ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง Bridge diode หรือ Bridge rectifier หน่อยครับว่า มันคืออะไร  (อ่าน 12102 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
และมันดีกว่าการเอาไดโอดธรรมดามาใช้ยังไงครับ  มันมีประสิทธิภาพที่ดีมั้ยครับ  หรือควรจะใช้ไดโอดแบบอื่นๆดีครับ คือว่ากะจะเอามาใช้ในการแปลงไฟที่ใช้จุดไส้หลอดให้เป็นดีซีครับ  หรือว่าท่านอื่นๆมีวิธีในการแปลงไฟที่ใช้จุดไส้หลอดดีซีแบบอื่นๆมั่งครับ ผมต้องการ 6.3 โวลท์ครับ

cat
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตัวจริง เสียงจริง
Diode Bridge ก็คือไดโอดที่ต่อกันแบบ Bridge แล้วหล่ออยู่ในตัวถังเดียวกัน มีขาออกมาให้ใช้งานทั้งหมด 4 ขา ลดความยุ่งยากในการเอาไดโอด 4 ตัวมาใช้งาน โดยส่วนตัวผมว่าไม่แตกต่างกันเท่าไรครับในเรื่องของคุณภาพ แต่ถ้าใช้ไดโอดแบบตัวเดี่ยวๆ 4 ตัว ก็สามารถเลือกแบบ Ultra Fast Recovery หรือพวก Shottky มาใช้ได้ ซึ่งแบบ Bridge ไม่มี (หรือมีแต่ไม่รู้หว่า....ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ จะได้ Update ข้อมูลใหม่)

โดยปรกติแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมมักจะเลี่ยงการจุดไส้หลอดด้วย DC ครับ ยกเว้นกับหลอดบางเบอร์เท่านั้น เนื่องด้วยเหตุผลส่วนตัวคือผมชอบความหวาน และ Background detail ของ AC ที่ดีกว่า และสุดท้ายคือความประหยัดครับ

ส่วนวิธีการแปลงไฟคงหนีไม่พ้นไดโอดล่ะครับ ใช้หลอดนั้นแทบหมดสิทธิครับ อ้อ...มีอีกหนึ่งวิธีครับ คือใช้แบตเตอรี่จุดไส้หลอดแทนครับ ถ้าไส้หลอดกินกระแสไม่สูงนักก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ไม่เลวครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0