ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ OPT แบบกลม ของร้านแสงทอง  (อ่าน 4238 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ใครเคยใช้ OPT แบบกลม ของร้านแสงทอง
« เมื่อ: 23 มกราคม, 2005, 09:22:19 AM »
ผมได้เห็นรูป OPT ของร้านแสงทอง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านใดเคยสังพัน OPT แบบกลม ที่ร้านแสงทองแล้วบ้างครับ

ราคาต่างกับ EI มากหรือไม่

และคุณภาพเสียงแตกต่างกันอย่างไรครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ใครเคยใช้ OPT แบบกลม ของร้านแสงทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม, 2005, 09:07:31 AM »
              สวัสดีครับคุณ ดาวเหนือ หม้อแปลง Output แบบ Toroid ของเจ้านี้ต้องยกย่องในด้าน Idea ในการบุกเบิกขึ้นมาครับ ทราบว่ามีการทำ Interleave หลายชั้นมาก ผลคือผมเคยได้ยินว่ามีกลุ่ม DIY บ้านเรารุ่น The ได้เอาไปลองทดสอบกันแบบเงียบๆ แล้ว ผลที่ได้ออกมา.... :)เอาไว้คุยกันทาง PM จะดีกว่าครับ เดี๋ยวจะเป็นการผิดกฏข้อบังคับได้...555
              สำหรับความเห็นส่วนตัวผมด้านราคา ก็ว่าค่อนข้างสูงไปหน่อย แต่ก็เห็นใจว่า Toroid ทำน้อยๆ ตัวมันยากจริงๆ ซึ่งเมื่อเทียบดู(ด้ารราคา) กับหม้อแปลง OPTแบบ Home Made ของไทยเรายี่ห้อนึง ดูแล้วก็สุดแสนจะธรรมดาๆ แต่มีการใช้กลยุทธด้านการตลาตเป็นตัวนำ ทำให้แค่ของพื้นๆ ก็มีสง่าราศีขึ้นได้ครับ ขอเพียงเราเป็นผู้บริโภค อย่าได้เอามันมาเป็นปัจจัยในการตัดสินเลือกก็แล้วกัน...เพราะสมัยนี้ใครที่ลงมือพันเรียงเส้นใช้เองก็รู้ๆ กันอยู่ว่าลงทุนค่าของไม่มาก+เวลา+ความอดทน ก็พันใช้ได้หลายๆคู่หลายแบบครับ....5555 ;D
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ใครเคยใช้ OPT แบบกลม ของร้านแสงทอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม, 2005, 09:11:05 AM »
 ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ขอบคุณครับ ;D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม, 2005, 04:39:13 PM »
พี่ D.I.Y. ครับ การพัน opt แบบเรียงเส้นนั้นดีกว่าการพันแบบรีบ ๆ มากมั๊ยครับ  แล้วการลงทุนพันเองกับการซื้อพี่ว่าอยากใหนดีกว่ากันครับ  แล้วการพัน opt ยากมากมั๊ยครับ  ผมไปเห็นเครื่องพันมาแล้วครับ ไม่แพงมากครับอยากลองดูถ้ามีตังครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มกราคม, 2005, 04:48:09 PM »
คุณ Pik ครับช่วยติดต่อกลับทางโทรศัพท์ด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม, 2005, 07:28:09 AM »
           การพัน OPT แบบเรียงเส้น(พันด้วยมือที่ละรอบ)จะสามารถช่วยลดค่าความจุแฝงระหว่างขด Pri-Sec ได้ครับ ค่า Capacitance พวกนี้จะทำให้ OPTมีการตอบสนองความถี่สูงที่แย่ลง ส่วนการ Interleave (พันแยกชั้น Pri-Sec สลับขดกัน) จะทำให้ลดค่าความเหนี่ยวนำที่สูญเสียได้ครับ
           ซึ่งเท่าที่ผมเคยสังเกตุต่อให้เป็นเครื่องพันเรียงเส้นแบบ Auto ก็ทำงานนี้สู้มือคนและสายตาเราไม่ได้ครับ....การพัน OPT เองนอกจากจะประหยัดเงินแล้วยังได้คุณค่าทางจิตใจจากงาน DIY อีกด้วยนะครับ ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม, 2005, 04:00:35 PM »
เห็นด้วยครับ...แต่กว่าจะเสร็จก็เหนื่อยเอาเรื่องครับ...
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ