ผู้เขียน หัวข้อ: เอาลำโพง1คู่ทำเป็นลำโพงเซ็นเตอร์ได้ใหม?แอมป์จะพังหรือป่าว?ครับ  (อ่าน 1064 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
เอาลำโพง1คู่ทำเป็นลำโพงเซ็นเตอร์ได้ใหม?แอมป์จะพังหรือป่าว?ครับ
พอดีเอาar208v(8โอมห์)มาทำเซ็นเตอร์อยู่ ข้าง(งบซื้อเซ็นเตอร์หมด)
ชั่วคราวครับ ถ้าเกิดจะต่อ(ยังไงยังไม่รู้ ถ้าได้ช่วยแนะนำด้วย)
โดยเอาสองตัว มาต่อ ถ้าไม่เป็นผลดีกับแอมป์จะได้เลิกคิด ขอบคุณเวบนี้มากครับ

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Pete

ต้องดูที่ AVR ของคุณว่ารับแบบ 4 โอมห์ได้หรือเปล่า แต่โดยปกติ AVR จะได้ประมาณ 6 โอมห์ เป็นส่วนใหญ่
แต่ผมว่าต่อแค่ตัวเดียวก็พอแล้วมั๊งครับ ไม่เห็นด้วยกับการต่อ ขนาน 2 ตัว เปิดดังๆแอมป์โหลดพังเอาง่ายๆเลยนะครับ หรือว่าห้องใหญ่ หาเพาเวอร์ มาต่อ อีก 2 CH ที่เซ็นเตอร์จะดีกว่าครับ