ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนท่านใดเคย DIY เครื่องกรองไฟบ้าง  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ไม่ทราบมีเพื่อนท่านใดมีประสพการณ์ในการ สร้างเครื่องกรองไฟเองบ้างครับ...ขอทราบวิธีการและข้อแนะนำด้วนครับ

ขอบคุณครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: เพื่อนท่านใดเคย DIY เครื่องกรองไฟบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม, 2005, 11:42:54 AM »
ผมสั่ง Order Isolation Thansformer 3kVAออก 230V   และ 500VA ออก 111V
มาใช้ครับ แบบใช้กับเครื่องมือแพทย์(ร้านแสงทองว่ามาครับ)
 มีกราวนด์ชีลด์ให้ต่อถึงสามเส้น มีชีลด์ทองแดงสองชั้น(หรือเปล่าไม่เคยแกะดู และคงไม่แกะด้วยครับ)

เพราะดูจากที่เขาทำขายกัน ลูกกระจิดเดียว  เลยสั่งขนาดพอสมควร(ประมาณ๑ลูกบาศก์ฟุต) มาใช้ครับผม

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: เพื่อนท่านใดเคย DIY เครื่องกรองไฟบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 09:20:48 AM »
ไฟที่ออก 111V นั้นเราไจเป็นต้องใช้ใช่หรือไม่ครับ

หรือว่าเป็น...แบบที่เข้ามีการสั่งพันกันอยู่แล้ว

ราคาประมาณเท่าใดครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 09:37:26 AM »
111 เป็นตัวเลข ที่ผมชอบ จึงสั่งพันก็แค่นั้นเองครับผม (นึกสนุกครับ)

เพราะหม้อแปลงไอโซเลท ที่ผมสั่งพัน มีสองตัวครับผม ไม่ถูกเลย
 ขดขาออกจะเป็นสองขดแยกอิสระ
เวลาใช้ก็เอามาจั๊มซีรี่ส์กันครับ

115-0 115-0  =230V  ตัวนี้ ๓๐๐๐ วีเอ   ตัวนี้วีเอละสามบาทครับ

55.5-0 55.5-0 = 111V ตัวนี้ ๕๐๐ วีเอ    วีเอละ ๖บาทครับ

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 09:41:52 AM »
ฮิๆๆๆ

ไม่ราคาถูกเลย.... :'(

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 10:55:32 AM »
แต่คุณภาพดีครับ  เปิด ทิ้งไว้ตลอด (อุ่นๆ มีเสียงเบาๆเอง)  ไม่ทำให้เสียงเสียครับ  ผมชอบใช้แบบตรง
ๆ ครับ จากเบรคเกอร์ซีเมนส์ สายยาซากิ เบอร์ใหญ่(๑๐ สแควร์มิล) มาหาหม้อแปลง จากหม้อแปลงก็ออกไปเต้ารับครับ

พอดีมีภาพให้ชมครับ
๑๑๐๐ วีเอ เป็นไฟ ๑๑ โวลท์ ๑๐๐แอ็มป์ ครับ ใช้กรณี เอาแอ็มป์รถมาต่อในบ้าน(อีกหน่อยอาจเอาไปทำตู้เชื่อมก็ได้ครับ ฮ่าๆๆ)

๕๐๐ วีเอที่พูดถึง

อีกภาพก็ ๓๐๐๐ วีเอ ขนาดประมาณ ๑ ลูกบาศก์ฟุต

อาจราคาสูง  แต่ผมนึกถึงของที่เขาทำใส่กล่องขาย พันกว่าวีเอนิดๆ (๑๘๐๐๐)
 ใส่กล่องแล้ว ยังเล็กกว่าของผมตั้งแยะ แล้วมันจะเป็นวีเอเต็มๆหรือเปล่าก็ไม่รู้

งานนี้เลยลงทุนไป ร่วม สิบห้าเค ได้มาสามตัวครับผม(สงสัยคงเริ่มบ้าไปแล้วกระมังครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม, 2005, 12:56:09 PM »
งามจริงๆ...ครับคุณคุ้ม ;)