ผู้เขียน หัวข้อ: Lady in the Water รึนี่!!..จะเป็นหนังดีที่สุดของ เอ็มไนท์ ชลามายาน  (อ่าน 6010 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0

:)หวัดดีครับทุกๆท่าน สัปดาห์นี้มีหนังเข้าใหม่น่าดูหลายเรื่องเลย มีหนังเรื่องนี้ และก็ยังมีหนังรักของคู่คนดังล่าสุด วินซ์วอนกับอนิสตัน The Break up ซึ่งทำรายได้ไปมากทีเดียวในบ็อคอ๊อฟฟิค จะไปดูวันหลังครับแล้วมาเล่าให้ฟัง และก็ยังมีหนังแอ็คชั่นผลงานของพระเอกหนุ่ม พอล วอร์คเกอร์อีกเรื่องนึง จำชื่อไม่ได้แล้ว แต่วันนี้เรามาพูดถึงหนังเรื่องนี้ดีกว่า

Lady in the Water เล่าถึง มิสเตอร์ฮีพ ช่างและผู้ดูแล อพาทเม้นท์ ที่มีชื่อว่าเดอะ โคฟ วันนึงมิสเตอร์ฮีพได้พบหญิงสาวลึกลับ นามว่า สตอรี่ เธอมาพร้อมกับภารกิจบางอย่างที่ต้องทำให้สำเร็จ เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชม

ผมเชื่อว่า หลายคน พอได้ยินชื่อของผู้กำกับ เอ็ม ไนท์ ชลามายาน อาจจะถึงกับร้องยี้!! เลยทีเดียว เพราะผลงานที่ผ่านๆมา แกขึ้นชื่อลือชา เรื่องการตบหน้า(หลอก)คนดูมาอย่างโชกโชน หนังของแกทุกเรื่อง มักจะมาพร้อมกับความลึกลับทุกเรื่อง และตอนจบก็ทำให้คนดู ต้องอึ้ง ทึ่ง เสียว ว่ามันกลายเป็นอย่างงี้ไปได้ยังไง(ฟะ) จนมาถึงเรื่อง เดอะ วิลเลจ ที่หลายๆคน ต่างออกมาพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ข้าพเจ้าจะไม่หลงกล(ดูหนัง) ของมิสเตอร์ เอ็มไนท์ อีกต่อไป จนถึงหนังเรื่องนี้เป็นเรื่องล่าสุดของเขา

ซึ่งผมดูตั้งแต่ต้นจนจบ ขอบอกไว้เลยว่า ( เฮียเอ็มไนท์แกก็เคยออกมาบอกแล้ว ) ว่าหนังเรื่องนี้ของแก ไม่มีการหลอกคนดู แกบอกว่าเบื่อทำหนังแนวนั้นแล้ว ( ผมว่าคนดูน่าจะเบื่อแกมากกว่า ) หนังเรื่องนี้สำหรับผม ถือว่าเป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่ เกินกว่าที่ผมคิดไว้ก่อนเข้าไปดู มากถึงมากกกก..ที่สุด

ตัวหนัง พล็อตเรื่อง ที่เฮียแกเขียนบทขึ้นมาเอง เป็นเรื่องราวที่ดูแฟนตาซีมาก ( ผมยกให้ประมาณว่าหนังของทิมเบอร์ตัน ) ผู้กำกับทั่วๆไป คงไม่คิดแบบแกแน่นอน หนังดูลึกมากกกก...ทีเดียวครับ ขอบอกว่าหนังเรื่องนี้ เป็นหนังเรื่องที่ผมดูแล้ว ชอบมากกที่สุด ในบรรดาหนังที่แกเคยทำมา ผมคิดว่าดีกว่า เดอะ ซิกเซ้นท์ ซะอีก ดีกว่าตรงไหนตามอ่านกันต่อ

นักแสดงได้ พอล จิอาแมตติ นักแสดงที่มากฝีมือคนนึงมานำแสดง ร่วมกับ ไบรซ์ ดัลลัส โฮเวิร์ด ( หญิงตาบอดในเดอะ วิลเลจ นั่นแหละครับ ) และก็ดาราประกอบอีกหลายๆคน ทุกคนเล่นได้ดีมากๆๆๆ มีส่วนร่วมกับหนังทุกคน ทำได้ลงตัวมากกครับ อยากให้ไปดูกัน

อีกอย่างหนึ่งที่โดดเด่นเหลือเกิน ในหนังเรื่องนี้ ก็คือ ดนตรีประกอบ ซาบซึ้งตรึงใจครับ ผมอยากไปหาซาวน์แทร็คมาฟังจริงๆ หนังเรื่องนี้เกือบทำให้ผมร้องไห้ ในหลายฉากหลายตอน ( ถ้าคนบ่อน้ำตาตื้น หลายคนอาจมีร้องไห้กับหนังเรื่องนี้ ไม่ใช่ร้องไห้เสียดายตังนะครับ เหอะๆ ) เพลงประกอบทำได้เยี่ยม ทำให้อินจริงๆครับ

ตอนจบของหนังเรื่องนี้ มาเร็วกว่าที่คิดไปนิด แต่โดยรวมหนังทั้งเรื่อง ทำได้โอ.เค.มากๆๆครับ เป็นหนึ่งในหนังที่ทุนสร้างไม่สูง ดาราไม่ใช่บิ๊กเนม แต่เอ็มไนท์ สร้างหนังเรื่องนี้ออกมาได้อย่างยอดเยี่ยมเหลือเกิน ( น่าจะมีหลายประเด็นให้พูดถึงตอนหนังจบ ก็ไปตามอ่านในพันทิปกันดูนะครับ ) อารมณ์ของหนังเรื่องนี้ ผมยกให้เป็นหนังที่ดูแล้ว ให้อารมณ์กับคนดู(ผม) ได้เต็มอิ่มที่สุดในปีนี้ ( หนังยักษ์ๆที่ได้ดูผ่านมาหลายๆเรื่อง ให้ผมไม่ได้มากเท่านี้ครับ อิน!!! )

สรุป รู้สึกว่าผมจะยกย่องหนังเรื่องนี้ซะเหลือเกิน ก็ต้องไปติดตามชมเองครับ ว่าหนังเป็นยังไง อาจจะดูยากไปนิดในตอนแรก แต่ถ้าได้ดูไปถึงกลางเรื่อง จะอินกับมันมาก ( เพลงประกอบผมให้คะแนนเต็ม ) สำหรับผมเป็นหนังที่ดีที่สุดของ เอ็มไนท์ และผมยกย่องผู้กำกับคนนี้มาก ที่กำกับหนังได้ลึกในอารมณ์ดีจริงๆ สำหรับท่านที่เคยมีอคติกับหนังเอ็มไนท์ อยากให้ไปดูหนังเรื่องนี้กันครับ อาจจะเป็นหนังจำกัดแนวไปหน่อย ( หนังไม่ได้มาพร้อมกับความบันเทิงวันหยุดที่ต้องยกขบวนไปดูทั้งครอบครัว ) แต่อยากจะบอกว่าหนังเรื่องนี้ดีจริงๆครับ ผมให้ 10 คะแนนเต็ม ไม่ควรพลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม, 2006, 09:46:57 PM โดย Too' Ninja »

ปล.พี่มาโนช เอ๊ย...เอ็มไนท์ ชลายามาน  ;D เล่นหนังเรื่องนี้แบบเป็นนักแสดงเต็มตัวด้วยนะครับ บทเยอะเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Alan

• รวยแล้วครับ (รวยน้ำใจ)
  • ทำวันพรุ่งนี้ให้ดีกว่าวันนี้
:o :o :o :o :o :o :o :o
โอ้โฮ ตั้ง 10 คะแนนเลยหรือครับ ถ้ายังงั้นต้องไม่พลาด
:bye1 :bye1 :bye1 :bye1

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
ว่าจะไม่ดู เจอ 10 พ้อยท์ เข้าไปเลยเปลี่ยนใจพรุ่งนี้ไปดูดีก่า..

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
กะจะไปดูอยู่แล้วยิ่งมีคุณโต้งมา Confirm ขนาดนี้ต้องไปดูแน่นอน

K)
Movies & Musics Lover
POP

เพิ่งไปอ่านในพันทิปมาครับ

บางคนกลับไม่ค่อยชอบซะอีก บอกหนังอืดไปหน่อย ซึ่งหนังของเอ็มไนท์แทบทุกเรื่อง มักจะเดินเรื่องแบบเรื่อยๆเนือยๆอยู่แล้ว ถ้าไม่ง่วงนอนซะก่อน หนังเรื่องนี้มีอะไรสอนใจคนดูได้มากทีเดียว ( บางท่านในพันทปิกล่าวไว้เช่นนั้น ซึ่งผมก็ยืนยัน )

ปล.วันนี้จะไปหาซาวน์แทร็คหนังเรื่องนี้มาฟังครับ ไม่รู้จะมีขายหรือเปล่า  :)

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
เพิ่งได้โอกาสไปดูมาวันนี้เองครับ ผมว่าหนังจะดูสนุกกว่านี้นะ ถ้าไม่เล่า Concept หนังทั้งเรื่องมาตั้งแต่ต้นเรื่องน่ะครับ เพราะมันก็ค่อยๆ ทะยอยเปิดเผยออกมาในระหว่างเรื่องอยู่แล้ว

:-\

Movies & Musics Lover
POP

เท่าที่เกาะกระแสในพันทิป คนที่ชอบหนังเรื่องนี้มีน้อยถึงน้อยมากครับ ( ผมเป็นคนนึงในนั้น ) หลายคนออกมาบ่นว่าผิดหวัง ไปจนถึงต่อว่าๆหนังห่วยด้วยซ้ำไป

บางคนกลับคาดหวังว่า หนังของพี่มาโนช ต้องหักมุมทุกเรื่อง ซึ่งผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ ใจจริงผมยังอยากเห็นเอ็มไนท์ ลองเปลี่ยนแนวไปกำกับหนังแนวอื่นๆซะด้วยซ้ำ ( อย่างเช่นหนังแอ็คชั่น หนังซุปเปอร์ฮีโร่ ;D ) ผมคิดว่าแกน่าจะทำได้ดี ไม่แพ้ผู้กำกับดังๆหลายคนแน่นอน ( ฝีมือการแสดงของเฮียแก ดูไม่ขี้ริ้วขี้เหร่เลย!!! )

ยังไงๆผมก็ยังยันยืนว่าชอบหนังเรื่องนี้มากครับ ถ้าออกแผ่นคงมีเก็บแน่ ดูหนังของแกดีๆ ไม่ใช่มีให้ดูเท่าที่ตาเห็นครับ ยังแฝงแง่คิดอะไรหลายๆอย่างไว้อีกด้วย