ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องออกแบบลำโพงฟลูเร้นครับ  (อ่าน 9937 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oat

ถามเรื่องออกแบบลำโพงฟลูเร้นครับ
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2004, 01:48:09 AM »
คือถ้าผมมีลำโพงฟลูเร้นแบบ noname จะมีออกแบบตู้ยังไงครับ นอกจากที่จะทำแบบ Open baffle แล้วขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
Re: ถามเรื่องออกแบบลำโพงฟลูเร้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2004, 07:01:11 AM »

ลองดูที่เวปพวกนี้ นะครับ ..... อาจจะเป็นประโยชน์บ้าง ...  :D

http://melhuish.org/audio/box.html

http://www.diyaudio.com/forums/forumdisplay/f-51.html

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ถามเรื่องออกแบบลำโพงฟลูเร้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 09:26:17 AM »
เรื่องการออกแบบตู้โดยที่ไม่รู้ข้อมูลทางเทคนิคของลำโพงทำได้ยากครับ...อาจจะต้องดูกายภาพภายนอกเช่น 1.ขอบลำโพงเป็นวัสดุอะไรควรเหมาะกัยตู้แบบไหน 2.แม่เหล็กขาดเท่าใด เป็นต้น และก้ต้องลองฟังแบ Free Air ดูว่าเสียงเป็นแนวไหน คงตอบได้แค่กว้างๆเท่านั้นครับ

และท้ายสุดก็ต้องเป็นวิศวกะ...กันละครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 02:23:23 PM »
คุณ oat มีข้อมูลหรือรูปเพิ่มเติมหรือไม่ครับ..จะได้ช่วยกันกะครับ.....
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Oat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 08:43:41 PM »
ขอบคุณครับคุณดาวเหนือ พอดีผมไม่มีกล้องนะครับ งบน้อยครับ แต่ลำโพงน่าจะเป็นของญีปุ่นนะครับ น่าจะเป็นของ National เพราะขึ้นด้วยรหัส EAS ครับพอดีผมจับมากถูกๆนะครับ โครงสร้างมันสร้างมันคล้าย Rota ครับ
คือประมาณ 6 นิ้วครับ กรวยกระดาษ มีกรวยเล็กๆตรงกลางครับ และเซอร์ราวเป็นยางครับ แต่แม่เหล็กเล็กกว่าหน่อยครับ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ถ้ารู้วิธีออกแบบก็ดีครับ เพราะผมอยากได้ลำโพง Seas อีกตัวแต่แพงครับ เลยกลัวว่าต่อตู้ผิดแล้วเสียงไม่ดีนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2004, 09:34:03 AM »
คุณ Oat ครับ...ดอกลำโพงคุณเป็น National/Panasonic ใช้แล้วครับ กรวยกระดาษสีออกโทนเขียวหรือไม่ครับ ผมมีขนาด 5 นิ้วครับ เสียงพอใช้ได้ครับ...แต่ถ้าเทียบราคาก็ถื่อว่าคุ้มครับ

ผมขอเสนอแนวทางในการทำตู้นะครับ ที่น่าจะพอใช้ได้บ้าง (เป็นวิศวกะ...นะครับ)

1.ลองดูตู้แบบ V-Pipe ใน web ต่างๆ ดูครับ

2.ถ้าชอบตู้ปิด ลองออกแบบขนาดตู้ที่มีปริมาตรประมาณ 0.30-0.37 ลบ.ฟุต ดูครับเพราะดอกลำโพงคุณขนาด6นิ้ว จะใช้ตู้ประมาณนั้น ส่วนจะเอาเท่าใดแน่ก็ต้องดูที่ขอบยางของลำโพงว่า นิม แข็ง แค่ไหนครับ ก็กะละครับ

3.แต่ถ้าชอบตู้เปิด..ซึ่งต้องใช้ค่าต่างๆของลำโพงมาออกแบบ...แต่เราไม่มี ของผมเคยลองใช้กับตู้เปิดที่แนะนำไว้กับลำโพง Fostex เสียงออกมาอยู่ในขั้นรับได้ครับ...

ออฟไลน์ Oat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 01:48:28 AM »
ขอบคุณมากครับคุณดาวเหนือ ใช่ครับเพิ่งสังเกตว่ามันเป็นสีเขียวแต่ขอบยางนิ่มครับ ผมเคยเจอที่คลองถมอยู่ตัวเหมือนกันแต่เป็น 4 โอห์ม แต่กรวยสีขาวครับ แต่กรวยขาดแล้ว ตัวนี้สภาพดีครับถูกด้วยครับ พอดีเพิ่งหัดเล่นฟลูเร้นนะครับ มีตัวไหนดีๆแนะนำกันบ้างนะครับ ขอบคุณอีกทีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 10:13:04 AM »
มีของที่ราคาไม่แพงอีก 1 ตัว คือ Foster ขนาด 5*7 แม่เหล็กหน้าจะเป้นแม่เหล็หธรรมชาติ ราคาตัวละประมาณ 100-150 บาท และถ้าเสียงแหลมยังดีไม่พอก็หาลำโพงเสียงสูงของ Foster 2นิ้ว แม่เหล้กธรรมชาติมาต่อเพิ่มโดยใช้ C ขนาดประมาณ 1-2.2 ไมโครฯ แล้วแต่ชอบ (ลำโพงเสียงสูงผมจำไม่ได้ว่าเท่าใดแต่คู่ละไม่เกิน 100 บาท)

แต่ข้อเสียถ้าใช้ลำโพง 5*7 นิ้ว หรือลำโพงทรงไข่อื่นๆ เวลาอยากหาดอกอื่มมาเปลี่ยนจะหายากกว่า ไม่เหมื่อนดอกลำโพงทรงกลม :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 10:32:57 AM »
ลำโพงที่แนะนำเป็นลำโพง Foster นะครับไม่ใช่ Fostex ผมไม่ทราบว่า 2 ยี่ห้อนี้เกียวข้องกันอย่างไรบ้าง...เหมื่อนกับ ดักสัน และ นิสสัน หรือเปล่าครับ มี่เพื่อนท่านใดทราบบ้างครับ

และอีกตัวที่อยากแนะนำ...(ได้แนะนำไปหลายครั้งแล้ว) คือ Yamaha ขนาด 4 นิ้ว ลงตู้เสร็จ(ตู้เปิดขนาดเล็กๆ)  ครับ...เมื่อประมาณ 6 เดื่อนก่อนเห็นที่บ้านหม้อจำนวนมากมีหลายๆร้าน...แต่หลังๆหายไปมากเหมื่อนกันครับ...ราคาแล้วแต่ร้านครับ บางร้านตั้งราคาไว้คู้ละ 800 บาท แต่ผมเห็นร้านที่ตั้งราคาต่ำสุดคู่ละ 300 บาท (ถูกมากครับได้ตู้ด้วย... ;D) ถ้าเบื่อตู้เดิมก็ค่อยต่อตู้ใหม่ครับ แต่ผมซื้อมาคู่ละ 550 บาทครับ..แพงไปหน่อย  :'( 

พวกลำโพงที่ราคาไม่แพงที่ได้แจ้งให้เพื่อนๆทราบนี้...จะเอาคุณภาพแบบ Rota , Fostex , Lowther ไม่ได้นะครับ...แต่ราคานี้ผมว่าคุ้มครับ..เพราะคนที่ใช้ลำโพง Full Range มีความต้องการหลักคื่อ 1.ลำโพงที่ขับง่าย ความไวสูง(แต่ถึงความไวไม่สูงมากก็ขับง่ายเพระไม่ต้องมีวงจรแบ่งความถี่) 2.ชอบฟังเพลงร้องเน้นเสียงกลาง
ถ้าจะเอาเสียงต่ำ และ เสียงสูงมากๆ คงต้องมองทางอื่น หรือ ใช้ดอก Full Range ดีๆ ออกแบบตู้ดีๆ แต่ราคาก็สูงๆเช่นกัน :D

ออฟไลน์ Oat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 12:41:44 PM »
คุยกันเพลินเลยนะครับ ตอนแรกเพื่อนบอกว่า Fostor เลียนแบบ Fostex ผมก็เลยไม่สนใจครับแต่ผมก็เคยฟังนะตอนสมัยเรียน ปวช วิชาเครื่องเสียงผมว่าเสียงก็ OKนะครับ เมื่อก่อนนัฐพงษ์มีเพียบเลย อ๋อเมื่อวานก็ไปมาเห็นมีลำโพงเก่าๆ โละทิ้งเพียบเลยมี Fostex ด้วยสภาพใช้ได้เลยแต่แพงอยู่ครับ 3 พันกว่าบาทต่อข้างมั้งครับ ไหนก็ถามเลยแล้วกัน อย่างลำโพงIsophon ครับดีไหมเห็นใน Web ขายแค่ 18-19$ ประมาณ 800บาท แต่ที่บ้านหม้อขายตั้ง 1500 ขึ้นนะครับเห็นในWeb มีตั้งหลายตัว

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 05:58:28 PM »
แต่ก่อนนะ นัฐพงษ์นำเข้ามา ถ้า Foster จะเป็นเครื่องเสียง Home use ส่วน Fostex จะเป็นเครื่องเสียง PA เท่าที่ทราบ คืดว่าอยู่ในเครือเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 06:08:12 PM »
ลำโพง Isophon นั้นผมไม่แน่ใจว่าเคยฟังแบบ Free Air...หรือไม่??? ขอไม่ให้ความเห็นในส่วนนี้นะครับ

แต่มีมุมมองหนึ่ง >:(...คุณคิดเห็นอย่างไรกับการสะสมรถเก่า...หรือให้ใกล้ตัวพวกเราเข้ามาหน่อยก็เช่นการสะสมเครื่องเสียงเก่าๆ ซึ่งของพวกนี้ถ้าอยู่ในสภาพดีนั้นราคาไม่ถูกนะครับ... :) แล้วคุณคิดว่ารถเก่าและเครื่องเสียงเก่าเหล่านั้นจะมีประสิทธิภาพดีเท่ากับของที่มีในปัจจุบัน(โดยให้เป็นของเกรดเดียวกันนะครับ...ได้ตัดสินง่าย)

แต่ก็ยังมีคนที่ชอบสะสมจำนวนมาก...เพราะอะไร????

ผมไม่ได้ตอบว่าลำโพงเก่าๆนั้นไม่ดีนะครับ...แต่คุณต้องการอะไรละครับ???

ถ้าเป็นผม...??? ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 01:51:27 PM »
คุณ Oat วันนี้ผมไปเดินบ้านหม้อมา.เห็นอยู่ร้านหนึ่งขายดอกลำโพง Foster ราคาตัวละ 80 บาท ถูกดีครับ (ร้านอยู่เกือบถึงแยกที่ 2 จาก ร.ด. มาจาด ร.ด. อยู่ฝั่งซ้าย ผมจำซื่อร้านไม่ได้ครับ ไว้วันหน้าจะแจ้งให้ทราบอีกที)

wiwatp

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 02:31:59 PM »
สวัสดีครับ

ขอบคุณพี่715มากครับที่แนะนำ

เรื่องตู้ผมก็เข้าไปดูในเว็ปที่แนะนำไว้ข้างบนแล้ว  น่าสนใจทีเดียวกับตู้แบบ แหลมชลูดที่ใช้ดอก๘นิ้วของ "รอเธอ"(แพงจังเลยคงต้องรอให้พอมีกำลังซื้อก่อนค่อยเจอกัน)

ดูไปดูมามีแบบ หักมุก เอ้ย พับหลบด้วย ทำให้ดูเหมือนเป็นตู้ทาวเว่อร์(ช่องระบายเบส อยู่พื้นล่าง ช่องเบ้อเร่อ)   ทำให้ผมได้ไอเดีย   ทำตู้ให้เจ้า JBL LE14C (แบบCOAX+Cross Original)ของผม 
เพราะสามารถดัดแปลงจากตู้เดิมๆ ที่ผมทำอยู่ได้ไม่ยากเลย    แม้ตู้จะใหญ่เกือบๆ ตู้เย็นห้าคิวก็เหอะ

เรื่องดอกลำโพงเก่าเก็บเนี่ย ผมว่ามันคลาสสิคดีนะครับ..........อนาคตต่อให้มีเงิน ก็ไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้หรือเปล่า

ส่วนเสียง  มันก็แล้วแต่ละครับ  ว่าจะจับมันแม็ทช์(ด้วยการฟัง)กับอะไร

เห็นด้วยกับคุณดาวเหนือครับ เรื่องลำโพงเก่า

เท่าที่ผมพินิจพิเคราะห์ดูสิ่งที่ผมมี 
ถ้าเป็นลำโพงเก่ารุ่นพื้นๆ  อย่างของไอทีที ๗คูณ ๑๑ นิ้วที่ผมมีก็(เป็นสำโพงรถสี่โอห์ม คนขายบอกว่าสมันก่อนจะใช้ในรถเบ้นซ์ หรือวอลโว่)จะใช้แม่เหล็กธรรมดา  แต่พอดูที่กรวยกระดาษ(มักมีรอยคล้ายคราบสีออกคล้ำๆบริเวณกลางๆ ดูชัดว่ากว่าด้านนอก)จะบางและเบา รวมทั้งสไปเดอร์ที่หยุ่นตัวได้มากๆ  มันจึงให้ความไวสูงมากๆ....จากการรับฟัง  (ผมยังไม่ได้ทำตู้ให้มันเลย คิดว่าคงเป็นตู้แบบง่ายๆนี่แหละครับ ที่จะช่วยสร้างเสียงเบสให้มันได้)

แต่ถ้าเป็นเจบีแอล แม่เหล็กอนิกโก้  กรวยต่างๆ ทำออกมาดีครับ  กล่องครอสเป็นอลูหล่อ (แต่ข้างในมีคอยล์แกนเหล็ก กับตัวเก็บประจุโบราณยี่ห้อชิคาโก้) ดูมีคุณค่าน่าสะสม(สำหรับผม)ครับ

......สำหรับผมแล้วผมสะสมดอกโบราณไว้๑-๒คู่ก็เพื่อเล่นกับแอ็มป์หลอด และแอ็มป์วัตต์ต่ำครับผม

ชอบเสียงกลางที่เปิดเผยมากๆ ของกรวยกระดาษ ยุคก่อนครับ

ฟอสเตอร์ ๘๐ บาท ดูของแล้วคงซื้อได้เลยกระมังครับ  เอาให้ครบ ๖ดอกไปเลยก็คงดี ทำเป็นโฮมเธียร์เตอร์
+แอ็มป์หลอดเล็กๆ ๖แชแนล อย่าง6BM8เลยเป็นไงครับ  ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 02:42:20 PM »
คุณคุ้ม...ครับคิดเหมื่อนผมเลยครับเรื่องจะหาดอก Foster มา 5 ตัวมาฟังรอบทิศทาง....แต่มาคิดเรื่องราคาค่าตู้และอุปกรณ์แล้วจึงเอาไว้ก่อน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2004, 07:56:37 AM »
จะเล่น 6 Ch เลยหรือครับคุณคุ้ม  แต่ก็ดีนะครับสำหรับหน้าหนาวอย่างนี้ ทั้งได้ฟังเพลง ทั้งได้ผิงไฟจากหลอด โอว...แค่นึกก็สนุกแล้วครับ  :D ;D
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2004, 02:00:49 PM »
สำหรับเพื่อนๆที่ได้อ่านกระทู้ที่เกียวกับลำโพง Full Range ถ้าสนใจผมอยากแนะนำให้หาดอกลำโพงถูกๆทำออกมาฟังก่อน...หรือไม่ก็หาฟังจากเพื่อนๆก่อนนะครับ
อย่ารีบตามกระแส ::) บางคนอาจไม่ชอบเสียงแบบนี้เลยก็ได้ครับ >:(
กลัวเพื่อนๆเสียเงินดดยไม่จำเป็น... :)
การที่จะหา หรือ สร้างลำโพง Full Range ให้ตอบสนองความถี่ที่สูง และ ต่ำมากๆทำได้ยาก และ ใช้ค่าใช้จ่ายสูง
ลำโพง Full Range โดยทั่วไปเน้นที่เสียงกลาง...ถ้าคุณฟังเสียงกลางเป็นหลักก็สามารถที่จะคบกับ ลำโพงประเภทนี้ได้พอควร