ผู้เขียน หัวข้อ: UPDATE ห้องของคุณ Pete  (อ่าน 89853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pete

UPDATE ห้องของคุณ Pete
« เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2006, 02:52:09 PM »
มาอัพเดทห้องใหม่ครับ
ย้ายเข้าบ้านใหม่เสียที ตกแต่งห้องเสร็จแล้ว แต่รู้สึกว่าต้องแก้ไขใหม่อีก เพราะไปเอาซับ 18" มาใส่อีกตัวคงต้องรือใหม่กันอีกรอบให้มันดูเป็นระเบียบ
ลำโพงก็ชุดเดิมๆ แต่เปลี่ยนเครื่องเคราใหม่น่าจะดูภาพและเสียงไฉไลมากกว่าเดิมอีกซักหน่อย 
ห้องใหม่ขนาด 3.5*5.7 เพราะกันห้องไว้ซ่อนลำโพง อีก 70 ซม. ครับ

รูปข้างล่างนี้ห้องเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2008, 06:56:53 PM โดย Pete »

Re: ห้องของคุณ Pete
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2006, 02:54:21 PM »
ชุด SYSTEM ที่ใช้ก็มี
AVR Denon A11SR
DVD Denon 3910
Power amp Adcom 555 Brigde mono 600W
ลำโพง JBL 3677 คู่หน้า เซ็นเตอร์
ลำโพง JBL THX HT1D
ลำโพง SUB JBL 4641
สายลำโพงSupra ply 3.4
สาย DVI ของ AVbestbuy
สาย Digital monster Z200D เปลี่ยนหัว WBT Nextgen
สาย AC Monster powerline 300  DVD
สาย AC Monster powerline 400 Signature AVR
จอภาพ 92" ของ Dalite Hccv
Projector Marantz Vp12
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม, 2006, 12:36:12 PM โดย Pete »

ออฟไลน์ RaY

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2006, 12:04:27 PM »
ห้องดูน่าเกรงขามจัง ถ้าซ่อนลำโพงเหมือนโรงหนังได้ คงได้บรรยากาศอีกเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ นายต้อ

• ตาดู หูฟัง แล้วก็ไปเสียตังค์ซ่ะดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 01:56:12 PM »
 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2006, 12:24:51 PM »
ผมก็อยากจะทำครับ แต่ต้องรอย้ายบ้านก่อนครับ จะได้ทำอะไรใหม่หมดเลย เสร็จแล้วน่าจะออกมาแบบนี่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2006, 12:32:07 PM »
จอผมว่าอยากจะใช้แบบรูพรุน พิลลิ่งเดียวกับโรงหนัง แต่ไปถามราคามาพแพงงมากกกกกก แพงกว่า  Stewart อีกเกือบ เท่าโห......

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2006, 07:14:40 PM »
จอพรุนแพงหน่อยแต่ถ้าซ่อนลำโพงได้ก็น่าจะคุ้มนะครับ  Y]
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2006, 03:59:31 AM »
แหมชุดนี้ได้ใจผมเลย แต่ แอมแรงน้อยไปนิด น่าจะหาพวก crow รุ่น k2 มาขับ แรงขึ้นอีกเยอะครับ

b3344

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 01:42:39 PM »
ใช้ crown รุ่น k2 ครับ จะได้ bass ที่แน่นขึ้น  เปิดเบาๆ จะสะใจกว่าครับ ไม่ต้องเปิดแรงก็ได้  ผมใช้อยู่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 04:52:15 PM »
ใช้ crown รุ่น k2 ครับ จะได้ bass ที่แน่นขึ้น  เปิดเบาๆ จะสะใจกว่าครับ ไม่ต้องเปิดแรงก็ได้  ผมใช้อยู่

คุณ b3344  ก็เล่นแนวถล่มทลายเมื่อผมหรอครับ อิอิ รุ่น K2 นี่ใช้ขับ Sub หรือว่า ทั้ง หมดเลย ครับ
ราคา...........แพงไหมครับ  :secret

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2006, 10:11:11 AM »
ชอบลำโพงมากๆเลยครับ  สะใจจิงๆ  โฮมเธียร์เตอร์จริงๆครับ O0
The Best damn Life.

b3344

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2006, 10:24:19 AM »
ผมใช้  crown k2 ขับทั้งหมดเลยครับ 3 ตัว  ตกตัวละ 70000 ครับ แรงสะใจสะท้านทรวงจนอยากจะไปอวกนอกห้อง อิอิ

ออฟไลน์ Aut

• ALL JAPAN AND USA ORIGINAL PARTS
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2006, 10:00:34 AM »
คุณ Pete  ช่วย update ชุดใหม่ให้ดูหน่อยซิครับ

อยากเห็นครับ 0)] 0)] 0)]
N SPORTS ALWAYS RACING.....

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2008, 03:52:01 AM »
อยากดูรูปใหม่ จังครับ  :drunk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2008, 06:48:07 PM »
ชุด SYSTEM ใหม่ก็มี
Power amp jbl S7150 7Ch
Pre/Pro lexicon MC12B V5
Pre/Pro lexicon MC1 V4
Power amp Crown K2 500/ 2ch ขับซับ 2 ตัว
Dvico 7000
ลำโพง JBL 3677 คู่หน้า / เซ็นเตอร์
ลำโพง Surround / Surround back  JBL THX HT1D
ลำโพง SUB JBL 4645C 2 ตัว
สายลำโพง Monster Z2r
สาย HDMI 1.3 ของ Magnet
สาย Digital monster Z200D เปลี่ยนหัว WBT Nextgen
สาย RCA FA-220 หัว 106R 3 CH หน้า และ sub
สาย RCA Silverlace หัว Silver loc  4 CH ลำโพง surround
สาย AC Monster powerline 400 ---->  Benq W20000
สาย AC Monster powerline 400 Signature ----> jbl S7150
สาย AC Furutech 3Ts20  หัวโรเดียม ---> Lexicon mc12b V5
จอภาพ Dalite audio vision  123"
benQ W20000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2009, 02:09:46 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2008, 06:52:26 PM »
ต่ำแหน่งนั่งชม..ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2008, 06:53:19 PM »
ขุมพลังสะท้านห้อง

Re: UPDATE ห้องของคุณ Pete
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2008, 06:57:58 PM »
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ c) c)

ออฟไลน์ tooss

• (TOO)
  • นกน้อย...ทำรังแต่พอตัว (",)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2008, 10:42:52 PM »
 :o :o :o....สุดๆๆๆๆๆๆๆยอดๆๆๆๆๆๆเลยครับพี่..... :o :o :o d_d d_d :drunk :drunk

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2008, 09:56:40 PM »
สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ Huge 007

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2008, 10:09:23 PM »
 O0 O0 O0

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2008, 09:39:12 AM »
ห้องสวยมากครับนี่ถ้าup len กะ at curve screen ละก็perfect

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2008, 09:48:16 AM »
ห้องสวยมากครับนี่ถ้าup len กะ at curve screen ละก็perfect

รอผลิตภัณฑ์ชุด lens ราคาประหยัดจาก คุณหมอ อยู่ครับ อิอิ  c)
ถ้าเมื่อไหร่มีการสั่งทำเยอะๆยังไงผมขอแจมด้วยซัก 1 ตัวนะครับ
ส่วนจอ โค้งแบบ 2.35:1  Audiovision ทางผมยังมืดมน
ไม่รู้ที่ไหนที่ทำจอแบบ curve screen ที่มีมาตฐานได้บ้างครับ  N]

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2008, 11:22:55 AM »
จริงๆแล้วcurve screen ฝรั่งเขาทำเล่นเองครับเท่าที่ศึกษาดูเขามีsoftwareคำนวณ รัศมีของcurveครับ คือแบบว่าดูtest patternแล้วไม่ให้มีdistorsionเลยว่างั้น! แต่radius ที่ผมใช้อยู่คือ 40ฟุต ฉายผ่านlens ลงจอก็ยังมีpincushion distortion บ้างแต่มันโค้งรับกับจอเกือบพอดี ดูtest pattern เห็นdistorsion บ้างตรงริมจอทั้งสองข้างแต่ดูหนังแล้วไม่สามารถรับรู้ถึงdistorsionได้เลยเนื่องจาก1.ภาพมันเคลื่อนไหวตลอดเวลา2.จากการถ่ายทำบางครั้งก็มีdistorsionจากlensที่ถ่ยทำอยู่แล้วผมเลยดูหนังแบบหนุกๆ อย่าไปserious มากครับเดี๋ยวดูหนังไม่หนุก
อีกวิธีหนึ่งของการแก็distorsionของcurve screen ที่มีอยู่ให้แก้ที่throw distance คือ ค่อยๆเลื่อนpj ถอยห่างจากจอให้มากขึ้น จะพบว่าdistorsionจะลดลงได้ครับ
ยังไงจอcurve ก็ต้องดีกว่าจอตรงแน่นอนครับ ฟันธง O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม, 2008, 11:25:09 AM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2008, 07:06:51 PM »
คุณpete ถ้าสนใจเนื้อจอ AT.ลองserch ในwww.primasonic.com ดูครับเนื้อจอราคาไม่แพงแถมคุณภาพดีครับยังลองมาชมภาพที่บ้านผมก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ มดแดงหัดฟัง

• Music Lover
  • มือใหม่หัดขับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2008, 10:08:16 PM »
 :-X

ออฟไลน์ san

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2008, 11:48:50 AM »
ลำโพงสวยแบบ big big เต็มๆ ห้องเลยครับ

ออฟไลน์ pgm10s

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 มกราคม, 2009, 05:40:52 PM »
แวะมาทักทายครับ
ติดตั้ง projector ตัวใหม่เสร็จแล้ว อัพรูปด้วยนะครับ c)

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 มกราคม, 2009, 11:50:31 PM »
up pj แล้วเหรอครับ เอามาโชว์หน่อยเร้ว

ออฟไลน์ FIAT500

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 มกราคม, 2009, 10:12:50 AM »
ลำโพงสะใจดีจัง

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 10:50:01 AM »
up pj แล้วเหรอครับ เอามาโชว์หน่อยเร้ว

คุณหมอนพ ผมอัพโปรเจคเตอร์แล้วครับ แต่กว่าจะได้ติดตั้งจริงๆคงอีกหลายเดือนเลยครับ เพราะตัวใหม่ เป็น infocusX10 ครับยังไม่ได้ up ไปไหนไกล และตัวนี้ถ้าจะฉายขนาดจอเท่าเดิมต้องถอยไปเกือบ 5 เมตรครับ
ผมกะว่าอยากเปลี่ยนจอเป็นแบบ audio-vision ด้วยโทรไปถามสอบถามกรุงสยามบอกว่าต้้องรอสั่งของอีก 1-2 เดือน เพราะจะได้ติดตั้งให้เสร็จเลยทีเดียวครับ แถมต้องรื้อห้องบ้างส่วนใหม่อีกเพราะจอใหม่คงซัก 120"
แล้วผมก็ยังไม่แน่ใจว่าจะเล่นแบบ Cinemascope หรือแบบ 16:9 เหมื่อนเดิมดี ถ้าเล่นแบบ Cinemascope ก็ต้องเก็บเงินซื้อ lens แล้วก็ต้องคำนวนระยะห่างจอกํบที่ติดโปรเจคเตอร์ใหม่อีกปวดหัว คงอีกนานเลยครับกว่าจะเสร็จ ..เพราะรอเก็บตังอยู่คับผม  :'(
lens anamorphic แบบ cylindrical lens  ทีุ่คุณหมอซื้อมาลองใช้คุณภาพดีไหมครับ  ราคาเป็นยังไงบ้าง ใช้กับ  infocusX10 มีปัญหาไหมครับผม ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 11:11:14 AM »
cylindrical lens ที่สั่งมาคุณภาพคุ้มค่ามากๆครับผมได้ราคาpromotionมา 3 ชุด ราคาชุดละ 45,000 บาทพร้อมรางmanual มีคนจองไปแล้ว 1ชุด เหลือ อีก2ชุดครับ ไว้มาดูวันงานเสวนาได้ครับ ตอนนี้ผมติดตั้งแทน prismasonic แล้วครับ เพราะให้ภาพที่ดีกว่าแบบเห็นชัดๆ( prisma ผมได้มาราคา80,000 บาท)
lens ตัวใหม่นี้ต้องใช้ throw ratio 2:1 up ด้วยครับ และยังเคยลองกับ infocus เลยครับ แต่น่าจะใช้กันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2009, 11:13:49 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 11:12:54 AM »
คุณพีท up 1080p แล้ว ยินดีด้วยครับ  :clap
x10 ก็เทพแล้วครับ ภาพต่างกับ in76 เยอะไหมครับ

รอดูห้องคุณพีท เสร็จแล้วต้องสวยแน่ ๆ ครับ
รอลุ้นต่อไปว่าจะเป็นจอตัวไหน 2.35:1 หรือ 16:9
และถ้าเป็นเนื้อจอแบบเสียงผ่านได้ก็สุดยอดล่ะครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 11:30:20 AM »
คุณพีท up 1080p แล้ว ยินดีด้วยครับ  :clap
x10 ก็เทพแล้วครับ ภาพต่างกับ in76 เยอะไหมครับ

รอดูห้องคุณพีท เสร็จแล้วต้องสวยแน่ ๆ ครับ
รอลุ้นต่อไปว่าจะเป็นจอตัวไหน 2.35:1 หรือ 16:9
และถ้าเป็นเนื้อจอแบบเสียงผ่านได้ก็สุดยอดล่ะครับ

จากที่ลองเปิดเทียบๆกันอยู่ ก็ตอบลำบากครับเพราะ X10 มันต้องเอาไปวางไกลสุดหลัุงห้องเลยถึงจะได้ size เท่ากับ in76 แถม off set ก็สูงมาก ตั้ง test ลำบาก แต่จากที่ลองเทียบแบบคร่าวๆกันดูแล้ว พบว่า X10 สีดำลึกกว่า in76 อย่างเห็นได้ชัด
และสีที่ได้จาก X10 สีจะจืดกว่า in76 อยู่พอสมควร แล้วก็สีของ X10 มันยังดู แปร่งๆ ถ้าเทียบกับ in76 อาจจะยังเป็นเครื่องใหม่อยู่ก็ได้ครับ แล้วก็ที่เช็นชัดๆอีกเรื่องที่ผมชอบใจมากๆจาก X10 ก็คือ ความสว่างครับ สว่างสะใจ ถ้าฉายจอซัก 120" นี้ก็ยังสว่างแจ่ม แบบ สบายๆ
แต่ที่น่าผิดหวังเล็กๆ ก็คือ แสงเวลาฉายฉากมืดๆหรือสีดำ มันมีสีขาวเป็น ฝ้าๆ มากกว่า in76 แม้จะปรับ คอนทราส ไบรทแนสหรือ iris จนสุดแล้วก็ตาม  อาจจะเป็นเพราะเป็น Darkchip 1 ก็เป็นได้ แต่รายละเอียดในที่มืดกลับทำได้ดีกว่า in76 โดยรวมดีกว่า in76 ที่รายละเอียดและก็ภาพที่ชัดมากเมื่อเทียบกับ in76 โดยไม่ต้องปรับ sharp เพิ่มขึ้น รายละเอียดตัวอักษรคมชัด หยักตามขอบน้อยลงมาก ครับผม ยังคงต้องเบรินไปซักระยะครับนะจะดีขึ้น

ออฟไลน์ kajidrid

• Freshy
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 12:21:52 PM »
สวยงาม สุดจะบรรยายครับ :clap

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 มกราคม, 2009, 04:04:24 PM »
ห้องสวย ลำโพงไซส์บิ๊ก โปรเจ๊คเตอร์ รุ่นใหม่ สุดยอดเลยครีาบ  O0 d_d

ออฟไลน์ Mr.pea

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 09:24:44 PM »
สุดยอดเลยครับคุณพีท :yahoo

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2009, 11:54:57 AM »
Oh!! สุดยอดครับ เสียงคงเต็มห้องเลยนะครับเนี่ย
X10 ต้องเบิร์นอีกสักพักครับ ผมชอบสีขาวและความใสของภาพครับ
ของผมเบิร์นแล้วเปลี่ยนไป IN82 เลยครับ อิๆๆ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 12:20:35 PM »
ไม่ได้อัพเดทนานเลยครับ ตอนนี้ก็มีสมาชิคใหม่เพิ่มอีกนิดหน่อย
น้องใหม่ก็มี 
Lexicon MC12B ตัวนี้มีเพื่อนที่เล่นกันปล่อยมา ผมก็ชอบ Lexicon เป็นทุนเดิมอยู่แล้วก็เลยสอยราคามือสองก็ยังแรงพอควร  แต่โทรไปคุยกับเพื่อนที่เล่นในเวปนี้ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกัน ซื้อมาทำไม!!! ก็เล่นเอาเซ็งไประยะนึง แต่เอามาต่อเล่นจริงๆจังเสียงที่ได้ก็ดีมากนะครับพอใจเลย ทิ้งตัวเก่าไปอีกหลายช่วง ไม่งั้นคงเอาหัวเขกโต๊ะไปหลายที  K]  เดียวมาเล่าเรื่องเสียงให้ฟัง
ด้วยที่ว่าผมชอบ เสียงของระบบ JBL Synthesis จากที่เคยไปฟังที่ห้องของ Mahajak Dream theater ไอ้เจ้าชุด JBL Synthesis มันก็ฝังอยู่ในสมองว่าถ้าจะซื้อมันต้องได้เสียงอย่างนี้ ถ้าสังเกตุมาผมก็จะเล่นแต่ชุด JBL แม้เสียงสำหรับฟังเพลงจะไม่ค่อยได้เรื่องแต่สำหรับดูหนัง หาตัวอื่นมากินมันก็ยากเอาการ 
ในที่สุดผมก็ได้มา JBL Synthesis power amp 7CH 160WATT/CH ก็ดูหรูดีสมเป็น Brand HIEND ของ JBL กว่าจะยกขึ้นชั้น 2 ได้หลังแทบเดาะ เพราะยกคนเดียวต้องแอบแฟนยกขึ้นมาคนเดียวถ้ารู้เดี๋ยวเป็นเรื่อง ตัวมันหนักมากๆ  40-50 โลน่าจะได้ 

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 12:29:41 PM »
ฮ่าๆ รูปข้างบนไม่ใช้ของผมตัวนั้นใช้ใน JBL Synthesis atlas เป็น System หรูเกินกว่าจะซื้อมาใช้ที่ห้อง กระจอกๆ ของผม  :nonono

ตัวนี้นี้ต่างหากคู่หูใหม่ ได้ปุ๊ปก็แกะมาลองปั๊บว่าเสียงมันจะเป็นยังไง ตอนนี้ก็ เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนมาจะเกือบ 2 อาทิตย์แล้ว เสียงน่าจะเข้าที่เขาทางแล้ว

c)

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 12:47:57 PM »
ห้อง Dream Theater ที่พารากอน นี่แหละทำให้ผมหวนสู่วงการมายาอีกครั้งครับ ฮาๆๆๆ  ;D ;D
ใจไม่แข็งพอ อย่าเข้าไปนะครับ  :cold

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 01:26:57 PM »
หลังจาก เสียเซ๊ล จากเพื่อนๆพี่ๆที่แสนดี ที่โปรไปสอบถาม ทุกคนก็บอกว่าจะซื้อมาทำไมเดียวนี้มันต้อง ระบบใหม่กันแล้ว ราคาถูกๆ ก็มี marantz 8003  onkyo 886  หรือจะเอาหรูอีกหน่อย cary 11a
เสียงทิ้ง ตัวนี้อีกพอสมควร เลย อืม....เจอแบบนี้ก็เซ็งนะสิครับ จริงๆผมก็ไม่เคยฟังระบบเสียงใหม่ๆ ซักเท่าไหร่ เพราะคนที่ซื้อมาเล่นที่เป็นเพื่อนๆกันก็ยังไม่ได้เล่นกันแบบเต็มตัว บางคนซื้อ AVR ตัวใหม่มาเล่น แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อ blu ray เพราะว่าแผ่นมันแพง  บางคน AVR ตัวใหม่มาเล่น  แต่ลำโพงเซ็ทเทิลไลท์ตัวเท่าผ่ามือ ก็เลยฟังไม่ค่อยชัดเจน ผมเอง ซื้อ Denon 4308 มาเล่นซักพัก ต่อเทียบกับ b&k เสียงมันบางและน้ำหนักไดนามิคก็สู้ไม่ไหว ตัดใจขายไปแต่ไม่ได้ต่อฟังเสียง Dolby True hd จาก bluray เพราะตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อเครื่อง Blu ray (ประมาณ กลาง ปีที่แล้ว)  แต่ในความเป็นจริงถ้าต่อเสียงระบบใหม่ แล้วเสียงมันน่าจะดีกว่าแบบเสียงธรรมดา แต่เป็นที่น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาศได้ลอง แล้วก็เสียงเดิมๆ มันก็ฟังแย่กว่าระบบที่ใช้อยู่ ก็เลยขายไป ตั้งแต่นั้นก็ยังไม่มีโอกาสได้ฟัง ระบบ เสียงแบบ HD อีกเลย ก็เลยเป็นที่มาว่าเอา MC 12 ตัวนี้มาฟังไปก่อน ถ้าวันไหนถ้าได้ไปลองฟังระบบ เสียง HD เต็มๆแล้วมันทนไม่ไหวคงต้องเสียเงินซื้ออีกรอบ + รอแผ่นถูกๆออกมาก่อนอีกซักระยะคงได้เจอกัน        

มาว่ากันในเรื่องของเสียงเริ่มจาก Pre/pro ก่อน  จาก Pre ตัวเดิม B&K refference 50 มาเป็น Lexicon MC12
เมื่อถอดเปลี่ยนเอา mc 12 ใส่ไป สิ่งแรกที่ได้ยินมาก่อนเลย ก็คือ รายละเอียดสียงกลางความชัดเจนและช่วงเสียง ไดอะล๊อกที่เคลียร์และชัดเจนขึ้น รายละเอียดเล็กๆน้อยที่แทบไม่เคยได้สนใจมัน ก็ฟังออกได้อย่างชัดเจนแบบไม่ต้องเงี่ยหูฟังดีเทลเล็กๆน้อยๆออกมาพรั่งพรู การแยก chanel เด็ดขาดพร้อมบรรยาศรายรอบที่สุดๆ  
ที่นี้จะบอกว่า B&k เสียงสู้ไม่ได้ก็ไม่เชิงครับ เพราะบางสิ่งบางอย่างของ B&K ที่ยังติดหูผมอยู่ที่คือเสียง bass ช่วงล่างๆ ที่มันหนักแน่น อัดกระแทก ไดนามิคทรานเชี๊ยนแบบฉับพลัน ผมยังชอบ B&k อยู่ และด้วยที่มันมีความฉับพลัน เด็ดขาดหนักแน่นทำให้รู้สึกว่าเวลาดูหนังเสียงมันใกล้เรามาก คือเสียงสไตล์สดเปิดและพุ่งใส่ตัวเรามันดูน่าหวาดเสียวกว่า แต่ถ้าตัดเรื่องที่ว่ามา MC12 ดีกว่าแทบทุกด้าน และที่ชอบมากๆของ Mc12 ก็คือรายละเอียดบรรยากาศความสดใสเปิดโปร่งกับน้ำเสียงที่ละเมียดละไมนี้ละครับ สุดๆ ถึงตอนนี้ระบบเสียงใหม่ จะนำหน้าและเทคโนโลยีมันก้าวข้ามไปอีกขึ้น แต่ถ้าฟังแบบเพลินๆไม่ได้จับผิดอะไรมากมายผมว่ามันก็ยังตอบสนองความสนุกสนานในการดูหนังได้อย่างดี ผมเลยยังชื้นใจที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ผิดหวังไปเสียทั้งหมด ลองนึกๆไป เวลาไปดูหนังในโรงภาพยนตร์ Bitrate เสียง และรายละเอียดเสียงมันน้อยกว่าบ้านเสียอีกเสียงมันก็ยังทำให้เราสนุกกับหนังได้อย่างตื่นเต้นอยู่เลย สรุปก็คือยังไม่ผิดหวังแถมยังทำได้ดีอย่างที่ใจคิดไว้ครับ..  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2009, 04:25:17 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 02:21:25 PM »
ห้อง Dream Theater ที่พารากอน นี่แหละทำให้ผมหวนสู่วงการมายาอีกครั้งครับ ฮาๆๆๆ  ;D ;D
ใจไม่แข็งพอ อย่าเข้าไปนะครับ  :cold

จริงๆครับ ถ้าได้ลองไปฟังแล้วจะรู้สึกกว่าชุดที่บ้านจะทำยังไงให้ได้เสียงสะใจอย่างนี้ 
ผมเคยได้ลองฟังทั้ง 2 ที่ ตอนซัก 4-5 ปีที่แล้ว ผมได้ลองไปฟังที่ อาคารมหาจักร ชั้น 2 ห้อง Dream theater ห้องนั้นใช้ JBL Synthesis one ทั้งชุดรวมค่าตกแต่งก็ 10 ล้านกว่าบาท ที่ได้เข้าไปคลุกคลีเล่นบ้างก็เพราะช่วงนั้นผมเป็นอาจารพิเศษอยู่ที่ มหาจักรการศึกษาชั้นบน และห้องนี้ก็ถูกออกแบบมาจากทางทีมอาจาร์ยของ SAE นี้แหละครับ  ห้องนี้ตอนที่ผมเข้าไปฟังก็ยังไม่เคยได้สัมผัสชุดที่หรูหราราคาแพงอย่างนี้มาก่อน พอแค่เปิดไตเติ้ลหนังเท่านั้นผมก็ประทับใจในน้ำเสียงความสะอาดชัดเจนและหนักแน่นขนาดนี้มาก่อน ห้องนี้ตกแต่งได้เวอร์มากๆ ถ้าใครเคยเข้าไปจะรู้ว่าเวอร์ขนาดไหน ส่วนเรื่องเสียงก็ทิ้งระบบเสียงในโรงแบบขาดลอย การตกแต่งก็ระดับ VIP อุปกรณ์ที่ใช้ก็ ไฮเทคสุดๆ  ต้องย้อนกลับไปซัก 5-6 ปีที่แล้วนะครับ ตื่นตาตื่นใจครับ  ส่วนอีกชุดก็ที่ Paragon แต่ห้องนี้ผมว่าเสียงก็ดีนะครับ แต่ไม่ดีเท่าที่อาคารมหาจักรทั้งที่ใช้ระบบที่สูงกว่า JBL Synthesis Atlas แต่เหมือนลักษณะของห้องที่จำกัดรวมถึงอคูสติค ที่ไม่ได้ออกแบบมาดีเท่า ที่อาคารมหาจักร ก็เลยรู้สึกได้ว่าเสียงมันยังขาดๆเกินไปอยู่บ้างแต่เสียงก็ยังจัดว่าดีมากๆอยู่ พอถ้าได้ฟัง 2 ห้องนี้แล้วเวลาไปตามงานเครื่องเสียง ชุดและแสนถึงชุดละล้านก็ไม่ได้สร้างความประทับใจหรือหวือหวากับผมได้อีก จนมีครั้งนึงที่งานเครื่องเสียงที่จัดที่ไบเทคบางนา ในงานนั้นมีห้องที่ทำให้ผมประทับใจและจำเสียงได้ติดหูมาถึงวันนี้อีกชุดนึง ซึงถ้าใครในวันนั้นได้ฟังก็คงหูเสียกันกลับบ้านไป
นั้นก็คือ ชุดลำโพง PMC Speaker ขับด้วย Power amp Bryston ซึ่งทำให้ผมตะลึงกับเสียงที่ออกมาจากมันจนทำให้ผมลืม jbl synthesis ไปได้ชั่วขณะ  เพราะมันดีมากจริงๆ ทั้งสดใส หนักแน่น เฉียบขาด ฉับพลัน และตื่นเต้นระทึกกับหนังที่เขาเปิด จนคิดว่าจะหาชุดดูหนังที่ได้ครบเครื่องแบบนี้ได้จากที่ไหนอีก นั้นก็เป็นอีก 1 ชุดลำโพงที่ผมจำและไม่มีวันลืมเลย อีกชุดนึ่ง 

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 03:52:30 PM »
กลับมาว่ากันต่อในเรื่องของ power amp ของ JBL กันบ้างครับว่าเสียงจะเป็นยังไง
ก่อนอื่นเดียวผมเราประสบการณ์ เก่าๆเกี่ยวกับซื้อพวก power ก่อนจะค่อยๆขยับขึ้นมาเรื่อยๆ
ผมเองก็ออกตัวก่อนว่าผมก็ไม่ได้เล่น power amp ระดับ hiend อย่าง mark  passlab krell มาก่อน คงไม่สามารถเขาไปเทียบอะไรได้ชัดเจน
แต่ถ้ามาเทียบกับระดับชุดกลางๆ แล้วก็พอจะอธิบายได้บ้าง  ว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร  จะว่าไปพวก เพาเวอร์แอมป์ต่างๆเหล่านี้ผมก็เล่นผ่านมาหลายตัว หลายราคา แต่ก็ไม่มีอันไหนแพงเวอร์ซักอัน อิอิ .. เอาแบบพอซื้อมาเล่นได้ในราคาที่คุ้มค่า
ผมเริ่มตั้งแต่ ของ
magnet ตัวเล็กๆ มาก่อน ตั้งแต่ MA5 MA300F  MA510 MA312 MA400  พวกนี้เป็น เพาเวอร์แอมป์ระดับเริ่มต้นที่ราคาไม่สูงมาก และพอจะจับต้องได้ง่าย แต่น้ำเสียง ถ้าเพิ่งเปลี่ยนจาก AVR มาแยกชิ้นพวกนี้แน่นอนว่าเสียงก็ดีกว่า ใน AVR ไปพอสมควรแล้วครับ ผมเล่น magnet เยอะหน่อยเพราะราคามันถูก มือ 2 ก็มีปล่อยกันเรื่อยๆราคาก็ ประมาณ หมื่น ต้นๆ - 2หมื่น เล่นกันง่านขายกันก็คล่อง เริ่มเล่นแยกชิ้นใหม่ๆไม่เจ็บตัวดีครับ
ถัดมาก็พวก Adcom 555 ตัวแรก Adcom 555MKII Adcom 5500 Adcom  7000 และก็มาจนถึง Adcom 7707  เจ้ายี่ห้อนี้ผมก็เล่นเยอะพอสมควร เพราะตอนที่เล่น passive sub ใหม่ๆ ต้องการหา power amp พลังแรงๆ มาช่วยกระแทก sub
ลองมาหลายตัวจนมาชอบที่ Adcom 555 บริ๊จโมโน นี้ละครับ sub passive ผมเลย แสดงพลังออกมาได้อย่างเต็มที่ จริงๆอาจจะไม่เต็มที่ก็ได้ครับแต่สมัยโน้นได้ตัวนี้มาขับเสียงผมก็พอใจแล้ว หลังจากนั้นก็เสาะหา Adcom มาเล่นเลยๆอยู่พักนึง ทั้งขับ sub และ ลำโพง 7 ตัว  จนมีวันหนึงเปลี่ยนซับ เป็น 18 นิ้ว และฟังเสียงแล้ว amp มันเหมือนแรงไม่ค่อยพอ ก็เลยงานเข้าหา power amp ใหม่ อีก ไปๆมาๆ ก็ไปเจอ Parasound ยี่ห้อนี้ใหม่ๆผมก็ไม่ค่อยรู้จักหรอกครับ เพราะตัวแทนจำหน่ายบ้านเราไม่ค่อยทำตลาด แต่เมืองนอกเจ้านี้เขาดังมากๆ ที่รู้จักก็เพราะในช่วงเวลานึ่งตอนหารายละเอียด power amp ที่มาขับ ซับที่เวบเมืองนอกมีคนกลุ่มเล็กๆกลุ่มนึง แนะนำให้ใช้ parasound ซัก 250W มาใช้เสียงเข้าเรียกว่าสุดยอด ไอ้คำว่าสุดยอดนี้และครับ เลยเดือดร้อนหาในประเทศไทยหาคนเล่นก็ยาก คนปล่อยก็ยาก เล่นต้องไปหาที่ตัวแทนจำหน่าย Laser ถามดูว่ามีรุ่นนี้ไหม ปรากฎว่าเหลือของค้างสต๊อคอยู่แถมลดราคาให้ 50% ผมก็ยิ้มกลับบ้านพร้อม แอมป์ตัวใหม่
แต่แทนจะเอามาขับซับเอามาต่อเล่นกับคู่หน้า ดูก่อน โอ แม่เจ้าเสียงและรายละเอียดมันดีกว่า Adcom 7707 ที่ใช้อยู่ทั้งน้ำหนักเสียง ระประทะ ความโปร่งใส แถม เบสดีด เป็นลูกๆ เลย ไอที่ฟัง Adcom มาว่าดีๆ อยู่หลายปี มันกลับมีตัวที่ดีกว่าอยู่ แต่เราไม่รู้และไม่เคยลองเอง คร่าวนี้งานเข้าอีกรอบ วิ่งไปหา power amp Multi channel ของ parasound มาใช้อีก ก็ไปหาน้องคนสวยที่ขาย แอมป์ตัวเก่าให้ผม สอบถามไปมามีตัวเก่าค้างสต๊อค เหลืออยู่อีก ลด 40%  อืม แค่ 3 วัน โดนค่าเพาะเวอร์แอมป์ดูด ไปเป็นแสน แต่ในเมื่อเสียงมันดีกว่าเดิมเยอะซื้อมายังไงก็ถือว่าคุ้ม  ก็เลยได้เจ้า parasound 135W 6 channel มาใช้ แม้วัตตมันจะต่ำกว่า Adcom 7707 แต่น้ำเสียงความสดและพลังมันเหมือนจะมากกว่าตั้งความฉับพลัน แรงประทะ แถม บริจโมโนเพิ่มพลังเสียงได้อีก ก็คุ้มค้าครับ ใช้ไปซัก 1-2ปี ระหว่างนี้ก็ขยับเล่นโน้นเล่นนี้ไป จนมีความรู้สึกคันๆ อยากเพิ่มพลังให้กับคู่หน้าเพราะ 135 W มันดูเหมือนน้อยไป ก็ไปหา power amp ราคาไม่แรง ตัวใหม่ มาประจำการ
ก็ไปดูมาหลายตัว ไม่ว่าจะเป็น NAD Parasound B&K Lexicon พวกนี้ราคาราวๆ แสน - 2แสน ก็พอจะเล่นไหว ขายตัวเก่าโปะเงินอีกหน่อย ฟังไปฟังมามันก็ยังไม่ค่อยถูกใจ แต่มีอยู่ครั้งนึงไปซื้อลำโพง ฟังเพลง NHT Classic 4 มาใช้ฟังเพลง
เพราะเจ้า JBL มันมีแต่พลัง มิติ อะไรไม่ค่อยจะมีเหมือนกับลำโพงฟังเพลงจริงๆ  ก็เลยสอยมาเล่นตอนต่อที่ลองที่บ้านพี่เขาเสียงมันน้ำหนักดี พลังความสดใสฉับพลัน มัน OK มาก แต่พอเอามาใช้กับ parasound ไหงเสียงมันอ่อนเปลี่ยเพลียแรง ขนาดนี้ แถมเสียงมันออกอั้นๆ ดูผิดปรกติ ลองยกเปลี่ยนตำแหน่งไปมาหลายที่ก็ไม่ดีขึ้นเลยโทรไปถามพี่เขาว่าใช้ แอมป์อะไรขับ พี่เข้าบอกว่า Sherbourn ยี่ห้ออะไรเนียะ ไม่เคยได้ยิน ตอนแรกฟังก็นึกว่าเป็นของแถวๆบ้านเรา เหมือนๆ Sherwood bosswood ดูชื่อไม่คุ้น ถามราคาเข้าไปก็ อึ้ง.. ทำไมมันแพงงง ตอนนี้ก็ยังนึกว่าคล้ายๆ Sherwood  ถ้าซัก 2-3 หมื่นเดียวไปซื้อมาลองเล่นบ้าง  แต่ถ้าพี่เขาใช้แล้ว ok ก็น่าจะ work เพราะตอนฟังที่บ้านพี่เขาก็ได้เสียงที่ครบๆ ตอนนั้นนึกว่าลำโพงดี แต่ไม่ทันนึกว่าจริงๆแล้วแอมป์นี้อยู่เบื้องหลังความไพเราะ ก็เลยไปลองฟังปรากฎว่าชอบกว่าตัวที่เคยไปฟังตามรายชื่อข้างบน ก็เลยสอยมา แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ ทั้งกำลังน้ำเสียงความสด แรงกระแทก แรงประทะฉับพลัน
ทำได้ดีเกิน Parasound ตัวเก่าแบบ ไม่ใยดีเลย ทั้งๆที่เมื่อนก่อนก็แสนจะรัก แต่เมื่อได้ของดีกว่าก็ต้องยอมตัดใจบอกลา (ออกแนวเจ้าชู้นะเนียะ)  ก็ใช้มาเกือบปีแล้วยังพอใจเสียงที่มันทำหน้าที่ในการส่งเสียงความสนุกให้กับลำโพงได้ตลอดมา
แต่แล้ว...วันหนึ่งก็มีคนเสนอขาย  JBL Synthesis S7150 มาให้ซึ่งเป็นของใหม่ยังไม่ได้แกะกล่อง ไอ้เราก็บ้า JBL Synthesis มานานแต่มันหาซื้อไม่ได้ตามร้านทั่วไปนี้แหละ พอเจอเข้าก็ไม่คิดอะไรมากเลยราคาเท่าไหร่ก็ไม่สน ไปซื้อเลยและลองฟังแปร๊บเดียว แถมลำโพงธรรมดา ผมฟังเสียงไม่ออกเพราะลำโพงเล็ก  เพราะในใจเคยบอกว่าถ้ามันมีให้ซื้อก็จงซื้อมาซะ และเคยได้ฟังกับชุดใหญ่มาแล้วชอบใจยังไงก็คงไม่แล้วร้ายแน่นอน
และแล้วก็ได้มันมา.....  :yahoo
สิ่งแรกเมื่อมาถึงบ้านก็พบว่ามันหนัก และก็หนักมาก หนักพอๆ กับ Sherbourn ทั้งๆที่มัน watt ต่ำกว่า แถมตัวใหญ่กว่าอีกด้วย แต่ที่ประทับใจคือมันเป็นแอมป์ที่เย็นมาก เปิดทำงานโดยที่ความร้อนน้อยมาก
ในขณะที่ sherbourn ร้อนจี๋  แต่มีข้อกังวลเล็กน้อยเพราะในคู่มือเขาบอกว่าแนะนำให้ใช้กับลำโพง ห้ามต่ำกว่า 8 โอมห์ ไม่งั้นเครื่องอาจจะ "นิ๊งหน่อง" แต่พอไปดูลำโพงในชุด JBL Synthesis  ลำโพง Surround มันมีแต่ 6 โอมห์ อำกันเล่นหรือเปล่า แต่ถ้าลองชุด JBL Synthesis  มันเล่นได้ก็คงไม่น่าจะฟัง หรอก เพราะลำโพง Surround ผมก็ใช้ลำโพงที่อยู่ในชุด JBL Synthesis  เหมือนกันไม่น่าจะมีปัญหาอะไร   
ฟังผ่านๆ  กลางแหลมค่อนข้างสด รอเบิรนอีกซักพัก ผมก็เบิรน์ ทิ้งเอาไว้ทั้งวันทั้งคืนประมาณ 2 อาทิตย์ ซึ่งน่าจะเข้าที่แล้ว 
ก็มาลองฟังเสียงกันจริงๆจังๆ กัน
เสียงออกสไตล์ สดใส เปิดโปร่ง รายละเอียด มากมาย ปลายแหลมออกพริ้ว เสียงจะมีความก้องกังวานของฮาโมนิค ที่ Sherbourn ไม่มี แบบเสียงร้องเวลาร้องจะมีหางเสียงออกฉ่ำๆ ก้องกังวานเป็น แอมเบี้ยนซ์ อันนี้เวลาฟังเพลงรู้สึกว่ามันไพเราะกว่า Sherbourn เสียงกลางชัดใส แต่รู้ศึกว่าเนื้อจะออกบางเล็กน้อย ถ้าใช้สายสัญญาณ อิ่มเนื้อช่วงเสียงกลางมาก็คงลงตัว ปลายเหลมมีประกายรายละเอียด ไม่หยาบแห้ง ออกแนวนเรียบๆ ไม่โฉงฉาง ซึ่งตรงนี้มันสู้ Sherbourn ไม่ได้ในเรื่องของความดุดันและน้ำหนักเสียงเช่นของตกกระทบ หรือยิงปืนระเบิดลง มันจะดูไม่รุ่นแรง เท่า Sherbourn ตัวนี้ถ้ากลองเคาะทีนี้เสียงกระแทกมันดูจังหวะมันแรงกว่า เร้าใจกว่า แต่ไม่หวาน เท่าที่ลองฟังมาซักพักก็พอจับลักษณะเสียง  JBL ตัวนี้ว่าออกไปทางสุภาพเรียบร้อย เปิดโปรง รายละเอียดดี เสียงหวานออกฉ่ำ เบสชัดเจนแต่ไม่เน้นปริมาณมาก คือไม่อวบอ้วนหนา แต่มีปริมาณที่พอเหมาะ แต่จังหวะคมชัด กำลังดี ถ้าไม่เทียบกับ Sherbourn เรื่องนำหนักเสียงผมว่าติดนี้ก็กิน Sherbourn ในเรื่องของรายละเอียดและความโปร่งใสในเนื้อเสียง ตอนนี้ก็เลยเกิดอาการ รักพี่เสียดายน้อง อันนี้ก็รัก อันนี้ก็ชอบ เอาเป็นใช้มันทั่งคู่เลย เหอเหอ.. เดียวว่าจะหาลำโพงฟังเพลงมาเล่นด้วยกับมันจะได้ฟังชัดๆว่าตัวไหนเจ๋งกว่า

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 03:55:38 PM »
เดียวไว้ห้องใหม่ใกล้จะเสร็จเดียวมารายงาน ต่อกับ จอ Audio Vision ตอนนี้ได้มาแล้วภาพ ok ซ้อนลำโพงได้ รออีกซักพักครับกำลังรื้อห้องใหม่อยู่  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2009, 03:59:06 PM โดย Pete »

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 03:55:57 PM »

ลำโพงหน้าเกรงขามมากครับ ท่าทางจะ เปสหนักแน่เหมือนโดนทุบแน่ๆ  :D ชอบจัง

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 05:18:48 PM »
 :clap :clapชอบลำโพงหน้าเหมือนกันครับ ...น่าเกรงขามจิงๆๆ
สวยครับๆ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 06:28:12 PM »

ลำโพงหน้าเกรงขามมากครับ ท่าทางจะ เปสหนักแน่เหมือนโดนทุบแน่ๆ  :D ชอบจัง
:clap :clapชอบลำโพงหน้าเหมือนกันครับ ...น่าเกรงขามจิงๆๆ
สวยครับๆ
ขอบคุณครับ
ของห้องพี่แหน่งก็สุดยอดเหมือนกันครับ

เบสคู่หน้าผมว่าไม่ได้หนักขนาดโดนทุบหรอกครับ จริงๆถ้าผมเปิดหนักๆขนาดลำโพงทุบ ผมอาจจะโดนทุบจากเพื่อนบ้านก่อนที่จะโดนลำโพงทุบแน่นอน  ;D
ตัวนี้เบสต้นจะคมมากกว่าปริมาณเยอะออกนุ่มๆตึบๆ มากกว่าอัดกระแทกแทบจุกอก แต่ถ้าไม่ตัดความถี่ก็แรงเอาเรื่องอยู่
ส่วน Sub เบสจะออกแนวสะเทือนเป็นระลอกคลื่นเสียง ในส่วนของเบสลึกๆครับ   
คุณ  KCharng ใช้ passive sub ของคุณโก้ก็ ok นะครับผมได้ไปฟังเทสมาก่อน ก็ได้เบสต้นเกือบเท่าซับ 18นิ้ว เสียงประมาณ80-90% ที่บ้านผม แต่ตัวนี้เบสลงไปได้ไม่ลึกสุดๆถ้าไม่อย่างงั้น 18 นิ้วก็ 18 นิ้วอาจจะหนาวได้
ต้องรอดูตัว top ตัวใหม่น่าจะชนกับ 18" ตัวนี้ได้เลย  แต่ยังไงผมว่าเสียงผมได้ฟิลเหมือนโรงหนังมากกว่านะครับ ก็ผมใช้ของโรงหนังอยู่นี่ครับ อิอิ O0

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 06:40:06 PM »
ห้องก็สวย เรียบร้อยดีด้วยนะ :) แอร์เย็นๆ ล็อกห้อง แม่บ้านไม่ต้องเข้ามากวนเลย :D

ออฟไลน์ Pairat13

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 09:03:41 PM »
JBL with DENON,the great sound system krub. :) O0 O0

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 09:49:31 PM »
JBL with DENON,the great sound system krub. :) O0 O0

ผมก็เป็นแฟน JBL Denon เหมือนกันครับคุณหมอ ถ้า pre/pro ตัว top ของ Denon ราคาเหลือซักแสนต้นๆคงเสร็จผมแน่นอนครับ...จะเป็นไปได้ไหมครับเนียะ  ;D
เห็นของเล่นห้องคุณหมอแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ อิอิ...

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 12:33:40 AM »

ผมก็เป็นแฟน JBL Denon เหมือนกันครับคุณหมอ ถ้า pre/pro ตัว top ของ Denon ราคาเหลือซักแสนต้นๆคงเสร็จผมแน่นอนครับ...จะเป็นไปได้ไหมครับเนียะ  ;D
เห็นของเล่นห้องคุณหมอแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ อิอิ...

ราคาเร้าใจแบบนี้ต้องรอพี่หมอเบื่อก่อน แล้วตามแซะ ;D
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 07:20:14 AM »

ราคาเร้าใจแบบนี้ต้องรอพี่หมอเบื่อก่อน แล้วตามแซะ ;D

HA.HA..HA...  ถูกเลยครับลุง santa  ว่าแต่แกจะให้แซะหรอครับ เครื่องที่บ้านพี่หมอแต่ละชิ้น แน่นหนาอย่างกับเทปูน ไม่ยอมปล่อยง่ายๆ อิอิ..

ออฟไลน์ Pairat13

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 08:54:38 AM »

Saw your JBL speakers,No wonder why you told that PARAGON,the sound was not so good and low volume,my god your speakers are the HUGE ones or they are for the real cinema theater. :yahoo O0

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 11:48:49 AM »

Saw your JBL speakers,No wonder why you told that PARAGON,the sound was not so good and low volume,my god your speakers are the HUGE ones or they are for the real cinema theater. :yahoo O0

....ที่ Paragon วันนั้นเขาเปิด dolby Prologic มั๊งครับผมเลยว่าเสียงมันไม่ค่อยดี ฮ่าๆ สงสัยต้องไปดูที่โรง Digital ซ้ำอีกซักรอบ แค้นๆๆ  (( โชคดีที่ดูฟรีไม่งั้น...  :evil2  :irvine

ออฟไลน์ klao

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 04:59:23 PM »
จนมีครั้งนึงที่งานเครื่องเสียงที่จัดที่ไบเทคบางนา ในงานนั้นมีห้องที่ทำให้ผมประทับใจและจำเสียงได้ติดหูมาถึงวันนี้อีกชุดนึง ซึงถ้าใครในวันนั้นได้ฟังก็คงหูเสียกันกลับบ้านไป
นั้นก็คือ ชุดลำโพง PMC Speaker ขับด้วย Power amp Bryston ซึ่งทำให้ผมตะลึงกับเสียงที่ออกมาจากมันจนทำให้ผมลืม jbl synthesis ไปได้ชั่วขณะ  เพราะมันดีมากจริงๆ ทั้งสดใส หนักแน่น เฉียบขาด ฉับพลัน และตื่นเต้นระทึกกับหนังที่เขาเปิด จนคิดว่าจะหาชุดดูหนังที่ได้ครบเครื่องแบบนี้ได้จากที่ไหนอีก นั้นก็เป็นอีก 1 ชุดลำโพงที่ผมจำและไม่มีวันลืมเลย อีกชุดนึ่ง 

2 เดือนก่อนผมก็ได้ไปฟังแอมป์ Bryston รุ่นล่าสุด SST-2 ที่ปิยะนัสลาดพร้าว เขาจัดชุด 2-channel โดยใช้ CDP และ Preamp ของ Bryston จับคู่กับลำโพง ProAc ทำผมเพ้อไปหลายวันเลยครับ  O0

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 07:36:13 PM »

2 เดือนก่อนผมก็ได้ไปฟังแอมป์ Bryston รุ่นล่าสุด SST-2 ที่ปิยะนัสลาดพร้าว เขาจัดชุด 2-channel โดยใช้ CDP และ Preamp ของ Bryston จับคู่กับลำโพง ProAc ทำผมเพ้อไปหลายวันเลยครับ  O0

ถ้าเพ้อๆอย่างนี้อีกหน่อยมีหวังได้เป็นเจ้าของแน่ๆครับ  :clap   ของผมเพ้อไปเพ้อมาจนตอนนี้ได้เกือบครบชุดแล้วครับ ..  ;D

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 11:09:04 PM »
ดูจากอุปกรณ์ต่าง ๆ แล้ว...เยี่ยม ๆ เครื่องเสียงชุดใหม่น่าจะใกล้เคียงโรงหนังสุด ๆ  O0

ห้องใหม่เสร็จเมื่อไหร่ ขอดูรูปด้วยนะครับ  :clap

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 11:45:40 PM »
จนมีครั้งนึงที่งานเครื่องเสียงที่จัดที่ไบเทคบางนา ในงานนั้นมีห้องที่ทำให้ผมประทับใจและจำเสียงได้ติดหูมาถึงวันนี้อีกชุดนึง ซึงถ้าใครในวันนั้นได้ฟังก็คงหูเสียกันกลับบ้านไป

ชุดในใจหรือในฝัน ส่วนใหญ่คนจะหามาในที่สุดครับ

เอาใจช่วยให้ได้สิ่งที่ถูกใจเร็วๆนะครับ :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ klao

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 01:15:15 AM »

ชุดในใจหรือในฝัน ส่วนใหญ่คนจะหามาในที่สุดครับ

เอาใจช่วยให้ได้สิ่งที่ถูกใจเร็วๆนะครับ :)

ถ้าเพ้อๆอย่างนี้อีกหน่อยมีหวังได้เป็นเจ้าของแน่ๆครับ  :clap   ของผมเพ้อไปเพ้อมาจนตอนนี้ได้เกือบครบชุดแล้วครับ ..  ;D

สาธุ ๆ ครับ...แหมพี่ Pete กับคุณลุง Santa นี่ เชียร์เก่งจริง ๆ  แต่สงสัยผมคงต้องหยอดกระปุกรออีกซักสิบกว่าปี อาจจะพอซื้อแอมป์ Bryston มือสองได้ (ของเขาประกันตั้ง 20 ปี) เพราะไอ้ monoblocks คู่ที่อยากได้สุด ๆ เนียเป็นรุ่น 28B-SST ของใหม่ข้างเดียวก็แพงกว่ามูลค่ารถญี่ปุ่นเก่า ๆ ที่ผมขับซะอีก ไม่ไหว ๆ  :giveup