ผู้เขียน หัวข้อ: UPDATE ห้องของคุณ Pete  (อ่าน 89849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pete

Re: UPDATE ห้องของคุณ Pete
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 10:35:18 AM »
มิได้ครับ ของคุณ pete คนเดียวก็ห้าลูกแล้ว :)

แต่ละท่านนี่ไปเรื่อยๆเลยครับ :D

ผมยังไม่ไปไหนเลยครับ วนเวียนอยู่แต่ของเดิมๆ
คุณช้างได้ ซับใหม่มาแล้วเสียงคงยอดเยี่ยมไม่แพ้กันกับของผมละครับ   :clap :clap

ของผมมี 2 ลูก อย่าคิดลึกนะครับ
ถ้ามี 5 ลูกนี่สงสัย :cold :cold  ;D ;D

ออฟไลน์ Nung-G

• Superstar...
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 03:12:24 PM »
ได้เก้าอี้ของที่ SF ที่เขาโล๊ะมาจากโรงหนังแทนตัวเก่านั่งสบายดี กว่าตัวเก่าเยอะเลย เพราะที่พักขามันยาวววว มาก เท้าไม่ห้อยเหมือนตัวเก่าแล้วเยี่ยมจริงๆ
นั่งๆไปชักเหมือนดูหนังที่โรงหนัง SF ชั้น VIP (อันนี้ก็ว่ากันไป อิอิ)  แต่ตอนนี้เสียงก็ ok มากๆ ไม่รู้จะหาเรื่องเปลี่ยนลำโพงไปทำไม....
ห้องสวยครับ เห็นด้วยครับที่ว่าตอนนี้เสียงก็ดีอยู่แล้วไม่รุ้คุณ Pete จะเปลี่ยนเป็น Usher ทำไมเหมือนกันครับ งงอ่ะ :think2 :think1

คือเรื่องมันมีอยู่ว่ามีเพื่อนผมเขาฝากซื้อลำโพง มาชุดนึง แล้วก็เอามาฝากผมเบิรน์ ที่นี้เวลาเบริน์ผมก็ต่อเข้ากับชุดโฮมของผมนั้นหล่ะครับ
ที่นี้ปรากฎว่าผมดันรู้สึกได้ชัดเจนว่าเวลาฟังเพลงปลายแหลมบนๆมันมีรายละเอียดหยุมหยิมได้ชัดเจนกว่าของผม แต่เวลาเอามาดูหนังมันเสียงออกบางหน่อย
ก็เลยทำให้ลำโพงที่ใช้อยู่มันฟังเพลงยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับตัวที่เอามาต่อ แต่ทางด้านดูหนัง JBL ก็ทิ้งกันขาดไปเลย...
ก็เลยเป็นทีมาว่าทำไมผมต้องหาลำโพงใหม่มาใช้เวลาดูหนังก็ต้องมันๆ และเวลาฟังเพลงก็ต้องเยี่ยมด้วย
เห็นตอนนี้กระแส usher มาแรง แถมใจละลายกับการออกแบบตู้ที่ดูเท่ห์หรูหร่ามากๆ
ที่สำคัญได้รับรางวัลเพียบ ยิ่งอ่านรีวิวก็ เริ่มใจหวันไหว ก็เลยเป็นที่มาว่าจะเปลี่ยนดีหรือเปล่า...
**ยังไงวันอาทิตย์ช่วงเช้าขอรบกวนพี่วิรุฬด้วยนะครับ เดียวผมโทรไปคุยด้วยครับ

คุณ Pete ถ้าอยากลองฟัง  8571 MKII เชิญได้นะครับวันอาทิตย์ สบายๆครับ  d_d d_d  ถ้าตัว BE20 นี่ต้องบ้านพี่วิรุฬครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 03:39:12 PM »
คุณพีทครับ pre lexicon ตัวนี้ที่ใช้อยู่เทพมากครับ  O0

เก้าอี้ใหม่สวยดีจังครับ ชอบ ชอบ  :clap

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 08:46:23 PM »
อ้างถึง
คุณ Pete ถ้าอยากลองฟัง  8571 MKII เชิญได้นะครับวันอาทิตย์ สบายๆครับ     ถ้าตัว BE20 นี่ต้องบ้านพี่วิรุฬครับ
ขอบคุณ คุณNung-G  มากครับ ผมเสร็จจากบ้านที่วิรุฬ คงต้องรบกวนไปเยี่ยมชมที่บ้านคุณ Nung-G อีกที่ละครับผม

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 08:52:27 PM »
คุณพีทครับ pre lexicon ตัวนี้ที่ใช้อยู่เทพมากครับ  O0

เก้าอี้ใหม่สวยดีจังครับ ชอบ ชอบ  :clap

ขอบคุณครับ เทพยังไงเดียวนี่ก็กลายเป็นเทคโนโลนีล้าสมัยแล้วครับเสียงคงสู้พวกเสียง hidef ใหม่ๆไม่ได้ เห็นทีคงต้องไปเล่น True HD กับเขาบ้างละครับ อิอิ
ว่าถึงเก้าอี้ช่วงหลังดูหนังไม่ค่อยจะจบเรื่องซักทีหลับตลอดเลยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2009, 11:20:10 PM »
อ้างถึง
คุณ Pete ถ้าอยากลองฟัง  8571 MKII เชิญได้นะครับวันอาทิตย์ สบายๆครับ     ถ้าตัว BE20 นี่ต้องบ้านพี่วิรุฬครับ
ขอบคุณ คุณNung-G  มากครับ ผมเสร็จจากบ้านที่วิรุฬ คงต้องรบกวนไปเยี่ยมชมที่บ้านคุณ Nung-G อีกที่ละครับผม

คุณพีทครับสงสัยวันอาทิตย์เช้าคงต้องขอเลื่อนออกไปก่อนนะครับ ผมมีภาระกิจด่วนจะต้องไปประชุมที่พัทยาตอนวันเสาร์กลางคืนครับ กว่าจะวิ่งรถกลับมาถึง กทม. น่าจะใกล้เที่ยงวัน กะว่าจะเลยตรงไปบ้านหนึ่งเขาเลยคับ เอาเป็นว่าขอเลื่อนที่บ้านผมเช้าวันอาทิตย์นี้ไปก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวค่อยนัดกันใหม่ครับ

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 08:41:07 AM »
อ้างถึง

คุณพีทครับสงสัยวันอาทิตย์เช้าคงต้องขอเลื่อนออกไปก่อนนะครับ ผมมีภาระกิจด่วนจะต้องไปประชุมที่พัทยาตอนวันเสาร์กลางคืนครับ กว่าจะวิ่งรถกลับมาถึง กทม. น่าจะใกล้เที่ยงวัน กะว่าจะเลยตรงไปบ้านหนึ่งเขาเลยคับ เอาเป็นว่าขอเลื่อนที่บ้านผมเช้าวันอาทิตย์นี้ไปก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวค่อยนัดกันใหม่ครับ

รับทราบครับผม..

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 08:54:22 AM »
นับได้ 5 จริงๆครับ

15"สองตัว แล้วตัว 12" อีกสามตัวข้างหน้าก็ Subwoofer ดีๆเลยครับ :D

มิได้ครับ ของคุณ pete คนเดียวก็ห้าลูกแล้ว :)

แต่ละท่านนี่ไปเรื่อยๆเลยครับ :D

ผมยังไม่ไปไหนเลยครับ วนเวียนอยู่แต่ของเดิมๆ
คุณช้างได้ ซับใหม่มาแล้วเสียงคงยอดเยี่ยมไม่แพ้กันกับของผมละครับ   :clap :clap

ของผมมี 2 ลูก อย่าคิดลึกนะครับ
ถ้ามี 5 ลูกนี่สงสัย :cold :cold  ;D ;D

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2009, 12:01:46 PM »
555 คุณช้างเข้าใจคิดนะครับ
จริงๆคือ คู่หน้าดอก 15" Sub 18" ครับ
แต่เวลาใช้งานก็โดนตัดความถี่แค่ 80HZ อยู่ดีครับ เบสเลยไม่มี..

ถ้ามี 5 ลูกจริงๆ สงสัยคงจะหนัก...............แน่นมากๆละครับ อิอิ..

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 11:33:29 AM »
ห้องของคุณ pete สวยมากเลยครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ  :showoff

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2009, 05:03:42 PM »
ห้องของคุณ pete สวยมากเลยครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ  :showoff

ยินดีที่ได้รู้จัก เช่นกันครับผม
ห้องคุณ Schweiz น่าอยู่กว่าของผมอีก  ;D ;D 

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 09:23:32 AM »
เพิ่งได้ของเล่นใหม่มากว่าจะหาเจอ มันคือเจ้า JBL Synthesis Sdec 2500A เป็น THX® Digital Equalizer แบบ Parametric EQ
ตัวนี้กว่าจะมีคนปล่อยหานานมากจริงๆ ครับมันจะได้เข้าชุดกับแอมป์ผมเลย
พอได้มาแล้วตอนนี้ผมยังสงสัยอยู่ว่าทำมันราคาตอนออกใหม่ๆมันสูงถึง  13000 เหรียญ มันแพงกว่า lexicon ผมซะอีก
เพราะมันแทบไม่มีอะไรเลยนอกจากขั้วต่อ input output 7 CH กับ port เชื่อมต่อกับ computer
คงต้องของลองเล่นดูซักพักหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 09:44:31 AM »
จะมาลองกับ lexicon ทั้ง2 ตัว เพราะผมต้องปล่อยออกไป 1 ตัวเพราะลำโพงตัวใหม่ ไม่งั้นตังไม่พอซื้อ
หลังจากลองดูอย่างดีและเทียบกันหลายรอบ ผมชอบ ตัว MC1 มากกว่า MC12 ด้วยตรงสไตล์การฟังของผม
mc 1 เสียงจะสดเปิดกว่าสปีดและน้ำหนักเสียงแรงประทะ ฟังดีกว่าอย่างชัดเจน แบบไม่ต้องจับผิดกันเยอะ
mc 12 ออกแนวสุภาพเรียบร้อย เบสน้ำหนักออกโทนนุ่มมากกว่าจะออกสไตล์รุกเร้า อย่าง MC1
ก็เป็นอันว่า mc 12 ก็เลยได้เจ้าของใหม่ไปเรียบร้อย....ครับ
แต่พอเอา MC1 มาฟังเพลงก็ T_T เพราะเสียงมันแห้งเหลือเกิน แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะผมเอามาดูหนังเวลาดูหนังมัน ok มากๆครับ

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 09:55:17 AM »
ที่จริงผมก็มีเจ้า onkyo 886 อยู่แต่ผมยังไม่ได้เล่นระบบเสียงใหม่ เพราะยังใช้ Dvico เป็นหลัก
จากที่ได้ลองเสียงดู เนื้อเสียงมันออกบางรายละเอียดเสียงเล็กๆน้อยและเสียงกลางยังไม่อิ่มเท่า Lexicon 
เลยเก็บลงกล่องไปก่อนถ้าได้เล่น bluray  เต็มตัวคงได้ใช้
หรืออาจจะขายแล้วไปซื้อ b&k ดีคงต้องรองบอีกซักพักใหญ่ๆ เพราะช่วงนี้ผมอัพหนักจริงๆ จนเงินในสต๊อคแทบไม่เหลือแล้ว

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 10:04:35 AM »
เจ้าตัวทำให้เงินในบัญชีผมหมดก็เจ้าตัวนี้แหละครับ
ตอนนี้ยังอยู่ในกล่องช่วงนี้งานยุ่งมากๆครับ อีกซัก วันสองวันว่างๆ เดียวแกะจะเอามาฟังดู

กล่องมันใหญ่โตมโหฬารมากครับ เทียบกับจอ 123" ของผมแล้วจอผมดูเล็กไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2009, 10:08:54 AM โดย Pete »

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 10:17:34 AM »
Oh god. Another Usher Club Member :D

BE10 wow!

ตัว equalizer ตัวนี้อย่างกับติดปีกให้ JBL เลยครับ :)

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 10:18:32 AM »
ใช้ตัวไหนขับ usher ครับ :D

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 10:30:19 AM »
 :clap :clap :clap เยี่ยมเลยครับ k.pete โดนฮัทเช่ย อีกแล้ว  :headphone :headphone :headphone
onkyo เป็นไงบ้างครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 10:54:50 AM »
ใช้ตัวไหนขับ usher ครับ :D

ตอนนี้ยังไม่มีเลยครับ คงใช้ JBL ไปก่อน ครับเพราะดูจาก set synthesis ของ JBL มันใช้ขับลำโพงตัวใหญ่อย่าง
Synthesis Atlast ตัวรอง top ของรุ่น K2 ที่ใช้ดอก 10 คู่  หรืออย่าง ชุด  synthesis Project Array ตัว top ดอก 14" ก็ใช้ 7150 ขับในชุด
ก็เลยน่าจะเอาตัวนี้ไหว ถ้าเป็นไปได้มีตังผมก็อยากหาเพาเวอร์ฟังเพลงดีดีมาขับต่างหาก แต่คงรอเก็บเงินอีกซักพักใหญ่ๆ อีกนานเลยทีเดียว
ตอนนี้กะเอามาใช้ดูหนังแทน  JBL ไปก่อนครับ

:clap :clap :clap เยี่ยมเลยครับ k.pete โดนฮัทเช่ย อีกแล้ว  :headphone :headphone :headphone
onkyo เป็นไงบ้างครับ

ก็เพราะไปฟังที่บ้านคุณหนึ่งนั้นและครับ อิอิ... เลยหูเสีย เสียงกลางดีมากครับ
แต่ที่ผมยังกังวล คือเรื่องปลายแหลมของ usher  เพราะเสียงแหลมมันจะมากเกินพอดีไปหน่อยเวลาดูหนัง
ผมเลยต้องเตรียมหาวิธีรับมือเสียงแหลมให้พอดีเลยต้องเอา JBL Synthesis Sdec 2500A มาช่วยอีกตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2009, 12:11:36 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 12:18:31 PM »
wow...wow เยี่ยมครับ สมาชิกใหม่ usher  :clap

ผมฟังที่บ้านพี่ nung ก็ชอบเหมือนกันครับ usher 8571 น่าใช้มาก ๆ
สำหรับผม แค่ dancer 2 ก็ว่าเยี่ยมแล้ว
คุณ pete hardcore กว่าเล่น be 10 เลย อิ อิ สุดโค่ยมาก ๆ  :clap O0

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 12:44:06 PM »
wow...wow เยี่ยมครับ สมาชิกใหม่ usher  :clap

ผมฟังที่บ้านพี่ nung ก็ชอบเหมือนกันครับ usher 8571 น่าใช้มาก ๆ
สำหรับผม แค่ dancer 2 ก็ว่าเยี่ยมแล้ว
คุณ pete hardcore กว่าเล่น be 10 เลย อิ อิ สุดโค่ยมาก ๆ  :clap O0

ตอนซื้อก็ลังเลอยู่นานว่าจะเอาแค่ usher 8571 ดีหรือเปล่า
แต่ถ้าว่ากันเรื่องของราคาจริงๆ  be10  กับ  8571มันต่างกันไม่เยอะมากอย่างที่คิดครับ
เลยกัดฟันเอาให้จบไปเลยจะได้ไม่คาใจ  แต่ใจลึกๆนะผมชอบ BE20 มากกว่า ตรงการออกแบบความสูงความลึกที่ดูแกรนและลงตัวมากว่า be10
ราคาส่วนต่างเอาไปซื้อ cd ดีดี ซักตัวดีกว่า เจ้า be 10 นี้มันดูเตี้ยล่ำ
ตามสัดส่วนแล้ว 8571 ยังดูลงตัวและสมส่วนกว่าครับ ส่วนเสียงถ้า be20 ไปไม่ถึง แค่ be 10 ผมก็พอใจมากๆแล้ว
ในด้านกลางแหลมที่เหมือนกันขาดเพียงน้ำหนักเบสที่น่าจะบางกว่า คงต้องรีบเอามาฟัง ซะแล้วว...สงสัยคืนนี้ต้องรีบกลับ...

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 01:18:18 PM »
 :clap :clap :clap :clap
ต้องหาโฮกาสไปลอง Usher บ้างแล้วที่ทำให้แฟนพันธุ์แท้ JBL อย่างพี่ Pete ย้ายค่ายได้แบบนี้
น่าสงสัยจะมีดีซ่อนอยู่เยอะแน่ๆ ;D ;D ;D ;D

ยินดีด้วยกับลำโพงใหม่และการเริ่มต้นอัพระบบอีกครั้งครับ พี่Pete  O0  O0 :clap :clap
ไว้ต้องขอเวลาเข้าชมห้องพี่บ้างแล้วนะครับ

d_d d_d d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 11:12:36 PM »
 และแล้ว usher Be10 ก็เข้ามาพักพิงในห้องคุณ pete จนได้ ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรม คนรัก ฮัดเช้ย ครับ  :clap

ปล. Be10 คงมีปลายเสียงแหลมและกลางออกไปทางสูงเล็กน้อย เพราะเสียงเบสจาก ลำโพง Eton ขนาด 12 นิ้ว ,uc8j9y;gfup; คงต้องชดเชยด้วย equalizer บ้างครับ หรือไม่จากประสบการณ์ของผม ที่เล่นทั้ง Be10 และ Be20 ลองใช้สายลำโพงพวกทองแดงผสมแทนสายเงินนะครับ เสียงสูงจะลดลงได้จนกลมกล่อมขึ้นครับ  :secret

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2009, 11:15:49 PM »
ยินดีด้วยนะครับ  :)

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 11:02:33 AM »
:clap :clap :clap :clap
ต้องหาโฮกาสไปลอง Usher บ้างแล้วที่ทำให้แฟนพันธุ์แท้ JBL อย่างพี่ Pete ย้ายค่ายได้แบบนี้
น่าสงสัยจะมีดีซ่อนอยู่เยอะแน่ๆ ;D ;D ;D ;D

ยินดีด้วยกับลำโพงใหม่และการเริ่มต้นอัพระบบอีกครั้งครับ พี่Pete  O0  O0 :clap :clap
ไว้ต้องขอเวลาเข้าชมห้องพี่บ้างแล้วนะครับ

d_d d_d d_d d_d d_d

ยังไม่ได้ถึงขนาดย้ายค่ายหรอกครับ ผมเองก็ยังชอบ JBL อยู่ครับ  ตอนแรกก็คิดว่าจะเอา usher มาใช้แทนคู่หน้าเลย
แต่พอลองเทียบกันเวลาดูหนังแล้วสำหรับผมมันยังไม่ใช่ครับ ไม่ใช่ usher ไม่ดี แต่งานหลักของ usher ตอนนี้คือใช้ฟังเพลง ดูหนังคือของแถม
JBL มันมีบางสิ่งบางอย่างของเสียงที่ผมคงไม่สามารถไปหาได้จากลำโพงอื่นๆ ทั่วๆไป
มันให้ความพอดีและความสนุกและเร้าใจแฝง อยู่ในน้ำเสียง ไม่จัด ไม่ช้าไม่บวม เสียงใหญ่โตพลังและความดุดันมาพร้อมความนุ่มนวล ผมไม่รู้ว่า JBL รุ่นอื่นเป็นยังไงนะครับ
แต่สำหรับ 3677 นี้ผมคงหาลำโพงสำหรับการดูหนังมาแทนมันให้ตรงสไตล์ผมแบบนี้คงลำบากครับ

ถ้าคุณบิ๊กแวะมาไม่เป็นทางการก็เชิญได้ครับ แต่จริงๆต้องบอกว่าห้องผมมันยังไม่พร้อมจะอวดโชว์ใครนะครับ
เพราะยังมีห้องที่เสียงดีกว่าผมอีกหลายห้องเลยในที่นี่ อายชาวบ้านเขาครับ...บางที่มาฟังบ้านผมแล้วอาจจะบอกว่าเสียงทำไมมันธรรมดาอย่างนี้...ก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2009, 12:57:06 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 11:19:27 AM »
และแล้ว usher Be10 ก็เข้ามาพักพิงในห้องคุณ pete จนได้ ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรม คนรัก ฮัดเช้ย ครับ  :clap

ปล. Be10 คงมีปลายเสียงแหลมและกลางออกไปทางสูงเล็กน้อย เพราะเสียงเบสจาก ลำโพง Eton ขนาด 12 นิ้ว ,uc8j9y;gfup; คงต้องชดเชยด้วย equalizer บ้างครับ หรือไม่จากประสบการณ์ของผม ที่เล่นทั้ง Be10 และ Be20 ลองใช้สายลำโพงพวกทองแดงผสมแทนสายเงินนะครับ เสียงสูงจะลดลงได้จนกลมกล่อมขึ้นครับ  :secret

ขอบคุณครับพี่วิรุฬ ตอนนี้ก็มีปัญหาอย่างที่พี่บอกไว้ครับ อาจะต้องรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ด้วยละครับ
ตอนนี้ผมสงสัย เรื่องการวางลำโพงครับ ถ้าจอใหญ่วางลำโพงห่าง แล้ววางเกือบติดผนัง อย่างห้องของพี่
เวลาฟังเพลงมิติเวทีเสียงมันจะยังให้ได้เหมือนการวาง setup ลำโพงสำหรับการฟังเพลงหรือเปล่าครับเพราะเท่าที่ผมศึกษาส่วนใหญ่จะตั้งห่างผนังและห่างกันไม่เกิน 2 เมตรกว่าๆ สำหรับ setup ฟังเพลง
ซึ่งตำแหน่งนั้นมันบังจอแน่ๆ ถ้าเล่นจอใหญ่ๆ  เขามีวิธีการแก้ไขปัญหาในการ set ลำโพงสำหรับฟังเพลงยังไงครับ

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 12:52:03 PM »
เมื่อวานรีบกลับบ้านมาต่อ be10 ฟัง
แต่กว่าจะเอาออกมาจากกล่องได้ก็เล่นเอาหลังแทบเดาะ
หนักมากๆ   ฟังคร่าวๆ ครั้งแรกเมื่อต่อฟัง  น้ำเสียงโดยรวม
เปิดโปร่ง น้ำเสียงสดใส อย่างที่ต้องการครับ ออกบางๆหน่อย เบสยังไม่กระชับ ต้องรอเบิรน์ อีกนาน
เสียงกลางแหลมดีทีเดียว  ลองพยายามหาตำแหน่งลำโพงให้ลงตัว แต่ก็ติดเรื่องจอข้างหลัง
 ตอนแรกเอาไว้ข้างจอ ประมาณ 3 เมตร เศษๆ วางเกือบชิดผนังหลัง ไม่ให้บังจอ เสียงทั่วไปดีแต่มิติไม่ได้เรื่องเลย 
ไม่มีความลึกแบนเป็นหน้ากระดาน เสียงไม่หลุดตู้ และก็เบสบวม...เบลอ ตั้งอย่างนี้สงสัยเสียของ
เอาใหม่ลองมาตรฐานทั่วๆไปก็ลำโพงก็ควรจะห่างกัน  1.8-2 เมตร ผมก็เริ่มที่ 2 เมตร ห่างผนังหลังจาก ทวีสเตอร์ประมาณ 1.20
เพราะใกล้กว่านั้นสงสัยจะไม่ได้ดูหนังลำโพงบังมิด มิติเริ่มมาเสียงดีขึ้นเยอะเลย ชิ้นดนตรี เป็นตัวตน 3 มิติ แบ่งหน้าหลังชัดเจน
และที่สำคัญเสียงมันหลุดตู้มากๆ ขนาดตั้งคร่าวๆ ไม่ได้ fine tune กันจริงๆจังๆ  ยังออกมาได้เยี่ยมขนาดนี้ ลำโพงตัวใหญ่
แต่เหมือนลำโพงไม่ได้ตั้งอยู่ตรงนั้นมันหายไปจากห้อง
เสียงลอยออกมาจากกำแพงด้านหลัง ตรงนี้ผมค่อนข้างชอบ แต่ด้วยเครื่องเคียงในระบบ ยังไม่ได้ใช้สำหรับฟังเพลงจริงๆ ทำให้ฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงแข็ง
แห้งและไม่หวานฉ่ำเลย อันนี้น่าจะมาจาก Lexicon ที่เสียงเวลาฟังเพลงยังไม่ค่อยดี หรืออาจจะมาจากลำโพงที่ยังไม่พ้นเบริน์ ได้อีกทางนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2009, 01:01:19 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 12:54:03 PM »
เมื่อลองเอามาดูหนังแทนคู่หน้า.....ต้องบอกว่าค่อนข้างเป็นไปตามที่เคยคาดการไว้คือเสียงจัดเกินพอดี 
สำหรับบางคนอาจจะบอกว่าดีเทลได้ยินชัดเจนรายละเอียดเล็กๆน้อยดี แต่มันเกินจริง!! ยกตัวอย่าง อย่างกังฟูแพนด้า ตอนแย่งซาลาเปา
เสียงมันกระทบกันแหลมมากจนเกินจริงจนบางช่วงมันออกจะจี๊ดหูไปซักหน่อย หรือ อย่างฉาก kill bill ตอนสู้กับนักเรียนสาวลูกตุ้มโซ่ในบาร์
อันนี้ต้องยอมรับว่ารายละเอียดเสียงมันมากจริงๆเรียกว่าไมโครดีเทลเลย  เสียงโซ่ตอนถือหรือแม้กระทั้งตอนแหวี่ยง  รายละเอียดที่ผมไม่เคยได้ชินหรือได้ยินไม่ชัด
มันได้ยินแบบไม่น่าเชื่อว่ามันมีเสียงแบบนี้อยู่ในเทรคด้วย ดูมาหลายรอบไม่เคยได้ยินแต่คราวนี้มันมาหมด แต่ด้วยรายละเอียดที่มากมายขนาดนี้
ก็เลยมีข้อเสียงตรงเสียงแหลมมันเปิดเกินไปจนเสียงมันจัด อย่างตอนที่นางเอกกระโดดไปมา แล้วแก้วตก เสียงมันจี๊ดดดด ดีจริงๆ  ไม่ค่อยประนีประนอมหูเลย...
ถ้าเทียบกับ JBL ตัวที่ใช้อยู่ผมว่าเสียงแก้วมันแตกสมจริงและพอดีกว่า.. อันนี้คงต้องหาวิธีแมชชิ่งระบบใหม่ด้วยครับ เพราะลำโพงมันออกไปทางไบรท์มากๆ
คงต้องหาสายสัญญาญและสายลำโพงโทนอุ่นมาช่วยลดความจัดลง หรือใช้ EQ ของ JBL Sdec 2500a มากดบางความถี่ลงน่าจะช่วยได้ แต่คิดว่าถ้าเน้นฟังเพลงคงไม่ได้ใช้ละครับ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 01:29:21 PM »
BE10 สุดยอดมากครับคุณพีท สวยจริง ๆ 0)]  ;D :clap

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 05:00:06 PM »
BE10 crystal clear sound krub.  :clap :clap :clap O0 O0

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 05:18:25 PM »
ผมว่า set ดีๆน่าจะช่วยได้ครับ

Usher นี่ติดเสียงสูงจริงๆครับ Kung Fu Panda ฉากแย่งซาละเปา ตะเกียบกระทบกันนี่ดังกรุ้งกริ้งเลย ตอนแรกๆผมก็ไม่ชินครับ แปลกๆ แต่นานๆไปก็ ok :D
เรื่อง Transformer ฉากยิงกันเละเทะในเมือง เสียงกระสุน เสียงปลอกกระสุนตกกระทบพื้นนี่ก็คล้ายๆกันครับ ออกใส่ๆ กรุ้งกริ้ง รายละเอียดเยอะมากๆ ครับ :)

แต่เห็นห้องคุณ pete แล้ว ลำโพงใหญ่และสวยมากครับ จอดูเล็กไปเลย :showoff :showoff

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 05:30:01 PM »
ลองเบิร์นทิ้งสักพักใหญ่ๆเลยครับน่าจะ 200hrs up แรกๆ เสียงจะแข็งแล้วจัดพอควร เนื้อหนังไม่ค่อยมีครับ  :headphone :headphone
ห้องใหญ่กับรุ่น BE นี่สวยจิงๆ  O0 O0

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2009, 11:54:05 PM »
 ในกรณีใช้ทั้งดูหนัง/ฟังเพลง คุณ pete จำเป็นต้องตั้งให้ห่างจากจอ (ไม่บังจอ) จะทำให้ระยะอาจเกินตามสเป็คที่เขายอกไว้สำหรับเวลาฟังเพลง ผมแก้โดยตั้งให้อยู่พอดีกับขอบจอ screen แล้ว Tow in เข้ามาหาตำแหน่งนั่งฟังเพลงประมาณ 12 - 13 องศา ครับ ลองดูสิครับ มิติและเวทีเสียงก็ใช้ได้ครับ ถ้าตั้งให้หันหน้าตรงๆ ตามแบบในรูปของคุณ pete เวลาฟังเพลงจะไม่ได้มิติและเวทีเสียงครับ ลองดูรูปห้องผมที่โพสต์ไว้ล่าสุดซิครับ ผมจะหันหน้าลำโพงมาหาตำแหน่งนั่งฟังประมาณ 10 - 13 องศาครับ ลองดูนะครับ :secret Y]

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 01:35:33 PM »
ขอบคุณครับพี่ วิรุฬ

เมื่อวานนั่งคลุกอยู่ในห้องฟังตั้งแต่ทุ่มยันตี 3 ช่วงเห่อของใหม่ ได้ลองฟังเพลงหลายสไตล์
เจ้าตัว Usher นี้มันฟังเพลงดีมากๆ ทิ้ง JBL ที่ผมใช้ไปไกลเลย ในแง่ของมิติบรรยกาศและวง
ใครที่ยังไม่เึคยได้ฟัง usher อาจจะนึกเสียงไม่ค่อยออก แต่ผมว่าเป็นลำโพงที่น่าสนใจจริงๆ
จากที่ผมได้ลองฟังมาหลายๆยี่ห้อ ขนาดเครื่องที่ผมใช้ยังไม่ได้ขนาดเกรด audiophile แท้ๆเสียงยังทำให้ผมทึ่งได้..ขนาดนี้
ถ้าได้แอมป์ดีดี cd เยี่ยมๆ ผมว่ายังไปได้อีกไกลเลย

รีวิว be10
อย่างแรกเลยเสียงมีดีเทลรายละเอียดเล็กๆน้อย มันชัดเจนมาก และมีรายละเอียดสูง
มี ฮาโมนิคของเสียงที่เข้าขั้นยอดเยี่ยมปลายหางเสียงไม่กุดหายไปในทันทีมีบรยยกาศหอหุ้มตัวโน๊ตไว้บางๆ เสียงก้องฉ่ำกังวาน และที่ผมชอบมากๆ ก็คือความสด
ถ้าคนชอบฟังเสียงออกสไตล์ดูคอนเสริต์แบบ live จะพอใจลำโพงตัวนี้มาก เพราะมันมีชีวิตชีวา ไม่แห้งแล้ง ตอนแรกที่ได้ฟังผมติเรื่องความจัด ของปลายแหลม
แต่พอฟังไปนานๆ มันไม่ได้จัดครับ แต่เสียงมัน Airy มากๆ คือมีบรรกาศของเสียงที่เปิดโปร่งโลงมองทะลุเห็นชิ้นดนตรี อย่างภาษาที่เขาบอกว่า
จับต้องชิ้นดนตรีได้ ก็น่าจะประมาณนี้ครับ ดนตรีทุกตัวมีต่ำแหน่งชัดเจน ไม่สวิงวูบวาบเล่นตรงไหนอยู่ตรงนั้น และแต่ละโน๊ตมันไม่ทับซ้อนกันจนตีกันมั่ว
มันยังคงแยกความถี่เสียงต่างๆได้ชัดเจนว่า ไวโอลิน เชลโล หรือไวโอล่า ต้ำแหน่งหน้าหลัง  ตำแหน่งเสียงยังตรึงอยู่ที่ของมันอย่างชัดเจน อันนี้บรรเจิดมาก
จุดเด่นอีกอย่างของ usher ก็คือ จังหวะและอิมเพค ผมลองเล่นอัลบัม  Rhythm Basket เทรค 4 เสียงหวดเคาะ แรงประทะ หนักแน่น รุนแรงเร็วกระชับ จังหวะเร้าใจฟังสนุกมากครับ
มันให้อารมรณ์ของชิ้นดนตรีที่สนุกสนานตามอารมณ์ของเพลงได้อย่างยอดเยี่ยม ปกติผมฟังเพลงด้วยลำโพงตัวก่อนๆของผมกลับไม่ค่อยมีอารมณ์ร่วมกับเพลงเท่าไหร่
แต่ลำโพงตัวนี้มันทำให้เท้ามันกระดิกตามไปด้วยตามทำนองของเพลง...เสียงที่ผมต้องการอย่างนี้แหละใช่เลย ถ้าได้เบสอีกซักคู่อย่าง BE20 คงจบเลย..
สำหรับคนหิวเบสอย่างผมก็ถือว่าพอดีแล้วแต่ถ้าได้ความหนาแน่นของเบสอีกหน่อยละก็แจ่ม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม, 2009, 10:34:08 AM โดย Pete »

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 01:41:02 PM »
ข้อเสียมีไหม
แน่นอนครับ ลำโพงทุกตัวมักจะมีส่วนที่ดีและไม่ดีของมันอยู่แล้วแต่ว่าจะรับ จุดเด่นจุดด้อยของมันได้แค่ไหน
สำหรับ be10 แน่นอนว่าเป็นลำโพงราคาสูงมากที่สุดเท่าที่ผมเคยซื้อมา และก็เป็นลำโพงที่ผมใช้แล้วดีกว่าลำโพงทุกคู่ที่เคยเล่นมาเช่นกัน
ซึ่งมันอาจจะมีตัวที่ดีกว่านี้แต่ราคาคงไม่ใช่เท่านี้
ข้อด้อยเล็กๆน้อยคือ การแม็ชชิ่งระบบ ลำโพงตัวนี้ต้องระมัดระวังการเลือกอุปกรณ์ที่มาใช้กับมัน ไม่อย่างนั้นจะออกบางสดและจัดจ้าน
แต่ถ้าปราบได้มันก็คือลำโพงที่ตอบสนองท่วงทำนองและจังวหะดนตรีที่สนุกสนานพร้อมน้ำเสียงที่หวานใสบริสุทธิฺ์จริงๆ 
สำหรับการดูหนังตอนนี้มันยังไม่ใช้ลำโพงที่ดูหนังที่ดีที่สุดสำหรับผม ถึงแม่ในด้านการฟังเพลงมันจะดีมากๆ ก็ตาม
ถ้าไม่นับเรื่องความสะอาดสดใสและน้ำเสียงเปิดโปร่งของ BE10  JBL ของผมมันก็เหนือกว่าในหลายแง่มุม
เช่น ความใหญ่ของเสียงที่ผมพยายามเทียบกันหลายต่อหลายรอบ JBL เสียงทรงพลังกว่า เสียงอิ่มหนา
อย่างเสียงพูด ต้องเรียกว่าคนละ สเกล เสียงเลย Be 10 จะผอมเพรียวสะโอดสะอง  เสียงจะเล็ก และกระชับกว่า
๋Jbl เสียงเต็มจอ เสียงพูดอิ่ม และน้ำเสียงมันก้องมีบรรยกาศกว่า ฺBE10 สำหรับการดูหนัง BE10 เสียงมันเปิดมากไปหน่อย
สำหรับบางคนก็อาจจะชอบเสียงแบบเปิดแบบนี้ซึ่งมันเคลียรและชัดเจนมากๆ
สำหรับผมดูหนังแล้วเหนื่อยเพราะมันรุกเร้าและจริงจังเกินไป  ซึ่งตอนแรกผมก็จะเอามาใช้ แทน JBL ไปเลย
พอลองเทียบกันหลายๆเรื่องแล้วก็พบว่ามันยังให้ความมันส์ได้ไม่เท่า JBL ซึ่ง JBL เหมาะสำหรับการดูหนังมากกว่าจริงๆ
สำหรับคนทั่วๆไปที่ใช้รวมเป็นชุดเดียวดูหนังฟังเพลง Usher ก็ให้เสียงที่ได้ถือว่าเข้าขั้นดีมากครับรายละเอียดทุกอณูเสียงคุณจะได้ยินมันหมดทุกเม็ด!!!   
แค่หาซับที่คู่ควรกับมันด้วย เสียงที่ได้เรียกว่าเกินพอ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม, 2009, 10:35:32 AM โดย Pete »

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 03:23:28 PM »
เรื่องเล่าพิเศษ
เมื่อวันก่อน ไปขลุกกับคุณ โก้ มาครึ่งวัน เพื่อไปพัฒนาทักษะการฟัง เครื่องเสียง
ชุดที่ฟังก็ จัดว่า Hiend สุดๆ รวมทั้งเซ็ท ก็น่าจะมีไม่ต่ำกว่า 7-8 ล้าน เฉพาะสายต่ออย่างเดียวก็ 1 ล้านไปแล้ว 
เวลาซื้อเครื่องอย่างลำโพงหรือ power ผมยังพอทำใจได้ราคาแสนบาท แต่ถ้าให้ซื้อสายต่อคู่ละ แสนห้าผมคงคิดหนัก
แต่ถ้าเป็นนักเล่นที่เล่นกันขนาดนี้ สายราคานี้ผมว่ามันคุ้มค่าที่จะลงทุน

สิ่งที่ได้เรียนรู้ก็คือทักษะการฟัง การฟังน้ำเสียงคำว่า ฮาโมนิคหรืออะไร time Frequency / room Frequency ซึ่งเป็นศัพท์แสงที่คนเล่นทั่วๆไปมักไม่ค่อยสนใจหรือรู้จัก
เสียงที่ผมไ้ด้ยินก็คงต้องบอกว่าเสียงแบบ hiend จริงๆ มันอาจจะไม่ใช้เสียงที่เราชอบ และเสียงที่เราชอบก็มักไม่ใช่เสียงแบบ  hiend  คนเล่นส่วนใหญ่อย่างผมมักจะชอบ
เสียงที่มีบุคลิกของตัวเอง   อย่างแหลมใส กลางเด่น เบสหนักแน่น  เสียงพวกนี้จริงอยู่ฟังแล้วเสียงดี แต่ โทนัลบาลานซ์มันผิด!! Hiend ต้องตัดสิ่งพวกนี้ออกไปก่อน
เสียงที่ได้ต้องเป็นกลางมาก และดูสมจริงมากๆ อย่างคุณโก้แกเปิดเพลง ร้องให้ฟัง เสียงร้องมันลอยตัวออกมาสมจริงมาก เหมือนนักร้องเสียงจริงๆมายืนร้องให้ฟัง
แต่เสียงที่ผมชอบกลับเป็นเสียงที่ต้องเติมความหวานและสดใสลงไปในน้ำเสียงอีกหน่อย ดังนั้นผมจึงชอบลำโพง Be10 ลำโพง BE10 ถึงเสียงจะดีมากแต่ยังไม่ใกล้คำว่า hiend เลย
จะเรียกว่า BE10 โทนัลบาลานซ์มันถูกจูนให้คนทั่วๆไปฟังง่ายขึ้นก็คงได้

โถงและความลึก
ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาฟังเครื่องละหลายๆล้านตามงานมาก็หลายที่ แต่ไม่เคยเจอที่ไหนที่ห้องพร้อมอุปกรณ์ แมชชิ่ง กันลงตัวขนาดนี้
ปรกติเวลาฟังตามงานก็เลยไม่เคยเจอเสียงที่ถูกใจเพราะห้องก็ไม่เหมาะสมเสียงก็เจี๊ยวจ้าวถูกรบกวนเต็มไปหมด
ก็มีคราวนี้ละครับก็ได้ฟังจริงๆ จังๆ กับชุดที่เซ็ทดีดีและลงตัว
ผมเพิ่งเคยฟังชุดที่มีความลึกขนาดนี้เป็นครั้งแรก  ปรกติเสียงถ่อยไปหลังลำโพงซัก 1 เมตรผมก็ว่าสุดยอดแล้ว แต่นี้มันลึกไปจนเลยกำแพงหลังไปซะอีก
หลายคนที่เล่นชุด 2ch คงบอกว่าชุดที่บ้านผมก็เลยกำแพงเหมือนกัน แต่ช้าก่อน ที่นี้ลำโพง ห่างกำแพงหลัีง ไม่ต่ำกว่า 3-4 เมตร ตอนแรกผมก็ตั้งคำถามในใจ ตั้งห่างอย่างนี้แล้วเบสมันจะมีหรือ
แต่ปรกฏกว่าไม่ใช่อย่างที่คิดครับเป็นเบสที่เรียกว่าต่อให้มีซับมาช่วยก็หาเสียงอย่างนี้ไม่ได้ เป็นเบสที่ทรงพลังคุมเสียงได้นิ่ง กระชับหนักแน่น และมีมิติความลึกของเสียงเบส ปรกติผมจะฟังมิติความลึกของเสียงได้จากเสียงกลางแหลม
แต่นี้เสียงเบส มันลึกแล้วไม่ได้ลึกนิดเดียวมันลึกไปสุดห้องโน้น...เสียงกลองทิมปานีอยู่หลังวงช่วงที่ไม่มีชิ้นดนตรีมันก็ยังตีอยู่ข้างหลังสุดอยู่ ช่วงดนตรีมาก็มีเครื่องดนตรี เล่นเป็นระยะลงมาแบบไม่ต้องจิตนาการแต่ฟังก็รู้ว่าชิ้นไหนอยู่หน้าหลัง
หรือชิ้นไหนอยู่ตรงกลางซ้ายขวา และไม่ใช้แค่ซ้ายขวาตรงลำโพง แต่มันหลุดออกไปที่กำแพงด้านข้างลำโพงด้วย มหัศจรรย์!!! คำว่าโถงผมก็เคยได้ยินแต่เพิ่งมาซึ่งก็ตอนนี้
ชุดนี้มันจำลองพื้นที่การเล่นของดนตรีได้ว่าวงใหญ่ขนาดไหน ซึ่งนักเล่น HiEnd มักแสวงหา คำนี้ โถง หรือ Sound stage ห้องที่ฟังไม่ใหญ่มาก แต่เพลงมันบอกได้เรารับรู้ว่าห้องมันใหญ่โตหโหฬารจริงๆ
ถ้าปิดไฟฟังอย่างเดียว คงรู้สึกเหมือนอยู่ใน hall ขนาดใหญ่ แถมตรึงตำแหน่งชิ้นดนตรีเป็น layer หน้าหลัง  อย่างชัดเจน

ระบบที่ไวต่อการเปลี่ยนแปลง
ผมเคยได้ยินว่าเอาไอ้นั้นรองเอาไอ้นี่ทับแล้วเสียงดีขึ้นหรือแม้แต่ชั้นวางเครื่องเสียงก็มีผลต่อเสียง
ตอนที่ผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆได้ยินแบบนี้ผมได้แต่คิดในใจไอ้พวกนี้มันบ้าหรือเปล่าเอาไอ้นั้นไอ้นี้ไปรองแล้วเสียงเปลี่ยนเพ้อไปหรือเปล่ามันไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย
แต่เมื่อเข้ามาสัมผัสจริงมันมีผลมหาศาลมากแล้วแต่ว่าชุดที่ใช้นะถึงแค่ไหน เอาแค่ชั้นวางเครื่องเสียง ซึ่งจริงๆถ้ามันแข็งแรงมั่นคงอะไรก็น่าจะเหมือนๆกัน
แต่มันใช้ไม่ได้กับชุด Hiend!! ชั้นวางคุณภาพต่ำทำให้เสียงแย่ลงไปอย่างไม่น่าเชื่อมีครั้งนึงคุณโก้ได้พาไปเยี่ยมชมบ้านนักเล่นท่านนึง และบอกให้ผมลองฟังเสียงดูว่าชั้นวางอันไหนเสียงดีกว่ากัน
ผมงง....แล้วเสียงมันจะต่างกันได้ยังไงก็ไม่ได้ไปทำอะไรเครื่อง แต่พอเปลี่ยนเท่านั้นแหละ ทำไมเสียงมันแห้งสดจัดแถมพุ่งสาดอย่างนี้ เอาอันเก่าใส่เข้าไป  เสียงกลมกล่อมหวานใสวงถอยหลังไปอีกเป็นเมตรเลย
เท่านั้นไม่พอ ใครจะไปเชื่อ คุณโก้แกเอาสายไฟ ในที่นี้ก็คือสายกราวนั้นหล่ะ มาต่อกับชั้นวางกับแล้วเอาไปแหย่กับรูกราวด์ของปลั๊กไฟ ซึ่งผมไม่เข้าใจแล้วมันไปเกี่ยวกันยังไงไม่ได้ต่อที่เครื่อง
แต่ปรากฎว่า เสียงเปลี่ยนไปเครื่องเคาะกังวานหวานฉ่ำหางเสียงออดอ้อนไม่หวนเหมือนตอนแรก ผมก็แปลกใจสิครับแค่นี้ก็มีผลกับเสียงมหาศาลทั้งที่ไม่ไ้ด้เกี่ยวของกับเครื่องโดยตรง ของแบบนี้ไม่เจอด้วยตัวเองไม่เข้าใจครับ
สอบถามก็ได้ความว่าเป็นเป็นผลมาจากคลื่นสัญญาญความถี่ตามอากาศ และขยะของระบบไฟ มันไปรบกวนบางความถี่ของตัวเครื่องที่เราตั้ง เลยมีผลให้เสียงมีคุณภาพที่แย่ลง และเอาขยะเหล่านั้นดึงไปลงกราวด์ เสียงที่ได้ก็เลยสะอาดขึ้น
แต่กราวด์ลงปลั๊กแต่ละยี่ห้อสียงก็ไม่เหมือนกันอีกมีทั้งดีและก็เลวด้วย ซีเรียสมากครับ การเล่นระดับนี้มีอีก แกบอกว่าลองฟังดูว่าเสียงไหนดีกว่ากัน เอาอีกแล้วเล่นอะไรกับผมอีก ว่าแล้วแกก็ไปที่เครื่อง cd แล้วก็เดินออกมา
ให้ฟังซักพักแล้วก็ไปที่เครื่อง Cd อีกที่แล้วก็ให้ฟังใหม่ เชื่อไหมครับว่าเสียงไม่เหมือนกัน รอบแรกเสียงกำลังดีลื่นไหล รอบสองเสียงโปร่งสะอาดมิติชัดขึ้นอีก
ผมถามแกว่าไปทำอะไรที่เครื่อง แกบอกว่าไม่ได้ทำอะไรแค่เอาเหรียญสแตนแลทเล็กๆไปวางกลางเครื่องแค่นั้นเอง
ผมยิ่งประหลาดใจ!! แล้วก็เอาเหรียญมาดู มันไม่ได้ต่างอะไรกับเหรียญห้าบาท เลยแต่โทนสียงเปลี่ยนไป
ซึ่งแกบอกว่าของแบบนั้นมันเป็นศาสตร์และศิลป์ คนที่ไม่เข้ามาเล่นจริงๆ เขาจะหาว่าเราบ้า แต่เมื่อใดก็ตามที่เครื่องคุณอยู่ในระดับที่อ้างอิงได้ของพวกนี้ฟังออกไม่ยากครับ
คุณโก้ถามว่าเสียงที่ฟัง ok ไหม ผมว่าดีมากๆครับ แกบอกว่าอยากฟังให้ดีกว่านี้ไม๊   ผมว่าแค่นี้ก็สุดๆ แล้ว แกบอกว่างั้นรอเดี๊ยว
ผมถามว่าจะทำอะไรครับ แกบอกว่าจะปิ้งแผ่น เห๋ย.. เอาแผ่นไปปิ๊งเนียะนะ ว่าแล้วก็เอาแผ่น cd ใส่เครื่องปิ๊งแป๊บนึง แล้วแกก็เอามาใส่ให้ฟังอีกที
ผมต้องตลึงกับเสียงที่มันมีพลังและความใสกังวานมากขึ้นกว่าตอนแรกอีกโขเลย สรุปก็คือเครื่องปิ๊งแผ่นก็คือเครื่องล้างสนามแม่เหล็กไฟฟ้า เพราะโดยปรกติเวลาแผ่นพลาสติคเวลาหมุนเร็วๆ จะเกิดไฟฟ้าสถิต แล้วเวลาหัวอ่าน cd ก็ให้ระบบ แม่เหล็กไฟฟ้าในการเคลื่อนย้ายชุดพิคอัพเลเซอร์
พอมีไฟฟ้าสถิตมารบกวนก็เลยทำให้หัวอ่านมันไม่นึ่ง เพราะัหัวอ่านจะหาโฟกัสขึ้นๆลง ก็จำเป็นต้องสลายสนามแม่เหล็กไฟฟ้าด้วย  พอมานั่งเล่นจริงๆจังๆผมว่า ทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป ต้องมีความเข้าใจอย่างถ่องแท้ถึงจะไต่ไปสู้คำว่า hiend ได้ ผมเองพอไปฟังแล้วขอถ่อยดีกว่าเพราะรู้ตัวดีว่ายังไงก็ไปไม่ถึง

กลับมาสู้โลกความเป็นจริงชอบในแบบของเราไม่ต้องหรูไม่ต้อง hiend สุดขั้วฟังแล้วชอบ จะสมจริงขนาดไหนก็ปล่อยไปฟังจังหวะและอารมณ์ของเพลงแค่นี้ก็พอแล้วว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม, 2009, 10:38:21 AM โดย Pete »

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 04:35:53 PM »
ขอบคุณคุณ pete มากๆครับ อ่านข้อความห้องคุณ ko ซึ่งผมไปฟังมาแล้วเหมือนกันแล้วเห็นด้วยครับ :)
ผมก็งงๆกับระบบนี้เหมือนกันว่าทำไม่มันไวมากๆ แค่วางอันนี้นิด เติมอันน้นหน่อยแล้วเสียงมันเปลี่ยนไปได้อย่างไม่มีเหตุผล
ซึ่งเปิดมุมมองใหม่ๆของผมได้เยอะมากๆครับ เพราะเมื่อก่อนคิดเสมอว่าเห็นเรื่องให้เราเสียตังอย่างเดียว :)

สิ่งดีๆที่ได้มาจากห้องนี้ นอนจะฝึกการฟังแล้ว ยังทำให้เราไม่เสียเงินอย่างไร้เหตุผลด้วยครับ :D

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 08:36:58 PM »
เยียมเลยครับ k. pete  O0 O0 :headphone :headphone :headphone

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 09:00:42 PM »
คุณ Pete รีวิวได้น่าติดตามมากครับ เยี่ยมๆครับ  :clap :clap O0 O0

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2009, 11:54:13 AM »
อ่านคุณพีทรีวิว usher แล้วน้ำลายไหลเลย  0)]

แต่ว่าตอนนี้ ขอเก็บตังก่อนครับ  :showoff

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2009, 07:08:46 PM »
อ่านเพลินเลย เขียนได้เยี่ยม ยินดีกับลำโพงใหม่ที่ถูกใจคร๊าบ  O0

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2009, 06:32:20 AM »
คุณ pete รีวิว Be10 ได้ยอดเยี่ยม ขอเพิ่มเล็กน้อยในเรื่องของเสียงสูงและเสียงกลางที่จัดจ้าน แนะนำว่าต้องใช้สายลำโพงที่เป็นทองแดงผสมเงินถึงจะลดช่วงเสียงนี้ลงให้นุ่มนวลได้ครับ ผมลองแล้ว และตำแหน่งวางลำโพง Usher มีผลมากๆ กับมิติที่ว่ากว้างไปนั้นน่าจะมาจากคุณ pete ตั้งห่างกันไปเล็กน้อย อาจจะติดเรื่องบังจอฉายที่ติดไว้ก็เป็นไปได้ครับ และแนะนำให้ตั้งห่างจากผนังหลังประมาณ 1 เมตร จะดีครับ ส่วนใครที่ชอบเบสมากขึ้นต้องเล่น Be20 ครับ :headphone

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2009, 10:37:27 PM »
Happy Haloween from Tokyo  :devil :bat

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2009, 03:10:36 PM »
เชิญเข้าชมรีวิวเครื่อง OPUS 4 ของผมได้นะครับ ที่ห้องของผมเลยครับ  :)

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2009, 05:07:06 PM »
Happy Haloween from Tokyo  :devil :bat

ขอบคุณครับพี่วิรุฬ ได้เจอผีญี่ปุ่นบ้างไหมครับ 
วัน haloween ที่หมู่บ้านผมก็มีเด็ก แต่งตัวผีมากันเป็น 10 มาขอขนมหน้าบ้าน
เคยดูหนังฝรั่งเด็กๆมาเคาะหน้าบ้านขอขนมม ไม่นึกว่าอยู่เมื่อไทยแบบนี้จะได้เจอเหมือนกับเขา.. ประสบการณ์แปลกใหม่ เหมือนกันครับ อิอิ

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2009, 05:13:59 PM »
เมื่อวานก่อนไปงานเครื่องเสียงที่โรงแรมวิเซอร์มา ไปเจอแผ่นที่ตามหามานานพอสมควร ก็คือแผ่น TAN DUN - BITTER LOVE
เป็นเพลงแนว โอเปรา ผสมกลิ่นอายของเพลงแนวตะวันออก  สำหรับผมถือว่าเป็นการแต่งเพลงที่ค่อนข้างจะเทห์มากๆครับ
แผ่นที่นี้ ให้ การสวิงเสียงและ Dynamic สุดๆ  เพราะคนร้องเพลงนี้ต้องโหนเสียงตั้งแต่เบาสุดไปจนดังสุด ฟังแล้วขนลุก~
แถมบรรกาศของเสียงและต่ำแหน่งชิ้นดนตรี ลึกและกว้างมาก ถ้าใครมีซับ จะลองใช้แผ่นนี้เล่นก็เรียกว่ามันส์จริงๆ เบสต่ำลึกและหนักหน่วง
โดย เฉพาะเทรก 3 แรงหวดและแรงกระแทกกระทั้นนี้สะใจคอซาดิสอย่างผมทีเดียว  นอกจากนั้นเครื่องสายและเครื่องเคาะก็ให้มิติความสมจริงค่อนข้างสูงครับ
ถ้ามีโอกาสลองหามาฟังดูนะครับ
ใครที่ยังไม่รู้จัก นักประพันธ์ดนตรี ผู้นี้ ก็คงเฉยๆ แต่ถ้าได้ดู ประวัติแล้วผมว่ายังมีงานของเขาที่น่าติดตามอีกหลายอัลบัมเลย

ทัน ดุน  (Tan Dun, 1957---) นักประพันธ์ดนตรีที่มีชื่อเสียงของจีน ผู้คว้ารางวัลตุ๊กกาทองอ๊อสก้าร์สาขาดนตรีปี 2001
มีผลงานเพลงประกอบภาพยนตร์จีนอย่างเช่น
Crouching Tiger
Hero
the bangquet
และก็อีกหลายๆเรื่อง

ลองไปฟังเพลง Internet Symphony No. 1, Eroica ที่ Tan Dun เป็นผู้แต่งและบรรเลงโดย  London Symphony Orchestra  ดูครับ
http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2008/12/K7283342/K7283342.html

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2009, 11:07:44 AM »

ขอบคุณครับพี่วิรุฬ ได้เจอผีญี่ปุ่นบ้างไหมครับ 
วัน haloween ที่หมู่บ้านผมก็มีเด็ก แต่งตัวผีมากันเป็น 10 มาขอขนมหน้าบ้าน
เคยดูหนังฝรั่งเด็กๆมาเคาะหน้าบ้านขอขนมม ไม่นึกว่าอยู่เมื่อไทยแบบนี้จะได้เจอเหมือนกับเขา.. ประสบการณ์แปลกใหม่ เหมือนกันครับ อิอิ
ไปญี่ปุ่นเที่ยวนี้ตรงกับฮาโลวีนพอดี สาวๆ ญึ่ปุ่นใจถึงมาก แต่งตัวชุดผีสารพัดประเภทเดินกันเต็มกรุงโตเกียวแบบไม่กลัวสายตาใครๆ น่าสนุกมากๆ เสียดายมันมืดและมัวแต่ไล่จับผีน่ารักๆ อยู่หลายตัวเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาฝากครับ อิอิ  0)]

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2009, 11:11:29 AM »
http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2008/12/K7283342/K7283342.html

แหม ถ้าคุร pete ไม่บอกว่าเป็นปก CD ผมนึกว่าต้องเป็นหนังแนว erotics แน่ๆ ภาพสวยมากๆ น่าไปหาดีวีดีมาดูถ้ามี อิอิ 0)]

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2009, 02:16:18 PM »
ผมก็ไปฟังของคุณโก้มาเหมือนกันครับ ชอบใน Tonal Balance และมิติกับเวทีเสียงครับ ต้องขอบอกว่าห้องเหมาะกับชุดเครื่องเสียงนั้นมากๆ แต่เห็นราคาแล้ว :cold ครับ ได้แต่ฝันจะเป็นเจ้าของ ม่ายงั้น คงต้องเอานิ้วไปแหย่ปลั๊ก เพื่อไปเกิดใหม่ชาติหน้าอ่ะครับ  8)

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2009, 07:31:01 AM »
ผมก็ไปฟังของคุณโก้มาเหมือนกันครับ ชอบใน Tonal Balance และมิติกับเวทีเสียงครับ ต้องขอบอกว่าห้องเหมาะกับชุดเครื่องเสียงนั้นมากๆ แต่เห็นราคาแล้ว :cold ครับ ได้แต่ฝันจะเป็นเจ้าของ ม่ายงั้น คงต้องเอานิ้วไปแหย่ปลั๊ก เพื่อไปเกิดใหม่ชาติหน้าอ่ะครับ  8)
ถ้าระดับคุรท๊อปยังบอกว่าได้แต่ฝัน ถ้าจะเป้นเจ้าของต้องเอานิ้วแหย่ปลั๊กไฟให้ไปเกิดใหม่ชาติหน้า อย่างงี้สงสัยผมต้องเอาหัวผมแหย่เข้าไปเลยให้มันไปเกิดอีกหลายชาติข้างหน้าแน่ๆ ถึงจะไหว เพราะทุกวันนี้ผมก็ทำงานได้เท่าไหร่ก็ไม่เหลือ แถมน้องโบปีนี้ยังไม่ได้รับเลยก็หมดไปล่วงหน้าซะแล้ว เฮ้อ :giveup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2009, 07:32:36 AM โดย champ143 »

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2009, 07:54:35 AM »
ฮา ห้องในฝันเหมือนกันครับ แต่ไม่มีใครให้อวดที่บ้าน เลยรอดตัวอดบานครับ :D

พูดไปงั้นแหละ ตอนไปฟังยังไม่ก้าเดินไปใกล้ๆลำโพงเลย กลัวของเขาเป็นรอย :D

ออฟไลน์ PCT

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2009, 08:09:56 AM »
ถ้าระดับคุรท๊อปยังบอกว่าได้แต่ฝัน ถ้าจะเป้นเจ้าของต้องเอานิ้วแหย่ปลั๊กไฟให้ไปเกิดใหม่ชาติหน้า อย่างงี้สงสัยผมต้องเอาหัวผมแหย่เข้าไปเลยให้มันไปเกิดอีกหลายชาติข้างหน้าแน่ๆ ถึงจะไหว เพราะทุกวันนี้ผมก็ทำงานได้เท่าไหร่ก็ไม่เหลือ แถมน้องโบปีนี้ยังไม่ได้รับเลยก็หมดไปล่วงหน้าซะแล้ว เฮ้อ :giveup

ก่อนจะเอาอะไรในตัวแหย่ปลั๊กไฟ ยังไงลองปรึกษาหมอดูตรวจสอบหน่อยนะครับว่าชาติหน้าจะได้เกิดเป็นอะไร

ส่วนท่านพี่ใหญ่นี่เล่นจะเอาหัวแหย่เลย ลำพังนิ้วก็แหย่ไม่เข้าอยู่แล้วถ้าเป็นหัวนี่คงยากกว่ามาก ยังไงลองทดลองแหย่กับของชอบซ้อมไปเรื่อย ๆ ก่อนดีกว่าครับ
ไม่ตายแถมได้ขึ้นสวรรค์อยู่เนือง ๆ ด้วย

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2009, 12:47:45 PM »

ก่อนจะเอาอะไรในตัวแหย่ปลั๊กไฟ ยังไงลองปรึกษาหมอดูตรวจสอบหน่อยนะครับว่าชาติหน้าจะได้เกิดเป็นอะไร

ส่วนท่านพี่ใหญ่นี่เล่นจะเอาหัวแหย่เลย ลำพังนิ้วก็แหย่ไม่เข้าอยู่แล้วถ้าเป็นหัวนี่คงยากกว่ามาก ยังไงลองทดลองแหย่กับของชอบซ้อมไปเรื่อย ๆ ก่อนดีกว่าครับ
ไม่ตายแถมได้ขึ้นสวรรค์อยู่เนือง ๆ ด้วย

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

พี่ใหญ่เค้า แยงๆ แหย่ๆ คล่องที่ซู๊ดดดด

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2009, 10:49:54 PM »

หลวงพี่ออกจากนังสมาธิแล้วหรือครับ หายจ้อยไปเลย เข้ามาแจมบ่อยๆ หน่อยดิครับ น้องๆ คิดถึงน๊า :headphone

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 10:40:15 AM »
อ่ะ...ท่านพี่ๆ พูดคุยอะไรกัน แยงๆ แหย่ๆ  ;D  ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง..~  2f

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 03:08:54 PM »
อ่ะ...ท่านพี่ๆ พูดคุยอะไรกัน แยงๆ แหย่ๆ  ;D  ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง..~  2f
ฮิฮิ สงสัยคุณ pete ชอบแค่ลูบๆ คลำๆ ฮิฮิ  :whistling

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 03:09:22 AM »
เรื่องเล่าพิเศษ
เมื่อวันก่อน ไปขลุกกับคุณ โก้ มาครึ่งวัน เพื่อไปพัฒนาทักษะการฟัง เครื่องเสียง
ชุดที่ฟังก็ จัดว่า Hiend สุดๆ รวมทั้งเซ็ท ก็น่าจะมีไม่ต่ำกว่า 7-8 ล้าน เฉพาะสายต่ออย่างเดียวก็ 1 ล้านไปแล้ว 
เวลาซื้อเครื่องอย่างลำโพงหรือ power ผมยังพอทำใจได้ราคาแสนบาท แต่ถ้าให้ซื้อสายต่อคู่ละ แสนห้าผมคงคิดหนัก
แต่ถ้าเป็นนักเล่นที่เล่นกันขนาดนี้ สายราคานี้ผมว่ามันคุ้มค่าที่จะลงทุน

สิ่งที่ได้เรียนรู้ก็คือทักษะการฟัง การฟังน้ำเสียงคำว่า ฮาโมนิคหรืออะไร time Frequency / room Frequency ซึ่งเป็นศัพท์แสงที่คนเล่นทั่วๆไปมักไม่ค่อยสนใจหรือรู้จัก
เสียงที่ผมไ้ด้ยินก็คงต้องบอกว่าเสียงแบบ hiend จริงๆ มันอาจจะไม่ใช้เสียงที่เราชอบ และเสียงที่เราชอบก็มักไม่ใช่เสียงแบบ  hiend  คนเล่นส่วนใหญ่อย่างผมมักจะชอบ
เสียงที่มีบุคลิกของตัวเอง   อย่างแหลมใส กลางเด่น เบสหนักแน่น  เสียงพวกนี้จริงอยู่ฟังแล้วเสียงดี แต่ โทนัลบาลานซ์มันผิด!! Hiend ต้องตัดสิ่งพวกนี้ออกไปก่อน
เสียงที่ได้ต้องเป็นกลางมาก และดูสมจริงมากๆ อย่างคุณโก้แกเปิดเพลง ร้องให้ฟัง เสียงร้องมันลอยตัวออกมาสมจริงมาก เหมือนนักร้องเสียงจริงๆมายืนร้องให้ฟัง
แต่เสียงที่ผมชอบกลับเป็นเสียงที่ต้องเติมความหวานและสดใสลงไปในน้ำเสียงอีกหน่อย ดังนั้นผมจึงชอบลำโพง Be10 ลำโพง BE10 ถึงเสียงจะดีมากแต่ยังไม่ใกล้คำว่า hiend เลย
จะเรียกว่า BE10 โทนัลบาลานซ์มันถูกจูนให้คนทั่วๆไปฟังง่ายขึ้นก็คงได้

โถงและความลึก
ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาฟังเครื่องละหลายๆล้านตามงานมาก็หลายที่ แต่ไม่เคยเจอที่ไหนที่ห้องพร้อมอุปกรณ์ แมชชิ่ง กันลงตัวขนาดนี้
ปรกติเวลาฟังตามงานก็เลยไม่เคยเจอเสียงที่ถูกใจเพราะห้องก็ไม่เหมาะสมเสียงก็เจี๊ยวจ้าวถูกรบกวนเต็มไปหมด
ก็มีคราวนี้ละครับก็ได้ฟังจริงๆ จังๆ กับชุดที่เซ็ทดีดีและลงตัว
ผมเพิ่งเคยฟังชุดที่มีความลึกขนาดนี้เป็นครั้งแรก  ปรกติเสียงถ่อยไปหลังลำโพงซัก 1 เมตรผมก็ว่าสุดยอดแล้ว แต่นี้มันลึกไปจนเลยกำแพงหลังไปซะอีก
หลายคนที่เล่นชุด 2ch คงบอกว่าชุดที่บ้านผมก็เลยกำแพงเหมือนกัน แต่ช้าก่อน ที่นี้ลำโพง ห่างกำแพงหลัีง ไม่ต่ำกว่า 3-4 เมตร ตอนแรกผมก็ตั้งคำถามในใจ ตั้งห่างอย่างนี้แล้วเบสมันจะมีหรือ
แต่ปรกฏกว่าไม่ใช่อย่างที่คิดครับเป็นเบสที่เรียกว่าต่อให้มีซับมาช่วยก็หาเสียงอย่างนี้ไม่ได้ เป็นเบสที่ทรงพลังคุมเสียงได้นิ่ง กระชับหนักแน่น และมีมิติความลึกของเสียงเบส ปรกติผมจะฟังมิติความลึกของเสียงได้จากเสียงกลางแหลม
แต่นี้เสียงเบส มันลึกแล้วไม่ได้ลึกนิดเดียวมันลึกไปสุดห้องโน้น...เสียงกลองทิมปานีอยู่หลังวงช่วงที่ไม่มีชิ้นดนตรีมันก็ยังตีอยู่ข้างหลังสุดอยู่ ช่วงดนตรีมาก็มีเครื่องดนตรี เล่นเป็นระยะลงมาแบบไม่ต้องจิตนาการแต่ฟังก็รู้ว่าชิ้นไหนอยู่หน้าหลัง
หรือชิ้นไหนอยู่ตรงกลางซ้ายขวา และไม่ใช้แค่ซ้ายขวาตรงลำโพง แต่มันหลุดออกไปที่กำแพงด้านข้างลำโพงด้วย มหัศจรรย์!!! คำว่าโถงผมก็เคยได้ยินแต่เพิ่งมาซึ่งก็ตอนนี้
ชุดนี้มันจำลองพื้นที่การเล่นของดนตรีได้ว่าวงใหญ่ขนาดไหน ซึ่งนักเล่น HiEnd มักแสวงหา คำนี้ โถง หรือ Sound stage ห้องที่ฟังไม่ใหญ่มาก แต่เพลงมันบอกได้เรารับรู้ว่าห้องมันใหญ่โตหโหฬารจริงๆ
ถ้าปิดไฟฟังอย่างเดียว คงรู้สึกเหมือนอยู่ใน hall ขนาดใหญ่ แถมตรึงตำแหน่งชิ้นดนตรีเป็น layer หน้าหลัง  อย่างชัดเจน

ระบบที่ไวต่อการเปลี่ยนแปลง
ผมเคยได้ยินว่าเอาไอ้นั้นรองเอาไอ้นี่ทับแล้วเสียงดีขึ้นหรือแม้แต่ชั้นวางเครื่องเสียงก็มีผลต่อเสียง
ตอนที่ผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆได้ยินแบบนี้ผมได้แต่คิดในใจไอ้พวกนี้มันบ้าหรือเปล่าเอาไอ้นั้นไอ้นี้ไปรองแล้วเสียงเปลี่ยนเพ้อไปหรือเปล่ามันไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย
แต่เมื่อเข้ามาสัมผัสจริงมันมีผลมหาศาลมากแล้วแต่ว่าชุดที่ใช้นะถึงแค่ไหน เอาแค่ชั้นวางเครื่องเสียง ซึ่งจริงๆถ้ามันแข็งแรงมั่นคงอะไรก็น่าจะเหมือนๆกัน
แต่มันใช้ไม่ได้กับชุด Hiend!! ชั้นวางคุณภาพต่ำทำให้เสียงแย่ลงไปอย่างไม่น่าเชื่อมีครั้งนึงคุณโก้ได้พาไปเยี่ยมชมบ้านนักเล่นท่านนึง และบอกให้ผมลองฟังเสียงดูว่าชั้นวางอันไหนเสียงดีกว่ากัน
ผมงง....แล้วเสียงมันจะต่างกันได้ยังไงก็ไม่ได้ไปทำอะไรเครื่อง แต่พอเปลี่ยนเท่านั้นแหละ ทำไมเสียงมันแห้งสดจัดแถมพุ่งสาดอย่างนี้ เอาอันเก่าใส่เข้าไป  เสียงกลมกล่อมหวานใสวงถอยหลังไปอีกเป็นเมตรเลย
เท่านั้นไม่พอ ใครจะไปเชื่อ คุณโก้แกเอาสายไฟ ในที่นี้ก็คือสายกราวนั้นหล่ะ มาต่อกับชั้นวางกับแล้วเอาไปแหย่กับรูกราวด์ของปลั๊กไฟ ซึ่งผมไม่เข้าใจแล้วมันไปเกี่ยวกันยังไงไม่ได้ต่อที่เครื่อง
แต่ปรากฎว่า เสียงเปลี่ยนไปเครื่องเคาะกังวานหวานฉ่ำหางเสียงออดอ้อนไม่หวนเหมือนตอนแรก ผมก็แปลกใจสิครับแค่นี้ก็มีผลกับเสียงมหาศาลทั้งที่ไม่ไ้ด้เกี่ยวของกับเครื่องโดยตรง ของแบบนี้ไม่เจอด้วยตัวเองไม่เข้าใจครับ
สอบถามก็ได้ความว่าเป็นเป็นผลมาจากคลื่นสัญญาญความถี่ตามอากาศ และขยะของระบบไฟ มันไปรบกวนบางความถี่ของตัวเครื่องที่เราตั้ง เลยมีผลให้เสียงมีคุณภาพที่แย่ลง และเอาขยะเหล่านั้นดึงไปลงกราวด์ เสียงที่ได้ก็เลยสะอาดขึ้น
แต่กราวด์ลงปลั๊กแต่ละยี่ห้อสียงก็ไม่เหมือนกันอีกมีทั้งดีและก็เลวด้วย ซีเรียสมากครับ การเล่นระดับนี้มีอีก แกบอกว่าลองฟังดูว่าเสียงไหนดีกว่ากัน เอาอีกแล้วเล่นอะไรกับผมอีก ว่าแล้วแกก็ไปที่เครื่อง cd แล้วก็เดินออกมา
ให้ฟังซักพักแล้วก็ไปที่เครื่อง Cd อีกที่แล้วก็ให้ฟังใหม่ เชื่อไหมครับว่าเสียงไม่เหมือนกัน รอบแรกเสียงกำลังดีลื่นไหล รอบสองเสียงโปร่งสะอาดมิติชัดขึ้นอีก
ผมถามแกว่าไปทำอะไรที่เครื่อง แกบอกว่าไม่ได้ทำอะไรแค่เอาเหรียญสแตนแลทเล็กๆไปวางกลางเครื่องแค่นั้นเอง
ผมยิ่งประหลาดใจ!! แล้วก็เอาเหรียญมาดู มันไม่ได้ต่างอะไรกับเหรียญห้าบาท เลยแต่โทนสียงเปลี่ยนไป
ซึ่งแกบอกว่าของแบบนั้นมันเป็นศาสตร์และศิลป์ คนที่ไม่เข้ามาเล่นจริงๆ เขาจะหาว่าเราบ้า แต่เมื่อใดก็ตามที่เครื่องคุณอยู่ในระดับที่อ้างอิงได้ของพวกนี้ฟังออกไม่ยากครับ
คุณโก้ถามว่าเสียงที่ฟัง ok ไหม ผมว่าดีมากๆครับ แกบอกว่าอยากฟังให้ดีกว่านี้ไม๊   ผมว่าแค่นี้ก็สุดๆ แล้ว แกบอกว่างั้นรอเดี๊ยว
ผมถามว่าจะทำอะไรครับ แกบอกว่าจะปิ้งแผ่น เห๋ย.. เอาแผ่นไปปิ๊งเนียะนะ ว่าแล้วก็เอาแผ่น cd ใส่เครื่องปิ๊งแป๊บนึง แล้วแกก็เอามาใส่ให้ฟังอีกที
ผมต้องตลึงกับเสียงที่มันมีพลังและความใสกังวานมากขึ้นกว่าตอนแรกอีกโขเลย สรุปก็คือเครื่องปิ๊งแผ่นก็คือเครื่องล้างสนามแม่เหล็กไฟฟ้า เพราะโดยปรกติเวลาแผ่นพลาสติคเวลาหมุนเร็วๆ จะเกิดไฟฟ้าสถิต แล้วเวลาหัวอ่าน cd ก็ให้ระบบ แม่เหล็กไฟฟ้าในการเคลื่อนย้ายชุดพิคอัพเลเซอร์
พอมีไฟฟ้าสถิตมารบกวนก็เลยทำให้หัวอ่านมันไม่นึ่ง เพราะัหัวอ่านจะหาโฟกัสขึ้นๆลง ก็จำเป็นต้องสลายสนามแม่เหล็กไฟฟ้าด้วย  พอมานั่งเล่นจริงๆจังๆผมว่า ทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป ต้องมีความเข้าใจอย่างถ่องแท้ถึงจะไต่ไปสู้คำว่า hiend ได้ ผมเองพอไปฟังแล้วขอถ่อยดีกว่าเพราะรู้ตัวดีว่ายังไงก็ไปไม่ถึง

กลับมาสู้โลกความเป็นจริงชอบในแบบของเราไม่ต้องหรูไม่ต้อง hiend สุดขั้วฟังแล้วชอบ จะสมจริงขนาดไหนก็ปล่อยไปฟังจังหวะและอารมณ์ของเพลงแค่นี้ก็พอแล้วว

ขอบคุณครับ อ่านเพลินเลย :clap
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 01:10:18 PM »
อ่านเพลินเหมือนกันครับ  :)

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 03:23:35 PM »
เดือนหน้าหนัง AVARTA ใกล้ฉายแล้ว
ก็เลยนึกถึงปีที่แล้วได้มีโอกาสไปศึกษางานที่ บริษัท Weta Digital ที่ นิวซีแลนด์
ได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมสตูดิโอในเครือบริษัทของ Peter jackson เป็นประสบการณ์ที่ดีมากเลย เอามาขอเล่าให้ฟังบ้าง
และก็ได้ความรู้มากมาย
ทั้งจากบริษัท Weta Workshop ที่ทำในส่วนของ Prop ประกอบภาพยนตร์ 
Weta Digital ที่ทำในส่วน CG ของหนังดัง เช่น Kingkong, Lord of thering, Avatarและหนังดังๆ อีกเพียบ
 Park Road Post Production ที่ทำในส่วนการตัดต่อภาพ/เสียงและ Post Production ซึ่งมันอลังการจริงๆ

ด้านหน้าทางเข้าดูไม่ค่อยใหญ่โตเท่าไหร่แต่พอเข้าไปต้องบอกว่า โอ้โห้.....

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 03:31:06 PM »
ที่นี้ภายนอกดูเล็กมากๆ แต่พอเข้าไปจริงมีห้องลับมากมายมหาศาล มีโรงหนัง 3 โรง ห้องตัดต่อ บัญทึกเสียงและห้องอัดเสียง อีก 2-3 ห้อง ตามด้วย
ห้องล้างฟิลม์ที่ได้มาตรฐานที่ kodak  รับรองเป็นที่แรกของโลก แถมไม่พอมีห้องรับรองสำหรับผู้กำกับและลูกค้าที่มาสามารถนอนได้อีก 20 ห้องคล้ายๆ โรงแรมย่อมๆ
ในนั้นก็มี โรงอาหาร ห้องพักผ่อน ห้องอะไรอีกมากมายจำได้ไม่หมด   มีโอกาสได้ดูหนังที่ยังไม่ได้ออกฉาย(บอกเรื่องไม่ได้ครับ) เป็นไฟล์หนังต้นฉบับที่ยังไม่ได้บีบสัญญาญ
ฉายด้วยโปรเจคเตอร์ 4K  ต้องบอกว่าถ้าภาพได้แบบนี้ตามแผ่น Bluray คงไม่ต้องดิ้นรนเปลี่ยนโปรเจคเตอร์อีกแล้ว คงต้องรออีก ซัก 3-4 ปี คงได้เล่น projecter ระดับ 4K กัน
ตอนนี้ที่โน้น ทำมาสเตอร์เป็น 4K กันหมด แล้วแต่ที่บ้านเรายัง 2K กันอยู่เลย ไม่แปลกใจว่าคุณภาพภาพที่ได้จาก BD ที่โน้นจึงมีความคมชัดสูง เพราะ 4K down มาเป็น 2K
ภาพมันยิ่งคม