ผู้เขียน หัวข้อ: Amp 2 Ch กับ ลำโพง Center ต่อกันไงดีครับ.  (อ่าน 1829 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ao Scuba

Amp 2 Ch กับ ลำโพง Center ต่อกันไงดีครับ.
« เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2006, 04:21:31 PM »
พอดีมี Amp 2 Ch จะนำมา ขับลำโพง Center  ปกติ ก็คงต้องต่อเข้าไปที่ Ch ใด Ch นึงใช่ไหมครับ (R หรือ L)
วิธีการต่อ แบบ อื่นอีกหรือป่าวครับ
https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
ชลบุรี บริการ ซ่อมคอม ซ่อมโทรศัพท์ ปรึกษาฟรี

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
  • like.no.other
Re: Amp 2 Ch กับ ลำโพง Center ต่อกันไงดีครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2006, 04:54:55 PM »
อยู่ที่ input ของ power amp แล้วก็ ลำโพง ด้วยอ่ะครับ
ถ้าเข้ามา input เดียว ก็ต่อได้ output เดียว Rหรือ L
ถ้าเข้ามา 2 i/p แต่ลำโพงเป็น Single wire ก็ต่อได้ output เดียว Rหรือ L อยู่ดี
ถ้าเข้ามา 2 i/p แล้วลำโพงเป้น Bi wire ก็ต่อได้ ทั้ง 2 output R/L เลย เช่น R ต่อแหลม L ต่อ ทุ้ม ทำนองนี้

SPL 1200R  เป้นยังไงบ้างครับท่าน Ao เข้าที่หรือยัง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2006, 04:57:09 PM โดย Yoe »
The Best damn Life.

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: Amp 2 Ch กับ ลำโพง Center ต่อกันไงดีครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2006, 11:25:06 PM »
เพิ่มเติมครับ...ถ้า amp. สามารถ bridge เป็น mono และลำโพงทนกำลังวัตต์ได้ก็จบแบบง่ายๆครับ หรือไม่ก็ใช้ลำโพงเซ็นตอร์คู่ไปเลยครับ...แหะๆๆ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• C-CEW SERVICE
  • SoundFont Editor
    • บริษัท ไทยเม็ททอล จำกัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2006, 01:29:35 PM »
 ;D  ลองต่อ Amp L-SPK (+) เข้่า Center (+) แล้วจาก Center (-) ไปเข้า Amp R-SPK (+) ดูสิครับ  จะได้มิติไปอีกแบบ 555+ K)