ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 2820 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganesha

Re: ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2006, 07:24:09 PM »
ผมได้ sansui sm-12a จากซาเล้งมาในราคา 150 บาท

0) คุ้ม...คุ้มจริงๆ "คุ้มยิ่งกว่าแฟลตปลาทอง" แค่ Output กะหลอดก็เหลือรับแล้วครับ   O0

ออฟไลน์ เด็กหลอดแก้ว

• Super Star
  • *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
    • เด็กหลอดแก้ว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2006, 03:46:26 PM »
สวยแล้วก็ถูกดีจังครับ.... O0
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2006, 07:30:21 AM »
งัดเอาหลอดมาดูเล่นก็คุ้มราคาแล้วครับ.....  แล้วประกอบตัวถังเข้าเหมือนเดิม  ทำความสะอาดหน้าปัทม์ให้ดีเอามาตั้งโชว์   O0 ......  :euro
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • Super Star.
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2006, 10:34:00 PM »
ดูจากรูปแล้ว โครงน่าจะเป็น สนิม มากพอสมควร แต่ก็ตามความชราภาพ ลองถ่ายแบบ ชัดๆๆ อีกทีนะครับ เจาะไกล้กว่านี้หน่อย รวมทั้ง เปิดฝาล่าง เอารูปภายในมาดูกันอีกนิดครับ จะได้ฟันธงได้ถูก ว่า จะเอาอยู่หรือเปล่าครับ  Y]
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ vasan

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2006, 03:33:36 PM »
รูปครับ

ออฟไลน์ PokkyMan

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2006, 05:58:31 AM »
เดี๋ยวส่งไฟล์ไปให้ครับ พอดีไฟล์มันใหญ่ ลงไม่ได้

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 01:32:17 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำครับ แต่ post รูปให้ดูยังไม่ได้เลยขอรับผมทำทุกขั้นตอนตามที่คุณ davit และคุณ masterat แนะนำครับแต่ก็ยังไม่ได้ ส่วนรูปวงจรของเครื่องมีติดไว้ในฝาครอบตัวเครื่องครับอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์มากขอบคุณมากครับคุณ DIY MAN ผู้พัน Pok ส่วนไส้หลอดยังมีสภาพดีครับดูจากสายตาไม่กล้าลองรู้สึกว่าจะเป็นไฟ 110 V ครับ
ปัญหาตอนนี้คือ post รูปขอรับ
                 :)ก่อนอื่นคงต้องทำความสะอาดภายในให้ได้สะอาดมากที่สุดแหละครับ  อาจจะคงต้องนิมนต์หลอดออกไปทั้งหมดก่อน(จำเบอร์จำตำแหน่งไว้ด้วยล่ะ) จากนั้นดูร่องรอยและตรวจสอบพวกตัวเก็บประจุครับว่าไม่ Short ไม่รั่ว/ ไม่แห้ง โดยใช้ Meter วัดคร่อมที่ละตัว(อาจจำต้องปลอดสายข้างนึงที่ติดอยู่ที่ขั้ว C ออก)เน้นจุดที่สำคัญๆ ก่อนก็ได้ครับ เช่น C ภาคจ่ายไฟ/ C Coupling เป็นต้นก่อนครับ ดูชนิด Electrolyte / PIO เป็นหลัก;)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม, 2006, 01:35:20 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 01:29:57 PM »
ยังไม่ได้ตอบคุณ davit ผมอยู่แถวประตูน้ำครับ ซอยหมอเหล็ง ซาเล้งในซอยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 12:45:10 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำครับ แต่ post รูปให้ดูยังไม่ได้เลยขอรับผมทำทุกขั้นตอนตามที่คุณ davit และคุณ masterat แนะนำครับแต่ก็ยังไม่ได้ ส่วนรูปวงจรของเครื่องมีติดไว้ในฝาครอบตัวเครื่องครับอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์มากขอบคุณมากครับคุณ DIY MAN ผู้พัน Pok ส่วนไส้หลอดยังมีสภาพดีครับดูจากสายตาไม่กล้าลองรู้สึกว่าจะเป็นไฟ 110 V ครับ
ปัญหาตอนนี้คือ post รูปขอรับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 10:10:07 AM »
:please
  ขอความช่วยเหลือจากท่านสมาชิกครับ คือผมได้ sansui sm-12a จากซาเล้งมาในราคา 150 บาท อยากจะปลุกให้ขี้นมาร้องเพลงซึ่งไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้มากน้อยประการใดจึงขอคำแนะนำจากกูรูทุกๆท่าน ขอบคุณครับ
            อยากช่วยแต่คงต้องรอซักครู่ :) ตอนนี้ผมฝากให้ท่านผู้พัน Pok ทดลอง Convert/ Pdf Schemetics วิทยุรุ่นนี้ Attach มาลงตรงนี้ให้ดูกันอย่างละเอียดนะครับ รับรองซ่อมได้เอง Sureๆ ครับ ;) ว่าแต่ใส้หลอดยังติดครบใหมครับ?? หรือว่าใส้ในสภาพมันยังครบบริบูรณ์อยู่หรือเปล่า???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม, 2006, 10:11:41 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:18:38 PM »
บริษัท DIY ภาพยนต์ จำกัด ขอเสนอ...." ต์รั...ล้ "

หมู่นี้รู้สึก ซาเล้งจะเป็นที่หมายปองของชาวเราเป็นยิ่งนัก....  2f :clap 2f

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 06:54:55 PM »
อย่างง่ายต้องถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลแล้ว resize ขนาดซะหน่อย..จากนั้น add ขึ้นเวปได้เลย.(อันนี้ฟรี lrfan View เป็นโปรแกรมดูภาพและตกแต่ง..ดาวน์ฯ..thaiware ดอทคอม)
ว่าแต.่ซาเล้งแถวไหนเนี่ย..

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 06:46:46 PM »
ต้องทำขนาดของรูปไม่เกิน 100k แล้วไปเลือก addition option กด brows ไปหาfiles รูปที่เราทำไว้ แล้วเลือก แล้วก็กด open แล้ว กด Post โลดเลยครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 06:36:20 PM »
ผมจะ post รูปให้ดูต้องทำยังไงครับขอคำแนะนำครับผม ขอบคุณครับ

• *
ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 05:57:21 PM »
 :please
  ขอความช่วยเหลือจากท่านสมาชิกครับ คือผมได้ sansui sm-12a จากซาเล้งมาในราคา 150 บาท อยากจะปลุกให้ขี้นมาร้องเพลงซึ่งไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้มากน้อยประการใดจึงขอคำแนะนำจากกูรูทุกๆท่าน ขอบคุณครับ