนำว่าเวลาคุณ LOUIS มาซื้อของที่ กทม. อยากให้หาเจ้า Bubble ที่ไว้สำหรับกันกระแทกติดมาด้วยครับเวลาขนหลอดจะได้ไม่มีปัญหาครับ ผมเคยส่งหลอดทางไปรษณีย์ลืมห่อกันกระแทก ผลคือกระจายครับ ต้องส่งไปใหม่ เสียทั้งหลอด เสียทั้งค่าส่ง ดีที่ว่าเป็นหลอดเล็กๆธรรมดา ถ้าเป็นหลอด Power งานนี้เศร้าแน่ครับ  :'(
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0