ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดดีคับ อยากถามเรื่อง ตัวเก็บประจุหน่อยคับ  (อ่าน 2163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ตัวเก็บประจุเนียมีทั้ง เเบบเซรามิกเเละอิเล็ค อะไรเนียคับ ไม่ทราบว่ามันต่างกันยังไง มีผลไรกะเสียงไมคับ ขอบคุนมากคับ

AUI      aui_engineer@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: หวัดดีคับ อยากถามเรื่อง ตัวเก็บประจุหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม, 2005, 02:55:36 PM »
สวัสดีครับ
         Capacitor แบบ Seramic จะมีค่าความจุต่ำๆ มีคุณสมบัติที่ดีคือตอบสนองความถี่ได้สูง แต่มักทนแรงดันได้ต่ำๆ เช่น 50-100 Volt เท่านั้นครับ ค่าความจุจะเริ่มได้จากตัวเล็กๆ เป็น Pico Farad เลย มักถูกใช้ในวงจรทำงานเชิงความถี่ต่างๆ เช่นในพวกเครื่องรับ AM-FM เป็นต้นครับ
         อีกตัวเดาว่าเป็น Electrolyte หรือเปล่าเอ่ย??? พวกนี้ให้ค่าความจุได้สูง ทนแรงดันได้ปานกลาง มักถูกใช้ในการ Filter จากไฟ AC ไปเป็น DC ครับ ค่าความจุเริ่มตั้งแต่ระดับ MicroFarad ยันเป็น Farad เลยครับ ส่วนอัตราทนแรงดันที่เคยเห็นๆ จะอยู่ในช่วงตั้งแต่ 3V-600VDC ครับ
         ผมต่อเสียงผมคง No Comment ครับ คุณต้องลองหามาลองเปลี่ยนเล่นดู ครับเพราะ C Electrolyte มักอยู่ในภาค Power Supply ซะมากกว่า อย่าลืมใส่ใจอัตราทนแรงดันด้วยก่อนเปลี่ยน เออ...อีกอย่างอย่าลืม เรื่องขั้วบวก-ลบอีกด้วยครับ??? ;D
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
Re: ËÇÑ´´Õ¤Ñ&
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มกราคม, 2005, 07:31:23 PM »
ขอบคุณมากคับที่ให้ความรู้ผมยังมือใหม่มากยังไม่มีประสบการณ์เท่าไรเลยคับเลยต้องรบกวนถามคำถามหน่อยคับ ขอบคุณมากนะคับ

AUI
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...