ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงหลอดพอเปิดแล้วเสียงค่อยๆจางหายไป  (อ่าน 2346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
เครื่องของผมรุ่น ts34.1 ครับ ผมซื้อมาได้ 1.3ปี ครับ เมื่อวานผมเปิดฟังอยู่ดีๆ พอได้ซัก 3 เพลงเสียงเริ่มดังค่อยลงเรื่อยจนเงียบสนิท
ผมเลยปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่แล้วขยับหลอด ก็มีเสียงดัง ได้ประมาณครึ่งเพลงเสียงก็ค่อยๆหายไปจนเงียบสนิท
ผมสังเกตุเห็นใส้หลอดของ 5AR4 ค่อยดับไปเหมือนกัน
พอผมขยับหลอดก็มีไฟที่ใส้หลอดแล้วค่อยๆดับไป ตอนมีไฟที่ใส้หลอดก็มีเสียงขึ้นมาด้วยครับ ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้เกิดจากอะไรครับ พี่ๆ ช่วยวิเคราะให้หน่อยครับ ถ้าเป็นหลอดเสื่อม ผมจะไปซื้อมาเปลี่ยน ถ้าไม่ใช้น่าจะเกิดจากอะไรครับหรือต้องยกไปหาช่างครับ
รบกวนพี่ๆชาว DIY ด้วยครับ ขอบคุณครับ

chai
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
Re: เครื่องเสียงหลอดพอเปิดแล้วเสียงค่อยๆจางหายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มกราคม, 2005, 10:30:47 PM »
ก็น่าจะเป็นที่ 5ar4 นั่นแหละครับ ถ้าใส้หลอดไม่ติด ก็ไม่มีไฟสูงจ่ายให้วงจร เสียงเลยไม่ดังไงครับ ผมไม่แน่ใจว่าวงจรใช้ PCB (แผ่นปริ้นซ์) หรือเปล่า ถ้าใช้ เวลาที่เราโยกหลอด อาจทำให้ลายวงจรขาด พอขยับ ๆ ก็ติด คงต้องลองเปิดฝาเครื่องดูครับ .. ระวังไฟฟ้าที่ค้างในตัวเก็บประจุหน่อยนะครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: เครื่องเสียงหลอดพอเปิดแล้วเสียงค่อยๆจางหายไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม, 2005, 06:02:59 AM »
เครื่องสำเร็จ ควรยอมเสียเวลานิดนึง  ส่งหรือยกไปให้เจ้าของ Brand name จัดการครับผม

เขาจะได้ทราบ มอนิเตอร์ผลงาน และนำไปปรับปรุงแก้ไข ให้กับเครื่องที่จะผลิตต่อๆไปครับ

คล้ายกับที่คุณแม็คว่า ครับ มีเหตุบางอย่างที่ทำให้หลอดเร็คติฟาย ทำงานไม่ครบวงจรครับ
(ติดๆดับๆ ขยับๆ แล้วติดบ้าง ขาดบ้าง) โดยอาจเป็นที่การจุดใส้หลอดครับ (หลุด หลวม ขาด)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม, 2005, 12:26:36 PM »
ผมว่าส่งไปให้ TS เข้าซ่อมเลยครับ ;)

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5