ผู้เขียน หัวข้อ: ขอท่านผู้รู้ กรุณาให้คำอธิบายด้วยครับ เรื่อง ไบไวร์ กับ ไบแอมป์  (อ่าน 17658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
1.ไบไวร์ กับ ไบแอมป์ เหมือนกัน หรือ ต่างกัน?

2. กรุณาบอกวิธีการต่อไบไวร์ให้ด้วยครับ ( กำลังจะซื้อ 
    AVR 2106 ของ Denon มาใช้กับลำโพง
    AAD - C 600 I)

ธนกร  หาดใหญ่
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Pete

ไบไวร์  คือการต่อสายแยก เบส กับเสียงแหลม
ไบแอมป์ คือเอาแอมป์ 2 ตัวต่อเข้าไปที่  ไบไวร์  คงไม่งงนะครับ...

• *
1.ขอขอบคุณ คุณ PETE ที่กรุณาตอบ แต่ยังงงอยู่
2.ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่  ช่วยชี้แนะด้วย
   การต่อไบไวร์ - ใช้สายเพิ่มอีก 1 คู่(2เส้น) ปลายสาย
   ด้านหนึ่งต่อที่จุดต่อเดียวกันกับเส้นแรกด้านหลังแอมป์
   ปลายอีกด้านต่อแยกเข้าขั้วหลังลำโพงที่มีแยกให้
3.การต่อไบแอมป์ - ยังนึกภาพไม่ออก  (AVR- 2106
   ของ DENON สามารถนำภาคขยายเซอร์ราวน์หลังมา
   ต่อแบบไบแอมป์ขับลำโพงคู่หน้าได้ แต่ผมไม่เข้าใจวิธี
   การต่อ)  ขอคำอธิบายด้วย  ขอขอบคุณ

ธนกร  หาดใหญ่     Thanakorn_tho@yahoo.co.th
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ดูจากรูปนะครับ

Bi-Amp ต้องการสัญญาณจาก Pre ไปเข้า Amp 2 ตัวครับ

ลำพัง 2106 ไม่สามารถทำ Bi-Amp ได้ครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
ขอขยายความจาก รูปของคุณ golf

single wired จากที่เคยได้ลอง ในกรณีที่
ลำโพงเป็น bi-wire การต่อสายเข้าที่ ชุดแหลม
และชุดทุ้ม อย่างใดอย่างหนึ่ง จะให้เสียงไม่เหมื่อนกัน
น่าลองทั้ง 2 แบบ ผมชอบที่จะต่อเข้าแหลม

bi-wire การต่อคงจะจบเพียงเท่านี้  แต่พบว่าแอมป์บางเครื่อง
มีจุดต่อลำโพงแบ่งเป็นชุด a และ b กรณีนี้ ควรจะเรียกว่า
bi-wire หรือ bi-amp ไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ...?

bi-amp เคยมีคนลองเอาแอมป์คนละแนวเสียงกัน เช่น
ใช้แอมป์ที่ให้เสียงแหลมดีๆ ต่อเข้าที่ลำโพงเสียงแหลม
หาแอมป์ที่ให้น้ำหนักย่านต่ำดี มาเข้าที่เสียงทุ้ม
หรือแหลมเป็นหลอด ทุ้มเป็นทรานซิสเตอร์ ก็มี
ผลที่ได้ ก็คงจะแตกต่างกันไป  แล้วแต่ใครจะเข้าใจอย่างไร
เสียงดีของการใช้งาน คือ สามารถฟังเพลงได้หลายแนว
ให้ สมดุลย์เสียงที่เหมาะสม ไม่ว่าจะ rock หรือ vocals

ยังมี tri-wire และ tri-amp อีก เล่นเครื่องเสียงให้ได้อย่างใจ
คงจะต้องมี ทุนทรัพย์เย็น  เป็นสำคัญ  พร้อมทั้งความขยันและไฟด้วย
ต่อแบบไหนดีสุด  ผมว่า ต่อ เท่าที่เรามีนั่นแหละ  ... อิฮิ 
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ merrexkable

bi-wire การต่อคงจะจบเพียงเท่านี้  แต่พบว่าแอมป์บางเครื่อง
มีจุดต่อลำโพงแบ่งเป็นชุด a และ b กรณีนี้ ควรจะเรียกว่า
bi-wire หรือ bi-amp ไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ...?

แบบนี้ก็ยังเป็น bi-wired อยู่ครับ  :)
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
จริงๆแล้วการต่อไบแอมป์  ให้เสียงดีแล้วไม่ง่ายเลยครับ แอมป์ที่ใช้ทั้งหมดควรเป็นยี่ห้อเดียวกันรุ่นการผลิตเดียวกัน(ผลิตคนละครั้งมีโอกาสเสียงต่างกันได้ครับ) ไหนจะต้องใช้สายไฟดีๆหลายเส้น สายสัญญาณดีๆหลายคู่  เปลืองเงินใช่ย่อย   หากใช้แอมปืที่ต่างกันโอกาสที่โทนบาล้านซ์ของเสียงจะลงตัวยากจริงๆครับ   ส่วนการใช้ไบไวร์เป็นการใช้ประโยชน์จากสายลำโพงที่แยกกัน  การรบกวนที่เกิดขึ้นในสายที่ใช้กับดอกลำโพงเสียงทุ้มซึ่งจะมีมากกว่าเส้นที่ใช้กับเสียงแหลมจะได้ไม่เข้าไปรบกวนสายลำโพงที่ใช้กับทวีตเตอร์เสียงแหลม(หรือกลางกับแหลมกรณีที่ใช้ลำโพงแบบสามทาง)  ดังนั้นสำหรับชุดเครื่องเสียงภายในบ้าน วิธีการต่อแบบไบไวร์จะเป็นวิธีที่นิยมใช้กันมากกว่าไบแอมป์ครับ  ส่วนลำโพง Alon IV ที่ผมใช้มีขั้วต่อ
ไตรไวร์ต้องต่อแบบไตรไวร์ จึงจะให้เสียงที่ดีกว่าแบบอื่นครับ  8)

• *
ขอขอบคุณสมาชิก ทั้ง ทุกท่าน ที่กรุณาให้คำอธิบาย  ขอบคุณหลายๆครับ

และขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้
  1. ระหว่างปรีแอมป์(magnet,nad) กับภาคปรีเอาท์ของ avr (denon,yamaha) อันไหนนำ
     มาใช้ในการฟังเพลงได้ดีกว่า  (ใช้แอมป์magnet 200a เป็นภาคขยาย , ลำโพง AAD -
     C 600i )  แนวเพลงที่ฟัง  เป็นเพลงร้อง (ทั้งสากล , ไทย) ที่ฟังสบายๆ  ไม่เน้นเบส
     เน้นโปร่ง ใส  ให้รายละเอียดดี
  2. หรือมีข้อแนะนำอื่น/ตัวเลือกอื่น ในงบไม่เกิน 20,000 บาท

ธนกร  หาดใหญ่     Thanakorn_tho@yahoo.co.th

ออฟไลน์ Pete

1. ระหว่างปรีแอมป์(magnet,nad) กับภาคปรีเอาท์ของ avr (denon,yamaha) อันไหนนำ
     มาใช้ในการฟังเพลงได้ดีกว่า  (ใช้แอมป์magnet 200a เป็นภาคขยาย , ลำโพง AAD -
     C 600i )  แนวเพลงที่ฟัง  เป็นเพลงร้อง (ทั้งสากล , ไทย) ที่ฟังสบายๆ  ไม่เน้นเบส
     เน้นโปร่ง ใส  ให้รายละเอียดดี

ธนกร  หาดใหญ่     Thanakorn_tho@yahoo.co.th

ปกติ ปรีแอมป์ ที่ออกแบบมาสำหรับการใช้งานฟังเพลงจะทำให้เสียงที่ดีกว่าปรีจากตัว AVR นะครับ
แนะนำให้ใช้ ปรีสำหรับฟังเพลงดีกว่าครับ แต่ถ้าฟังเป็น เบล็คกราวมิวสิค หรือฟังเพลงไปทำงานไปไม่ได้ซีเรียสเรื่องมิติอะไรมาก แค่ปรีจาก AVR ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2006, 03:24:56 PM โดย Pete »

ออฟไลน์ pamorn

ขอออกตัวก่อนนะครับว่า ผมเองไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องเสียง
แต่ดูจากรูปแล้ว การต่อ Biwire ก็เหมือน Singlewire
เพียงแต่เปลืองสายมากขึ้นเท่าตัว

ออฟไลน์ นายต้อ

• ตาดู หูฟัง แล้วก็ไปเสียตังค์ซ่ะดีๆ
ขอเข้ามาแจมหน่อย
คืออยากรู้ว่า ที่เรียกว่า Double Bi-wire มันเป็นยังไงครับ
แล้วไอ้ที่ทำอย่างในรูป เรียกว่าอะไรครับ (ขอตัวอย่างของคุณกรอบมา)

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ขอเข้ามาแจมหน่อย
คืออยากรู้ว่า ที่เรียกว่า Double Bi-wire มันเป็นยังไงครับ
แล้วไอ้ที่ทำอย่างในรูป เรียกว่าอะไรครับ (ขอตัวอย่างของคุณกรอบมา)

ในรูปคือการเอาสายลำโพงมาทำเป็นตัว Link ครับ

concept คือ ตัว link ที่มีมาให้ในลำโพงมักจะมีคุณภาพต่ำ ... ถ้าเราต้องการกำจัดจุดอ่อนตรงนี้ก็สามารถเจียดสายลำโพงมาทำตัว Link ได้

แต่ด้วย ฝีมือ และ idea ของพี่ KJ ... ท่านแนะนำให้ทำตัว Link ติดไปกับสายลำโพงเลย เวลาใช้งานก็เพียงเอาตัว Link เดิมออก และใส่สายลำโพงเข้าไปให้ครบจุดครับ

ขอออกตัวก่อนนะครับว่า ผมเองไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องเสียง
แต่ดูจากรูปแล้ว การต่อ Biwire ก็เหมือน Singlewire
เพียงแต่เปลืองสายมากขึ้นเท่าตัว

ในหลักการกระทำ ... ใช่ครับ ... ทำกันง่ายๆ แบบนี้แหละ

แต่ผลของมัน และหลักการทำงานของระบบที่เปลี่ยนไป ... คงต้องคุยกันยาวๆ ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม, 2006, 09:34:14 AM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
ใช่อันเดียวกับ Double Run ป่ะครับพี่ ถ้าใช่คือการนำเอา Single Wire 2 อันมาทำเป็น ไบไวร์ นะครับ แต่ถ้าเป็นสายลำโพงที่เป็นไบไวร์อยู่แล้วเนี่ยก็จะมีการแยกสายในตัวเดียวกันนะครับ (มีขั้วต่อด้านแอมป์เพียงคู่เดียว - ดำ 1 แดง 1) แต่ถ้าเป็น Double Run ก็จะเป็น ดำ 2 แดง 2 ครับ :)
เข้าใจป่ะครับ กลัวอธิบายไม่เคลียร์ :black_eye
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ในหลักการกระทำ ... ใช่ครับ ... ทำกันง่ายๆ แบบนี้แหละ
แต่ผลของมัน และหลักการทำงานของระบบที่เปลี่ยนไป ... คงต้องคุยกันยาวๆ ครับผม
Y] Y] Y] จริงครับ อย่างของผมเคยลองแล้ว ผมชอบไบไวร์มากกว่า ผมว่ามันได้น้ำหนักเสียงที่มีพลังกว่า มีมิติมากกว่า ต้องลองดูครับ Hearing is Believing :)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• ตาดู หูฟัง แล้วก็ไปเสียตังค์ซ่ะดีๆ
Y] Y] Y] จริงครับ อย่างของผมเคยลองแล้ว ผมชอบไบไวร์มากกว่า ผมว่ามันได้น้ำหนักเสียงที่มีพลังกว่า มีมิติมากกว่า ต้องลองดูครับ Hearing is Believing :)
จริงป่าว ยังงี้ขายบานาน่าให้หมดเลยดีกว่า  >:(  แล้วเปลี่ยนเป็นไบไวร์ แทน

ใช่อันเดียวกับ Double Run ป่ะครับพี่ ถ้าใช่คือการนำเอา Single Wire 2 อันมาทำเป็น ไบไวร์ นะครับ แต่ถ้าเป็นสายลำโพงที่เป็นไบไวร์อยู่แล้วเนี่ยก็จะมีการแยกสายในตัวเดียวกันนะครับ (มีขั้วต่อด้านแอมป์เพียงคู่เดียว - ดำ 1 แดง 1) แต่ถ้าเป็น Double Run ก็จะเป็น ดำ 2 แดง 2 ครับ :)
เข้าใจป่ะครับ กลัวอธิบายไม่เคลียร์ :black_eye
ก็คือ ออกหลังแอมป์ 1 คู่ เข้าลำโพง 2 คู่ถูกป่ะ  :wiggle

Double Run ก็จะออกหลังแอมป์เป็น 2 คู่ เข้าหลังลำโพง 2 คู่ครับ ถ้าเป็น ไบไวร์ ธรรมดาก็ หลังแอมป์ 1 คู่ หลังลำโพง 2 คู่ครับ

อ๋อ มันเป็นจั้งซี่  Y]

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
จริงๆแล้วDouble Bi-wire  จะเป็นการเรียกการต่อไบไวร์แท้ๆโดยใช้สายลำโพงสองชุด   เพราะบางสายลำโพงจะใช้สายลำโพงชุดเดียวที่มีโครงสร้างสองชุดอยู่รวมกันซึ่งปกติจะใช้ต่อรวมกันแบบซิงเกิลไวร์มาต่อแบบไบไวร์แบบนี้จะเป็นการต่อแบบไบไวร์ที่ไม่ได้ประโยชน์จากหลักการไบไวร์อย่างเต็มที่เพราะตัวนำของสายลดลงและสายทั้งสองชุดอยู่ติดกันเกินไปทำให้ได้ประโยชน์ไม่เต็มที่ครับ   8)

ออฟไลน์ ouddyhot

ไม่รู้ว่ามี ไบไวร์ ไบแอมป์ด้วย เดี๋ยวลองดู hk 160 มันจะมีไหมเนี้ยะ

ออฟไลน์ Emeral Sword

:clap :clap
มืใหม่เก็บข้อมูลครับ
ขอบคุณครับ