ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"  (อ่าน 358783 ครั้ง)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2006, 08:07:29 PM »
ไว้พี่เจริญ เอาไปรีวิวผลการใช้งาน ตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ สอนทำ สเตป-บาย-สเตป ไปเลย  O0

ออฟไลน์ Charoen.P

Re: "รวมพลคนรักหลอด ครั้งที่ 3 (อีสาน)"
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2006, 08:31:45 PM »
ไว้พี่เจริญ เอาไปรีวิวผลการใช้งาน ตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ สอนทำ สเตป-บาย-สเตป ไปเลย  O0

อธิบายวิธีทำไม่ยากครับ แต่รีวิวนี่ คงยากครับ หูเริ่มแยกแยะยากขึ้นแล้วครับ  :black_eye :black_eye

ผมทำตัวนี้เสร็จแล้ว จะฝากมาให้คุณไท ลองยาก่อนละกันครับ :wiggle  ผมตั้งใจทำไปใส่ PRE EL86/EL84 Bypass Cathode

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2006, 09:14:38 PM »
คาดว่า 6C33/805 และอีกประมาณ 2-3 เครื่อง ขนไปด้วยครับ ยกเว้น 845 ขอปรับปรุงให้สุด ๆ ก่อน ครับ

หลอด 6C33  เป็นหลอดสุดปรารถนาของ krupohn ครับ อยากเห็น อยากฟัง มานานแล้วครับ พี่มุมคนรักหลอด ช่วยให้ krupohn สมหวังด้วยครับ :victory

ความรู้สึกส่วนตัวต่อเจ้า 6C33 ผมฟังเสียงของหลอดเบอร์นี้แล้ว เสียงไม่ค่อยจะเป็นหลอดเท่าไหร่ครับ เสียงน่าจะเป็นลูกผสมระหว่า SS/TUBE แต่ค่อนข้างจะมาทาง SS มากกว่า เพราะฟังจากความดุดันแล้ว ผมว่าใช้เลยครับ SS ส่วนความหวานไม่ใกล้หลอดสักเท่าไรครับ ยังไงก็ค่อยไปฟังกันชัด ๆ อีกทีครับ

« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 05:07:10 PM »
วันนี้มีผู้ช่วยอาสาทำเสน่ห์ให้กับ C Elna ครับ ตั้งอกตั้งใจทำ c) :-* c)  ไม้จิ้มฟันใช้เขี่ยสิ่งสกปรกออกจากขี้ผึ้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม, 2006, 05:09:29 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 05:14:37 PM »
เมื่อเติ่มขี้ผึ้งลงไปแล้ว ผลปรากฏว่ากระบอกที่ทำด้วยไม้ MDF ดูดซับเอาขี้ผึ้งเหลวร้อนเข้าไปในตัวจนซึมออกมาข้างนอกเลยครับ   :cry2 แต่อีกกระบอกหนึ่งไม่เป็นไร ผมก็งง งง เหมือนกันครับ :nonono  โอกาสหน้าคงต้องใช้ไม้จริงทำครับ  ยังไม่มั่นใจว่าจะติดกาวปิดท้ายได้หรือเปล่าครับ  เพราะกาวอาจไม่ติดขี้ผึ้งครับ  รูปบนเป็นขี้ผึ้งซื้อมาถึงละ 10 บาท 2 ถุง ครับ

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 05:18:37 PM »
ขั้นตอนการเทขี้ผึ้งเหลวลงในกระบอก C ครับ K)  แม่บ้านของผม เค้าตั้งใจทำจริงๆ ครับ แต่เบื้องหลังโดนผมหลอกใช้ครับ ถามเธอว่าอยากเล่นอะไรมะ สนุกดี เธอก็เลยอาสาครับ :clap 2f :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม, 2006, 05:20:47 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ สิงห์

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 06:27:06 PM »
แม่บ้านของผม เค้าตั้งใจทำจริงๆ ครับ แต่เบื้องหลังโดนผมหลอกใช้ครับ ถามเธอว่าอยากเล่นอะไรมะ สนุกดี เธอก็เลยอาสาครับ :clap 2f :yahoo

ต้องขอยืมมุกนี้ไปใช้บ้างครับพี่เจริญ  O0.......แต่ผมคงไม่เอาไปใช้กับแม่บ้าน....ว่าจะเอาไปใช้กับน้องสาวแม่บ้านดีกว่า   Y]

เมื่อเติ่มขี้ผึ้งลงไปแล้ว ผลปรากฏว่ากระบอกที่ทำด้วยไม้ MDF ดูดซับเอาขี้ผึ้งเหลวร้อนเข้าไปในตัวจนซึมออกมาข้างนอกเลยครับ   :cry2 แต่อีกกระบอกหนึ่งไม่เป็นไร

ถ้าจะลองใช้ท่อประปาพีวีซี   ไม่ทราบว่าจะได้หรือเปล่าครับ

:euro
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 06:48:01 PM »
โชคดีจริง ๆ ครับ มีผู้ช่วยใกล้ตัว
  ส่วนของผมทั้งวันเลยวันนี้ "เมื่อไหร่จะเลิกบ้าเสียที ทำอยู่ได้ทั้งวัน งานบ้านพอจะช่วยได้ ก็ไม่ช่วย"  ผิดกันจริง  ๆ  โชคของเราเป็นยังเงี๊ยะ   :(  :(  ชาติต่อไปต้องคัดเลือก โดยดูใจนางนาน ๆ

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 06:50:10 PM »
ต้องขอยืมมุกนี้ไปใช้บ้างครับพี่เจริญ  O0.......แต่ผมคงไม่เอาไปใช้กับแม่บ้าน....ว่าจะเอาไปใช้กับน้องสาวแม่บ้านดีกว่า   Y]

ผมโชคไม่ดีเหมือนคุณสิงห์ครับ เพราะเป็นลูกเขยคนสุดท้องของแม่ยายครับ เลยไม่มีน้องเมีย N]

อ้างถึง
ถ้าจะลองใช้ท่อประปาพีวีซี   ไม่ทราบว่าจะได้หรือเปล่าครับ

:euro

ท่อ PVC ไม่มีท่อเล็กๆ ครับ  แต่ถ้ามี....ไม่ทราบว่าจะได้เสียงเป็นธรรมชาติ เหมือนไม้ที่เป็นวัสดุธรรมชาติหรือเปล่า........เซียนๆ...ท่านว่าไว้ครับ :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ Mc

• Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 09:01:55 PM »
 ;D ;D น่าลองไม้ซางนะครับ มีหลายขนาด ไม่หนามาก สวย  :clap
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ tubeTronix

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2006, 09:35:25 PM »
ท่อ PVC ไม่มีท่อเล็กๆ ครับ  แต่ถ้ามี....ไม่ทราบว่าจะได้เสียงเป็นธรรมชาติ เหมือนไม้ที่เป็นวัสดุธรรมชาติหรือเปล่า........เซียนๆ...ท่านว่าไว้ครับ :yahoo :yahoo

กระบอก ไม้ไผ่ เลยครับ พี่  ผมว่า เป็นธรรมชาติดี  O0
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 08:56:14 AM »
ความจริงต้องทดลองฟังเฉพาะ C ก่อนทำ ว่าก่อนทำเสียงเป็นอย่างไร  เมื่อนำไปทำแล้ว มีผลต่อการทำอย่างไร น่าจะดีนะครับ เพื่อสรุปผล...

« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 09:03:49 AM »
ความจริงต้องทดลองฟังเฉพาะ C ก่อนทำ ว่าก่อนทำเสียงเป็นอย่างไร  เมื่อนำไปทำแล้ว มีผลต่อการทำอย่างไร น่าจะดีนะครับ เพื่อสรุปผล...

ผมใช้ใน Pre EL86/EL84 ฟังประจำขณะนี้ครับ ^-^
พูดถึงระหว่าง EL86 กับ EL84  เกรนของ EL84 จะมากกว่า เสียงจะสดกว่า เปิดกว่า ส่วน EL86 เกรนน้อยกว่า เสียงนุ่มนวลกว่า ถ้าใช้ฟังแผ่นเพลงไทยทั่วไป EL86 จะทำให้เสียงไพเราะน่าฟังมากกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ masterAT

• Super Star.
  • **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 09:14:47 AM »
เมื่อเติ่มขี้ผึ้งลงไปแล้ว ผลปรากฏว่ากระบอกที่ทำด้วยไม้ MDF ดูดซับเอาขี้ผึ้งเหลวร้อนเข้าไปในตัวจนซึมออกมาข้างนอกเลยครับ   :cry2 แต่อีกกระบอกหนึ่งไม่เป็นไร ผมก็งง งง เหมือนกันครับ :nonono  โอกาสหน้าคงต้องใช้ไม้จริงทำครับ  ยังไม่มั่นใจว่าจะติดกาวปิดท้ายได้หรือเปล่าครับ  เพราะกาวอาจไม่ติดขี้ผึ้งครับ  รูปบนเป็นขี้ผึ้งซื้อมาถึงละ 10 บาท 2 ถุง ครับ

ดูแล้วน่าสนุกครับ ได้ประสพการณ์ เพิ่มอีกครับ  อีกทั้ง ได้ผู้ช่วยที่สนับสนุนแบบนี้  :clap ไม้ MDF เนื้อไม่แน่น ผมว่าพอเจอขี้ผึ้งร้อนๆ จะซึมออกมา ต้องหาวิธีทำให้ขี้ผึ้งแข็งตัวเร็วขึ้น เช่น เอาไม้ไปแช่ตู้เย็นก่อน แล้วค่อยออกมาเทขี้ผึ้งใส่ครับ น่าจะช่วยได้ครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 09:59:31 AM »
ใช้ไม้รวกลำเล็กๆ ข้อสั้นๆ ซิครับ แข็งแรงและน่าจะสวยด้วย ลนไฟเสียก่อนให้เกิดลวดลาย หรือเอาลวดพันก่อนลนไฟ ก็จะเกิดลายเฉพาะตัวครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 10:12:11 AM »
น่าลองพวกเมล็ดหรือลูกไม้ต่างๆครับ คว้านเอาเนื้อออกเหลือแต่เปลือก
เหมือนที่เด็กๆเอาเม็ดมะปรางมาทำบั้งไฟเล่น

• **
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 11:42:54 AM »
น่าลองพวกเมล็ดหรือลูกไม้ต่างๆครับ คว้านเอาเนื้อออกเหลือแต่เปลือก
เหมือนที่เด็กๆเอาเม็ดมะปรางมาทำบั้งไฟเล่น

ผมนึกออกแล้วเม็ดมะค่าไง แข็งด้วย แถวบ้านอ. Charoen.P น่าจะมีเยอะ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 11:54:19 AM »
ผมไปซื้อไม้ที่ทำราวผ้าม่านมาแล้วครับ อ้างกับแม่บ้านว่า จะเอามาติดผ้าม่านในห้องฟังเพลง 2 ด้าน แล้วเลือกเอาไม้ที่มีความยาวเกินกว่าความกว้างของหน้าต่าง ส่วนที่เกินก็ตัดเอามาทำกระบอก C ครับ แต่แม่บ้านยังไม่สงสัยว่า ทำไมไม่ซื้อห่วงร้อยผ้าม่านมาด้วย 2f 2f 2f สัปดาห์หน้าจะลงมือทำ (ใหม่) ครับ :D

ออฟไลน์ PajoneC

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 06:55:11 PM »
อ้างถึง
ผมไปซื้อไม้ที่ทำราวผ้าม่านมาแล้วครับ อ้างกับแม่บ้านว่า จะเอามาติดผ้าม่านในห้องฟังเพลง 2 ด้าน แล้วเลือกเอาไม้ที่มีความยาวเกินกว่าความกว้างของหน้าต่าง ส่วนที่เกินก็ตัดเอามาทำกระบอก C ครับ แต่แม่บ้านยังไม่สงสัยว่า ทำไมไม่ซื้อห่วงร้อยผ้าม่านมาด้วย    สัปดาห์หน้าจะลงมือทำ (ใหม่) ครับ
;D ;D 2f 2f 2f 2f Charoen.P  ;D

• **
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2006, 07:27:44 AM »
ปลุกกำหนัด เอ๊ย ปลุกกระแสหน่อยครับ เหลือเวลาอีกไม่กี่เดือนแล้ว

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2006, 10:12:09 AM »
กำลังซุ่ม...........................ครับ
คิดยังไม่ออกว่าจะทำเครื่องไหนดี ใช้หลอดเบอร์อะไรดี เอาแบบ Idea บรรเจิดครับ เรื่องเสียงเอาไว้ทีหลัง :yahoo 2f :yahoo

• **
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2006, 06:31:27 PM »
บอกมาเถิดครับ...ไม่ต้องอายหรอก

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2006, 08:39:15 PM »
บอกมาเถิดครับ...ไม่ต้องอายหรอก

ไม่อายครับ แต่ยังไม่ได้ลงมือทำครับ  วันนี้เอาแผ่นเสียงเพลงลูกทุ่งเก่าๆ มาล้าง จัดห้องทำความสะอาด เสร็จแล้วนั่งฟังเพลงทั้งวันเลยครับ  อืม.............ได้บรรยากาศของความหลังมาเต็มๆ  มีความสุขมากๆ ครับ ผมเลยคิดว่าแล้วเราจะไปเสียเงินมากมายกับการซื้อแผ่น CD แพงๆ กันทำไม่หนอ.........เท่านี้ก็มีความสุข  เหอๆๆๆ แม่บ้านเข้าไปฟังด้วย  ถามผมว่าเพลงอะไร ไม่เคยได้ยิน........55555  น้องเกิดไม่ทันนะซิ............ :-* :-*  ไม่แน่ครับ ผมอาจจะโมดิฟาย เครื่องเสียงแผ่นเสียงไปประชันกับพี่มุมคนรักหลอด และแผ่นเสียงอีก 30-40 อัลบัม ครับ ตอนนี้มาไม้ประดู่หนาเกือบๆ คืบ กว้างยาวเท่ากับโต๊ะ ผอ.โรงเรียนได้แล้วครับ แต่ยังไม่มีรถไปขนมาครับ ทำตัวเครื่องเสียงแผ่นเสียงแบบพี่มุมคนรักหลอดได้ 5-6 เครื่องแน่ๆ ครับ ;D :clap ;D

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2006, 12:01:32 PM »
อ้างถึง
ถามผมว่าเพลงอะไร ไม่เคยได้ยิน........55555  น้องเกิดไม่ทันนะซิ............ 

;D ก็ตอบน้องไปเลยว่า  พี่ได้ยินเพลงนี้ตั้งแต่นุ่งกุงเกงเองไม่ได้.. 555  2f  2f

ไม่ทราบว่าคุณ Charoen.P ใช้ปรีโฟโนตัวไหนครับ

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2006, 07:58:40 PM »
ใช้ปรีโฟโนตัวไหนครับ

TS Audio ครับ  ซื้อมานานมากๆ แล้วครับ ไม่ชอบใจเลยให้คุณหนุ่มโพนพิสัยไปฟังเกือบๆ ปีครับ :nonono

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 02:45:22 PM »
คุณ Panu ซุ้มทำอะไรอยู่ครับ พักนี้เงียบๆไป ยังงัย PM บอกเบอร์โทรด้วยครับ เผื่อผ่านเข้าไปที่ขอนแก่น แวะไปฟัง 811 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2006, 10:55:30 AM โดย surasakp »

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 02:52:23 PM »
คุณ Panu สุ่มทำอะไรอยู่ครับ
ผมรอลอกการบ้านคุณ Panu อยู่ครับ :headphone

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 03:08:35 PM »
คุณ Panu สุ่มทำอะไรอยู่ครับ พักนี้เงียบๆไป

กำลังปรับปรุงสถานทีรับแขกไม่มีหนวดอย่าง (คุณสิงห์) อย่างพวกเรา มั๊ง :yahoo  เดี๋ยวผมจะปั่นแอมป์วัตต์ต่ำๆ ไปเล่นกับ FE206E ของคุณ Panu บ้างครับ แต่เอ........คุณ surasakp กับผมก็สั่งเหมือนกันนี่นา :clap :clap

คนซุ้มตัวจริง คือ krupohn ครับ  เงียบเลย ไม่ยอมเอาผลงานมาโชว์บางเลยครับ :nono

ผมเอง..........ช่วงนี้เป็นตามล่าหาแผ่นเสียง ได้มานิดหน่อย กำลังเห่อ และตั้งหน้าตั้งตาทำความสะอาดแผ่นเสียง หัดตั้งหัวเข็มทุนวัน คงอีกไม่นานหรอกครับจะสำเร็จ (หัวเข็มหัก) 2f 2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2006, 03:11:57 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ Panu

« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 04:56:24 PM »
คุณ Panu สุ่มทำอะไรอยู่ครับ พักนี้เงียบๆไป ยังงัย PM บอกเบอร์โทรด้วยครับ เผื่อผ่านเข้าไปที่ขอนแก่น แวะไปฟัง 811 ครับ
ตอนนี้กำลังซุ่มเลี้ยงลูกชายคนเล็กครับ อายุประมาณ 8 วันครับ  :baby ;D  :black_eye

ผมรอลอกการบ้านคุณ Panu อยู่ครับ :headphone
อันนี้คงลอกยากซักหน่อยนะครับ  2f

กำลังปรับปรุงสถานทีรับแขกไม่มีหนวดอย่าง (คุณสิงห์) อย่างพวกเรา มั๊ง :yahoo  เดี๋ยวผมจะปั่นแอมป์วัตต์ต่ำๆ ไปเล่นกับ FE206E ของคุณ Panu บ้างครับ แต่เอ........คุณ surasakp กับผมก็สั่งเหมือนกันนี่นา :clap :clap

คนซุ้มตัวจริง คือ krupohn ครับ  เงียบเลย ไม่ยอมเอาผลงานมาโชว์บางเลยครับ :nono

ผมเอง..........ช่วงนี้เป็นตามล่าหาแผ่นเสียง ได้มานิดหน่อย กำลังเห่อ และตั้งหน้าตั้งตาทำความสะอาดแผ่นเสียง หัดตั้งหัวเข็มทุนวัน คงอีกไม่นานหรอกครับจะสำเร็จ (หัวเข็มหัก) 2f 2f 2f
จัดที่จัดทางก็ทำไปบ้างครับ  ที่สำคัญก็คือลำโพงครับตอนนี้ผมกำลังถอดแบบตู้ horn A7 ของ altec อยู่ครับอุปกรณ์ครบแล้วครับ  กะว่าจะตั้งไว้ข้างนอกเล่นกับ Turntable แต่ถ้าดูแล้วเกินกำลังอาจจะใช้แบบตู้ onken ซึ่งขนาดย่อมลงมาหน่อย น่าจะถูกใจแฟนๆแอมป์วัตต์ต่ำนะครับ   ส่วน FE206E ยังไม่แน่ใจครับคิดว่าอาจจะไม่ทัน   ถ้าเวลาเหลือก็อาจจะมี Single Ended 838 กับ SE วัตต์ต่ำซํกตัวให้ฟังกันครับ

ครูพรกำลังซุ่มทำ EL34 monoblock ครับ สงสัยกำลังรอหม้อแปลงไฟสูงกับโช้ค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2006, 05:04:55 PM โดย Panu »

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 05:13:08 PM »
ตอนนี้กำลังซุ่มเลี้ยงลูกชายคนเล็กครับ อายุประมาณ 8 วันครับ  :baby ;D  :black_eye
ยินดีด้วยนะครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครัวเลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 07:34:01 PM »
 :clap ยินดีสำหรับผลงานชิ้นสำคัญครับ สำหรับทายาทนัก DIY   O0

อ้างถึง
ครูพรกำลังซุ่มทำ EL34 monoblock ครับ สงสัยกำลังรอหม้อแปลงไฟสูงกับโช้ค

:secret อย่าเอ็ดไปครับ  ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน  พอแตกใบอ่อน  แอมป์ขยายหูฟัง  อาจลัดแซงหน้าก็ได้ครับ  ผมมีหูฟัง AKG K241 รุ่นเก๋าอยู่ครับ  ขอดูงบก่อน  ถ้ามีพออาจยิงนก 2 ตัว ถ้าไม่พอ  อาจเอาไม้เขวี้ยงเอาครับ  :cry2  :cry2

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 10:04:10 PM »

ยินดีด้วยกับทายาทคนเก่งครับ c) c) c)

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:41:47 AM »

[quote

c)   c)    c)  ได้ SE amp เครื่องใหม่แล้ว  รับรองเสียงดังไพเราะกว่า SE 838 แน่ ๆ ครับ  ดีใจด้วยครับ   นึก  ๆ แล้วอยากมีอีกคนจังเลย   

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 10:05:11 AM »

ดูแล้วน่าสนุกครับ ได้ประสพการณ์ เพิ่มอีกครับ  อีกทั้ง ได้ผู้ช่วยที่สนับสนุนแบบนี้  :clap ไม้ MDF เนื้อไม่แน่น ผมว่าพอเจอขี้ผึ้งร้อนๆ จะซึมออกมา ต้องหาวิธีทำให้ขี้ผึ้งแข็งตัวเร็วขึ้น เช่น เอาไม้ไปแช่ตู้เย็นก่อน แล้วค่อยออกมาเทขี้ผึ้งใส่ครับ น่าจะช่วยได้ครับ

เอาชะแล็คผสมแอลกอฮอล์  หรือที่เขาทำสำเร็จเป็นน้ำแล้วก็ได้ ทาเป็นรองพื้นไปก่อนครับ พอแห้งแล้ว เทนน้ำใส่ยังได้เลย   Y]
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

« ตอบกลับ #394 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 10:08:33 PM »
วันนี้เอาเครื่องเล่น CD NAD5425 สมัย 10 กว่าปีที่แล้ว มารื้อ เนื่องจากเสียมาตั้งนานแล้วครับ จะเอากล่องมาใส่ Pearl Phono ดูแล้วพอเหมาะพอดี แต่ต้องเปลี่ยนแผ่นพลาสติกหน้ากากด้านหน้า  คงจะใช้ไม้ลายสวยๆ มาทำหน้ากากด้านหน้าครับครับ  และอีกเครื่องที่เห็นคู่กัน เป็น NAD3020i ยอดนิยมสมัย 20 กว่าปีที่แล้วครับ :D

« ตอบกลับ #395 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 10:21:06 PM »
เมื่อวาน (วันเสาร์) ช่วงบ่ายแก่ๆ ผมได้มีโอกาสได้ต้อนรับสมาชิก "หลอด" ท่านหนึ่งที่อยู่ในจังหวัดอุดร และบ้านก็อยู่ใกล้ๆ กับบ้านผมด้วย เป็นคอหลอดเหมือนๆ กับสมาชิกกลุ่มอีสานของเรา ท่านนั้นก็คือ   Dr.Bear (คุณหมอหมี)  สมาชิก HTG2 ของเรา  ผมเองเกรงใจเหมือนกันเพื่อนๆ ไปเยี่ยมบ้านทีไร ชุดเครื่องเสียงเจ้าของบ้านไม่มีอะไรให้ฟัง  :nonono

คุณหมอหมี ยก TJ 300B SET กับ TT ไปทดลองฟังกับ Pre Phono TS-Audio ของผม เพื่อจะตัดสิ้นใจเล่น TT ใช้เวลาอยู่ที่บ้านผมประมาณ 3 ชั่วโมง ผมได้ฟัง 300B เต็มๆ ครั้งแรกนี่แหละครับ  แต่ชุดประกอบของผมไม่ค่อยได้เรื่องเลยไม่ได้ฟังประสิทธิภาพ 300B

« ตอบกลับ #396 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 10:24:11 PM »
300B SET  ;)

« ตอบกลับ #397 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 10:28:15 PM »
TT ของคุณหมอหมี เป็นเครื่องเก่าเอามาทดลองฟัง  ขณะนี้สั่งเครื่องใหม่เรียบร้อยแล้วครับ สัญชาติเดียวกับของผมนั่นแหละครับ  O0

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 10:42:47 PM »

อ้างถึง
TT ของคุณหมอหมี เป็นเครื่องเก่าเอามาทดลองฟัง 

เป็นรุ่น SP25 MKlll หรือเปล่าครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 10:58:39 PM »

อ้างถึง
TT ของคุณหมอหมี เป็นเครื่องเก่าเอามาทดลองฟัง 

เป็นรุ่น SP25 MKlll หรือเปล่าครับ ;)

ผมไม่ทราบครับ ลองถามคุณปอดูนะครับ

« ตอบกลับ #400 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 11:00:54 PM »

อ้างถึง

ผมไม่ทราบครับ ลองถามคุณปอดูนะครับ  เดิมที Speed มันช้าไปนิด เอาไปปรับให้เร็วขึ้น เร็วไปนิด พอฟังเสียงนักร้องเลยตัวเล็กเสียงแหลมไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dr.Bear

« ตอบกลับ #401 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 12:01:14 PM »
เป็น SP25MKII ครับคุณดาวเหนือ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 12:55:01 PM »
เป็น SP25MKII ครับคุณดาวเหนือ

ว่าแล้วครับ...รุ่นใกล้เคียงกัน ;)

ของผมเป็น รุ่น SP25 MKlll ซึ่งถือเป็นเครื่องครูผมเลย

ผมเล่น TT ตัวนี้มาตั้งแต่อายุ 7-8 ขวบ

แต่ของผมแท่นเดิมครับ....ไม่สวยแบบคุณDr.Bear

ทำแท่นมาที่ไหนครับ.... ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #403 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2006, 07:45:48 AM »
จำผิดครับคุณดาวเหนือเป็น MKIV อายุน่าจะสัก 30 ปีได้ แท่นให้ร้านเฟอร์นิเจอร์ที่อุดรทำให้ครับ ตอนนี้สปีดเพี้ยนอยู่ครับ แต่ทนฟังไปก่อน กำลังรอของดีจากคุณ Dekwat ห้ามใครไปตัดหน้าผมนะ โกรธจริงๆ ด้วย  :nono ตอนนี้ได้ phono มาแล้วเสียงใสมาก ยังไม่เบิร์นเท่าไหร่ เดี๋ยววันศุกร์จะอาไปให้พี่เจริญลองฟังดูครับ หูผมไม่ค่อยถึง

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2006, 11:36:49 PM »
จำผิดครับคุณดาวเหนือเป็น MKIV อายุน่าจะสัก 30 ปีได้ แท่นให้ร้านเฟอร์นิเจอร์ที่อุดรทำให้ครับ ตอนนี้สปีดเพี้ยนอยู่ครับ แต่ทนฟังไปก่อน กำลังรอของดีจากคุณ Dekwat ห้ามใครไปตัดหน้าผมนะ โกรธจริงๆ ด้วย  :nono ตอนนี้ได้ phono มาแล้วเสียงใสมาก ยังไม่เบิร์นเท่าไหร่ เดี๋ยววันศุกร์จะอาไปให้พี่เจริญลองฟังดูครับ หูผมไม่ค่อยถึง

ครับ... ;)

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2006, 11:56:05 AM »
พี่ดาวเหนือครับ ตกลงได้แล้วครับ TT ตัวใหม่เป็น rotel rp850 หัว shelter โมสายกับหัว rca เป็น xlo แต่ในอาร์มไม่ได้เปลี่ยนเพราะพี่วัฒน์บอกไม่มีข้อมูลเลยยังไม่กล้า แล้วของเดิมยังใช้ได้ดีเอาไว้มันมีปัญหาก่อนค่อยว่ากัน พี่วัฒน์แกเอาตัวนี้ไปกัดกับ p3 มาแกว่าตัวนี้เด็ดกว่าเยอะ มาดูในเน็ตทั้งตัวแท่นทั้งอาร์มเหมือน rega มากๆ แต่ปรับ vta ได้ ของคงถึงผมพรุ่งนี้ โดนดูดเข้าสู่มนต์ดำของของดำอีกแล้ว ขนาดวันนี้ยกชุดเก่ากลับมาเปิดที่บ้าน แฟนบอกว่าเสียงเพราะกว่า cd จริงๆ ผ่านไปได้หนึ่งด่านแล้วครับ :yahoo :yahoo :yahoo

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2006, 10:37:38 PM »
  :secret ความคืบหน้างาน SOD ที่ขอนแก่น เป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่รู้ พี่ ๆ น้อง ๆ ทำเครื่องกันไปถึงไหนแล้วครับ ของผมแอมป์ ตอนนี้ 3 เครื่องเสร็จแล้วครับ ท่าน อื่น ๆ ล่ะ ไปถึงไหนกันแล้วครับ ยังไงผมก็เกรงใจเจ้าของบ้าน ผมจะเอาไปเพียง 10 เครื่องเท่านั้น น้ำหนักเครื่องละ 30-50 กก. ก็หวังว่าเจ้าของบ้านคงเตรียมสถานที่วางแอมป์ของผมด้วยครับ ใกล้วันแล้วนะครับ   :drive1

• *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 08:32:35 AM »
 :o เฉลี่ยรวม ก็ ต่ำ ๆ 400 ก.ก. ไม่สงสารยานยนต์  บ้างนะพี่นะ   K)

• **
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 10:22:14 AM »
รวมของผมอีกร่วม 60 ก.ก. ครับ

« ตอบกลับ #409 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 06:07:15 PM »
ถ้าของพ่อน้องเปรียวเกิน 200 กก. ผมไม่รับอาสาเอาไปด้วย คงไปรถใครรถ.......เผือก.

• **
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 07:50:27 PM »
โอ๊ยพี่มุมฯ น้ำหนักผม 50 โลกว่าๆ เอง ครับ แต่ถ้าพี่อนุญาตนะครับว่าจะเอา Mono Block 150wX150w PP (ร้อยห้าสิบวัตต์อาร์เอ็มเอส) ไป Burn ลำโพงแถวโน้นให้กระจุยกระจายเลยได้หรือเปล่าครับ เล่นเสร็จขายทิ้งเลยไม่ต้องขนกลับ แต่ผมก็ตัดแผ่นอลูไว้ทำแท่นที่พี่ให้วงจรมาแล้ว อยากจะหาใส้ในใส่ให้มันดีๆ หน่อย ทำสั่วๆ เสียงก็ออกมาสั่วๆ เหนื่อยเปล่าครับ แล้วเจ้าพวกขยะที่ผมมีอยู่เต็มบ้านนี่จะหา R มาใส่ หา C มาเปลี่ยนแต่ละตัวนี่เริ่มหายากแล้วนะครับ มันปนกันไปหมด ผมอยากสะสางตรงนี้ก่อนแล้วทำตัวเป็นนายสะอาดสะอ้านซักที

ออฟไลน์ Mc

• Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 08:08:02 PM »
 c) c) เย้ ... พ่อน้องเปรียวจะเริ่มโครงการ แอมป์ ไฮโซ แล้ว  c) c)
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 09:21:55 PM »
c) c) เย้ ... พ่อน้องเปรียวจะเริ่มโครงการ แอมป์ ไฮโซ แล้ว  c) c)

แบบนี้แหละเค้าเรียกคำพูดเป็นนาย 555

« ตอบกลับ #413 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2006, 01:58:07 PM »
  :secret ความคืบหน้างาน SOD ที่ขอนแก่น เป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่รู้ พี่ ๆ น้อง ๆ ทำเครื่องกันไปถึงไหนแล้วครับ ของผมแอมป์ ตอนนี้ 3 เครื่องเสร็จแล้วครับ ท่าน อื่น ๆ ล่ะ ไปถึงไหนกันแล้วครับ ยังไงผมก็เกรงใจเจ้าของบ้าน ผมจะเอาไปเพียง 10 เครื่องเท่านั้น น้ำหนักเครื่องละ 30-50 กก. ก็หวังว่าเจ้าของบ้านคงเตรียมสถานที่วางแอมป์ของผมด้วยครับ ใกล้วันแล้วนะครับ   :drive1
โครงงานผมเริ่มพันหม้อแปลงกำลังเสร็จครับ OPT พันเสร็จไปแล้ว 1 ข้าง กำลังทำแท่นและพัน OPT อีก 1 ลูก จากนั้นก็ประกอบ แล้วทดสอบ  :blowup ครับผม