ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเสร็จแล้วครับ ปรีโทนฃองคุณมด เสียงดีครับ โดยเฉพาะเสียงกลาง สดใสดีครับ  (อ่าน 4967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rin555

• **
รอคุณมดอยู่นะครับ 0)

ออฟไลน์ tewmax

• Super Star
  • *
คุณ มด ปรี tone เเก้ได้ยังคับ ลืมไปยัง เเหะๆ

aui

ไม่รู้แก้ปัญหาได้ยังครับ ถ้าแก้ได้แล้วช่วยบอกเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ส่วนผมทำ version 1 ( hard  wire ) โดยเพิ่ม  Tone เข้าไป  volume ผมใช้ 100 KB ทั้งสองธรรมดา อุปกรณ์อื่นก็ใกล้เคียงเดิม ก็ไม่พบปํญหาลำโพงขยับเวลาหมุนปรับโทนครับ จริงๆอยากเจอปัญหาอย่างที่บอกอยากจะรู้ว่าจะต้องแก้ยังไง มันกับไม่เจอ อุตส่าห์รื้อของเดิมให้เจอปํญหาแต่กับไม่เจอ  :cry2  :victory
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
คุณ มด ปรี tone เเก้ได้ยังคับ ลืมไปยัง เเหะๆ

aui
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
วงจรนี้แบบนี้เป็นไงครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวจะกลับไปลองแก้ให้ใหม่ครับ ของผมเป็นที่เสียงทุ้มอย่างเดียว แหลมไม่เป็นครับ วันจันทร์หน้าจะกลับมารายงานให้ฟังอีกทีครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
ผมเอาวอลลุมติดกะฝ่าดีเเล้ว กราวก็ สมบูรณ์หมด เพราะมันไม่มีเสียง ฮัม หรือ จี่ ออกมากวนเลย เมื่อปรับเบส หรือเเหลม ลำโพงมันจะขยับ ยืดออกมา หรือ หุบลงไป นะคับ ผมคิดว่ามันน่าจะมีไฟ DC เข้าไปที่ตัวลำโพง เเต่ไม่รู้ทำไงคับ วงจรที่คุน มดให้ มาผมก็ว่าต่อถูกเเล้วคับเพราะลอง ตรวจสอบดูเเล้ว ใครรู้ช่วยหน่อยคับ จะได้เส็ดสะที่ ขอบคุนคับ

aui
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
ง่าลองเเล้ว คับ ไม่ค่อยหายเลย ทำไงดีคับ ลำโพงยัง ขยับเข้าออก ตอนปรับเบส เเหลมอยู่เลย คุน มด เเก้ปัญหาได้ยังคับ

AUI
ลองเอาตัวถังวอลลุ่มลงกราวน์หรือยังครับ:secret

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
ง่าลองเเล้ว คับ ไม่ค่อยหายเลย ทำไงดีคับ ลำโพงยัง ขยับเข้าออก ตอนปรับเบส เเหลมอยู่เลย คุน มด เเก้ปัญหาได้ยังคับ

AUI

• *
ลองใส่ cap สัก 1uF/250v ระหว่างขา plate( ขา 1 ของหลอดหน้า) กับ R12k (boost bass) เพื่อกันไฟ dc อย่าง mr. Q บอก ลองดูก่อนครับไม่เสียหลาย เดี๋ยวคุณมดคง มา update เพิ่ม ยิ่งมีปัญหา ยิ่งรู้เพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน, 2006, 08:45:42 PM โดย tewmax »
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

• *
เเก้ไงคับ ปรับวอลลุม เบส หรือ เเหลม เเล้วลำโพงขยับเข้าออก เกิดจากสาเหตุไรคับคุนมด เเต่พอไม่ปรับมันก็ ปรกติไม่มี hum หรือ จี้ ออกมาช่วยหน่อยคับ อุตสารือ toneamp เวอร์ชันเเรกออก จะเอาตัวใหม่สะหน่อย ขอบคุนคับ

AUI

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
อ้างถึง
ที่จริงก็ควรใส่ครับ แต่ตอนที่ผมลองใส่ดูแล้วมีเสียงฮัม เลยเอาออกครับ แต่คิดอยู่เหมือนกันว่าน่าจะเป็น DC วิ่งเข้าหลอดหลังแน่ๆ เดี๋ยวไปลองแก้อีกหน่อยแล้วจะมารายงานครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยดูให้  Y]

เสร็จผมอีก  เป็นอีกหนึ่งโครงการที่กำลังเข้าคิวอยู่ ครับ คุณ มด

• Admin
อ้างถึง
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ผมเห็นวงจรแล้วก็งงเหมือนกันไม่ทราบว่า อ.มดลืมต่อ cap กันแรงดันที่ขา P ของหรือเปล่า

ที่จริงก็ควรใส่ครับ แต่ตอนที่ผมลองใส่ดูแล้วมีเสียงฮัม เลยเอาออกครับ แต่คิดอยู่เหมือนกันว่าน่าจะเป็น DC วิ่งเข้าหลอดหลังแน่ๆ เดี๋ยวไปลองแก้อีกหน่อยแล้วจะมารายงานครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยดูให้  Y]

http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ผมเห็นวงจรแล้วก็งงเหมือนกันไม่ทราบว่า อ.มดลืมต่อ cap กันแรงดันที่ขา P ของหรือเปล่า

• *
ผมก็ทำเส็ดเเล้วเหมื่อนกัน ต่อเเบบ hardwire เเต่อยากจะถามหน่อยคับ เวลาปรับ เบส หรือเเหลม ลำโพง จะขยับ ตามมีเสียงๆ hum หน่อย ตามลำโพง เเต่พอ ไม่ปรับอยู่ เฉยๆ ไม่มี HUM เลยเอาหู้เเนบลำโพงก็ไม่มี เร่งเสียงสุดก็ไม่มี เเบบนี่เเก้ไขยังไงดีคับ

AUI    aui_engineer@hotmail.com

• Admin
การเพิ่มทุ้ม แหลม ถูกต้องตามคุณ Tewmax ว่ามาเลยครับ เนื่องจากผม set ค่า boost/cut ไว้ไม่เกิน 10 dB ครับ เอาแค่พอหอมปากหอมคอ ถ้าอยากเพิ่มก็ลุยเองได้เลยครับ  O0

ส่วนเรื่องเสียงโกรกตอนบิดโวลลุ่มนั้น ผมเจอแต่เสียงทุ้มครับ พบว่าเป็นที่คุณภาพของตัว volume เองครับ เดี๋ยวนี้หาของดีๆเหมือนสมัยก่อนยากครับ ต้องลองเปลี่ยนดูครับ หรือไม่เวลาเปลี่ยน ให้ค่อยๆหมุนช้าๆ ก็จะไม่เจอเสียงที่ว่าครับ

• *
แต่อยากปรับปรุงอีกนิดหน่อยนะครับ อยากจะถามคุณมด หรือผู้รู้หน่อยนะครับ

.1.VR ปรับเสียง ทุ้ม แหลม เวลาปรับจะมีเสียงโกรกๆออกทางลำโพง แก้ยังไงดีครับ
 คงต้องเปลี่ยน volume  ดีๆ เปลี่ยนครับ หรือหา สเปรย์ฉีด  contcat volume มาฉีดครับ
2.ถ้าอยากปรับปรุงเสียงแหลมให้สดใสกว่านี้ ทำยังไงดีครับ
คงต้องลองลดค่า C ตรงวงจร treb ลง ลองหลายค่าตามที่เราชอบครับ
3.เสียงทุ้มด้วยครับ
คงต้องลองเพิ่มค่า C ตรงวงจร bass ขึ้น ลองหลายค่าตามที่เราชอบครับ

รอผู้รู้ยืนยันอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน, 2006, 08:11:44 PM โดย tewmax »

• *
แต่อยากปรับปรุงอีกนิดหน่อยนะครับ อยากจะถามคุณมด หรือผู้รู้หน่อยนะครับ
 1.VR ปรับเสียง ทุ้ม แหลม เวลาปรับจะมีเสียงโกรกๆออกทางลำโพง แก้ยังไงดีครับ
2.ถ้าอยากปรับปรุงเสียงแหลมให้สดใสกว่านี้ ทำยังไงดีครับ
3.เสียงทุ้มด้วยครับ

ysi     cswyp111@hotmail.com