ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงพูดของ Center เบา มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ  (อ่าน 27969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ตอนนี้ใช้ AVR ของ Marantz 6400
Set ลำโพง กับ set delay time แล้ว
ให้ลำโพงแต่ละตัว ดังเท่ากันทุกๆตัวแล้ว
แต่พอดูหนัง เสียงพูดจะเบา  แต่ถ้าเป็น Effect จะดัง
ตอนนี้ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลยครับ
ท่านใดพอทราบวิธีปรับ ช่วยแนะด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
Re: เสียงพูดของ Center เบา มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 01:11:22 PM »
ใช้สายดิจิตอลของอะไรครับ

ที่ผมเคยลองมา Merrexkable digital-0 จะให้เสียงพูดที่ชัดเจนเส้นหนึ่ง ลองหาโอกาสลองดูครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: เสียงพูดของ Center เบา มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 01:38:03 PM »
ให้ลำโพงแต่ละตัว ดังเท่ากันทุกๆตัวแล้ว

ดังโดยใช้หูฟังแล้วรู้สึกว่าดังเท่ากัน หรือ ปรับให้ตัวเลขเท่ากันครับ   ???
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 01:43:30 PM »
Set ลำโพง กับ set delay time แล้ว
แต่พอดูหนัง เสียงพูดจะเบา  แต่ถ้าเป็น Effect จะดัง

-  ไม่ได้บอกมาว่า  set ค่าไว้ยังไง
-  ไม่ได้บอกว่า ใช้ลำโพงอะไร  ขนาดและรุ่น

ปกติ ลำโพง center จะให้เสียงพูดเป็นหลัก
ส่วน effect จะเป็นเสียงจาก คู่ด้านหน้า-หลัง

เข้าใจ  ว่า คง set ค่าตัวเลขความดังไว้เท่ากัน ทั้ง คู่หน้าและกลาง
แต่กำลังการขับคงไม่เท่ากัน  กรณีนี้  " ลอง เพิ่มเสียงที่ certer หรือ
ลดเสียงที่ลำโพงคู่หน้า " อย่าอิงตัวเลข ครับ

*** ส่วนเรื่องสายนำสัญญาณ  เป็นส่วนหนึ่งที่จะเพิ่มคุณภาพในภาพรวม
แล้วแต่บุคคลิกของเสียงของสายแต่ละเส้น  ถ้าเส้นนั้นๆเด่นที่เสียงกลาง
ก็อาจทำให้เสียงสนทนา ชัดขึ้น   แต่ในกรณีนี้  น่าจะเป็นเรื่องของการปรับ    
แต่งในส่วนหลักมากกว่า

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 02:41:50 PM »

เข้าใจ  ว่า คง set ค่าตัวเลขความดังไว้เท่ากัน ทั้ง คู่หน้าและกลาง
แต่กำลังการขับคงไม่เท่ากัน  กรณีนี้  " ลอง เพิ่มเสียงที่ certer หรือ
ลดเสียงที่ลำโพงคู่หน้า " อย่าอิงตัวเลข ครับ

*** ส่วนเรื่องสายนำสัญญาณ  เป็นส่วนหนึ่งที่จะเพิ่มคุณภาพในภาพรวม
แล้วแต่บุคคลิกของเสียงของสายแต่ละเส้น  ถ้าเส้นนั้นๆเด่นที่เสียงกลาง
ก็อาจทำให้เสียงสนทนา ชัดขึ้น   แต่ในกรณีนี้  น่าจะเป็นเรื่องของการปรับ   
แต่งในส่วนหลักมากกว่า

ใช่ครับ ... เพราะบางครั้งที่เจอมา ... ผู้ใช้จะปรับตัวเลขให้ตรงกัน แต่ในลำโพง center อาจจะมีปัจจัยบางอย่างที่ตัวเลขเดียวกันเสียงจะเบากว่าลำโพงอื่น เช่น
1. ต่อสายไม่แน่น เสียงเลยเบา
2. ลำโพงอยู่ในตู้ เสียงเลยเบา
3. ลำโพงคนละรุ่น คนละยี่ห้อ ความไวน้อยกว่า เสียงเลยเบา

การปรับจึงควรจะใช้ "หูฟัง" มากกว่าที่จะมองตัวเลขบน AVR ครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 06:16:33 PM »
สไตล์ผมคือ ปรับ center กับ คู่หลัง มากกว่า ch. อื่นๆครับ ..  :victory

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2006, 07:01:44 PM »
รายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ
 คู่หน้าใช้  Elac Elt7 รุ่นเก่าแล้วน่ะครับ
 Center  Magnet c 100 (น่าจะใช่จำรุ่นแน่ๆไม่ได้ครับ)

1. การ set delay time ก็ set ตามระยะจากจุดนั่งฟังน่ะครับ เพราะ AVR มีให้ ใส่ว่าคู่หน้า ห่างจากจุดฟังกี่ฟุต  center ห่างกี่ฟุต
2. ส่วนความดังของลำโพงแต่ละตัวก็ฟังเอาจาก Test tone น่ะครับ ว่าดังเท่าๆกันหรือเปล่า เพราะไม่มี เครื่องวัดน่ะครับ ไม่ได้อิงจากตัวเลขครับ

เลยลองเอา AVR (Marantz sr66 Prologic)เก่ามาลองต่อ ส่วนเสียงพูดไม่เบาเหมือน 6400 น่ะครับ

ปล. มีเทคนิคการปรับแต่งหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tawan2001@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2006, 01:03:05 PM »
" ลอง เพิ่มเสียงที่ certer หรือ

เปิดฉากที่มีปัญหาเลยครับ   จากนั้นค่อยๆเพิ่มเสียที่ center
ทีละ 1 db.  "หลับตา"  ใช้หูฟังอย่างเดียวว่า  เสียงพูดเริ่ม
ดังขึ้นมาเท่ากับ sound ของลำโพงคู่หน้า

ตัว center magnet ค่าความต้านทานคงไม่เท่ากับลำโพงชุดหน้า 
หรือ ลักษณะเสียงคงไปคนละแบบ  ก็ต้องชดเชยเพิ่มขึ้น

ส่วน delay time  ลองถอยค่า delay โดยการหลอกเครื่อง
ให้มันอยู่ไกลมากขึ้น (ยิ่งถอยระยะห่าง  เสียงจะรู้สึกเข้าใกล้มากขึ้น)

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ youngsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2006, 12:24:53 AM »
อีกอย่างที่อาจจะเป็นไปได้ ให้ไปดูการเซ็ทอัพที่เครื่องเล่นดีวีดีในโหมดออดิโอว่าตั้งค่าAudio DRC ให้เป็น OFF

ออฟไลน์ najan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2009, 08:36:32 AM »
ของผมก็เป็นคับแต่ผม set center ไว้ที่ 12 คับส่วนคู่หน้าเอาไว้ที่ 7 หรือ 8 หรืออาจปรับตามหนังที่เราดูนะของผมว่าสายลำโพงที่ต่างกันต่างยี่ห้อกันด้วยป่าวไม่รู้เพราะของผมเป็นคับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2009, 07:06:03 PM »
การปรับค่าความดังของลำโพงแต่ละchannel ทำได้สองวิธีคือ
1.เช็คความดังโดยใช้เครื่องมือวัดความดัง
โดยปกติแล้วความดังของลำโพงแต่ละchannelมีความดังที่เป็นมาตรฐาน ซึ่งความดังแต่ละchanneต้องมีความดังที่ level75DB
ความดังนี้ต้องใช้เครื่องมือวัดค่าความดัง เครื่องมือที่ใช้กันก็คือ Sound Level Pressure(SPL)
วัดทุกchannelให้ได้ความดังที่75DB การวัดความดังให้เท่ากันนั้นมีสำคัญ หากความดังเท่ากันหมด ลำโพงทุกchannelก็จะทำงานร่วมกันเป็นหนึ่งเดียว
ตอนที่เสียงโหมรุนแรง ลำโพงทุกchannelจะทำงานไม่ล้ำหน้าและไม่หนวกหูไม่แสบหู
ตั้งค่า Master volume ไว้ที่0นะครับ

2.เช็คความดังโดยไม่ต้องใช้เครื่องมือ
ต้องผึ่งพาแผ่นนี้ Digital Video Essentials Home Theater Setup(DVE)
5.1Channel ใช้ title8 chapter1-3-5-7-9 ถ้าเป็น6.1Channelใช้ title9 chapter1-3-5-7-9-11
ฟังความดังของลำโพงแต่ละตัวก่อนในรอบแรก ฟังว่าลำโพงแต่ละตัวมีความดังแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน ต่อจากนั้นก็เริ่มปรับเสียง
ให้ยึดความดังของลำโพงคู่หน้าเป็นหลัก แล้วปรับเสียงความดังของลำโพง center/surround ให้เท่ากับความดังของลำโพงหน้ามากที่สุดเท่านี้เป็นอันเสร็จครับ
ปรับlevelคู่หน้าให้เป็น0นะครับในกรณีปรับความดังโดยไม่ใช้SPL (ในmenu speaker configure level)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์, 2009, 07:16:06 PM โดย M.lex »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2009, 03:07:36 PM »
การปรับค่าความดังของลำโพงแต่ละchannel ทำได้สองวิธีคือ
1.เช็คความดังโดยใช้เครื่องมือวัดความดัง
โดยปกติแล้วความดังของลำโพงแต่ละchannelมีความดังที่เป็นมาตรฐาน ซึ่งความดังแต่ละchanneต้องมีความดังที่ level75DB
ความดังนี้ต้องใช้เครื่องมือวัดค่าความดัง เครื่องมือที่ใช้กันก็คือ Sound Level Pressure(SPL)
วัดทุกchannelให้ได้ความดังที่75DB การวัดความดังให้เท่ากันนั้นมีสำคัญ หากความดังเท่ากันหมด ลำโพงทุกchannelก็จะทำงานร่วมกันเป็นหนึ่งเดียว
ตอนที่เสียงโหมรุนแรง ลำโพงทุกchannelจะทำงานไม่ล้ำหน้าและไม่หนวกหูไม่แสบหู
ตั้งค่า Master volume ไว้ที่0นะครับ

2.เช็คความดังโดยไม่ต้องใช้เครื่องมือ
ต้องผึ่งพาแผ่นนี้ Digital Video Essentials Home Theater Setup(DVE)
5.1Channel ใช้ title8 chapter1-3-5-7-9 ถ้าเป็น6.1Channelใช้ title9 chapter1-3-5-7-9-11
ฟังความดังของลำโพงแต่ละตัวก่อนในรอบแรก ฟังว่าลำโพงแต่ละตัวมีความดังแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน ต่อจากนั้นก็เริ่มปรับเสียง
ให้ยึดความดังของลำโพงคู่หน้าเป็นหลัก แล้วปรับเสียงความดังของลำโพง center/surround ให้เท่ากับความดังของลำโพงหน้ามากที่สุดเท่านี้เป็นอันเสร็จครับ
ปรับlevelคู่หน้าให้เป็น0นะครับในกรณีปรับความดังโดยไม่ใช้SPL (ในmenu speaker configure level)

ระเอียด ง่าย อีกตามเคยคณเล็ก

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ mr_nutt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2009, 05:05:16 PM »
ความรู้เพียบ

จดๆๆ

ออฟไลน์ Ment

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2010, 03:18:18 PM »
เก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ toeysnapper

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2010, 09:14:36 AM »
เคยเป็นคล้ายๆ จขกท. เลยครับ  เก็บความรู้   :clap :clap :clap

ออฟไลน์ tarinsk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2010, 10:15:02 AM »
เพิ่ม volumn ลำโพงเซ็นเตอร ใน avr

ออฟไลน์ retupmoc

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2010, 10:34:13 AM »
เก็บความรู้เหมือนกันครับ จะไปลองนำไปปฏิบัติ c)

ออฟไลน์ Emeral Sword

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 10:49:06 PM »
 :clap :clap
ขอบคุณครับ มาเก็บคตวามรู้ครับ