ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีพี่ๆ ผมมีเรื่องอยากถามครับ คือว่าผมสนใจแอมป์หลอด single end ครับ  (อ่าน 2508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
แต่อยากได้กำลังสูงๆ พอที่จะขับลำโพงความไว 90 db ของผมได้ครับ ที่เล็งๆ ก้อ เบอร์ 845 ในหนังสือ what hi hf ที่ท่าน diyมด ลงไว้นะครับ แต่ว่าผมพอมี หลอดอยู่แล้วเป็น เบอร์ 6sn7 สามสี่หลอด 6dj8 ก้อเยอะ หลอด 5u4 ก้อมี สามารถนำมาทำได้ไหมครับ ถ้ามีผมรบกวนขอวงจรพวกพี่ด้วยครับ
                                            Sattha

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตัวจริง เสียงจริง
ถ้าไม่ฟังดังมากนัก 90 dB ก็เพียงพอสำหรับแอมป์ SE วัตต์ต่ำๆแล้วครับ เข่น EL34, 6L6 เป็นต้น ผมไม่แนะนำให้ทำ 845 ในตอนนี้ครับ เพราะจะมีปัญหาเรื่องของหม้อแปลงไฟที่มักจะพันไม่ได้มาตรฐานเท่าไร เจอไฟสูงๆทีไร เป็นไหม้ทุกที ถ้าอยากเล่นหลอดเบอร์นี้จริงๆ ผมแนะนำให้ทำเป็น Low watt ดีกว่าครับ ดูตัวอย่างใน Year Book จำไม่ได้ว่าปีไหน ลองไปดูเองที่ www.se-ed.net/monsan ครับ

ลองไปศึกษาดูก็แล้วกันครับ แล้วอยากจะทำโครงงานไหน ค่อยมาคุยกันอีกทีก็ได้ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0