ผู้เขียน หัวข้อ: นานแล้วครับ ตั้งแต่เปลี่ยนอะไรใหม่ๆ ใน htg2 ก็ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมกันครับ  (อ่าน 5696 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
วันนี้เลิกดีเข้ามาดูก็อบอุ่นดีเช่นเคย สมาชิกเก่า ๆ ก็ยังอยู่พร้อมหน้าพร้อมตา ก็จะสมัครฯเข้ามาแจมด้วยครับ แต่จนแล้วจนรอดก็สมัครฯไม่ได้ error ตลอด ระหว่างที่หายไปหลายเดือน ก็มีงาน diy เพิ่มหลายตัว ล่าสุด ก็ se 845 ครับ ก็กำลังปลุกปล้ำกันอยู่ครับ ต้น ๆ ก็อัดไฟที่ 840 v. อยู่ครับ กำลังจะขยับขยาย ไปที่ 1000 v.ก็ได้ผู้เชี่ยวชาญด้านหม้อแปลงมาให้คำปรึกษาถึงบ้านครับ ก็อย่างคุณ DIY MAN พูดละครับ ก็ไม่เสมอไปครับ SE 2A3 จะแพ้ ดูแล้วต้องบอกว่ายักษ์เล็กเจอยักษ์ใหญ่จริง ๆ เพราะทั้งคู่รักพี่เสียดายน้องครับ คงเอาไว้ทั้งสอง แม่ยายคงไม่ว่า

มุมคนรักหลอด
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ LOUIS

สวัสดีครับ คุณมุมคนรักหลอด
1. คุณมุมคนรักหลอดใช้หลอดอะไร Drive SE 845 ครับ ลงวงจรให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
2. คุณมุมคนรักหลอดพันหม้อแปลงเพาเวอร์ และหม้อแปลงเอ้าท์พุทมาจากที่ไหนครับ แล้วหลอด 845 ใช้ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ครับ
ถ้าคุณมุมคนรักหลอดไม่สะดวกตอบ ก็ตอบทางเมล์ก็ได้ครับ
 b2121966@yahoo.com

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
สมัครเข้ามาเลยครับคุณ "มุมคนรักหลอด" พวกเรายินดีต้อนรับพี่เสมอ อบอุ่นกว่าเดิมครับ บ้านใหม่ของ DIY'er อิสระ ๆอย่างพวกเราครับ 845 ของผมตอนนี้มีปัญหาคือหม้อแปลง Fillament ร้อนมาก (ผมใช้ของใกล้มือ 12 V ตัวเล็กๆ ที่ NPE เอามา Sale ตอนเหตุไฟใหม้ครับ) แต่ผมได้หม้อแปลงทหาร NOS Class 1 มาแล้ว Spec 10VCT 14.5 Amp 2 ชุด ดูซิมันจะร้อนอีกไหม????
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
 :) สวัสดีครับ พีมุมคนรักหลอด ผมสมัครเป็นสมาชิกแล้ว ก็เข้ามาได้แต่อ่านที่พี่ ๆ โพสไว้นะครับเพราะยังไม่มีผลงานที่เป็นชิ้นเป็นอัน  ยินดีอย่างยิ่งครับ  ที่จะมาร่วมสร้างสีสัน ในเวบบอร์ดนี้อีกครับ

krupohn

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
สวัสดีครับผม 

ช่วงนี้เลขเด็ดคือ ๘๔๕ กระมังครับเนี่ย

และสำหรับคนส่วนใหญ่ที่ไม่สามารถหาหลอดนอสมาเล่นได้ ยอมกัดฟันอีกนิดครับ  มีให้เลือกเสียตังค์ครับผม
ฝรั่งมังค่าเขาบอกว่า(เกณฑ์พิจารณาทางเสียงคือ ถ้าซิโน่อยู่ที่ ๑ แล้วนอสอาร์ซีเออยู่ที่๑๐ )
เขาบอกดังนี้ครับว่าว่า

วาวล์อาร์ต อยู่ที่ ๒
ฐานทองแดง อยู่ที่ ๕

ฐานโลหะรมดำ ไม่มีใครว่า แต่ทางผู้ผลิต ผู้ขาย "คุย" ไว้ว่า ดีกว่าฐานทองแดง

ไอ้ผมเห็นภาพแล้ว  อยากเก็บไว้ในคอลเล็คชั่นทั้งคู่แหละครับ  ฮ่าๆๆ
สวยจริงๆ

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ไปค้นหาภาพมาให้ชมอีก ๒ ยี่ห้อหลอดครับ สำหรับหลอดนอส

ทราบข้อมูลบ้างอย่างนี้แล้ว ทำให้สบายใจ  ต่อไปเลิกคิดได้เลยว่า  นอสเนิส อะไรก็ไม่ค่อยสำคัญแล้ว หากยอมกัดฟันอีกนิด
(กัดเต็มที่แล้วกับตัวเอ็ม งบยัง พอๆกัน แต่ประหยัดกว่าหากเทียบกับสิ่งที่ได้  เทียบงบกับ ๓๐๐บีของฟูลมิวสิคเลยครับ ฮ่าๆๆ)

เพราะหากเราไม่เทียบเสียงกับนอส(เพราะไม่มีจะเทียบ ฮ่าๆๆ) แบบจะๆแล้วก็คงมีความสุขพอหละครับ
กับเจ้าทองแดง ทองดำ

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
เฮ้อเห็น 845 แล้วเลือกไม่ถูกมีหลายรุ่นเหลือเกินมียี่ห้อ ValveArt,Shuguang,Shino ที่ทำจากจีนก็จะมีรุ่น 845B,845M ส่วน Nos ก็ RCA,Amperex และสุดๆก็ KR แต่ไม่รู้ทำจากที่ไหน ผมว่าลองมา Shoot out 845 กันดีหรือเปล่าครับเห็นช่วงนี้ 845 มาแรงผมมีของ Value Art ผมมีของ Value Art อยู่ครับ

• *
KR สวยมาก ดูเหมือนว่าจะตั้งใจทำมาจังเลยครับ

ถ้าจะให้ผมเดา คงเป็นหลอดผลิตเพื่อออดิโอ ใช่นอสหรือเปล่า ผมก็ไม่ทราบครับ

หากจะให้ผมเลือก คงเป้นของน้าชู(กวง) ครับผม  เพราะคงเป็นโรงงาน ต้นตอที่อยู่เบื้องหลังของยี่ห้อต่างๆหลายเจ้ากระมังครับ

ฝากทาง กทม ชูทเอ้าท์๘๔๕ด้วยครับผม  อยากทราบจริงๆด้วยคนครับผม

• *
ดีใจครับ ที่มาพบคนเก่ง ๆ ทั้งนั้นเลย โดยเฉพาะผู้ที่สิวิไล เจ้า SE 845 คงจะต้องพบปัญหาเดียวกับผม คือเจ้าหม้อแปลงซับพลายครับ โดยเฉพาะไฟที่จ่ายให้เครื่องตั้ง 700 v.ขึ้นไป หม้อแปลงถ้าทำไม่ดี หมดสิทธิ  SE 845 ข่มไม่ให้โพล่ขึ้นมาครับ ของผมเจอมาแล้วครับที่ 840 v. ไฟหายไปประมาณ 300 v.เศษ ไม่รู้ไปเที่ยวที่ไหนครับ ตอนนี้กำลังใช้หม้อแปลงเครื่องส่งวิทยุ RCA 91/ KA.ไฟออกที่ 1222 v. น้ำหนักประมาณ 20 กก.เศษ กำลังหาทางลดแรงดันลงมา กะว่าจะอัดกันแถว 1,000 v.เศษ คงจะต้องจัดการอุปกรณ์ในเครื่องใหม่ครับ เพราะสายไปทนแรงดันได้เพียง 1,000 v. รวมทั้ง c ด้วยทนแรงดันไฟที่ 1,000 v. เช่นกัน การเล่น เจ้า 845 ต้องบอกไว้ก่อนเรื่องอุปกรณ์ ต้องทนแรงดันตั้งแต่ 1,000 v. ขึ้นไปไม่อย่างนั้น คงเห็นไฟกระโดนข้ามอุปกรณ์ วิ่งเข้าหากันแน่ ๆ ครับ โดยเฉพาะช่วงที่มีความชื่นของอากาศสูง จึงขอย้ำเตือนน้อง ๆ ครับ ถ้ายังทำแอมป์ยังไม่ถึง 5 เครื่อง ให้พิจารณาเรื่องนี้ให้ดีครับ ของผมเตรียมอุปกรณ์ป้องกันกันสุด ๆ ตั้งแต่ระบบตัดไฟซึ่งสร้างมางานนี้โดยเฉพาะ และจำพวก ฟิว ต่าง ๆ อีก เฉพาะอยู่ในแอมป์ 3 ชุด เมื่อทำเสร็จก็ต้องบอกว่า เจ้า SE 845 นี้มันเป็นพระเอกจริงครับ สุ่มเสียงที่ได้บอกได้เลยว่าเยี่ยม หลายคนคงอยากเทียบกับ SE 2a3 ก็ต้องบอกว่าคนละแนวทางครับ  เจ้า  SE 2a3 เป็นกุลสตรีครับ หวานละเอียดละไม ฉอเละ อ้อนเก่ง ทำให้ผู้ฟังหลงไหล ฟังไม่รู้เบื่อเรียกได้ว่าหลงเสียงนางก็ว่าได้ เทียบกับ  SE 845 ใครเคยโดนเมียมาท้าวเอวยืนชี้มือด้าบ้างครับ นั้นแหละเข้าละ  SE 845 ดุ กระแทก แดกดัน หนักแน่น ทุบข้าวทุบของในบ้าน สนั่นหวั่นไหว ใครที่ชอบสไตร์ส นี้  SE 845 ไม่ผิดหวังครับ   

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
ขอบคุณนักดีไอวายรุ่นพี่มากๆครับผม

พี่ครับ (ทีเล่นทีจริงครับ ฮ่าๆๆ)
กว่าจะรอทำให้ครบ ๕เครื่อง งบของน้องๆคงร่อยหรอกันพอดีครับผม

แนวทางลัดของผมครับ(ต้องขอบคุณทุกๆท่าน จากหลายๆบอร์ด ที่ผมไปเก็บเกี่ยวความรู้มาครับผม)
คือต้องการเตรียมความพร้อม และหาพาร์ทเน่อร์มาช่วยติ ตั้งแต่ก่อนลองครับ

ก.พยายามแยก หม้อแปลงให้เป็สอิสระจากกันครับ
เพราะหม้อแปลงบ้านเรา ขาดมาตรฐานควบคุมแบบจริงจัง(ขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของคนทำ)
หม้อแปลงบ้านเราถ้ามากขด ก็มากจุดเสี่ยง

๑)สั่งพันเฉพาะหม้อแปลงไฟสูง ในประเทศ เอาแบบแอ็มป์เต็มๆ ไฟสูงอย่างเดียวเลย
 (ผมสั่งจากสำนักที่ปกติไม่ทำหม้อแปลงไฟขายครับ เขาทำใช้กับแอ็มป์ของเขาเท่านั้น)
520-350-0-350-520V เลือกใช้ไฟดีซีได้ตั้งแต่ ๕๐๐ ๗๐๐ แบบฟูลเวฟ
 ๙๐๐ ๑๒๐๐ กว่าโวลท์ แบบบริดจ์ (แล้วแต่ฟิลเตอร์) ที่ ๔๐๐มิลลิแอ็มป์เต็มๆครับ หม้อแปลงใหญ่มาก ซักสิบกิโลกว่าๆได้ครับ

ผมคงใช้แบบบริดจ์(หลอดผสมไดโอด) แท็ปกลางๆที่เหลือ สามารถเอามาใช้ เป็นไฟสูงต่างระดับได้เลยครับ
(เพราะหม้อแปลงคงจ่ายได้พอ)ผ่านไดโอด ฟิลเตอร์ก็แค่แค่อาร์ซี หรือแอลซีก็ได้ เพราะศักดิ์ จะเป็นไฟบวกเมื่อเทียบกับไฟลบหรือกราวนด์ที่ใช้ซิลิคอนไดโอดครับ

๒)หาหม้อแปลงรุ่นเก่า ของเก่าเก็บ(คุณดีไอวายแมนชอบเรียกว่า หม้อแปลงทหาร ของที่ผมกำลังจะได้เป็นเจ้าของก็คงใช่ แหละครับ ฮ่าๆๆ) โวลท์และกระแสพอๆกันครับ  แต่ดีกว่าตรงที่มีขดไฟจุดใส้หลอด ๕ และ๖.๓ โวลท์มาด้วย

๓)หาหม้อแปลงฟิลาเม้นท์ต่างหากสำหรับ ใ้หลอด ต่างหาก
ของผมมี ๓ลูก เป็นแบบรวมมิตรครับ  (ได้หม้อแปลงยูสท์ สภาพดีมากพันรองกระดาษ หยอดอะไรๆ เกรอะกรังแน่นหนา)

630VA วีเอ
ขด10V 7A มี5 ชุด (ทำแอ็มป์ดูหนังได้เลยกระมังครับ ถ้าใจถึงพอฮ่าๆๆ) 40V 7A อีกชุด ยังไม่รู้จะเอาไว้ทำอะไรครับ (GM70อนุกรมกันสองหลอดก็คงได้ ฮ่าๆๆ)

อีกสองตัว ตัวละ 180VA เลือกแท็ปเอาไปใช้ได้ครับ
 0-6--9-10-12V กระแสสะใจมาก 15A ครับ

ขาดเพียง หม้อแปลงจุดใส้หลอดอีกสองลูก

สำหรับหลอดเร็คติฟายไฟสูงกระแสสูง(3B28 /866A) 1.25-0-1.25V 12Aที่ต้องสั่งพันใหม่แน่ๆ ครับ (กำลังหาแหล่งครับ พลาดไม่ได้กับการแท็ปไฟสูงออกมาจากกลางขด)

๔)หม้อแปลงไฟสำหรับปรี และไดรฟ์ ใช้ของเดิมหรือแบบโวลท์ต่ำได้ครับ
110-0-110  200-0-200  400-0-400V ประยุกต์ใช้ได้หมดครับ

ข. แอ็มป์ใหญ่มากๆ รวมภาคจ่ายไฟอยู่แท่นเดียวไม่ได้แน่ ผมจึงขอแยกแท่นภาคจ่ายไฟครับ

ส่วนฟิวส์ต่างๆ ดูจากแนวทางที่พี่ มุมคนรักหลอดทำ ก็น่าสนใจมากครับ  ปลอดภัยไว้ก่อนได้ดีกว่าครับ
(ไม่เหมือนเครื่องโซลิทสเตท ไม่ต้องป้องกันหลายชั้นก็โอเคครับ หากออกแบบและใช้อุกรณ์ที่เชื่อถือได้)

ค. สายไฟหาแบบที่ทนแรงดันสูง ผมยังหาไม่เจอเลยครับ  จะไปเสาะหาสายฟลายแบ็คทีวีมาดัดแปลงก็ดูกระไรอยู่ ครับ
จึงจะใช้สายพวกสายหุ้มเทฟล่อน(ทนร้อนดีกว่า ฉนวนไม่ละลายตอนบัดกรี)  ใส่ปลอกซิลิโคน (มีขายครับ) ซึ่งทนร้อนดีกว่าท่อหด แล้วใส่ในปลอกผ้าใบอีกที

ค. อุปกรณ์ ซีออยล์ทนแรงดันสูง กำลังหาเช่นกันครับผม
1000 1500V 1600V คงอยู่ในวิสัยที่รวบรวมได้

ง.โช้ค คงหาของนอส หรือไม่ก็สั่งพัน(จากคนทำที่พิถีพิถัน)ครับ ใช้ลวดโต แกนโตไว้ก่อนครับ
ค่าระหว่าง ๓ ถึง  ๑๐เฮนรี่ ครับ

จ. ตัวแท่นเพาเวอร์ซัพพลาย จัดทำฉากกั้น ประกอบด้วยแผ่นสแตนเลสพรุน อคริลิคใส๕มิล(ในจุดที่บังฝุ่น แต่ไม่ร้อนมาก)   

ฉ.แท่นแอ็มป์ให้อุปกรณ์โผล่น้อยที่สุด (เก็บใต้กล่องให้มากที่สุด) ลดสายไฟ หรือจุดเสี่ยงที่โผล่ออกมา
อุปกรณ์ภาคจ่ายไฟในกล่องแอ็มป์อย่างมากให้มีซีตัวสุดท้าย หรือแอลซี เป็นอย่างมาก

ใช้อุปกรณ์สวิทช์ ขั้วต่อต่างๆ ที่ปลอดภัย

ช.เวลาทำแต่ละอย่าง แต่ละขั้น ทำทีละสเต็ป ตรวจสอบให้แน่ใจ วัดให้หมด (โดยเฉพาะการไวริ่ง และการต่อสายพ่วงภาคจ่ายไฟต่างๆระหว่างเครื่อง) แยกขั้วไฟสูง ไฟต่ำ ไฟจุดใส้หลอด  กราวนด์ เพื่อกันการชอร์ท

ซ. ถึงเวลาทดลอง ขอเพื่อนๆพี่ๆ ที่เข้าใจ มาช่วยตรวจให้ก่อน แก้ไขหรือป้องกันก่อน ที่จะเกิดอุบัติเหตุ

เบาที่สุดคือ อุปกรณ์เสียหาย แต่อันตรายอาจรุนแรงถึงชีวิต ก็ต้องระวังกันสุดๆ และหลายๆชั้นครับผม

เรื่องวงจรหลอด มันส์ที่สุดคือศึกษาของที่คนอื่นทำสำเร็จ แล้วเราคิดต่อครับ(บนพื้นฐานข้อเท็จจริง)
แล้วปรับใช้กับอุกรณ์ที่เรามีครับ

นึกออกแค่นี้แล้วจะมาต่อใหม่ครับผม

กันไว้ก่อนครับ อย่างที่พี่เขาได้เรียนมาเพื่อความปลอดภัยของพวกเราชาวมือใหม่ที่หลงไหลเสียงหลอดครับผม

ขอบคุณครับ

• *
ก็ดีใจที่  น้อง  ๆ  นุ่ง  นำเอาประโยชย์ไปเป็นแนวทางในการทำงาน DIY ครับ  ความจริงแล้ว  งาน  DIY  ไม่มีวันตายครับ  การท่ายทอดความรู้   จากคนรุ่น  หนึ่ง  ไปสู่คนอีกรุ่น  หนึ่งเป็นเรื่องสำคัญ  เพราะ  ผู้ที่รู้ทั้งหลายหวงวิชา  หลายอย่างต้องจบลงเพราะ  เหตุแห่งความหวงนี้  มิได้ถ่ายถอดให้คนรุ่นต่อไป  คนรุ่นต่อไปก็กลับมาเดินที่เก่าอีก  ซึ่งคนรุ่นก่อนเดินมาก่อน วัฏจักรนี้ก็เวียนว่ายตายเกิดอยู่แบบนี้ มิได้มีการนำความรู้ไปต่อยอด  มิได้มีการพัฒนาต่อ เราจึงพบว่า  คนเก่งเมืองไทยของเราขณะนี้เฒ่าชแลแก่ชราไปหมดแล้ว ปารมาจารหลอดที่เก่ง ๆ  ท่านได้วางมือ  ไปแล้ว  คงเหลือพวกเราที่มานั่งหน้าดำ  หน้าแดงอยู่นี่  ต้องมาเดินตามลอยเก่า  ซึ่งเขาเดินมาแล้ว  เอ้อ...เมื่อไหร่จะไปถึงไหนกันนี่  พี่น้อง  เราเอ๋ย...  เอ่าล่ะ  ไหนก็พากันเดินมาแล้ว  ก็เดินกันต่อครับ  ถ้าหนังสือพิมพ์ไม่ลงหน้าหนึ่งว่านัก  DIY  ไฟดูดตาย  อย่ายอมแพ้ครับ  สู่ต่อครับ 
    เอาละไหน  ๆ  ก็ว่ากันที่  845  แล้ว  ก็มาว่ากันต่อครับ  ความจริงเจ้าหลอดมหาอภิหลอดนรันกาลนี้  เทือกเถาว์เหล่าก่อพัฒนามาจากไหนเราคงไม่ต้องเจาะลึกไปถึงนั้นหลอกครับ  รู้แต่เพียงว่ามันทำงานได้ดีเมื่อเอาไปทำเครื่องส่ง  ต่อมาคนฝรั่งเศษได้เอามาทำแอมป์ SE เล่น เห็นว่าเขาท่าเข้าทางดี  ก็ทำเล่นกันมาเรื่อย ๆ  ไม่ทราบว่าด้วยเหตุผลกลอันใดกลับไปดังระเบิดเถิดเทิงที่เมือง พี่อุทัยเทวี     (ญี่ปุ่น)   พี่อุทัยเทวีพอได้ลิ้มลองแล้ว เกิดความหลงไหล แอมป์ SE ถึงกลับ  สร้างกองทัพมด  ควานหาซื้อหลอดพวกนี้ทั้งโลก  มันอยู่ที่ไหน  ข้าจะไปตามเอามา  ละแล้ว  หลอด  ดัง  ๆ  ก็หายไปจากตลาดอย่างลวดเร็ว  รวมถึงบ้านผมด้วย  ได้ข่าวว่ากุแตก  เห็นว่าต้องมีการเหมาเรือเดินสมุทรมารับของพวกนี้กลับประเทศ กว่ามะกันเจ้าของ  จะรู้ว่าสมบัติของชาติจะหมด  ก็สายไปแล้วครับ  ฝรั่งผู้ผลิตหลอดจะเล่นหลอดพวกนี้  ต้องไปขอซื้อที่พี่อุทัยเทวีครับ  ช่างเป็นไปเนะ...  อนิจจัง....  ความเที่ยงแท้ ... 
    หลอด  845  มีคุณสมบัติพิเศษ  หลายอย่าง  น้อง  ๆ  นุ่ง ๆ  หลายท่านคงทราบดีอยู่แล้ว  คงไม่ต้องเอามะพร้าวมาขายสวนกันอีกครับ 
    เอาละครับมาว่ากันเรื่อง  SE  845  ครับ  เข้าลกเข้าป่าไปไกลพอสมควร  วันไหนว่าง ๆ เมื่อ early งานแล้ว เมื่อไหล่  จะเปิดชุมนุ่มนัก  DIY  เก่ง  ๆ  มาเจอกัน  ให้ต่อล่อต่อคำกันเสียให้เข็ด  กันไปใครไปมันครับ  โดยธรรมชาติของหลอด  845  จากประสบการณ์ นะ ครับ เป็นหลอดสุดยอดอึกครับ  นอกจากทำงานอย่างหนัก เป็นหลอดส่งวิทยุแล้ว คือ เราจะเห็นว่ามีโครงสร้างที่แน่นหนามาก ๆ  ส่วนรายละเอียดมีคุณสมบัติพิเศษอะไรก็ไปดาวโหลดดูได้ที่ Duncansamps ครับ
    ผลการทดลองเจ้า 845  กับไฟที่แรงดันต่ำ คือไม่เกิน 500 โวห์ล และจัดภาคขับภาคหน้า 2 stage พบว่าค่อนข้างจะอืดอาด สปีดไม่ดี่เท่าที่ควรจะเป็นในหลอด Power diode แม้ว่าจะปรับไบอัสที่ ประมาณ 50-65 ma. การเล่นหลอด 845 ที่ไฟต่ำช่วง 500 โวห์ล ถ้าภาคหน้าเป็นสอง stage ค่อนข้างจะขาดรายละเอียดบางอย่างครับ ผลการทดลองคือลดภาคหน้า มีเพียง stage เดียว ณ จุดนี้ค่อนข้างออกมาดีครับ รายละเอียดบางอย่างที่ไม่ได้จาก 2 stage กับเห็นชัดในการจัดเพียง stage เดียว การทดลองจัดเกณฑ์ขยายภาคหน้าเป็น 2 stage สปีดไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็นครับ ผลการทดลองที่ 2 stage เมื่อเพิ่มไฟที่ 700 v. สปีดดี ตำแหน่ง และรายละเอียดออกมาดีครับ  โดยเฉพาะท่านที่ชอบเสียงเบสลึก ๆ ได้สะใจทีนี้แหละครับ ช่วงไปที่ 700 โวห์ล นี้ ภาพโดยรวมออกมาดีมาก ๆ ครับ  ผมได้ทดลองเพิ่มไฟไปที่  800 โวห์ล ครับ ณ จุดไฟที่ 800 โวห์ล เห็นเนื้อเห็นหนังที่เดียวครับ เป็นอะไรที่ดีมาก ๆ เลยครับ ผมยุติไว้ที่ไฟ 840 โวห์ล โดยจัดภาคหน้าเป็น 2 stage  ครับ เพราะ capacitor ทนแรงดันได้เท่านี้ครับ ต่อไปภาคไดเวอร์จะเปลี่ยนมาใช้ interstage แทน ครับ ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าสู่ฟังอีกทีครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
สวัสดีครับพี่มุมคนรักหลอด

ยินดีที่ได้พี่เข้ามาร่วมแจมในนี้อีกคนครับ เจ้า 845 ยังเป็นอะไรที่ผมยังปราบไม่สำเร็จครับ เห็นด้วยกับพี่ครับว่าถ้ารันไฟต่ำๆมันจะให้เสียงที่เนือยๆไปสักหน่อยครับ ตอนนี้กำลังพันหม้อแปลงลูกใหม่อยู่เหมือนกันครับ ของเก่ากลับบ้านไปหมดแล้วครับ ทนความร้อนไม่ไหว เอาไว้ติดปัญหาอะไร จะขอความช่วยเหลือจากพี่บ้างนะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณืที่ถ่ายทอดมาให้พวกเราครับ
เป็นการอุ่นเครื่อง(ทางความรู้)ที่ดีมากเลยครับผม

ผมลองค้นหาและคำนวณแล้ว คำนวณอีก ถ้ารันไฟเพลทที่๘๐๐ถึง ๙๐๐ โวลท์
การที่เราจะใช้หลอดไดรฟ์ขับหลอดที่มีเกณฑ์ขยาย(มิว) ระดับ 5 เท่า อย่าง845
ทางที่ดีควรจะ ต้องสามารถไดรฟ์ให้อย่างน้อย ก็๑๕๐ โวลท์แบบเพี้ยนต่ำๆ (ต่ำกว่า ๕เปอร์เซ็นต์ได้เท่าไหร่ยิ่งดีใช่ไหมครับ)

แล้วจะหาวงจรอะไร แบบไหนหละครับทีนี้
จากผลการทดลองเพนโธด ไดรฟ์ (ของพีท มิลเล็ท) เทียบกับ ไทรโอดเบอร์ฮิต อย่าง
6C45 (ต้องซีซีเอสโหลอด จึงจะทำได้ระดับ ๑๓๐ โวลท์ แบบความเพี้ยนต่ำ)
6SN7 (ความเพี้ยนต่ำๆ ได้แค่ ๗๐ โวลท์เอง)

ตัวเพนโธด(หลายๆหลอด)เองก็ได้ที่แถวๆ ๗๐ ถึง ๑๒๐ โวลท์(ที่ความเพี้ยน ๕เปอร์เซ็นต์)

ดังนั้นแนทางของผมจึงอยากจะลองไดรฟ์แบบ ๒ สเตจดูเช่นกันครับ
โดยสเตจแรก อาจจะลองใช้ 6C45  ขับ 2A3 แล้วก็  845
(ได้ข่าวจากพี่บางคนว่า ใช้300Bหลอดรัสเซีย ขับก็เวิร์คครับ)
จะได้ประกันว่า โวลท์ที่ ๒เอ๓ สวิงให้(จะลองใช้ไฟบีบวก ประมาณ๔๘๐ ถึง ๕๐๐ โวลท์ กับวงจรซีซีเอสโหลด) จะสามารถดันเจ้า 845 ให้ร้องเพลงได้ดีครับ

พอถึงตรงนี้ผมคงคิดแบบอินทีเกรทเต็ดแอ็มป์ครับ คือ
จากแด็คเอ้าท์พุท ต่อผ่านโวลลุ่ม เข้า 6C45 ที่จะต้องทำหน้าที่เป็นภาคปรีแอ็มป์ด้วยซะเลย

ถ้าไม่เวิร์ค ก็คงต้องพึ่งพา 6C45 CCS Load เดี่ยวๆดูอีกทีหละครับ

ส่วน813 คงจะใช้  Penthode drive น่าจะลงตัวพอดี เพราะมิวสูงกว่าพอสมควร ตั้ง 8.5  ไดรฟ์เหมาะๆความเพี้ยนต่ำ ซัก๑๐๐โวลท์ ของเพนโธด น่าจะพอเพียง และช่วยเปิดรายละเอียดเสียงให้มันได้บ้างครับ

ก่อนอื่น คงต้องเริ่มเข้มงวดกันที่ หม้อแปลงไฟกันก่อนละครับ

ความเห็นส่วนตัวของผมคือหากหาหม้อแปลงไฟ คุณภาพดี
ระหว่าง 300-0-300 ถึง 500-0-500 แล้วเราทำเป็นบริดจ์เร็คติฟาย (ซีกบวกเป็นหลอด ซีกล่างเป็นไดโอดก็เวิร์คครับ ผมใช้กับปรีอยู่ครับ)  เราก็น่าจะสบายใจกว่า
การสั่งพันหม้อแปลง มาใช้แบบฟูลเวฟ  เพราะต้องใช้ถึงเท่าตัว (600-0-600 ถึง 1200-0-1200)

เท่าที่ดูๆจากหลายๆเว็ปรวมกัน  แทบทุกราย ต่างก้พบปัญหา หม้อแปลงไฟ ร้อน บางท่านก็ถึงกับชำรุดไปเลย

การพันหม้อแปลงไฟสูง การให้ความสำคัญกับความปลอดภัย โดย
เรียนรู้คุณสมบัติ ของ วัสดุอุปกรณ์(สนใจเทคนิคอลดาต้ามากๆ )
เทคนิค การพัน และการเอาใจใส่ กับความปลอดภัย (ทำให้ดีตั้งแต่แรกก็ไม่ต้องปวดหัวกับ การแก้ปัญหา และเสียลูกค้า)

วัสดุอุปกรณ์แต่ละส่วน ลวด และฉนวนของลวด
คุณสมบัติของ ฉนวน กระดาษ การใช้วานิช หรือสารอื่นๆที่ลดการสั่นกวน ทนไฟ  และการทนความร้อนการใช้ฉนวนพิเศษระหว่างชั้น(แผ่นไมก้า)

ผมว่าเมืองไทยยังขาดมากๆ กับเรื่องตรงนี้ครับ  น่าจะส่งเสริม ให้โอกาส คนที่มีความตั้งใจจริง พัฒนาจริงได้พิสูจน์ฝีมือครับ    ขอให้ตั้งใจทำจริงๆครับ ความสำเร็จรออยู่แน่

แต่หากทำแบบจับฉ่าย(อะไรๆก็จะทำเองไปเสียหมด......ที่ควรคือ ทำบ้างพอให้ทราบถึง ความเกี่ยวข้อง ของเหตุและผล) ก็อาจจะไม่มีผู้เชี่ยวชาญ เกิดขึ้นเลยครับ

ผมเองเรื่องหม้อแปลงไฟสูงเน้นมากๆครับ ผมไม่เกี่ยงที่จะใช้ของเก่า หรือนอส หากผมพิสูจน์แล้วว่า มันยังเป็นปกติ

แต่ผมก็ให้โอกาส คนไทยพิสูจน์ฝีมือด้วยครับ (ผมยอมจ่ายถึง สองเคกว่าๆ สำหรับหม้อแปลงไฟสูงที่ผมสั่งทำเพื่อจะใช้กับหลอดนี้  กับเวลาร่วมสองเดือน)

ก่อนหน้านี้ผมเคยสงสัย ว่าทำไมหลอดจึงกลับมาฮิตอีก และบูมมากในต่างประเทศ
แต่ตอนนี้ผมทราบแล้วว่า  หลอดมีเสน่ห์จริง  แต่ปัญหาคือมีปมให้แก้ไข มันช่างมากมาย(บางท่านถึงกับว่าเกินไป) ทั้งรายละเอียด ของภาคจ่ายไฟ อุปกรณ์พาสซีพ ตัวหลอดเอง(ดีที่ยังมีหลายๆหลอดเช่น๒เอ๓ ๓๐๐บี หรือเจ้า ๘๔๕ ผลิตใหม่ แล้วให้ผลในทางที่ดีมากๆ) การคัปปลิ้งสัญญาณหลายแบบ  หม้อแปลงเอ้าท์พุท

การฟังให้ไพเราะ มันไม่ควรจำกัดหรือแบ่งฝักแบ่งฝ่าย  เพราะสิ่งที่ผมได้พิสูจน์ และพิจารณาถึงความชอบโดยผู้ฟัง โดยผมได้ขอให้คนแถวบ้านหลายท่าน(คงเกิน ๒๐แล้วกระมัง)  ที่อยู่นอกวงการ ไม่เล่นเครื่องเสียง หรือไม่ก็เล่นบ้างแต่ แบบบ้าคลั่งอย่างพวกเรา ช่วยฟัง (โดยผมไม่ได้บอกว่าฟังจากอะไร)   แล้วครับ

ความชอบของคน แทบทั้งหมด เอนมาทางตอนที่ใช้เครื่องที่มีหลอดขยายในทางเดินสัญญาณครับ
(เครื่องที่ใช้ฟังเป็นหลัก คงเป็น ปรีหลอด+เพาเวอร์อ็อปแอ็มป์ กล้ามโต ไปอีกนานครับ
โดยมีแอ็มป์หลอด เป็นตัวชูรส ในบางโอกาส  เพียงเท่านี้ก็คงสุขใจครับผม ฮ่าๆๆ)

ดังนั้นแนวทางที่ผมมุ่งศึกษาคือ การผสมผสานความดี ของทุกสิ่ง ที่เราศึกษาได้ เพื่อผลที่เรา และคนส่วนใหญ่ชอบครับ ........คงไม่ติดยึดกับอะไรทั้งสิ้นครับ .......นอกจากค้นหาความดีของอุปกรณ์ครับ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
สวัสดีครับ

ช่วงนี้ 845 มาแรง เห็นพี่ ๆ โพสเกี่ยวกับ 845 มาก ๆ เลยครับ ไม่ทราบว่าหลอดใหญ่ ๆ ตัวนี้ ท่านใดเคยเทียบแนวเสียงไว้บ้างแล้วครับ เพื่อเป็นแนวทางน้อง ๆ รุ่นหลังอย่างผมนะครับ คือ 845 กับ 6C33C อีกหลอดที่เห็นมาแรงก็ GM70 ไม่ทราบว่า 3 ตัวนี้ แนวเสียงอย่างไรครับ

krupohn

ออฟไลน์ Karin Preeda

ตัว GM70 กับ 845 จะคล้ายกันครับ แต่ GM70 จะอยู่ระหว่าง 211 กับ 845 เสียงก็คล้ายกับ 845 พอสมควร คือออกไปทางชัดเจนมีรายละเอียดทีดี แต่ข้อเสียของมันคือต้องการ driver ที่อึดๆหน่อย ซึ่งก็ไม่พ้นพวกหลอด power ขนาดกลางที่จะทำได้ครับ ตัว OPT เองต้องพันให้ได้ inductance สูงในขณะที่ใช้ไฟสูงด้วย เพราะฉนั้นพันยากเหมือนกันครับ

ส่วน 6C33 นี่มีข้อดีคือไม่ต้องใช้ power supply ที่แรงดันมากๆ ใช้แค่ 280-300V ก็พอแล้ว bias ของมันก็เท่าๆกับ 300B แต่ก็มีข้อเสียเช่นกันคือค่า input capacitance มันสูง ก็ต้องการ driver ที่นิ่งๆอีกเหมือนกัน แต่ยังไม่ถึงกับพวก 845 ตัว 6C33 เองก็ไม่ใช่หลอดที่ linear มากนักด้วย แต่ก็อย่างว่าครับ curve ที่มันไม่ linear ก็ไม่ได้หมายความว่าเสียงไม่ดี เสียงของ 6C33 ถ้าได้หม้อแปลง output ดีๆ ก็ได้รายละเอียดของเสียงที่ดีมากเหมือนกันครับ การควบคุม bass ก็ทำได้ดี คิดว่าน่าจะเป็นเพราะ Rp มันต่ำด้วยครับ

• *
ครับ  ถ้าจะว่าหม้อแปลงไฟที่ทำในบ้านเราใช้ไม่ได้ ก็คงไม่เป็นธรรมนักครับ  ผมว่าข้อจำกัดก็น่ามาจากวัสดุครับ ไม่ว่าแกนเหล็ก  อุปกรณ์ฉนวน  ทองแดง ผีมือการพัน  เท่าที่ได้ศึกษามาและถามผู้รู้  การพันหม้อแปลงให้ได้ดีนั้น  การพันก็พันคล้ายหม้อแปลง  OPT ครับ แต่จะมีร้านที่ไหนลงทุนลงแรงเอาของดี ๆ มาทำขายถูกครับ แต่ถ้าจะทำให้ดีล่ะ  นี้เป็นคำถาม ไม่รู้จะมีคำตอบหรือไม่ครับ  สำหรับผมแล้ว  845  ใช้ไม่ได้กับหม้อแปลงที่พันในเมืองไทยครับ  นี้เป็นความเห็นสวนตัวครับ  เพราะเจอมากับตัวเองครับ  845  ผมเปลี่ยนมาสองลูกแล้ว  ใช้ไม่ได้ทั้งคู่เลยครับ ก็ไม่ทราบว่ามีร้านไหนที่ทำหม้อแปลงได้ดีครับ  เพราะร้านที่สั่งพันมานั้น  อายุน่าจะมากว่า 20-30 ปี ประสบการณ์คิดว่าไม่ต้องพูดถึง  แต่ก็คงเป็นข้อจำกัดด้านวัสดุนั้นเองครับ  เพราะที่จริงผมทำโครงงานมามากก็ใช้หม้อแปลงของไทยเราทั้งนั้น  จะมีบางเครื่องเท่านั้นครับที่ใช้  หม้อแปลงซับพลายเป็นของต่างประเทศเท่านั้นครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร  เข้าใจว่ายังไม่เคยพันหม้อแปลงที่จ่ายไปสูง  ๆ  จึงไม่พบเห็นอาการเหล่านี้  จะมาพบก็เจ้า  845  นี่แหละครับ  ยังไง  พี่  ๆ   น้องจะทำ  845  ก็ขอให้พิจารณาเรื่องนี้ด้วยครับ 

การจัดภาคไฟให้กับเครื่องนั้น  ต้องบอกไว้ก่อนครับว่า  เป็นหัวใจของเครื่องเลยที่เดียว  ถ้าภาคจ่ายไฟไม่ดีแล้ว  ทำอย่างไรก็ออกมาไม่ดี  แน่นอนครับ  จากประสบการณ์ที่พบในเรื่องนี้คือ 2A3 ของผม  หลายคนบอกว่าหลอด 2A3 เสียงดี  หาหลอดขับง่าย  จัดวงจรอย่างไรก็ใช้ได้  ก็จริงครับ  แต่ถ้าถามว่าจะให้หลอด 2A3 ออกมาดี  นี่สิครับ  คงต้องเหนื่อยกันพอสมควร  ผมกว่าจะเอา  2A3 อยู่หมัดนั้น  ยากทีเดียวครับ  หัวใจอยู่ที่การจัดภาคจ่ายไฟให้เครื่องครับ  ใช้โช๊คค่ามากกว่า 5 H ต้องบอกไว้ก่อนครับ มีผลต่อเสียงอย่างมาก  จากเสียงที่สดใส  จะออกมาทางนุ่มนวล  ชวนให้หลับ  สปีดที่ช้า  เหมือนขาดกำลัง  เห็นได้ชัดเจนทีเดียว  คล้ายกับนักร้อง  ร้องเพลงมาทั้งวันทั้งคืน หมดเรี่ยวหมดแรง นักตนตรีก็ไม่มีแรงจะเล่นดนตรี  ฟังแล้ว  ขาดอรรถรสครับ  จุดที่ลงตัวต้องลองดูเองครับ  แต่ผมสรุปให้ได้เพียงว่า  การใช๊คค่าประมาณ 10 H. ขึ้นไปแม้ว่าทำให้ภาคจ่ายไฟให้เครื่องเรียบมากยิ่งขึ้นและริบเบิลจะลดลงอย่างมากเช่นกัน  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเสียงจะดีตามไปด้วย  ถ้าพี่ ๆ น้อง ๆ  พบอาการเหล่านี้ให้มองไปที่โช๊คดูก่อนครับ  ว่าใช้ค่าสูงเกินกว่า 10 H หรือเปล่า
สำหรับผมแล้วจัดชุดจ่ายไฟ 2 แบบคือ Tube 5u4/ 4uf/ 3H//20uf  และ Tubes 5u4/ไดโอด Rec Ufxxxx//3H/10uf/3H./20uf. ครับ  ออกมาดีและน่าฟังมาก ๆ เลยครับ  รายละเอียดดีมาก ๆ แรงปะทะตนตรีดี เมฆหมอกที่บดบังตำแหน่งตนตรีนั้น  หายไปแทบหมด   เสียงออกมาสดใสครับ โดยเพราะเสียงร้องนั้น บอกได้เลยครับชัดเจนมาก   สำหรับผมลงตัว   ณ   จุดนี้แน่นอน   บางคนอาจจะไม่ชอบเสียงแบบนี้ก็ได้ ก็ต้องทดลองดูปรับเปลี่ยนดูเอาเองครับ  เพราะแต่ละคนชอบไม่เหลือนกัน  แต่บอกได้เลยครับว่ามีผลต่อเสียงอย่างมากครับ จุดต่อไปคือ ถ้าใช้  ไดโอดเป็น Rec พวก 1N4XXX ที่เราใช้อยู่นั้น  แนะนำให้เปลี่ยนครับ UFxxxx ครับ เพราะหลอดทำงานแบบ        สวิทซิ่ง  ไดโอดพวก   1N4XXX ทำงานร่วมกันได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ การเปลี่ยนไดโอด Rec ชุดนี้เราจะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจนมากครับ อย่ามองข้าม  จุดเล็กน้อย ๆ พวกนี้ครับ  และยังมีอีกครับ  C Fillter พวก Electholytic พวกนี้สมควรอย่างยิ่งต้องเปลี่ยนชนิดดี ๆ ครับ  มีผลต่อเสียงเช่นกัน  แต่จะดีเท่าไหร่นั้นอยู่ที่เราชอบและอยู่ที่กำลังเงินครับ  รับรองได้ว่ามีผลอย่างมากเช่นกันครับ  สำหรับผมแล้ว C Fillter ต้องพวก  Oil  น่าจะลงตัวที่สุดสำหรับผม ทดลองเปลี่ยนดูเอาเองครับ  การลงตัวของอุปกรณ์นั้น  ต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัว  ของแต่ละคน      วันนี้ก็ว่ากันเรื่องภาคจ่ายไฟครับ  ต่อไปจะมีอะไรดีๆ มาว่ากันต่อครับ

มุมคนรักหลอดครับ