ผู้เขียน หัวข้อ: **ใส้หลอดสว่างวาบ ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกเกิดจากอะไรครับ**  (อ่าน 6501 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
ขออนุญาตคุณ Beetl5 แทรกกระทู้หน่อยนะครับ

อยากถามเรื่องการวัดไฟหน่อย
1. จ่ายไฟแรงดันต่ำให้ไส้หลอด วัดไส้หลอดเทียบกับกราวด์
พอจ่ายไฟสูงแล้วต้องต่อกับโหลดไหมครับ แล้วต้องวัดตรงไหนก่อน
(ภาคจ่ายไฟ ภาคหน้า ภาคหลัง)
step 2. 3. 4. ต้องทำไรต่อ... :drive1
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
อ้างถึง
แล้วแรงดันมันจะเป็นเท่าไหร่ อันนี้คำนวณอย่างไรครับ เพราะผมเคยใช้โดยใช้แรงดันออกจากหม้อแปลง 31 v พอต่อผ่านวงจรconstant current source  แล้วเหลื่อ 29 v (แรงดันที่ต้องการ 31 v 100ma)

ควรจะมากกว่าแรงดันที่ต้องการครับ ยิ่งมากกว่าเท่าไหร่ การ reject ripple ก็ดีมากขึ้น แต่ก็ทำให้ regulator มันร้อนมากขึ้นเช่นกัน

สมมติง่ายๆว่าต้องการ 31V 100ma หมายความว่าเจ้า LM317 จะต้องลดแรงดันให้เหลือ 31V แต่ถ้าใส่เข้าไป 31V ตรงๆ แรงดันก็มีแต่จะลดครับ เพราะฉนั้นถ้าต้องการ 31V ควรจะใช้ประมาณ 35V ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ใช้ LM317 ธรรมดาครับ โดยต่อ resistor แบบนี้ครับ

--- (in     out) ---- R -------> to heater
    (  adj      )             |
         +                     |
         |-----------------+

R หาได้จาก 1.25 หารด้วยกระแสที่ต้องการจุดไส้หลอด สมมติว่า 12ax7 ต้องการ 0.3A จะได้  R = 1.25/0.3 = 4.17 ohm โดย V in ควรจะประมาณ 15V ครับ

ขอบคุณครับ รวดเร็วทันใจ  :)
เดี๋ยวจะเซฟเก็บไว้ใช้ตอนเอามาทำ dac I/V
รีบๆหา 12au7 มาเสียบคืนดีกว่า ขาดไปเสียดายแย่

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • Super Star
  • *
ใช้ LM317 ธรรมดาครับ โดยต่อ resistor แบบนี้ครับ

--- (in     out) ---- R -------> to heater

R หาได้จาก 1.25 หารด้วยกระแสที่ต้องการจุดไส้หลอด สมมติว่า 12ax7 ต้องการ 0.3A จะได้  R = 1.25/0.3 = 4.17 ohm โดย V in ควรจะประมาณ 15V ครับ
แล้วแรงดันมันจะเป็นเท่าไหร่ อันนี้คำนวณอย่างไรครับ เพราะผมเคยใช้โดยใช้แรงดันออกจากหม้อแปลง 31 v พอต่อผ่านวงจรconstant current source  แล้วเหลื่อ 29 v (แรงดันที่ต้องการ 31 v 100ma)
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
อ้างถึง
1.การที่ใส้หลอดสว่างวาบ เป็นไฮเทคของการสร้างของคนยุคก่อน เพื่อให้หลอดวอร์มอัพได้ไวขึ้น ไม่มีอันตรายต่อหลอด และจะเป็นกับการจุดด้วยเอซีเท่านั้น ถ้ากลัวหลอดอายุสั้น ก็ใช้ดีซีครับ (เขาว่ามา)

จริงๆแล้วไม่ถูกต้องครับ หลอดที่ไส้หลอดสว่างวาบขึ้นมาเป็นเพราะความต้านทานของไส้หลอดตอนเย็นต่ำกว่าปกติ พบมากในหลอด Europeon มากกว่า US ตรงนี้ถือเป็น defect ซึ่งไส้หลอดจะขาดง่ายกว่าปกติ นึกถึงตอนหลอดไฟไส้ขาดสิครับ ส่วนมากจะขาดตอนเปิดสวิทช์

ส่วนที่ว่าไส้หลอดร้อนเร็วกว่า ผมทดลองด้วยการป้อนไฟสูงให้กับหลอด 12AX7 รอไว้ แล้วก็จ่ายไฟ heater ทีหลัง พบว่าแบบทั้งที่มีไฟวาบ และไม่มีไฟวาบ ทำงานที่เวลาพร้อมๆกัน เพราะฉนั้นจึงสรุปได้ว่าไฟวาบไม่ใช้การทำให้ไส้หลอดร้อนเร็วกว่าปกติครับ

วิธีที่ผมรับมือกับหลอดพวกนี้คือใช้ constant current source ค่อยๆจ่ายกระแสให้ไส้หลอด ซึ่งจะทำให้อายุการใช้งานของหลอดมากขึ้นด้วย

ไส้หลอดที่ร้อนเร็วส่วนมากจะเป็นพวก Tungsten ที่ใช้ในหลอด transmitting เป็นส่วนใหญ่ครับ

สงสัยเรื่อง constant current source ครับ ใครช่วยขยายความให้หน่อยได้ไหมครับ
พอดี 12ax7 ที่มีก็มีปัญหานี้อยู่ครับ เปิดครั้งแรกตกใจเลยครับ  :D

ออฟไลน์ PP

อ้างถึง
วัดไหนครับคุณ PP     

ก่อนวัดไฟจิคับพี่รักหลอด B)  B)  B)  B) 
Transport => NAD C541i
DAC => PCM 1794 D.I.Y. by Pridediyjuck
Pre => Akido 6n6+5687 with AR clone power supply
Power => 6SU7GTY + 45 with Tango XE-20s
All cable => HG Silver Lace with WBT 0108, HG digital with WBT 0102, HS x32 with WBT 0680 Ag all KJ version

ออฟไลน์ รักหลอด

วัดไหนครับคุณ PP  ;D ;D 2f

ออฟไลน์ PP

สสำหรับพี่ Alex200 ขวดเดียวเกรงจะไม่พอดิคับพี่สิงห์ วันงานเหนฟาดไปหลายยังสั่นอยู่เลยง่ะ .... หรือเพราะเมื่อยต้องนวด!!! ก่อนวัด
DAC => PCM 1794 D.I.Y. by Pridediyjuck
Pre => Akido 6n6+5687 with AR clone power supply
Power => 6SU7GTY + 45 with Tango XE-20s
All cable => HG Silver Lace with WBT 0108, HG digital with WBT 0102, HS x32 with WBT 0680 Ag all KJ version

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
5555 ที่ไม่วัดไม่ใช่ไม่อยากวัด มือมันสั่นนนน ไปหมด เลยไม่เอาดีกว่า แบบ กลัวอะ :cold

ก่อนจะวัด  พี่ก็ล่อหลอดเขียวซักขวด  มือก็นิ่งแล้ว   d_d
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ alex2000

หลอดไฟที่ทำ ผมว่าใช้ได้ แต่คิดว่าเอา r ดักไว้ซักตัวเพื่อเพิ่มความต้านทาน อย่าให้เหมือนกับ c โดนลัดวงจร ก็ น่าจะ ok

Idea ดีครับ เดี่ยวทำมั้ง  ผมยังไม่เคยโดนดูดเลย ทำมา 2 เครื่อง คือทำเสร็จ แล้วมันดัง เลย ไม่ได้วัดอะไรมัน เลยไม่โดนดูด

5555 ที่ไม่วัดไม่ใช่ไม่อยากวัด มือมันสั่นนนน ไปหมด เลยไม่เอาดีกว่า แบบ กลัวอะ :cold

อ้างถึง
1.การที่ใส้หลอดสว่างวาบ เป็นไฮเทคของการสร้างของคนยุคก่อน เพื่อให้หลอดวอร์มอัพได้ไวขึ้น ไม่มีอันตรายต่อหลอด และจะเป็นกับการจุดด้วยเอซีเท่านั้น ถ้ากลัวหลอดอายุสั้น ก็ใช้ดีซีครับ (เขาว่ามา)

จริงๆแล้วไม่ถูกต้องครับ หลอดที่ไส้หลอดสว่างวาบขึ้นมาเป็นเพราะความต้านทานของไส้หลอดตอนเย็นต่ำกว่าปกติ พบมากในหลอด Europeon มากกว่า US ตรงนี้ถือเป็น defect ซึ่งไส้หลอดจะขาดง่ายกว่าปกติ นึกถึงตอนหลอดไฟไส้ขาดสิครับ ส่วนมากจะขาดตอนเปิดสวิทช์

ส่วนที่ว่าไส้หลอดร้อนเร็วกว่า ผมทดลองด้วยการป้อนไฟสูงให้กับหลอด 12AX7 รอไว้ แล้วก็จ่ายไฟ heater ทีหลัง พบว่าแบบทั้งที่มีไฟวาบ และไม่มีไฟวาบ ทำงานที่เวลาพร้อมๆกัน เพราะฉนั้นจึงสรุปได้ว่าไฟวาบไม่ใช้การทำให้ไส้หลอดร้อนเร็วกว่าปกติครับ

วิธีที่ผมรับมือกับหลอดพวกนี้คือใช้ constant current source ค่อยๆจ่ายกระแสให้ไส้หลอด ซึ่งจะทำให้อายุการใช้งานของหลอดมากขึ้นด้วย

ไส้หลอดที่ร้อนเร็วส่วนมากจะเป็นพวก Tungsten ที่ใช้ในหลอด transmitting เป็นส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
Zen Lightenment ครับ
single stage, single end class A ใช้หลอดไฟเป็น current source
http://passdiy.com/projects/zenlite1.htm

ออฟไลน์ PP

อันนี้วงจรอะไรเหรอคับพี่ santi

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
ผมคิดว่าหลอดไฟก็เหมือน R ครับ
วัตต์สูง R ต่ำ
วัตต์ต่ำ R สูง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม, 2006, 11:55:26 AM โดย santi »

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
อันนี้ขอเป็นความรู้สักหน่อยจะได้ไหมคับว่า ทำไม C มันถึงจะเสียเร็วอ่ะคับ เพราะคลายประจุเร็วไปหรือคับ ??
โดยหลักวิชาการผมเองก็ไม่ทราบครับ แต่จินตนาการเอาว่า เหมือนมันรัดวงจรครับ เช่นเดียวกับแบตเตอรี่ที่เขาแนะนำไม่ให้มันช๊อตกันนะครับ มันจะเสื่อมเร็วครับ ท่านอื่นว่าอย่างไรครับ

ออฟไลน์ รักหลอด

เปิดหลอดแล้วสว่างวาบสงสัย MULLARD แน่ๆเลย Y]  or N]

ออฟไลน์ PP

อ้างถึง
แล้วน้อง..ทำไมตื่น..เช้าจัง..

ไม่ได้ตื่นเช้าคับ ... พึ่งกลับคับ  :drunk  :)

อ้างถึง
ผมว่าใช้ R ต่อดีกว่าไหมครับ อย่างนี้ C จะคายประจุเร็วไปไหมครับ เดี๋ยว C เดี้ยงเร็วครับ

อันนี้ขอเป็นความรู้สักหน่อยจะได้ไหมคับว่า ทำไม C มันถึงจะเสียเร็วอ่ะคับ เพราะคลายประจุเร็วไปหรือคับ ??

ออฟไลน์ tewmax

• *
ผมใช้  R 75 k 20w. ต่อขนาน C เลยแป๊บเดียวก็หมดครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
ของคุณ Mcใช้หลอดไฟ 40w.ของผม(กลัวจัด)..ใช้มัน 100 w.เลย
 ..ผลลัพธ์ที่ได้..ได้ผลดีมาก ครับ O0..สว่าง.วาบ..ใช้มิเตอร์วัดไม่มีไฟเหลือใน C อีกเลยครับ.
   ขอบคุณมาก ครับ :bye1
ผมว่าใช้ R ต่อดีกว่าไหมครับ อย่างนี้ C จะคายประจุเร็วไปไหมครับ เดี๋ยว C เดี้ยงเร็วครับ

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
ลองดูคับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=9806.0
  โดนไฟดูดแล้ว..กลัว!! ครับ
 เลยรีบไปทำตาม..คุณ Mc เสร็จแล้วครับ
 ของคุณ Mcใช้หลอดไฟ 40w.ของผม(กลัวจัด)..ใช้มัน 100 w.เลย
 ..ผลลัพธ์ที่ได้..ได้ผลดีมาก ครับ O0..สว่าง.วาบ..ใช้มิเตอร์วัดไม่มีไฟเหลือใน C อีกเลยครับ.
   ขอบคุณมาก ครับ :bye1
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

chandayot

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้เก่งนะครับ แต่พอรู้บ้างจากพี่ๆ เพื่อนๆ
  2. ใช้มิเตอร์วัดความต้านทานครับ ถ้า ขดลวดขาดเข็มก็ไม่ขั้น ปกติจะอยู่สัก 100กว่าๆเท่านั้น ลวดอาจขาดได้ในการต่อครั้งแรก เพราะมีตำหนิในลวด เมื่อมีกระแสไหลก็ขาด โยเฉพาะซิงเกิ้ลเอ็นด์ มีกระแสดีซีไหลตลอดเวลาถ้าเคลมไม่ได้ก็รื้อมาดู แล้วพันใหม่ให้เหมือนเดิมครับ การใช้ลวดเส้นเล็กก็จำเป็นเพราะเนิ้อที่จำกัด ต้องการสนามแม่เหล็กมาก
และต้องการความต้านทานดีซีที่มากพอควรดังกล่าว
 ข้อ3 มีผู้ตอบแล้ว  หากอยากจะรู้มากกว่านี้ ก็โพส พีเอ็มมาหาผมได้ครับ ยินดี

• *
โห .. ยังไม่นอนเหรอคับพี่

แล้วน้อง..ทำไมตื่น..เช้าจัง.. :o
...ขอบคุณ ครับ สำหรับ คำตอบ
...นิ้วที่ถูกไฟดูดเป็นจุดแผลไหม้สีขาวๆเจ็บ นิดหน่อย.. :(
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

ออฟไลน์ PP

ออฟไลน์ PP

โห .. ยังไม่นอนเหรอคับพี่

ขอตอบข้อ 3 ดีก่า ข้อ 1 ไม่รู้ ไม่เคยเจอเรยยย

เมื่อก่อนโดนไปหลายครั้งต่อวันเล่นเอาเบลอไปเลยคับ กลัวเปงหมัน ...  ผมใช้ R ต่อขนานกับ Cap เพื่อนคลายประจุคับ แต่ผมก็ใส่ถุงมือยางอ่ะ สบายจาย ไม่รู้ถุงมือผู้รักษาประตูจะใช้ได้ป่าว

มีในกระทู้เก่าๆ ลองค้นดูนคะคับ เหนว่าเอาหลอดไฟ 40w หรือยังไงเนี่ยแหละมาต่อเพื่อนให้คลายประจุเป็นอีกทางหนึ่งคับ

• *
ขอถามเพื่อนๆดังนี้ ครับ.. :help.
คือผมได้ประกอบเครื่อง el34 se เครื่องแรกเสร็จแล้วตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ
  1.-ใส้หลอด 12ax7สว่าง.วาบ..แล้วก็วูบลงเป็นปกติ อย่างนี้เป็นเพราะอะไร ครับ แล้วเกิดจากอะไร..
  2.-opt -ของใหม่มีสิทธิ์เสียหรือขาดได้หรือไม่ครับ(เพราะว่ามันดังข้างเดียว พอสลับ opt ก็ใช้ได้ เราจะวัดอย่างไรว่า opt เสีย ครับ
  3.เพิ่งจะถูกไฟสูง320V. ดูด.. :(เป็นครั้งแรกเลยกลัวๆ ครับ..เราจะมีทางคายประจุไฟที่ค้างอยู่ในC อย่างไรครับ.

.....ขอบคุณมาก. ครับ....