ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทราบวิธีการคำนวน การ Bias หลอด Pentode เล็กๆ  (อ่าน 2229 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
มีใครทราบวิธีการคำนวน การ Bias หลอด Pentode เล็กๆสำหรับทำ Driver Stage Class A บ้างครับ รบกวน Post มาให้ความรู้กันบ้าง

me_decha@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Karin Preeda

Re: มีใครทราบวิธีการคำนวน การ Bias หลอด Pentode เล็กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม, 2005, 06:46:36 PM »
ก็เลือกเอาจุด bias จาก curve มาคำนวนครับ gain ที่ต้องการก็หาได้จาก Gm x RL (R load) ส่วน Rout ก็ได้จาก Rp x  RL / Rp + RL ครับ ส่วน sgreen grid ก็ลองเลือกเอาจากค่าที่เค้าแนะนำไว้ใน datasheet ก็ได้ครับ แต่ไฟที่มาป้อน screen grid ควรจะเป็นพวก noise free นะครับ