ผู้เขียน หัวข้อ: magnet เปิดรับ Modify 971  (อ่าน 30348 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
magnet เปิดรับ Modify 971
« เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2006, 11:36:41 PM »
ทาง magnet เปิดรับ Modify 971  จำนวน จำกัดครับเนื่องจากมี  คนโทรมาแจ้งความประสงค์จะทำการ up กับทาง Magnet
โดยจะ สั่งหม้อแปลง เทอร์ลอย  สำหรับ ภาค digital และ analog   และ  mpeg 2
มี  ทำการ  recap   แถม เจาะ iec  สายไฟ ใช้ Furutech  ให้ด้วย   
งบ  4800 บาท 

ออฟไลน์ merrexkable

Re: magnet เปิดรับ Modify 971
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 08:35:30 AM »
wow!!  :clap :clap c)
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 08:46:46 AM »
magnet รับโม จริงหรือครับ ถามไปทาง hifi tower เขาไม่เห็นรู้เรื่องเลย หรือคุณ kk โมเองครับ

b3344

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 08:47:56 AM »
เผื่อจะฝากของเพื่อนไปด้วย

ออฟไลน์ nutsaint

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 10:13:25 AM »
ขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ

ว่าเทียบกับการโมโดยคุณ กัมปนาท KK หรือ AV paradise แล้วแตกต่างกันอย่างไร

แล้วทาง Magnet โมนี่ประกันจะขาดเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 11:24:08 AM »
 ;) โมภาคจ่ายไฟทั้ง 3 ภาคได้เรียบร้อยแล้วหรือครับทั่น kk มีหลายคนน่าจะติดต่อไป :clap
S.10 - ten -ten - S.10

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 02:57:14 PM »
โมภาคจ่ายไฟทั้ง 3 ภาคได้แล้ว  .ใช้ทางเราใช้ Teroid  -ขนาด ใหญ่ให้กำลังเหลือๆ ครับ
 ขอไม่เปรียบเทียบกับสำนักอื่นเราได้ทำ  แนวที่ไม่ซ่ำใคร  ไม่เหมือน ใครเราเจาะทุกภาค ทำเป็น linear  c) 
ใครสนใจรีบจองหม้อแปลงด่วนครับ
  02 907-7923-25  คุณมนตรี 

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 03:10:18 PM »
ฮิอิ  good   idea  ยินดีด้วยครับ  ขอให้ magnet รวย

พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2006, 08:27:47 PM »
พี่กัมปนาททางแมกเน็ท
มีตัวdemoที่โมแล้วให้ลองไหมครับท่าน :-X

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 01:15:50 AM »
แล้วตัว iec เป็นของ furutec รุ่นใหญ่ด้วยหรือเปล่า     แล้วสายจากกล่องหม้อแปลงไปตัวเครื่องใช้ของอะไรและความยาวเท่าไหร่    มีตัวทดสอบหรือไม่ครับ

• kjit
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 08:20:06 AM »
ล่าสุดข่าว 971 ของหมดครับ  ย่านราชดำริไม่มีของแล้วครับ....  จริงหรือ 
.....ใครรู้จักภายในsoken ถามข่าวด้วยครับ.......... 
.......มีลูกค้าสั่งจิต 1 ตัว  มีใครหาซื้อได้อีกบ้างครับ.....

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 09:14:39 AM »
แล้วตัว iec เป็นของ furutec รุ่นใหญ่ด้วยหรือเปล่า
ผมเดาว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะตัวนั้นราคา :cold สุดๆแล้ว งบคงเกิน 4800 แน่เยย :D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ nutsaint

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 09:49:04 AM »
ล่าสุดข่าว 971 ของหมดครับ  ย่านราชดำริไม่มีของแล้วครับ.... 

ผมพึ่งไปซื้อมาจากร้าน ยูฯ ที่ราชดำริ วันอาทิตย์นี้เองครับ
เห็นมีอยู่ที่ร้านอีก ตัว 2 ตัว หมดแล้วหรือครับเนี่ย

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 12:48:20 PM »
เมื่อเดือนที่แล้วไปซื้อของที่ร้าน อดีต....เขาชื่อร้าน สเปงเกอร์  แต่เดียวไม่มีป้ายแล้วเลยไม่มีชื่อร้าน เห็นมี 971 อีกเพียบเลย 8-9 ตัว นะครับ
ต้องดูดีดี หน่อยนะครับเพราะมี V 2.0 กับ V2.02 ปนๆกัน  ราคา 5พัน ต้นๆ ไม่รู้ตอนนี้เหลืออยู่กี่ตัว แล้วนะครับ

ออฟไลน์ pee1323

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 01:02:11 PM »
แล้วของจะเข้ามาอีกเมื่อไรครับ  มาไม่ทัน :cry2

b3344

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 02:40:48 PM »
ของผมไม่ให้ magnet mo หรอกครับเพราะสูตรไม่ถูกต้อง  mo เสียเงินทิ้ง ดูของอาจารย์ผมคนนี้ก่อน

1 เปลี่ยนสาย AC จะให้เสียงดีภาพอิ่มต้อง furukawa  รุ่น cb 10 ใช้สองเส้นพันสองทบ โดยเรียงทิศทางจากหลังไปหน้า
2 ซื้อ fuse ของ esotoric มาใส่ ตรวจสอบด้านฟิวให้ถูกต้อง ไม่งั้นเสียงจะกลับเฟส
3 สายในเครื่องให้หาชเชื่อมาผูกให้ลอยจากตัวสั่งเพื่อลดสัญญาณลบกวน
4 รูไหนไม่ใช้ให้หา จุดมาอุดเพื่อช็อตลงกราว เพื่อกันสัญญาณรบกวน  ให้อุดให้หมด ไม่ว่าจะ output หรือ input
5 หาทิพโท มาวางสามจุดใต้เครื่องและวางบนกะบะทราย  แล้วหาหนังสือเพิ่มเก่าหนักซํก 5 กก วางทับจะได้ ถาพและมิติที่นิ่งชึ้น
6 หาผ้าดำมาคลุมหน้าจอ เพื่อลดแสงที่จะเข้าไปกวนหัว cd ทำให้ได้มิติที่ดีขึ้น   
7 สายที่ออกหลังเครื่องให้แยกออกจากกัน และกา tollway มาวางเพื่อลดสัญญาณรบกวน
8 ย้าย power supply ออกมาข้องนอกโดยเชื่อด้วยสาย furukawa พันสองทบ
9 ให้ลองสลับ สายเสียง L R ดูเพราะโรงงานส่วนมากจะต่อมาผิดเฟส
10 ให้หาทิพโทมาลองคอยร้อนของแอร์นอกบ้านเพื่อทำให้ระบบเสียงนิ่งและมีมีติขึ้น
11 ให้เอาน้ำยาล้างแผ่นกับกระดาษทราบเบา 4000 มาขัด แนให้บางที่สุดเพื่อจะได้เกิดดารหักเหของแสงน้อยที่สุด
12 การเปิดครั้งแรกให้ใช้แผ่น boy thai เป็นตัวเปิดโรง เพื่อบรรยากาศจะได้เหมืนในโรงหนัง
13 สาย component หรือ dvd ให้เลือกว่าจะใช้อะไร อันไหนไม่ใช้ให้ถอดแจ็คออกเพื่อลดสัญญาณรบกวนของภาพ
14 ทำการ tri cap c ในวงจรทุกตัว  เพื่อเสียงจะได้ใสดีเหมือน dvd denon กับ jbl
15 ซื้อฟองน้ำ sonynax มาแบะฝาด้านในของ ตัวเครื่อง dvd เพื่อซับเสียงและแรงสั้นนะเทือนที่เกิดจากตัวหัวอ่านและมอเตอร์
16 เปลี่ยนลูกปืนและมอร์เตอร์  เอามอร์ของ stock type T ของ tamiya  speed ของ LRP เพื่อไว้เพิ่มรอบในการ แร่งหนังและการ play ปกติและ ใส่ลูกปืนของ hpi ตามด้วย clus centexไว้หยุดแผ่น
17 ใส่ servo  sanva  VB เพื่อถาดจะได้ออกได้ง่ายๆและเร็ว
18 ครวจสอบความเร็วร้อยในการเก็บสายไม่ให้กวนกัน
19  หาน็อตชุดโลเดียม มาเปลี่ยนใส่ทั้ง m/b และตัวถึงเครื่องจะได้ภาพที่อิ่มขึ้น
20 ของทั้งหมดหาซื้อได้จากร้าน card grafic ครับ

ผมลองแล้วรับรองครับได้ผล ภาพหลุดจอ  ดำเป็นดำสนิท และนิ่งมากๆ  ใครที่ชอบความดำ ลองทำดูครับ แล้วจะรู้ว่า สีดำจริงๆและนิ่งสนิทครับ อิอิ ไม่บอกก็รู้ว้าสูตรของใคร

the mask
the ไม๊ต์

อ่านเล่นๆครับอย่าคิดมาก

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 03:09:07 PM »
 :cold
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ johnny_kk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 03:26:34 PM »
โอ้โฮ  0)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 05:17:35 PM »
 :o
ขอเพิ่มอีกข้อครับพี่ (แบบกวนๆนะคร้าบ)
21. ซื้อสีดำ TOA มาทาจอ รับรองคราวนี้ดำสนิทถึงใจแน่ๆ :D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

b3344

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 07:10:17 PM »
555 เห็นด้วยครับ คุณตั้งไข่ ส  21 ก็ต้องใช้ด้วย จะให้ดีต้องเอารุ่น TOA four season ด้วยนะครัย   c) :clap

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 08:37:18 PM »
อืม!ขอฝากข้อนึงครับ อันนี้ serious ครับ อุๆๆ คือ อยากให้มีการติด heatsink ที่ตัว chip ด้วย หรือจะหาทางระบายความร้อนอย่างไรก็ได้ จะได้ทำให้เครื่องตัวเก่งอยู่กับเรานานๆครับ อันนี้มีประสบการณ์จาก dvi-9 ตัวเก่ง (เมื่อสมัยนู้น แต่ก็ยังใช้อยู่  :secret) ครับผม...

b3344

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2006, 08:57:50 PM »
อิอิ  แหมผมลืมไปได้ไงนี่ ขอบคุณ คุณตู่ด้วยนะครับ  จะให้เด็ด ก็ติดชุด water box ที่ใช้ระบายความร้อนในคอม  เอา oppo เล่นน้ำไปเลย อิอิ  เห่อๆๆ :clap

ออฟไลน์ WIL

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 09:35:27 AM »

คุณ b3344 ครับขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

"รูไหนไม่ใช้ให้หา จุดมาอุดเพื่อช็อตลงกราว เพื่อกันสัญญาณรบกวน  ให้อุดให้หมด ไม่ว่าจะ output หรือ input"

อันนี้ ถ้า input ก็ ok ครับ แต่ถ้าเป็น output นี่คือการ Short circuit นะครับเครื่องอาจเสียหายไ้ด้

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 11:25:56 AM »
คุณ b3344 ครับที่ของคุณไม่ให้ magnet mo หรอกครับเพราะสูตรไม่ถูกต้อง  mo เสียเงินทิ้ง ดูของอาจารย์ผมคนนี้ก่อน
        มันไม่เป็นการดูถูกบริษัท  เขาไปหน่อยหรือครับสูตรของคุณก็ไม่เห็นจะมีอะไรพิเศษพื้น.....และเป็น diy -ขั้นพื้นฐานเท่านั้น :nono แถมมั่วนิดเช่น"รูไหนไม่ใช้ให้หา จุดมาอุดเพื่อช็อตลงกราว เพื่อกันสัญญาณรบกวน  ให้อุดให้หมด ไม่ว่าจะ output หรือ input" พังสิน้อง.... :D
        ถ้าทาง อาจารย์คนนี้ ของคุณจะเรียนน้อยไปหน่อยนะท่าน  จับหลักของคนนั้นนิดคนนี้หน่อยก็คิดว่าพอรู้จะมาเขียน ว่า ผมอ่านแล้วขำท่าน ;D ;D ;D
        ทาง Magnet ที่เขาทำกันนะ  จะต้องศึกษาวงจรมี engineer ด้านวงจรไฟเลี้ยงโดยเฉพาะ และเรายังพิจารณาถึง วัสดุเช่น สายที่ใช้ภายในเป็น silver plate แถมมี Isolated เพื่อป้องกันการกวนกันระหว่างswitching supplyที่เลี้ยง motor  ข้ามมากวน ภาค digital , ทั้ง ภาพ และ เสียง
 :bye1 :bye1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2006, 02:24:18 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ ลมโชย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 12:11:20 PM »

ของผมไม่ให้ magnet mo หรอกครับเพราะสูตรไม่ถูกต้อง  mo เสียเงินทิ้ง ดูของอาจารย์ผมคนนี้ก่อน

เท่าที่ไปแอบดูเครื่องที่เขาโมก็ภาพสวยดีนี่ครับ ดีกว่าเดิมหลาย % ที่ว่าเสียเงินทิ้งนี่ไปทำมาแล้วหรือครับ หรือฟังใครเขาพูดมา หรือคิดเอาเอง อิอิ
ขอออกความเห็นสูตรท่านบ้างนะ

1 เปลี่ยนสาย AC จะให้เสียงดีภาพอิ่มต้อง furukawa  รุ่น cb 10 ใช้สองเส้นพันสองทบ โดยเรียงทิศทางจากหลังไปหน้า

สายรุ่นนี้ผมลองฟังแล้วสู้ตัวธรรมดาของฟูรูเทคไม่ได้

3 สายในเครื่องให้หาชเชื่อมาผูกให้ลอยจากตัวสั่งเพื่อลดสัญญาณลบกวน

อยากเห็นภาพจัง ผูกอีท่าไหนล่ะเนี่ย เครื่องบางจ๋อย

4 รูไหนไม่ใช้ให้หา จุดมาอุดเพื่อช็อตลงกราว เพื่อกันสัญญาณรบกวน  ให้อุดให้หมด ไม่ว่าจะ output หรือ input

ชอตปลั๊ก ! เสียบเอาต์พุต พัง ครับ พังแน่ๆ อยากเห็นหน้าคนคิดสูตรนี้จริงๆ หรือคิดจะฟันค่าซ่อมเครื่องอีกทีน๊อ

5 หาทิพโท มาวางสามจุดใต้เครื่องและวางบนกะบะทราย  แล้วหาหนังสือเพิ่มเก่าหนักซํก 5 กก วางทับจะได้ ถาพและมิติที่นิ่งชึ้น

สูตรนี้คุ้นๆ นะ อิอิ นับเป็นสูตรเฉพาะตัวด้วยเหรอเนี่ย  :nono

6 หาผ้าดำมาคลุมหน้าจอ เพื่อลดแสงที่จะเข้าไปกวนหัว cd ทำให้ได้มิติที่ดีขึ้น   

เอาคลุมหัวด้วยครับ ดำปี๋แน่นอน   :secret

10 ให้หาทิพโทมาลองคอยร้อนของแอร์นอกบ้านเพื่อทำให้ระบบเสียงนิ่งและมีมีติขึ้น

หุหุ ใช้ได้เลย ว่างๆ จะจ้างไปกวนขนมขายมั่ง ท่าทางจะกวนเก่งอ่ะ

11 ให้เอาน้ำยาล้างแผ่นกับกระดาษทราบเบา 4000 มาขัด แนให้บางที่สุดเพื่อจะได้เกิดดารหักเหของแสงน้อยที่สุด

เวรกรรม แผ่นใหม่เอี่ยมแน่นอน เพราะต้องซื้อแผ่นใหม่

12 การเปิดครั้งแรกให้ใช้แผ่น boy thai เป็นตัวเปิดโรง เพื่อบรรยากาศจะได้เหมืนในโรงหนัง

เปิดนางนากดีกว่า ได้บรรยากาศกว่ากันเย้อ  :kicking

14 ทำการ tri cap c ในวงจรทุกตัว  เพื่อเสียงจะได้ใสดีเหมือน dvd denon กับ jbl

ผมทำอ่ะ quad cap เลย เหนือกว่าอีกขั้น หุหุ

15 ซื้อฟองน้ำ sonynax มาแบะฝาด้านในของ ตัวเครื่อง dvd เพื่อซับเสียงและแรงสั้นนะเทือนที่เกิดจากตัวหัวอ่านและมอเตอร์

ผมใช้ sonax ของแท้  sonynax ของปลอมนี่ !    ^-^

16 เปลี่ยนลูกปืนและมอร์เตอร์  เอามอร์ของ stock type T ของ tamiya  speed ของ LRP เพื่อไว้เพิ่มรอบในการ แร่งหนังและการ play ปกติและ ใส่ลูกปืนของ hpi ตามด้วย clus centexไว้หยุดแผ่น

17 ใส่ servo  sanva  VB เพื่อถาดจะได้ออกได้ง่ายๆและเร็ว

ผมว่าวางเครื่อง J ผูกโบเลยดีมะ แรงสุดๆ ฉุดแทบไม่อยู่  :drive1

19  หาน็อตชุดโลเดียม มาเปลี่ยนใส่ทั้ง m/b และตัวถึงเครื่องจะได้ภาพที่อิ่มขึ้น

น่าจะฝังมุก เอ้ย ฝังเพชรด้วย ดีขึ้นไปอีก 2 หมายิ้ม

20 ของทั้งหมดหาซื้อได้จากร้าน card grafic ครับ

ไม่ใช่ตามร้านขายยาทั่วไปรึ

ผมลองแล้วรับรองครับได้ผล ภาพหลุดจอ  ดำเป็นดำสนิท และนิ่งมากๆ  ใครที่ชอบความดำ ลองทำดูครับ แล้วจะรู้ว่า สีดำจริงๆและนิ่งสนิทครับ อิอิ ไม่บอกก็รู้ว้าสูตรของใคร

ขำมุข TOA ทาหน้าจอ ดำปี๋ สีไม่ตก
แซวเล่นๆครับอย่าคิดมาก

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 12:34:26 PM »
ใจเย็นๆกันครับทุกท่าน ผมว่าพี่ b3344 คงไม่ได้จะว่าอะไรซีเรียสหรอกครับ
อ่านเล่นๆครับอย่าคิดมาก

ขำมุข TOA ทาหน้าจอ ดำปี๋ สีไม่ตก
[/quote]
ขอบคุณครับ ;)

b3344

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 01:09:45 PM »
555  ผมบอกแล้วภาพดำและนิ่งสนิท  ไม่ได้บอกว่าภาพ สวยสีสดนะครับ  555  แหมเห็น board มันเงียบก็หาอะไรสนุกๆ มาให้อ่านกันนะพี่  สูตรสไตร์นี้ถ้าอยู่วงการมานานก็รู้น่าจะเดาออกนะว่าใครครับ  ถ้าเดาไม่ออกใบ้ให้ว่าชื่อย่อเขา  ม .
ฉายา the Mike  
ส่วนการโม หลายคนอ่านก็รู้แล้วว่ามันมุข ยังไงก็ใช้ไม่ได้ครับ อิอิ

4 เอามาช็อตลงกราวด์  ผมก็ตั้งใจให้ภาพมันดำสนิทอยู่แล้วครับ เพราะยังไงก็พัง
10 เอาทิพโทมาวางแอร์นอกมาก มิติคงจะดีขึ้นอยู่หรอก
11 ใครก็รู้ถ้าเอากระดาษทรายมาขัดก็มีแต่ซื้อแผ่นใหม่ล่ะครับพี่
12 แผ่น โปรดของอาจารย์เขา
13 ใครจะไปบ้าตัดออกละพี่  แต่เอามาจากสูตรอาจารย์เขา ว่า"อะไรไม่ใช้ให้ตัดออก"
14  bicap เปลี่ยน c ดีๆก็หลือแล้ว tri cap เขียนให้ over ไปงั้นล่ะครับ
15 ก็ฟองน้ำปลอม แถมจะมายัดลงได่ที่ไหน   แต่เห็นอาจาย์เขาชอบติดเลยเอามายัดไว้หน่อย
16   motor super stock type T ของ tamiya  ใครก็รู้ว่าของรถบังคับจะใส่ได้ไง speed  LRP มันก็ใช้ ควบคุม mortor รถบังครับอีกล่ะ  ส่วน ครัส center  ก็ไม่ได้ได้ใช้เบรครถหรอก แต่เป็น ครัสยี่ห้อดังของรถน้ำมันและจะให้ดีต้องใส่ วิทยุ sanwa m8 หรือ m 11 ควบคุมด้วย 5555
17 servo  sanwa VBแรงดึง 13 กก ความเร็วกระตอบสนอง 0.6 วิ ใช้งานงานแล้วของรถบังคับ  ถ้าเอามาดันถาด ตอนกด eject  แผ่น cd คงบินได้ ครับ อิอิ
19 ตอนแรกว่าจะฝังเพชร กลัวไม่คุ่มค่าเครื่องครับ อิอิ
20 car graphic ร้านยอดนิยม ในตำนานใครๆก็รู้ว่า ร้าน สปอร์นเชอร์ใหญ่อาจารย์เขา ขาย สาย furukawa
และการระบายความร้อนด้วยน้ำ water box นี่  dvd มันจะร้อนขนาดไหนกัน  cpu คอมร้อนขนาด 100 watt
เขายังไม่ใช้กันเลย  555 เรีบกว่าทำ over ให้สนุกๆ ให้เพื่อนๆ สมาชิกมแสดงความเห็นขำๆครับ
ส่วนสีดำ TOA คงจะมีคนเอามาทาจอ steward หรอกครับ  บอกแล้วขำๆๆ ครับ  
ที่ว่าดูถูก magnet  อันนี้ไม่จริงนะครับ  ผมเองแฟนพันธ์แท้ของ magnet ด้วยซ้ำไปเล่นมาเป็นสิบปีแล้ว นานพอที่จะเห็นเซียนหลายๆคน เก่งขนาดต้องยกขึ้นหิ้ง หาธูปเทียนมาบูชากันแล้วล่ะครับ อยู่บ้านมีแทบทุกรุ่น  รุ่นที่คุณ อาจจะไม่เคยฟังอย่าง MA 500 ยังมีเลย  ma3 vl3  pv 01 ,ma 5  ma 400 ma 200 pr 3a   622    แม้กระทั่งแฟนพันธ์  infocus 777 ก็มาจาก magnet ด้วย กว่าจะเป็น 777 ก็ลอง infocus มาทุกรุ่นล่ะครับ ซื้อกันตั้งแต่อยู่ ซอยแม่พระฟาติมาดินแดงดังนั้นทำไมผมต้องไปดูถูก magnet ช่างเก่าๆ พี่รอง คุณสิทธ์ หรือ คุณพงศ์ ผมก็รู้จักดีครับ  เอาว่า ขำๆ นะครับ อย่าคิดมาก หากท่านใดมีเห็นเป็นอื่นก็ขออภัย นะครับ     ขำๆนะครับ

ปล ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ที่ magnet รับโม เพราะอาจจะต้องมารับประกันเครื่องลูกค้าอีก เกิด เจอเครื่องเก่าที่เขาใช้ใกล้พังแล้วไป mo และเดี้ยงมีหวังต้องรับใช้กัแน่ๆ เลย  จริงๆอยากเห็น  dvd magnet มากกว่า  ถ้า soken ดีจริงก็ขอซื้อใส้ในมา mo แล้วออก เองเหมื่อนแต่ก่อนที่ทำ CD 1 กับ CD 10 ออกขายไงครับ ทำในนาม magnet ไปเลย ผมเชื่อว่าขายดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 01:47:55 PM »
555 ผมอ่านแล้วถ้าเพื่อความบันเทิงผมก็...  ขำๆๆอย่างที่คุณb3344 เขียน ok ผมเองอ่านแล้วตอนแรกเหมือนจะไม่ขำแต่ท่านว่าเพื่อความบันเทิงก็ ขำด้วยคนแล้วกันครับ O0
ที่ต้องมาแย้งบ้างอาจมีคนทำตามท่านเขียนเล่นๆๆๆ จนอาจเกิดความเสียหายนะครับ เห็นว่ามีคนมาแจมก็ต้องบอกว่าเดี๋ยวนี้มีคนใจเรื่อง DIY มากขึ้น.... c)
จากที่เขียนว่าเป็นลูกค้า magnet ,มานานก็คล้ายผมนะผมก็ใช้มาหลายรุ่น  อนาคตอันใกล้magnetจะออก cd ตัวใหม่ครับแต่ dvd คงยังไม่ทำครับ ที่อยากบอกคือ ถ้ามีโอกาส น่าจะลองเอา 971มาเล่นดูนะครับดีไม่ดีจะได้ทราบเองครับเพราะของหายากแล้ว
 ถ้ามากรุงเทพ คุณ เบ็นซ์ มาชมภาพ971 ที่บ้านผมได้อาจยก dvd ที่ใช้อยู่มาเทียบกันได้ครับ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2006, 02:16:09 PM โดย กัมปนาท KK »

b3344

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 01:56:00 PM »
ครับจริงๆกะไว้ สองสามวันจะมาเฉลย ห้ามทำตาม แต่กลัวจะเขวกันหมดเลยออกมาเฉลยก่อนครับ  ยังไงก็ขำๆนะครับ ชาว htg2 ด้วยกันครับ อิอิ  O0 c)

b3344

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 02:35:57 PM »
971 อยู่บ้านผมมีอยู่สามตัว ครับ แต่  flash firmware เป็น oppo ตัวล่าสุด อย่างเดียวครับ  แต่ไม่ได้ใช้เพราะเครื่องหนี่งไว้ให้เมียดูหนังชุด กับอีกตัว ไว้ให้ลูกๆ การ์ตูครับ   เครื่องที่เหลืออยู่ในห้องน้องสาว  ส่วนตัวผม ว่าจะเอา ซื้อมาไว้ mo เล่นๆ อยู่ครับ แต่เคยเอามาต่อ 777 ภาพมันสู้เล่นจาก com ไม่ได้ครับ เพราะผมจะเล่น hidef ซะส่วนใหญ่  dvd ก็ดูผ่าน com เลย  ผมี hidef อยู่ประมาณ 5 TB ครับ ตั้ง server ไว้โหลดเลยก็ว่าได้เฉลี่ยจะได้วันละเรื่องครับ  แต่ส่วนมากจะเป็น xxx ซะเยอะ อิอิ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 02:56:00 PM »
แต่ส่วนมากจะเป็น xxx ซะเยอะ อิอิ
Y] อันนี้น่าสนที่สุด :help

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 03:07:50 PM »
เพราะผมจะเล่น hidef ซะส่วนใหญ่  dvd ก็ดูผ่าน com เลย  ผมี hidef อยู่ประมาณ 5 TB ครับ ตั้ง server ไว้โหลดเลยก็ว่าได้เฉลี่ยจะได้วันละเรื่องครับ  แต่ส่วนมากจะเป็น xxx ซะเยอะ อิอิ

ต้องขอแบ่งปันมั่งแย้ว...อิๆๆ...

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 03:13:52 PM »
ต้องขอแบ่งปันมั่งแย้ว...อิๆๆ...
ฝากแก้เป็น ฮี่ๆๆๆ ด้วยครับ ;D

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 05:37:25 PM »
ถ้าเอาไปเทียบกับ HI-DEF ก็ยอมแพ้ท่านผมก็เล่น com อยู่เหมือนกันถ้าเอามาเล่นdvdภาพจะสู้ 971 ที่โมไม่ได้  computer ถูกทิ้งห่างครับเราเทียบกันหลายรุ่นไม่ว่าจะ ใช้card แรงแค่ไหน noise ก็เพียบครับ
ปัญหา อีกเรื่องคือเรื่องเสียง com ยังไงเสียงก็ไม่ผ่านนะท่าน... :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2006, 05:50:53 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 05:45:13 PM »
พี่กัมฯ ตก i ไปตัวครับ noise ไม่ใช่ nose :D

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 05:52:49 PM »
-ขอบคุณไม่มีแว่นวันนี้เลยพิมพ์ผิดๆถูก 8)

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 06:40:30 PM »
มิเป็นไรครับ ^-^

b3344

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2006, 08:46:21 PM »
ครับ ภาพถ้าใช้ com เล่น dvd นี่พูดยากครับ ถ้า card ดีๆ  หรือ card ที่ มี hardware decoder นี่เล่น dvd ได้เนียนเหมือนกันครับ อย่าง matrox หรือ ati ตระกูล x 1k โดยขขึ้นอยู่กับยี่ห้อด้วยเพราะแต่ละยี่ห้อ แต่ละตัว ปรับสีมาต่างกัน   ถ้าใช้ nvidia 7950 ต่อสี่ตัวแบบ quad sli  ดูยังไงก็ไม่สวยหรอกครับ เล่นเกมส์แรงอย่างเดียว  ส่วนเสียงผมว่า com ผมเสียงดีกว่า 971 ครับ  ลองมาแล้ว ผมใช้ card sound creative  xfi elite pro  ซึ่ง D/A ของมันไม่ธรรมดาเลย ในตระกูล xfi ด้วยกัน ตัว elitepro จะให้  ic ออฟแอมป์ คนละตัวกับ รุ่นเล็กอีกสามรุ่น ซึ่งจะมีสัญญาณรบกวนน้อยกว่า และมี dynamic range ที่ดีกว่า ( card xfi elite pro อย่างเดียวตัวละ 19,000 แล้วครับ)   และถ้าต่อ digital ออก เสียงก็ขึ้นอยู่กับที่ pre surround หรือ reciver surround อยู่แล้วไม่เกียวกับ dvd และ ผมก็คงไม่ใช้เสียงจาก dvd soken ไปต่อกับ mark อยู่แล้วครับ    ที่บอกเสียงสู้ไม่ได้คุณ kk น่าจะเจอแต่พวก sound ac 97 หรือ พวก sb live อย่างดีหน่อยก็น่าจะ audigy ของ creative   ซึ่ง sound พวกนี้ผมก็เคยใช้ และยอมรับว่าเสียงมันไม่ดีเท่าไหร่ แต่พอเป็น xfi แล้วเสียงคนละเรื่องเลยนะครับ อยากให้ลองฟังดู   อีกอย่าง com มันส่งภาพออกเป็น digital อยู่แล้ว พอไปต่อ projector ก็รับเป็น digital ที่ตรง resolution นะครับ ไม่ต้องปรับ 720pหรือ 1080p ให้ยุ่งยาก อย่าง 777 ผมรับได้ 720p ผมก็ปรับจอคอมเล่น 1280x720  ให้ตรงกัน เล่นด้วย program dvd และเปิด function 3/2 pulldown ก็เล่นได้ ok ถ้ายิ่งเล่นกับ hi def ที่ file เป็น 720p ด้วย ยิ่งหายห่วงครับ เพราะภาพไม่ต้องไปผ่านการ ขยายและย่อ เช่น dvd  480 ขยายส่งเป็น 1080 ภาพที่ขยายขึ้นมันจะมาจากไหน ถ้าไม่ใช่เอา block ไปขยายขึ้น แล้วถูกแปลงกลับด้วย scaller ในเครื่อง projector เหลือ 720 p  คิดง่ายว่า เอาเทปไปอัดลง cd แล้วเอา cd ไปเล่นผ่าน D/A ตัวละหลายแสน คิดว่าจะได้เสียงที่ดีเหมือน cd ต้นฉบับหรือเปล่า อันนี้คิดเล่นๆนะครับ ข้อเสียคอมก็มี คือเรื่องภาพไม่ลื่นเท่าไหร่ ซื้อผมกำลัง set com ใหม่อยู่ครับ คาดว่าน่าจะหายกระตุด เพราะ com ผมใช้ตอนนี้ m/b มันเก่ามากแล้ว   AGP 4x  p4 2.0g ram 512 เอง  แต่ใช้ card จอใหม่ เป็น ati x 1k เลยคาดว่าน่าจะช้าที่ agp ส่งไม่ทันมากกว่า ครับ เพราะจริง card จอ ใหม่ๆ render ภาพ 3d ได้ระดับ 2-300 เฟมต่อวินาที แต่เล่น hi def  2d กระตุก  ถามว่าทำไม บอกได้คือ card ตัวนั้น ไม่มี function hardware decoder และ การทำ scaller ที่ดี เลยต้องใช้ cpu มาช่วย render  อีกอย่างถ้า hd เร็วไม่พอก็กระตุกครับ   card จอส่วนมากนี้เขาไปเน้นแต่เกมส์ เลยทำให้ดู 2d ไม่ดีเท่าไหร่ แต่ถ้า ทางผู้ผลิต card จอเริ่มาเอาดีทาง 2d เมื่อไหร่ นี่เครื่อง dvd ก็อาจจะเริ่มหมดไปครับ  เพราะใส่ในของ dvd เอง ไม่ว่าจะยี่ห้อแพงๆ หรือ oppo เองมันก็คือ com ตัวหนึ่งที่ออกแบบมาใช้งานเฉพาะทางครับ  ไม่งั้นเราคงไม่เห็น oppo หน้า soken หรอกครับ  ถ้าเข้าในมันไม่ใช่ comที่มี hardware เฉพาะทางครับ อิอิ   แต่จะให้ดีว่างๆต้องเอามาลองกันครับ  เอาน้ำยาล้างตา ขวดเขียวยี่ห้อ heinegen ไปด้วยนะครับ อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 03:49:42 AM »
ว่าแต่ได้ข่าวคุณ kk ก็ก็แฟนพันธุ์แท้  infocus แถมเล่น เล่นพี่ใหญ่ 7210 ด้วย ไม่แน่ใจว่าต่อ dvd อะไรครับ เล่น hi def ด้วยหรือเปล่าครับ

• kjit
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 08:32:44 AM »
พี่กัม  สรุปตอนนี้
 พี่ยังใช้ ดีวีดี oppo 971   ตัวที่ป้าหมู  โมถาคจ่ายไฟให้หรือเปล่า    ???   ครับ
   ตอนนั้นผมจำได้ว่า  พี่บอกว่าเอาเครื่องที่ป้าหมูทำให้    ไปเปลี่ยนสายไฟ+ขั้วต่อ++ 
 และให้ทาง........  ดูด้วยไม่ใช่หรือครับ  (พี่หมูส่งข่าววันเสาร์ที่แล้ว ) 
ชักงง  ผมอ่านแล้วยังงง   สรุปพี่ยังใช้เครื่องที่ป้าหมูโมอยู่เปล่า  ฮิอิอ

( เห็นพี่กัมออกมาเครียดเมื่อวาน  ก็ตกใจเหมือนกัน   ก่อนหน้านั้นท่าน  rak ส่งข่าวมาให้รีบอ่าน   ตอนที่อ่านกระทู้ท่าน  เบนซ์  ก็นนึกออกเลยครับ
 แค่ ประโยคแรกก็รูว่าท่าน  เบนซ์  แซวใคร........เปลี่ยนสาย AC จะให้เสียงดีภาพอิ่มต้อง furukawa  รุ่น cb 10.  

รู้ว่าท่าน  เบนซ์  หยอดมุขขำกัน  ผมกับท่าน Ae  หัวเราะท้องแข็งเลย  คิดได้ไง 
 แต่บางอย่าง อจ.ท่านนี้ผมก็ค่อนข้างสนิทและนับถือมากครับ   ท่านมาที่ร้านผมบ่อยมากคุยกับจิตที่หลาย ชม.ครับ     
ผมก็ชอบงานเขียนเค้านะ  และก็ชอบท่านมากนะพูดถูกใจดี    คิดไงก็พูดแบบนั้นตรงไปตรงมาดีครับ
 บางอย่างเค้าเร็วมากครับ   ฟันธงดีครับ  ผมชอบมากๆๆ
แต่สิ่งหนึ่ง  ที่ทุกคนต้องยอมรับในเรื่องของหูอจ.ท่านนี้ท่านไวจริงๆๆ   บางท่านอาจใช้เวลานาน  แต่ท่านนี้สิงค์ปืนไวครับ  ฟังเร็วมากๆๆ 
 เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่ต้องยอมรับ  ครับ   

มาต่อเรื่อง 971   พี่กัม
ถ้ายังเป็นตัวเดิม   ให้พี่หมูโมเพิ่มอีกได้ครับ  แก่มีที่เด็ดเพิ่ม   ภาพดีกว่าเก่าอีกครับ
 (ล่าสุดป้าหมูมีที่เด็ดเพิ่มอีก ครับ  ใสกริกเลย  เห็นบอกจะทำให้ท่าน RAK  แบบเดี้ยวกับจิต
   แต่จ่ายแพงอีกมากครับ ฮิฮิ  เห็นป้า  rak  76  รวยเลยต้องฟันเยอะๆๆ   บอกว่าเอาสุดๆๆ    เรื่องเงินท่าน rak  บอกไม่มีปัญหาครับ  โมไปเลย แบบ
    สามภาคจ่ายไฟไปเลยครับ  ฮิฮิ  )

ท่าน rak  ครับ ส่งป้าหมู  ....แต่ร้องเพลงรอได้เลย  ครับ สุดยอดโมช้าเลยครับ    ของผมยังเกือบ 1 เดือนเลย ของน้องrak ก็น่าจะสัก 2 เดือน  ฮิฮิอ......ฮิฮิอ   
จนป่านนี้ของพี่ชัยยศยังไม่เสร็จเลย 
พี่ชัยยศยังร้องเพลงรอมาหลายอาทิตย์แล้ว  เลยครับ  เห็นบอกโมทั้ง   ดีวีดี    scalar+power suppy    เครื่องฉายด้วย     

ส่วน  firmware ล่าสุดพี่หมูบอกว่าตัวนี้เป็นของจริงครับ  พี่เค้ารองแล้วผ่านครับ  แต่คงต้องรองเล่นกันอีกครั้ง
  เห็นบอกจะเอาแผ่น   upgrade มาให้ที่ร้านใครจะอัพเกรดเพิ่ม 
 น่าจะมาที่ร้านได้อาทิตย์หน้าครับ   ฟรี 
ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม, 2006, 08:59:14 AM โดย ขุนจิต »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 01:54:48 PM »
และถ้าต่อ digital ออก เสียงก็ขึ้นอยู่กับที่ pre surround หรือ reciver surround อยู่แล้วไม่เกียวกับ dvd และ ผมก็คงไม่ใช้เสียงจาก dvd soken ไปต่อกับ mark อยู่แล้วครับ   

คุณเบนซ์ ผมขอออกความเห็นนิดนึ่งนะครับ อย่างอื่นเห็นด้วยอะครับ แต่ตรงเสียงนี้ขอเถียงหัวชนฝาเลย ว่าต่อแบบ digital ยังไง DVD แต่ยี่ห้อเสียงก็ไม่เหมือนกันนะครับอย่าง  dvd soken  ผมก็ใช้ต่อแบบ digital ยังไงเสียงมันก็ยังไม่ค่อยจะดีอ่ะครับ...... :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม, 2006, 01:58:04 PM โดย Pete »

b3344

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 03:35:14 PM »
ครับ k pete  digital out ก็เหมือนใช้คอมเป็น transporter  ครับ ซึ่งเทีบแค่ comที่ใช้ card xfi  กับ dvd 971 ครับ เพราะเทียบแล้ว  ว่างๆลองหาลองดูครับ เรื่องแบบนี้ลองกันได้ ส่วนชอบหรือไม่ เสียงดีไม่ดี ก็แล้วแต่คนอีกล่ะครับ อิอิ :victory

b3344

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 04:06:53 PM »
sound card รุ่นดีๆจะปับ sampling rate เป็น 96k 24 bit ได้ ซึ่งพอสำหรับ dvd ทั่วไป ใครใช้คอมลองปรับดูครับ เสียงดีขึ้นเยอะครับ 

ปล คุณ kk ใช้ 7210  กับ  oppo อยู่หรือครับ   ขอแซวหน่อย แหมอย่าว่างอย่างนี้อย่างนั้นเลยนะ oppo เองก็ภาพดีมากนะครับ ในระดับราคา dvd สองถึงสี่หมื่น แต่เอาไปเล่นกับ 7210 ผมว่าเหมือนเอาหม่ำจ๊กมกแต่งกับพอลล่า ครับ  ถึงหม่ำจะเก่งหาเงินได้เยอะก็ตาม  อิอิ    7210 ต้อง hi def หรือ dvd หรู่ๆซักเครื่องนะครับ  อิอิ ;D

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 04:08:49 PM »
น่าอิจฉาคุณ เบนซ์ จริงๆ ได้ลองเล่น hardware ใหม่ๆก่อนชาวบ้านทุกที อิอิ แถมแต่ละอย่างแพงๆ ทั้งนั้นเลย
ผมอาจจะอ่านกระทู้ไม่ชัดเจนเองหรือเปล่าครับยัง งง งง อยู่ K].....แล้วอย่างนี้ถ้าเอา Sound Card xfi  มาต่อทาง Digital เสียงมันจะดีกว่าเดิมๆเยอะไหมครับ  ถ้าเทียบกับ Sound card แบบถูกๆทั่วไป  :clap

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 06:40:53 PM »
เข้ามาอ่าน หนุกดีครับ บอร์ดหายเงียบไปเยอะ
นับถือในความกล้าหาญ คุณ b3344 จิงๆ

เรื่องแบบนี้ใครทำก็มักจะบอกว่าของตัวเองดี
ผมว่า  เอามาเปิดเทียบกัน ในสภาพเดียวกันดีกว่า
ใครมี knowhow ดีๆจะได้ถ่ายทอด ความรู้ความเข้าใจแก่กัน
ติเพื่อก่อ  ไม่ใช่ติเพื่อจะทะเลาะกัน ยังไงก็คนรักเสียงรักภาพด้วยกันทั้งนั้น   

....ผมยินดีเป็นกรรมการช่วยฟังคับ 
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

b3344

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 04:33:35 AM »
ครับ ว่าไปแล้วเรื่อง sound card นี่ อย่าง sfi จะปรับ sampling rate ของ digital ขาออกได้ ว่าจะ เป็นกี่ bit กี่ k ครับ ในขณะที่ sound card ถูกๆ จะไม่ค่อยมี digital out และถึงมีส่วนมากก็ 44.1 -18k 16 bit แต่ x fi ได้ 96k 24 bit และ up ได้ถึง 192k ทีเดียว  และในพวกการดีๆ จะมีวงจรในรูปแบบ anti jitter ที่ดีทำให้เสียง digital ที่ออกมามีความสะอาดดว่า digital out ของ sound card ราคาถูกครับ  ผมถึงบอกว่า sound card ถ้าเราใช่เป็น digital out มันก็คือ cd transport เครื่องหนึ่งครับ  ดีไม่ดีอยู่ที่วงจรในการส่งสัญญาณของมันด้วยครับ
ลองเข้าไปดูครับ
spec ของ xfi ตัว top สุดตอนนี้
http://www.creative.com/products/product.asp?category=1&subcategory=208&product=14064

ส่วน นี่ spec ของ card รุ่นถูกๆของ creative ที่ขายพันกว่าบาท ซึ่ง card ตัวนี้เสียงดีกว่าแบบพวก sound on board เยอะแบบหน้ามือหลังมือแล้ว เบสหนัก แหลมใสมีมิติ ไม่มีเสียงซ่า
http://www.creative.com/products/product.asp?category=1&subcategory=207&product=14184

b3344

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 04:53:28 AM »
ปล ใน rep 37 ที่ผมบอกเสียงไม่เกี่ยวกับ dvd ผมกำลังพูดถึงการต่อระบบเสียงในแบบ analog และ digital ของ oppo นะครับ  จริงๆผมหมายความว่า  ถ้าผมใช้ oppo เล่น ผมก็คงไม่ใช้เสียงจาก analog out ของมัน คงใช้ digital out  และเสียงส่วนมากก็ขึ้นอยู่ที่ D/A ของ pre surround นะครับไม่ได้อ่านทวนเลยอาจจะทำให้สับสนนิดหน่อย ขอภัยครับ 

• kjit
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 09:35:47 AM »
 c) c) c) :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ pty

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 09:59:26 AM »
แล้วถ้าอยากได้ ชุดภาคจ่ายไฟใหม่ราคาประมาณใหนครับ
เที่ยวได้ทุกวัน PATTAYA คราบบบบ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 12:03:05 PM »
ที่ถามว่าเล่น hi def หรือเปล่าคงตอบสั้นๆว่าเล่นก่อนท่าน2วัน แต่หนังคงน้อยกว่าท่าน 2f 2f
ไม่อยู่ 1 วัน มีประเด็น เรื่อง com เพิ่มมาอีก ;Dถ้าทางจะมีผู้รู้เรื่อง com มาเพิ่มอีกราย ....ท่านfotjaมีเพื่อนเพิ่มแล้ว :clap
 dvd  เดิมเคยใช้นะ  denon  A1 xv   และ 3910 ให้น้องเล่นครับ  น้อง  b3344 
 ของแพงไม่ได้หมายความว่ามันจะดีสมราคาค่าตัวเหมือนกับได้มาไม่เท่าจ่ายนะ.. คุ้มค่าสิครับสำคัญกว่าดีและไม่แพงหายากกว่า
ถ้าเราเล่นโดยเน้น ยี่ห้อเอาไว้คุย ก็ แล้วไปครับต่อไปคง ดูว่าใครจ่ายมากคง hi-end มากละ ;D ;D ;D
ส่วนจิต  ผมเองยังใช้ตัว oppo 971 ตัวเดิมยังเป็ยตัวที่ คุณหมูโมนะแหละ  ผมยังคุยกับคุณหมูว่าจะเจาะ เพิ่มอีกพี่แกยังบอกว่าอีก 2 week
ที่  magnet รับทำ  971  ไม่ได้หมายความว่าทำแล้วดีกว่าของพี่หมูนะ   ท่านจิต อ่านตรงไหนก็ไม่มีเขียนบอก ว่าผมเปลี่ยนเครื่อง
ที่เปิดเครื่องผมยากจะแยกไฟ ac จาก DC  ที่คุณหมูใช้สายเส้นเดียวกัน ต่ออยู่ซึ่งทางผมเห็นว่าควรแยกจึงเอาไปปรึกษาengineer เขาก็เห็นเหมือนกัน :bye1
ควรแยก   ac และ dc  ให้แยกกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม, 2006, 11:16:26 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 12:23:23 PM »
 card sound creative  xfi elite pro  ยืมมาลองก่อนได้หรือเปล่า ราคามันแพงอยู่นะท่าน   ถ้าไม่ดีจริงหละ :cry2 :cry2 :cry2เสียดายตายเลย
ท่านb3344   card เสียงหน้าที่หลักเลยคือ ทำ สัญญาณ digital ให้เป็น  analog  จะ 5.1 หรือ 7.1  ac3 หรือ dts  แล้วแต่
  เพราะส่วนใหญ่ card เสียงจะไม่มีกระบวนการ reclock หรือ ปรับรูปสัญญาณด้าน digital อีก แค่ by pass digital  ถ้าcard ที่ท่านว่าเสียงดีคงมีขั้นตอนที่แตกต่างจาก card ทั่วไป
19000 - ถ้ามี reclock หรือ  รีจิตเตอร์ ก็ไม่แพง   :secret  ถ้าจะเอา heinegen ล้างตาเวลาดูหนัง ผมว่าเอาล้างหูด้วยนะ น้องเบนซ์ 2 ขวด :drunk เสียงจะดีขึ้น :bye1
ส่วนตัวนะ
    ผมเห็นด้วยที่ ทาง magnetจะ mo dvd ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหน จะ971 หรือ 989 หริอ 3910 เราทำได้ในงบขนาดนี้อาจขัดใจบางท่าน ก็เรื่องของท่านผมไม่สน ผมว่ามันเป็นทางเลือกให้กับนักเล่นทุนไม่หนา
ใครอยากจ่ายน้อยก็มาทาง magnet ได้  ไม่เห็นว่าจะไม่ดียังไงครับ   ถ้าไม่มีถึง หมื่นโมไม่ได้ก็จะกะไรอยู่นะท่าน K]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม, 2006, 10:35:30 PM โดย กัมปนาท KK »

• kjit
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 08:39:52 PM »
รับทราบครับ พี่
 :drunk :drunk :drunk c) c) c)

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 10:40:04 PM »
ท่านที่อยากได้แบบเครื่องผมต้องโมกับท่าน ขุนจิต  นะอย่าเข้าใจว่าที่ magnet โมนะเหมือนกัน ย้ำ ทำไม่เหมือนกันครับ วิธีการไม่เหมือน   อุปกรณ์ก็ไม่เหมือนกันต่างยี่ห้อ  :bye1 :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม, 2006, 10:44:16 PM โดย กัมปนาท KK »

b3344

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2006, 04:03:50 AM »
ครับ เรื่องของ sound card ที่มี digital out แทบทุกรุ่นที่มีขายในท้องตลาดครับ  ผมยืนยันได้ครับว่าส่วนมากไม่ได้ทำหน้าที่แค่ by pass และก็ไม่ได้เรียกว่าการ reclock หรือ register ด้วยครับ
 เพราะ sound ทุกตัวจะทำหน้าที่เป็น digital processor ถ้า card ห่วยๆ ก็จะใช้  cpu มาใช้ในการร่วม ประมวลผลด้วย เช่นพวก sound onboard 
เวลาฟัง mp3 พร้อมกับใช้งาน program อย่างอื่นๆหลายๆอย่างจะทำให้เสียงสะดุด กระตุก มาๆหลาย เวลาที่ cpu ทำงาน 100% ครับ  แต่ใน card ดีๆ จะมี cpu สำหรับ ประมวลผลด้านเสียงโดยตรง 
ทำให้ไม่ต้องพึ่งพลังของ cpu   เวลาเล่น  hidef   ภาพก็จะกระตุกน้อยลองเพราะไม่ได้ไปเอาแรง cpu ไป ประมวลผลด้านเสียง  ทำแต่ภาพอย่างเดียว   และถ้าใช้ card จอที่มี hardware decoder ด้วย
cpu ก็ยิ่งจะทำงานน้อยลง ทำให้ยิ่งเล่นได้ลื่นขึ้นครับ
สำหรับที่บอกว่า by pass นั้นไม่ใช่เลยครับ ผมยืนยันได้ มาเข้าใจหลัการทำงานของคร่าวๆของคอมกัน ก่อน  เรื่องจากสัญญาณจาก  dvd ที่มาจาก dvd rom จะถูดส่งไปที่ cpu
โดยจะมี software ทำหน้าที่ควบคุมว่าในเครื่อง com มีอะไรบ้าง เช่นมี sound cardก็จะส่งเสียงไปที่ sound card ภาพก็ส่งไปที่ card จอ  และทั้ง sound card
และ card จอก็จะถูกควบคุมการทำงานด้วย cpu อีกที    จากนั้นเมื่อส่งถูกส่งมาที่ sound card ในรูปแบบ ของ digital i/o bus ในระบบคอม แบบ 32 bit  33 mhz ใน pci bus 
ซึ่งในนั้นจะรวมทุกอย่างไม่ว่าจะชุดคำสั่งและ ข้อมูลของเสียงที่จะมาถอดระหัส  จากนั้นตัว sound card จะทำหน้าที่แยกข้อมูลออกและทำการประมูลผล ชุดคำสั่ง  ( sound processing )  ว่าตัวเองทำอะไรได้บ้าง
 ถ้า sound card ดีๆ จะมี cpu เองก็จะสามารถประมวลผลในตัวเองได้หมด  แต่ถ้า sound ห่วยๆ จะต้องส่งไปให้ cpu หลัก ช่วยประมวลผล   แล้วส่งกลับมากอีกที
 จากนั้น เมื่อประมวลผลเสร็จก็จะเป็นหน้าที่ของภาค D/A ในตัว sound card นั้นๆ ว่าจะส่งเสียงออกแบบใด   และส่วนที่เป็น digital out ของมันก็จะเอาสัญญญาณชุดเดียวกันกับที่เข้า D/A แยกออกมา
 ซึ่งจะสามารถเลือกปรับ sampling rate out put ได้ว่า จะเป็น 44.1k  48k  96k  192k  16 bit  24 bit หรือ แม้กระทั้ง 32 bit 
และก็ไม่ได้เรียกว่าการ reclock ครับ  เพราะมันเป็นการปรัย frequncy ขาออกให้ตรงกับอุปกรณ์ที่มาต่อร่วมเท่านั้น  และยิ่งปรับสูง ( hi resolution)  เสียงที่ได้ก็จะมีรายละเอียดใกล้เคียงต้นฉบับมากสุด 
จริงไม่แปลกว่าทำไม  sampling ยิ่งสูง  bit ยิ่งสูง เสียงยิ่งดี  แต่ dvd ส่วนมากของเราก็แค่ 24 bit 96k  ซึ่ง แน่นอนว่าปรับ 192k ไปก็อาจจะทำไห้การสิ่อสารระหว่าง sound card และ
อุปกรณืที่เอามาต่อรับส่งสัญญาณได้ดีขึ้น  แต่ความจริงรายละเอียดของมันก็แค่ 96k 24 bit อย่างไรก็การ ขึ้นตอนการทำงานของ sound card ทุกตัว ที่ขาดไม่ได้คือ  antijitter  ( แอนตี้จิตเตอร์ )
ไม่ได้ register นะครับ noise filter ที่ทำหน้าที่เหมือนเป็นตัวที่ช่วยกรองและแก้ไขข้อผลพลาดของสัญญาณ digital ให้ดีขึ้นก่อนส่งออกไป D/A
 ถ้า card ใช้  chip sound  processor  ดี เสียงก็จะ ดีตามครับ   ทั้งนี้รวมถึงชุด software ที่ควมคุมการทำงานของมัน  ที่เราเรียกว่า Driver ด้วยครับ
 ดังนั้นผมจริงกล้าบอกครับ digital out ของ sound card ไม่ใช่การ by pass   ไม่เชื่อใครที่มี ลองปรับ เพิ่มลดเสียง   หรือปรับ ทุ้ม แหลมดูครับ  ว่าเสียงมันเปลียนตามไหม   
ท้าลง heinegen คนละโหลเลยครับ อิอิ  แต่อย่างไรก็ตาม driver version ใหม่ๆ ได้มีการปรับเสียงให้ดีขึ้นและได้เพิ่ม function by pass dallby EX ไว้ด้วย ( เฉพาะ card บางรุ่น บางยี่ห้อ)
แต่ยังไงก็ต้องผ่าน digital filter ในตัว card อยูดีครับ  ดังนั้นสรุป sound card ไม่ได้ทำหน้าที่แค่ทางผ่าน ถึงแม้ว่าจะต่อแบบ digital out ก็ตาม   :nono O0

ส่วนเรื่องลองไม่ยากครับ  ไม่ต้องลองแพงขนาด xfi หรอกครับ เอาพวก  creative audigy 2 ราคา 2-3 พัน ก็เริ่มเห็นความแตกต่างแล้ว ว่าแต่ sound xfi รุ่น top 19000 เองพี่
 7210 กับ 3910  คู่นี้เท่าไหร่แล้วพี่  แค่ sound card 19k ผมว่าเรื่องเล็กน่าพี่ จะให้เขาแก้ผ้ายังต้องจ่ายตังค์เลย อิอิ ลองแล้วไม่ไปพอใจก็ขายได้ ยอมขาดทุน พันสองพัน มีคนซื้อแน่ครับ ของพวกนี้ขาดทุนไม่มากหรอก 
ซื้อว่าซื้อวิชาครับ  เหมือนซื้อ projector มาแล้วไม่ยอมเสียค่าจ้างให้เขามาปรับสี จะรู้ได้ไงว่าสีเราถูกต้องครับ  และทำไมภาพไม่ดีเหมือนเขา ผมเองขนาด 777 ยังต้องให้เสียค่าปรับเลย หลายคนบอกเสียค่าโง่
 ส่วนตัวผมยอมโง่ครับ เพราะ ปรับแล้วมันดีขึ้น ดีกว่ามานั่งโง่ดูภาพของคนอื่นแล้วทำไมสู้เขาไม่ได้ ปรับให้ตาย moให้ตาย ก็คงจะได้หรอกครับ 6500k
เพราะผมเชื่อว่าตาผมไม่ใช่เทพหรือเซียนตาทิพครับเลยไม่สามารถวัดค่า k ของสีได้ออกมาเป็นตัวเลข  แต่ถ้าดูสาวๆ นี่บอกได้เลยครับ ว่าเบอร์ไหนเด็ด อันนี้ผมกล้ายืนยันแบบ two trump up เลยครับ 
 ไม่เชื่อลองมาพิสูจน์ได้  ไม่ดีจริงแจก ออสก้าให้อีกตัวด้วย 5555

ส่วน เรื่อง oppo ส่วนตัวผมว่า mo suppyก็ข่วยได้มากแล้ว ใครจะโมอย่างไรก็แล้วแต่ความชอบครับ ทำหลายๆแบบแล้วมาลองกัน
เพราะมันได้ขึ้นชื่อว่าเป็น DVD ชั้นเทพมาจุติที่เชียนหลายๆคนยอมรับกันแล้ว   ยิ่งเป็นไปได้หากระถางเล็กๆไปวางทับบนเครื่อง  หาธูปเทียนไปปัก เพิ่มแจกันดอกไม้สองข้าง 
ภาพยิ่งจะนิ่งเสียงยิ่งจะดีขึ้นอีกเยอะครับ  อิอิ  มุขๆ ขำๆนะครับ อย่าคิดมาก  อิอิ  สาระหนักถ่อยทีถ่อยอาศัยให้อภัยนะครับ  ขำขำ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2006, 11:26:42 AM »
เข้ามาอ่าน หนุกดีครับ บอร์ดหายเงียบไปเยอะ
นับถือในความกล้าหาญ คุณ b3344 จิงๆ

เรื่องแบบนี้ใครทำก็มักจะบอกว่าของตัวเองดี
ผมว่า  เอามาเปิดเทียบกัน ในสภาพเดียวกันดีกว่า
ใครมี knowhow ดีๆจะได้ถ่ายทอด ความรู้ความเข้าใจแก่กัน
ติเพื่อก่อ  ไม่ใช่ติเพื่อจะทะเลาะกัน ยังไงก็คนรักเสียงรักภาพด้วยกันทั้งนั้น   

....ผมยินดีเป็นกรรมการช่วยฟังคับ 

:)  เปิดประเด็นกันมายาวไกล ได้ความรู้หรือก้อมาก ต่างคนต่างมีแนวคิดของตนเอง สำนักที่โมมักจะบอกว่า  ของผมดีที่สุด ถ้าจะเอาสำนักต่างๆมาคุยกันย่อมไม่จบ ต่างสำนักต่างความคิด ต่างการโม ย่อมมีจุดเด่น-ด้อยต่างกัน ผมขอสนับสนุน ความคิดเห็นของคุณกุ้งครับ เผื่อจะได้เป็นทางเลือกของผู้เล่นว่า ใครชอบอะไรมากกว่ากัน เหมือนกับการเลือกยี่ห้อ ว่าจะเลือก Sony  Pioneer Denon นานาจิต ตัง ทุกอย่างย่อมเสียสตางค์ครับ ^-^
S.10 - ten -ten - S.10

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2006, 03:50:38 PM »
คุยกันกับท่าน wk  ก็มีความเห็นตรงกันว่า ใครรับโมก็ดี จะได้มีหลายทางเลือกครับ  :whistling
ส่วน เรื่อง card เสียงเห็นทางท่าน  fotja ,มีเล่นอยู่คงไม่ต้องเสียค่าโง่ ไปซื้อมาก่อนหรอกครับทางกลุ่ม htg2ผมมีอะไรเรายืมกันได้แบบว่ามีน้ำใจผมแกล้งลองใจยืมท่านดูนะรู้ว่าท่านคงจะตอบแบบนี้  จริงก็ไม่สนิทกันคงไม่ให้ยืมอยู่แล้วหละ   
แต่โชคดี ท่าน fotja,มีให้ยืม เพราะของราคาเท่า นี้ถ้าฟังได้ก่อนจะ ดีครับ :showoff
ท่านจ่ายเงินไปแล้วรู้สืกว่าคุ้มใครก็ว่าท่านไม่ได้หรอกครับเพราะเรา เราเป็นผู้ตัดสินว่าคุ้มหรือไม่เช่น  การจ้างคนมาปรับภาพเราปรับทั้ง week  ช่างที่ชำนาญทำ  3 ชม สวยกว่าเราทำตั้งหลายเท่าอันนี้ผมเองเคยมาแล้วครับอีก ต.ย.ทีมปรับ เสียงของ  iav set ระบบ 7.1 ผม  2 วันเต็มผีมือจริงครับเผม  เรื่องซื้อวิชานะผมเห็นด้วย :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม, 2006, 04:05:33 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2006, 09:42:23 PM »
พี่กัมปนาท เรื่องโม 971อย่าลืมจัดให้ผมด้วยนะท่าน
ขอฝากดำเนินการด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2006, 11:11:56 PM »
ยินดีครับหม้อแปลงมาเมื่อไหร่จะแจ้งทันทีครับตอนนี้ให้ใช้ burn กันก่อน :victory

b3344

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 02:04:15 AM »
5555  เรื่องยืม แหมรู้ได้ไงว่าจะให้ยืมหรือไม่รู้จักนิสัยผมหรือเป็นแฟนผมหรือครับถึงเดาออก อิอิ   เล่นถามแบบโยนหินถามทาง มุขแบบนี้ใครๆก็เดาออก  ถ้าคิดแบบคุณ เรื่องเสียงค่าโง่ละก็ผลก็คือ  คนให้ยืมก็โง่เพื่อให้คนฉลาดไม่เสียค่าโง่  ที่ผมตอบไปแบบนั้นเพราะผมก็เห็นจากการตอบกระทู้ท่าน ดูท่าทางท่านจะรวย   เพราะอย่างน้องผมยังใช้แค่ 971 เอง แต่ของท่านตั้ง denon 3910 ก็เลยคิดว่าน่าจะเงินเยอะครับ( รวย) ก็เลยขอแซวไปเล่นๆ ครับ  แต่ถ้าผิดก็ขออภัยนะครับ    เรื่องการยืมไม่ยากหรอกครับ และก่อนถามท่านก็น่าจะรู้ว่าผมอยู่ขอนแก่น   ถ้าจะมายืมผมก็พร้อมที่จะให้ยืมนะครับ  มีตั้งหลาย card จะเอาแบบไหน ไม่ใช่เรื่องยากเลย คนวงการเดียวกัน  อย่าง  mark ทั้งชุดผมตั้งไว้ไม่ใช้ ก็ยังให้เพื่อนที่ขอนแก่นเอาตั้งลองฟังเลย สาวย monster m1000 หลายคู่ เพื่อนยืมไปจนคิดว่าเป็นสายตัวเองก็มี แม้กระทั้งลำโพง thiel  1.5 ยังเอาไปตั้งให้ที่ magnet ลองเล่น ๆ ไปจนถึงโรงงานที่ลาดพร้าวทีเดียว ลองถามๆดูนะครับ ว่าลำโพง thiel คู่นั้นของใคร เอาไปไว้ซะเกือบครึ่งปีได้มั้ง  เพราะไม่มีเวลาฟังก็แบ่งๆกันฟังแบ่งปันความรู้กันครับ ไม่ใช่เอาแต่จ้องหาประโยชน์เข้าตัวเอง ผมเองเป็นแค่คนเล่นเครื่องเสียงที่มีใจรักในเสียงเพลงไม่ใช่เซียนหูทองตาทิพจากไหน ว่างมาฟังเพลงจับเข่าเมากัน เม้าเรื่องเครื่องเสียงแลกเปลี่ยนประสพการณ์กันเท่านี้ก็สนุกแล้ว   ว่าแต่ท่าน kk เอา oppo ที่ท่านโมมายืมลองหน่อยซักอาทิตย์สิครับ จะส่ง card ไปให้ลอง อิอิ

ปล  ว่าแต่คุณ kk เป็นตัวแทนจำหน่วยหรือเกี่ยวข้องอะไรกับ  magnet หรือเปล่าครับ เห็นเอาซื้อ บริษัทมาอ้างบ่อยๆ  ถ้าใช่ผมว่าไม่ดีนะครับ เพราะชื่อเสียงเขาอาจจะเสียได้  เพราะผลลัพท์ของกระทู้ที่จะเกิดกับบริษัทที่มีหน้ามีตามีสองสองทางครับ   คือ เสมอตัวกับเน่า เท่านั้นล่ะครับ    ถ้าตอบดีคุณได้หน้า บริษัทก็จะไม่เสียอะไร  ถ้าตอบแย่รู้ไม่จริง คุณแย่ แต่บริษัทก็จะพลอยโดนไปด้วยครับ ทั้งที่เรื่องส่วนตัวจากคนๆเดียว  แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ :kicking

ออฟไลน์ merrexkable

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 07:27:57 AM »
 :idea :good
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"