ผู้เขียน หัวข้อ: Phono-opamp รบกวนเรื่องการต่อถ่านหน่อยครับ  (อ่าน 8736 ครั้ง)

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
Re: Phono-opamp รบกวนเรื่องการต่อถ่านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2006, 01:08:19 PM »
ผมค้นหาข้อมูล OpAmp เบอร์ต่างๆ ของ BURR-BROWN ปรากฏว่ามีเบอร์ OPA134 (Single)  OPA2134 (Dual)  OPA4134 (Quad) ระบุ Spec. "Sound Plus High Performance AUDIO OPERATIONAL AWPLIFIERS  SUPERIOR SOUND QUALITY"  นอกนั้นไม่ได้ระบุ AUDIO 
เรียนถามว่าท่านใดเคยทดลองเสียงบางแล้วครับ  มาเล่าให้ฟังบางครับ :secret :gathering :help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม, 2006, 08:30:33 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: Phono-opamp รบกวนเรื่องการต่อถ่านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2006, 12:58:22 PM »
อ้างถึง
ขอเรียนถามเพิ่มเติ่มครับ 
ถ้าเราใช้ถ่าน 9 โวลต์ 2 ก้อน ตามวงจร เราตัด R8 R9 (100 Ohms) และ C6 C7 (47uF) ไม่ต้องต่อในวงจร ต่อไฟ +9 โวลต์ -9 โวลต์ ตรงเข้า OpAmp ได้เลยหรือไม่ครับ

ได้ครับ น่าจะได้ความแรงขึ้นมาอีกหน่อยนึงเนื่องจากไฟไม่ไปดรอปที่ R ส่วนนึงครับ  :victory
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2006, 12:19:38 PM »
อ้างถึง
ใช้ถ่านแบบไหนครับ ถ้าเป็นถ่านไฟฉาย 1.5 โวลท์ก็ 20 ก้อนต่อตามวงจร จะได้ +15 : G : -15 โวลท์ครับ 

ผมใช้แค่ +-9 โวลต์ครับ ใช้ถ่านแค่ 2 ก้อนครับ แค่นี้ก็เกนเหลือเฟือแล้วครับ เวลาต่อดูขั้วถ่านให้ดีๆล่ะ

ขอเรียนถามเพิ่มเติ่มครับ 
ถ้าเราใช้ถ่าน 9 โวลต์ 2 ก้อน ตามวงจร เราตัด R8 R9 (100 Ohms) และ C6 C7 (47uF) ไม่ต้องต่อในวงจร ต่อไฟ +9 โวลต์ -9 โวลต์ ตรงเข้า OpAmp ได้เลยหรือไม่ครับ  :black_eye :black_eye

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2006, 03:04:37 PM »
วงจรคุณ redhot นี่ดูแล้วจะเป็นตัวขยายหัว MC นะครับแล้วเอามาป้อนเข้า phono MM อีกที่นึงไฟเลี้ยงคง9โวลท์มั้งครับเห็นตามววงจรใช้ถ่าน6ก้อน 1.5*6=9

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ John Ram

• *
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2006, 11:37:06 AM »
ไปเจอวงจรในเน็ทเห็นวงจรง่าย ๆ อยากลองฟังเสียงดูแต่ไม่รู้ใช้ไฟเลี้ยงวงจรเท่าไหร่ รบกวน พี่ ๆช่วยดูวงจรให้ด้วยไม่ค่อยได้เห็นว่ามีใครนำเฟ็ทมาทำ Phono
แหล่งกบดาน
http://www.htg2.net/index.php?topic=41936.0

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2006, 09:03:45 PM »

ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ   OPAMP PHONO   VS  PEARL PHONO

โฮ่...
แบบนี้รบกวนวิจารณ์หน่อยได้ไหมครับ ว่าเด่นด้อยต่างกันอย่างไร  :headphone

ผมว่าเรื่องวิจารณ์น่าจะคุยกันใน PM นะครับเพราะถือว่าเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล...แต่ด้วยงบประมาณนี้น่าสนใจครับ

และทราบข่าวว่าคุณมดได้ทำปรับปรุง PCB Phono-opamp ตัวนี้ขึ้นมาใหม่ให้สามารถใส่ C ตัวใหญ่ๆคุณภาพดีๆได้...ใครสนใจติดต่อกันเอง เพียงแต่ว่าคุณมดไม่สะดวกที่จะจัดส่งให้ เพราะที่ทำงานใหม่อยู่ไกลที่ทำการไปรณีย์ต้องไปรับเองกับมือครับ ;)

อ่า...ผมก็ลืมไป ผมเองก็ยังไม่ค่อยอยากวิจารณ์เสียงหน้าไมค์เหมือนกัน
โทษทีครับ โทษที  K]  :nono

พี่มดก็เคยบอกไว้เหมือนกันครับว่าถ้ามีผ่านไปให้แวะไปเอามาลองได้ แต่ไกลๆอย่างผมนี่ถ้าไม่โดดงานไปคงจะ impossible  ???

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2006, 10:21:09 AM »

ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ   OPAMP PHONO   VS  PEARL PHONO

โฮ่...
แบบนี้รบกวนวิจารณ์หน่อยได้ไหมครับ ว่าเด่นด้อยต่างกันอย่างไร  :headphone

ผมว่าเรื่องวิจารณ์น่าจะคุยกันใน PM นะครับเพราะถือว่าเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล...แต่ด้วยงบประมาณนี้น่าสนใจครับ

และทราบข่าวว่าคุณมดได้ทำปรับปรุง PCB Phono-opamp ตัวนี้ขึ้นมาใหม่ให้สามารถใส่ C ตัวใหญ่ๆคุณภาพดีๆได้...ใครสนใจติดต่อกันเอง เพียงแต่ว่าคุณมดไม่สะดวกที่จะจัดส่งให้ เพราะที่ทำงานใหม่อยู่ไกลที่ทำการไปรณีย์ต้องไปรับเองกับมือครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2006, 01:12:57 AM »
ดีใจด้วยนะที่ TT สามารถมานอนร่วมห้องได้แล้ว   c)

ชั่วคราวครับพี่เจมี่ ยังไม่ใช่ค้างคืน ;D
ยังไม่มีโอกาสยื่นมติใหม่เลย

โฮ่...

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2006, 08:57:41 AM »
ดีใจด้วยนะที่ TT สามารถมานอนร่วมห้องได้แล้ว   c)
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2006, 08:31:33 AM »
ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ   OPAMP PHONO   VS  PEARL PHONO

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2006, 05:28:37 AM »
วันนี้เลิกงานดึกก็เลยถือโอกาสแอบอุ้มเทิร์นมาต่อฟังซะเลย...  K)
เพิ่งได้อุ้ม TD170 ออกมาจากกล่องเป็นครั้งแรก สภาพดีมากๆ ไม่ต่างอะไรกับของใหม่เลย
งานนี้ต้องขอบคุณ คุณดาวเหนือที่ส่งลิ้งค์มาให้ และ คุณ Pangpond ที่อุตส่าห์ไปอุ้มมาให้(แถมออกตังค์ให้ก่อนอีกตะหาก)
 :victory

จิ๊กชุดไฟ +/- 15v สำหรับ bridged gainclone มาใช้ก่อน ทีแรกไม่ได้ต่อ ground จะมีเสียงจี่ชัดพอสมควรครับ
แต่พอต่อกราวนด์จากบอร์ดชุดไฟลงดินก็หายครับ

ได้ลองเอา opamp 2111, 2132, 627 และ AD797 เสียบดูแล้ว ทำงานได้ทุกตัวครับ
เว้นแต่ 637 มีแต่เสียงดังปิ้วๆๆๆๆ เหมือนเกมส์กดสมัยเด็กๆเลยรีบปิดก่อน  N]

จากในรูปด้านบนสุดไม่รวม opamp กับ ภาคไฟก็ประมาณ 500 ครับ
ทีนี้ก็เตรียมตัวลุยน้องไข่มุกต่อล่ะครับ

• Admin
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 02:18:55 PM »
อ้างถึง
อยากทราบงบประมาณ( ไม่รวม opamp ) ครับ

เพื่อนเพื่อนท่านอื่นๆสนใจครับ 

ผมว่าถ้าใช้ opamp ทั่วๆไป 500 บาทมีทอนแน่นอนครับ (ไม่รวมถ่าน, กล่อง, และวงจรชาร์ท)
ถ้าใช้ opamp ดีๆก็น่าจะเพิ่มอีกไม่เกิน 500 บาทครับ  O0

อ้างถึง
เห็นแว้บๆ ในหนังสือ อีเลคโทรนิดเล่มใหญ่ๆหน่อยก็ทำนี่ครับ

เห็นแว๊บๆ เหมือนกันครับพี่ ดูแล้วเข้าท่าดีเหมือนกันครับ  Y]
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 01:21:37 PM »
;D ใช้ถ่านแบบไหนครับ ถ้าเป็นถ่านไฟฉาย 1.5 โวลท์ก็ 20 ก้อนต่อตามวงจร จะได้ +15 : G : -15 โวลท์ครับ  ;D

โอ้ววววว  :o
เวลารีชาร์จคงจะรอกันลืมไปเลย....

จำได้ว่าเห็นของคุณ BAY ใช้ถ่านชาร์จก้อนเหลี่ยมๆประมาณสี่ก้อนครับ
ถ้าจำไม่ผิดมันจะเป็น 9v รึเปล่า ?
ถ้าอนุกรมมันก็จะได้ 18v เท่ากับ MAX ของ opamp พอดี จะโหดไปไหม  :cold

ผมใช้ถ่าน 9V 2 ก้อนครับ ถ้ามีใครเมตตา ช่วยทำวงจรชาร์ทถ่านให้ทีซิครับ :)

ส่วนตัวผม ผมว่าเป็นโฟโน ที่เสียงดีคุ้มสตางค์ที่สุด  :secret ผมว่าเกนขยายมันจะมากกว่า เพริล์นิดนึง แต่น้ำเสียงไม่ได้ด้อยไปหว่าเพริล์เลยครับ เอาเป็นว่าแล้วแต่หูใครก็หูมันละครับ ยิ่งภาคจ่ายไฟเป็นแบตเตอรี่ด้วยแล้ว นิ่ง............กว่าใช้ไฟมากครับ ไม่เชื่อลองดูได้ และถ้าใครอยากได้เสียงอย่างไรก็หาออปแอมป์มาเสียบ ได้เลยครับ O0

เห็นแว้บๆ ในหนังสือ อีเลคโทรนิดเล่มใหญ่ๆหน่อยก็ทำนี่ครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 01:14:12 PM »

อยากทราบงบประมาณ( ไม่รวม opamp ) ครับ

เพื่อนเพื่อนท่านอื่นๆสนใจครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 11:20:04 PM »

อ้างถึง
รบกวนขอวงจรมั่ง....ว่าง ๆ จะได้หาของมาลองทำดูบ้างครับ...ขอบคุณครับ...   รบกวนขอวงจรมั่ง....ว่าง ๆ จะได้หาของมาลองทำดูบ้างครับ...ขอบคุณครับ...

วงจรมีอยู่แล้วในนี้ครับ ลอง search ดูครับ อยู่ในรวมผลงานครับ

ผมเองก็หาวงจรไม่เจอครับคุณมด.... ???

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 07:11:22 PM »
;D ใช้ถ่านแบบไหนครับ ถ้าเป็นถ่านไฟฉาย 1.5 โวลท์ก็ 20 ก้อนต่อตามวงจร จะได้ +15 : G : -15 โวลท์ครับ  ;D

เวลารีชาร์จคงจะรอกันลืมไปเลย....

จำได้ว่าเห็นของคุณ BAY ใช้ถ่านชาร์จก้อนเหลี่ยมๆประมาณสี่ก้อนครับ
ถ้าจำไม่ผิดมันจะเป็น 9v รึเปล่า ?
ถ้าอนุกรมมันก็จะได้ 18v เท่ากับ MAX ของ opamp พอดี จะโหดไปไหม  :cold

ผมใช้ถ่าน 9V 2 ก้อนครับ ถ้ามีใครเมตตา ช่วยทำวงจรชาร์ทถ่านให้ทีซิครับ :)

ส่วนตัวผม ผมว่าเป็นโฟโน ที่เสียงดีคุ้มสตางค์ที่สุด  :secret ผมว่าเกนขยายมันจะมากกว่า เพริล์นิดนึง แต่น้ำเสียงไม่ได้ด้อยไปหว่าเพริล์เลยครับ เอาเป็นว่าแล้วแต่หูใครก็หูมันละครับ ยิ่งภาคจ่ายไฟเป็นแบตเตอรี่ด้วยแล้ว นิ่ง............กว่าใช้ไฟมากครับ ไม่เชื่อลองดูได้ และถ้าใครอยากได้เสียงอย่างไรก็หาออปแอมป์มาเสียบ ได้เลยครับ O0

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า 637 จะสู้น้องไข่มุกได้ไหม  ^-^
ผมเคยฟัง pearl เทียบกับโฟโนหลอดคอมเมอร์เชี่ยลรุ่นธรรมดาๆ ตัวนึงแล้ว pearl เหนือกว่ามาก
เคยฟังปรี 627 ก็เสียงดีมากเหมือนกัน เดี๋ยวรอหาของ pearl ได้ครบจะประกอบมาเทียบกันครับ

รบกวน อ.มด เรื่องวงจรชาร์จด้วยคร๊าบบบบ

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 06:18:34 PM »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 05:54:15 PM »
;D ขอบพระคุณสำหรับวงจรครับ.....
ได้ของเล่นใหม่แล้วเรา...5 5 5  :whistling

คุณ Bird อาจจะดังก่อนผมก็ได้นะครับ ยังไม่รู้เลยว่าจะดังรึเปล่า
เมื่อคืนก็ต่อแบบมึนๆ ไม่รู้จะจับขาผิดรึเปล่า
ของก็หยิบค่าที่มีอยู่มาใช้ อย่าง 390 นี่ผมใช้ 1.2k สามตัวขนานกัน  ;)

ออฟไลน์ bird

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 03:08:25 PM »
 ;D ขอบพระคุณสำหรับวงจรครับ.....
ได้ของเล่นใหม่แล้วเรา...5 5 5  :whistling

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 02:23:24 PM »
อ้างถึง
ใช้ถ่านแบบไหนครับ ถ้าเป็นถ่านไฟฉาย 1.5 โวลท์ก็ 20 ก้อนต่อตามวงจร จะได้ +15 : G : -15 โวลท์ครับ 

ผมใช้แค่ +-9 โวลต์ครับ ใช้ถ่านแค่ 2 ก้อนครับ แค่นี้ก็เกนเหลือเฟือแล้วครับ เวลาต่อดูขั้วถ่านให้ดีๆล่ะ

เดี๋ยวคืนนี้จะแอบเอาเทิร์นออกมาเล่น he he he  8)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 02:21:22 PM »
:D :D 9 โวลท์ครับ

ขอบคุณครับ  ;)

อ้างถึง
รบกวนขอวงจรมั่ง....ว่าง ๆ จะได้หาของมาลองทำดูบ้างครับ...ขอบคุณครับ...   รบกวนขอวงจรมั่ง....ว่าง ๆ จะได้หาของมาลองทำดูบ้างครับ...ขอบคุณครับ...

วงจรมีอยู่แล้วในนี้ครับ ลอง search ดูครับ อยู่ในรวมผลงานครับ

ผมหากระทู้ไม่เจอแล้ว ลงรูปให้ดูอีกครั้งละกันนะครับ ได้มาจากในนี้แหล่ะ  :D

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 02:06:40 PM »
 :D :D 9 โวลท์ครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• Admin
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 01:42:23 PM »

อ้างถึง

ออฟไลน์ bird

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 01:40:06 PM »
 ^-^ รบกวนขอวงจรมั่ง....ว่าง ๆ จะได้หาของมาลองทำดูบ้างครับ...ขอบคุณครับ... :secret

• Admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 01:32:44 PM »
อ้างถึง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 01:25:28 PM »

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 01:00:56 PM »
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
Phono-opamp รบกวนเรื่องการต่อถ่านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2006, 12:29:19 PM »
หลังจากได้เห็นโฟโนที่คุณ Bay หิ้วมาในงานมีตติ้งด้วย ดูๆแล้วไม่ยากและใช้อุปกรณ์ไม่เยอะเลยลองต่อเล่นดูครับ
ตอนนี้ผมต่อตามวงจรเดิมๆที่อ.มดแนะนำมา ใช้ไฟ +/- 15v อยากทราบว่าถ้าจะต่อแบบใช้ถ่านต้องทำยังไงครับ ?
 :help :help :help