ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ DVD Player แทน CD Player ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 2571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: ใช้ DVD Player แทน CD Player ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 07:25:54 PM »
Y] ผมก็เชื่อว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังสนุกกับ DIY เลยไม่อยากลงทุนกับส่วนนี้มาก
ทีแรกอยากจะใช้ CDROM ครับแต่คนที่ฟังเพลงมากที่สุดอยากได้ remote + ความสะดวก

ตอนนี้ชาว DIY กำลังเริ่มลุยเรื่อง remote cd-rom กันแล้วครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=11423.0

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
Re: ใช้ DVD Player แทน CD Player ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 06:47:34 PM »
ผมใช้ดีวีดี Samsung HD-950 อยู่คับ
แหะๆ... แค่ HD850 ก็เกินงบผมไปแล้วครับ

ขอโทษทีเป็นรุ่น 850 ต่างหาก ผมได้แถมมาแต่เข้าใจว่าราคาน่าจะราวๆ 4,000 นะ ไม่สูงเกินกว่างบไปมากนะคับ
ลืมบอกไป HD-850 ทำ upscale เป็น HDTV ให้ด้วยถ้ามีทีวีรับ HD ได้ในอนาคต ไม่ต้องซื้อเครื่องเล่นใหม่
ดูดีวีดีธรรมดาบนเครื่องพวกนี้ ... นิสัยเสียไปแล้วคับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2006, 06:49:50 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 05:40:31 PM »
ภาค transport มีผลมากกับคุณภาพเสียงครับ ต้องดีควบคู่กัน
Y] ผมก็เชื่อว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังสนุกกับ DIY เลยไม่อยากลงทุนกับส่วนนี้มาก
ทีแรกอยากจะใช้ CDROM ครับแต่คนที่ฟังเพลงมากที่สุดอยากได้ remote + ความสะดวก
ผมจึงเสียบ DVD ราคาถูกเข้าไปแทนที่ CDROM แต่กลายเป็นว่าต้องเปิด TV เพื่อเลือก program เพลงที่ชอบ

ผมใช้ดีวีดี Samsung HD-950 อยู่คับ
แหะๆ... แค่ HD850 ก็เกินงบผมไปแล้วครับ

วันนี้ผมเช็คข้อมูลรุ่นราคาถูกๆหลายนี้ห้อแล้วครับ Sony, Pioneer, Samsung, Pana., Philips
เหมือนกันหมดคือต้องเปิด TV สั่งงานผ่าน OSD :black_eye
ในช่วงนี้คงจะยอมรับสภาพวิธีการใช้งานแบบนี้ไปก่อน :giveup
จนกว่าจะหาทาง DIY digital source ได้

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ออฟไลน์ redbook

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 04:13:17 PM »
ผมอยากได้ DVD Player มาใช้สำหรับฟังเพลงโดยต่อผ่าน DAC ครับ
(คงอีกนานกว่าจะมีตังค์ซื้อ CD transport ดีๆ) อยากขอคำแนะนำในเรื่องฟังก์ชั่นครับ

ผมใช้ดีวีดี Samsung HD-950 อยู่คับ แถมมากับทีวี ต่อเข้า Zhaolu DAC 2.0 เสียงดีมาก (ดูที่กระทู้ #9492)
ที่เครื่องเล่นดีวีดีมีจอแสดง Track Number และเวลาด้วย ไม่ต้องเปิดทีวีดู รีโมทที่ให้มามีฟังก์ชั่นที่กล่าวมาได้เกือบหมด
ปิดเปิด เล่น หยุด เลือก track ย้อน เล่นซ้ำ เชื่อว่ารุ่นเล็กกว่านี้ก็ทำได้เหมือนกัน ไปขอที่ร้านเขาเล่นดูได้

เออ...แต่ที่ลองถ้าเครื่องเล่นที่รุ่นใหญ่ขึ้น เสียงก็ดีขึ้นนะคับ เอาไว้อัพทีหลังได้  ;)

ออฟไลน์ OASLEG

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 03:55:22 PM »
เรื่องไม่แสดง track ผมไม่ทราบนะครับ แต่อย่างไรแล้วถึงแม้จะเปลี่ยน DAC มายัง DVD ผลลัพธ์ของเสียงก็ยังไม่น่าฟัง เท่ากับ CD PLAYER หรอกครับ  ภาค transport มีผลมากกับคุณภาพเสียงครับ ต้องดีควบคู่กัน แตถ้าถามภาค transport ของ DVD เทียบแล้ว philip จะได้เปรียบกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
ใช้ DVD Player แทน CD Player ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 09:59:17 AM »
ผมอยากได้ DVD Player มาใช้สำหรับฟังเพลงโดยต่อผ่าน DAC ครับ
(คงอีกนานกว่าจะมีตังค์ซื้อ CD transport ดีๆ) อยากขอคำแนะนำในเรื่องฟังก์ชั่นครับ

DVD Player ราคาถูกๆ (<=3500) ในตลาดปัจจุบัน ยกตัวอย่างเช่น
Pioneer, Samsung การเล่น program, repeat, random
จะสั่งงานผ่านเมนูบนจอ TV ซึ่งถ้าไม่มี TV ต่ออยู่การใช้ฟังชั่นเหล่านี้ก็เป็นไปไม่ได้
บนจอ display มันแสดงข้อความ GUI เท่านั้น และเวลาเล่นก็แสดง PGMn (n=sequence)
ไม่แสดง track#, elaps time

คำถามครับ
1. มีวิธีแก้ปัญหาข้างต้นอย่างไรครับ
2. ถ้าแก้ไม่ได้ มียี่ห้อ/รุ่นใหนบ้างที่สามารถใช้แทน CD Player ครบฟังก์ชั่น