ผู้เขียน หัวข้อ: ******รบกวนเรื่องสายลำโพงครับ******  (อ่าน 1669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Martian

******รบกวนเรื่องสายลำโพงครับ******
« เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2006, 10:48:38 PM »
ผมใช้ Epos E-22 (ตั้งพื้น) กับ Accuphase E-307 + Marantz CD-19 แต่ลำโพงอาจเปลี่ยนเป็น MartinLogan ในอนาคต ผมกำลังทำห้องฟังใหม่ครับ ต้องใช้สายลำโพงข้างละประมาณ 7-8 เมตร มีงบประมาณ 800-1200 บาท/เมตร รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ชอบแนว Jazz Pop Classic บ้าง แต่ไม่ชอบหนักๆแบบ Rock ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
Re: ******รบกวนเรื่องสายลำโพงครับ******
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 03:07:21 PM »
รออัพลำโพงก่อนน่าจะดีกว่านะครับ และรอดูว่าพอลำโพงตัวใหม่พ้นเบิรน์แล้วขาดเหลือ
ตรงไหนค่อยหาสายน่าจะถูกจุดกว่านะครับ เพราะพวกสายมันไม่ใช่ยาวิเศษหรอกครับ
การแมทช์ชิ่งซิสเต็มเป็นหัวใจหลักคร้าบบ

ว่าแต่ทำไมใช้สายยาวจังครับ สายยาวขนาดนี้ก็ต้องพิจารณาเรื่องการดีไซน์และโครงสร้างสาย
ต่างๆอีกทีเพราะยิ่งยาวมันยิ่งมีผลต่อเสียงพอสมควร  ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยนิยมสายที่ดีไซน์มีเปลือกหุ้ม
มีฉนวนเยอะๆ เพราะลักษณะเสียงมันอั้นๆแข็งๆยังไงไม่รู้ แต่ยังไงก็ตามมันเป็นประสบการณ์ของผมครับ
แลกเปลี่ยนพูดคุยกันได้ครับ

;)
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ merrexkable

Re: ******รบกวนเรื่องสายลำโพงครับ******
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 05:39:18 PM »
หากจะใช้ลำโพง martinlogan ใช้สายลำโพงราคา 1200 บาท/เมตร ไม่น้อยไปเหรอครับ หาสัก 2000 บาท/เมตรขึ้นไปละกันครับ
หากยังไม่อยากจ่ายมากตอนนี้ อาจใช้ 800-1200 สำหรับปัจจุบัน แล้วค่อย upgrade ในอนาคตภายหลังก็ได้ครับ
ว่าแต่ สายลำโพง 8 เมตร หรือ 8ฟุต ครับ ถ้า 8 เมตร นี่มันแปลว่าห้อง กว้าง 8-15 เมตร แล้วนะครับ เนี่ย  ??? :o
ถ้า 1200 บาท/ฟุต ก็มีให้เลือกเยอะเลยครับ  :)
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"