ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ฟังเสียงแล้วครับ 2A3 ของคุณเขียว  (อ่าน 3888 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
Re: ได้ฟังเสียงแล้วครับ 2A3 ของคุณเขียว
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 02:48:17 PM »
ผมก็สนใจจะทำวงจรนี้เหมือนกันครับเพราะว่ามีหลอด 6SJ7 อยู่จำนวนหนึ่ง ไม่ทราบว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ผมเคยใช้หลอดนี้ ขับ 845 ตามวงจรของคุณมด เสียงใสๆดีครับ และหลอดให้กำลังขับดีมาก ขับหลอด Mu ต่ำๆ สบายครับ

ออฟไลน์ Super4

• Freshy
Re: ได้ฟังเสียงแล้วครับ 2A3 ของคุณเขียว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 01:13:21 PM »
ผมก็สนใจจะทำวงจรนี้เหมือนกันครับเพราะว่ามีหลอด 6SJ7 อยู่จำนวนหนึ่ง ไม่ทราบว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ หลอดใหม่

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 02:15:57 PM »
 :nono อ้อ ลืมบอกไปครับ ในวงจรมีผิดอยู่ด้วยนะครับ เป็นซีกรองไฟหลังโช้คครับ กลับขั้วอยู่ ใครจะเอาไปต่อก็กลับขั้วเสียด้วยนะครับ ไม่งั้น บึ้มมมมมมมมม :blowup มีที่เดียวเท่านั้นแหล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 02:10:19 PM »
   :) ผมว่าอีกสักพักใหญ่ ๆ แหล่ะครับ พี DIY MAN เพราะเห็นแกเปลี่ยนอุปกรณ์อยู่เรื่อย ยิ่งพี่ยุแบบนี้อีก ก็คงอีกนานล่ะครับ :D
  เท่าที่ลองได้ฟังดู หลอดเหล็ก 6SJ7 นี่เสียงดีนะครับ เสียงจะออกไปทางเข้ม(คนละแบบกับสดนะครับ) แต่เสียงทุกย่านจะเท่ากันหมด ไม่โด่งให้เด่นในย่านใดย่านหนึ่ง ฟังแล้วเป็นดนตรีดีครับ เสียงก็ออกมาชัดเจนไม่มีม่านหมอกมาบดบังเลยครับแม้ว่ามันจะเป็นเพนโทดก็ตาม เสียงก็ไม่แข็งอย่างพวกเพนโทดทั่วไป เห็นแกลองเปลี่ยนอยู่หลายยี่ห้อเหมือนกันครับ ยี่ห้อเปลี่ยนเสียงก็เปลี่ยนไปด้วย
  อุปกรณ์ทุกตัวที่อยู่ในวงจรถ้าเปลี่ยนยี่ห้อ เสียงก็จะเปลี่ยนให้สังเกตได้ทันที ไม่ต้องหูทองก็ฟังออกครับ อย่างหลอดไฟนี่เห็นชัดเลยครับ เบอร์เดียวกันคนละยี่ห้อก็ให้เสียงไปคนละอย่างเลยครับ
  อย่างอื่นค่อยให้คุณเขียวเข้ามาตอบเองครับ :headphone

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 01:55:21 PM »
ใช้วงจรนี้ครับ ตอนนี้ไม่รู้ยังเป็นวงจรนี้หรือเปล่า เห็นแกรื้อไม่หยุด แต่เบอร์หลอดยังเหมือนเดิมครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 01:50:21 PM »
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ เครื่องนี้ของคุณเขียวครับ ส่วนของผม....อีกนานแหล่ะครับกว่าจะได้ฟัง K] ให้แกไปก่อนครับ กะลังเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่อยู่ครับ ไม่นานคงได้บทสรุปครับ หม้อแปลงทั้งหมดนั้นเป็นของ แสงทอง ครับ ค่าอยู่ที่ 2.5 K เสียงก็ดีครับ ถือว่ายอมรับได้เมื่อเทียบกับราคา C-Oil นั้นหาได้จากร้านแอร์ครับ ผมเคยมาถามไว้นานมาแล้ว พี่ ๆ ก็แนะนำไปที่ร้านแอร์ครับ ของยี่ห้อดี ๆ เช่น GE นี่แพงเอาเรื่องทีเดียวครับ แต่พอใส่แล้วเสียงจะเนียนขี้นอย่างเห็นได้ชัดครับ แต่ทุ้มก็หายไปพอสมควรแลกกับแหลมพริ้ว ๆ ผมว่าก็ยอมได้ครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 12:10:55 PM »
ร้านที่รับพัน power transformer อย่างแสงทองก็ได้ครับ ส่วนราคาก็ขึ้นอยู่กับ VA ที่ต้องการ คงต้องสอบถามทางร้านดูครับ

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 11:34:03 AM »
สั่งได้ที่ไหนและราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 11:14:51 AM »
แนะนำให้พันหม้อแปลงใหม่เป็น 220V เลยครับ อย่าดัดแปลง

ถ้าเป็นผม ผมจะพันหม้อแปลง 220V-> 55-0-55V ไปเลย ต่อเป็น balance power supply ซึ่งควรจะได้เสียงที่ดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 11:11:18 AM »
อ้างถึง
ขอตอบแทนท่าน DIY Man นะครับ ซ็อกเกตที่เห็นมันคือซ็อกเก็ตรีเลย์ 8 ขา หาซื้อได้แทบทุกร้านในบ้านหม้อครับ
ขอบคุณครับ  ไม่รู้จริงๆครับ

สำหรับ  Dynakit MK III ผมหงุดหงิดกับมันนิดห่อยเพราะ ไปแปลง Choke มา ก็ยัง O.K. แต่พอให้เค้าไปแปลงไฟเป็น 220 V ... ปัญหาที่เกิดขึ้น  ในบางช่วงของเพลงที่มีเสียงของเพลงเริ่มดังขึ้น เกิด เสียงตกวูปเป็นช่วงๆ ไม่ทราบเป็นอะไรครับ  และ รบกวนคุณมดเรื่องร้านสั่งพันหม้อแปลงด้วยครับ

Dynakit MK III ตัวนี้จะรื้อที่ไรเลยลังแลทุกทีสิน่า ............. ยกลงมาเปิดกันหลายรอบแล้วนะเนี่ย
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 09:55:46 AM »
อ้างถึง
ไม่อยากบอกเลยว่าอย่ารื้อเลย อยากให้ rebuild มันมากกว่า คือมันเป็นของ classic ไปแล้วนะครับ  เสียดาย 

เห็นด้วยครับ ยิ่งตัวนี้เป็น monoblock ด้วย เสียดายครับ เสียดาย  :nono :nono

อ้างถึง
ผมเคยเห็นตัวรับหลอดที่เป็นพลาสติกสีเทาๆ และ มีตัวล็อกสายแบบขันน็อต  ไม่ทราบว่าหาซื้อได้จากไหนครับ และ ใช้สำหรับขาหลอดลักษณะใดได้บ้าง จะลองมาทำการต่อแบบกระสือดูครับ

ขอตอบแทนท่าน DIY Man นะครับ ซ็อกเกตที่เห็นมันคือซ็อกเก็ตรีเลย์ 8 ขา หาซื้อได้แทบทุกร้านในบ้านหม้อครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 09:48:44 AM »
อ้างถึง
ผมมี Dynakit MK III อยู่ว่าจะรื้อ เอาหม้อแปลงOutput มาใช้ยังไม่ค่อยแน่ใจ  มีคำแนะนำบ้างหรือไม่ครับ  เป็นหม้อแปลงที่ใช้ กับวงจร PP KT88 แบบ Ultralinear ต่อออกแบบ 4,8,16 โอมพ์ครับ

ไม่อยากบอกเลยว่าอย่ารื้อเลย อยากให้ rebuild มันมากกว่า คือมันเป็นของ classic ไปแล้วนะครับ  เสียดาย  :'(

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 09:11:58 AM »
น่าลองจริงเลยครับตามที่คุณ Diyman แนะนำ  แต่กลัวจริงๆครับ  ผมรบกวนถามคุณ Diyman สัก 2-3 ข้อ  ขอเป็นความรู้ครับ

ผมเคยเห็นตัวรับหลอดที่เป็นพลาสติกสีเทาๆ และ มีตัวล็อกสายแบบขันน็อต  ไม่ทราบว่าหาซื้อได้จากไหนครับ และ ใช้สำหรับขาหลอดลักษณะใดได้บ้าง จะลองมาทำการต่อแบบกระสือดูครับ

ผมมี Dynakit MK III อยู่ว่าจะรื้อ เอาหม้อแปลงOutput มาใช้ยังไม่ค่อยแน่ใจ  มีคำแนะนำบ้างหรือไม่ครับ  เป็นหม้อแปลงที่ใช้ กับวงจร PP KT88 แบบ Ultralinear ต่อออกแบบ 4,8,16 โอมพ์ครับ

คุณ Diyman ศึกษาเรื่องหลอดมาอย่างไรครับ  ผมควรเริ่มต้นที่ไหนก่อนถึงจะเข้าใจวงจร และ คำนวณออกแบบได้ครับ  ตอนนี้อ่านแล้วมึนไปหมดทั้งไทยและเทศครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 08:09:33 AM »
                    แจ๋วมากครับผ๋ม :clap :clap :clap แต่ข้อเสียของ DIY แบบกระสือมันคือ ยากที่จะได้มีโอกาสได้ลงแท่นจริงๆ สำหรับ DIY มือซน มันจะไม่จบลงง่ายๆ ครับ ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงตลอด พักหลังๆ ผมเองก็เป็นโรคอย่างนี้เหมือนกัน ก็สนุกดีครับ 2f 2f 2f
                    คุณหลอดใหม่ อย่างเพิ่งหยุด หรือเอามันรีบลงแท่นครับ  :nono

# อย่าลืมมาแวะเล่น Battery Bias 
                               # ถ้าขยัน อย่าลืมลองแยก Rectifier หรือแยก Power ให้กับ Driver Stage ต่างหาก
                               # ลอง Driver แบบอื่นๆ หลอดอื่นๆ ที่ใกล้ๆมือเล่นดูหรือยัง ??
                               # LCLC และ CLC ลองแล้วหรือยังครับ เสียงต่างไหม??
                               # ไม่สนกับการเล่นเสียวๆ กับภาคจ่ายไฟดูบ้างหรือ Full Wave /Half Wave /Tube Purist /Tube + Silicon ???
                               # ชนิดของ R /Coupling Cap./ By pass Capacitor /Ultrapath /etc..............

55555....ยังมีอีกเยอะครับ ถ้า.....สนใจแม้ในความแตกต่างแต่เพียงเล็กน้อย..อยากหาความลงตัวหรือจุดที่ Sweet ของตัวเอง..มาต่อทดลองต่อแอมป์หลอดแบบกระสือดูซิครับ....แล้วจะติดใจ ง่ายต่อการทอลอง และไม่จำเป็นต้องลงแท่นจริงไปอีกนาน.... ;D ;D ;D 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2006, 12:08:19 AM »
รบกวนรายละเอียดเรื่องหม้อแปลง ร้านที่สั่งด้วยจะขอบพระคุณมากครับ...............

ออฟไลน์ tewmax

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 08:53:07 PM »
 :clap O0   C oil แบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ  และ opt พันขนาดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 07:52:41 PM »
 O0 O0 O0 O0 d_d

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 07:47:59 PM »
 O0    :clap    d_d

ผมชอบงาน DIY แบบนี้ครับ   
เพราะว่าจะเล่นซนกับวงจรได้ตามแต่ใจปรารถนา...... :euro
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 07:04:29 PM »
 :clap :clap :clap

เป็นกระสือที่ไส้เยอะนะครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 06:14:57 PM »
 ;D ยังเป็นกระสืออยู่ กำลังจูนให้ถูกหูตัวเองอยู่ครับ เสร็จแล้วค่อยลงถัง.....เอ้ยไม่ใช่ ขึ้นแท่นครับ :black_eye

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 06:10:28 PM »
เป็น 2A3 ของ Sovtek ครับ ขับด้วย 6SJ7 ครับ เสียงดีมากทีเดียว

• **
ได้ฟังเสียงแล้วครับ 2A3 ของคุณเขียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2006, 06:07:44 PM »
ของคุณเขียว ครับ ต่อเสร็จแล้ว กำลังจูนเสียงอยู่ครับ เอารูปมาให้ดู