ผู้เขียน หัวข้อ: ทำกราวด์เพลนยังไงครับ  (อ่าน 5691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oat

ทำกราวด์เพลนยังไงครับ
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2004, 05:06:44 PM »
เราจะทำกราวด์เพลนยังไงครับ ถ้ามีกราวด์2 ชุดคือ กราวด์ ดิจิตอล กับอนาล็อก ผมเข้าใจว่าเราต้องแยกกราวด์ 2 ส่วน แล้วรวมกันที่จุดเดียวคือ C ภาคจ่ายไฟ ก่อนลงแท่นใช่ใหมครับ แล้วกราวด์เพลนล่ะครับจะใช้กราวด์ตัวไหน ยังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• Total likes: 0
  • สักวัน..ผมจะเลิก DIY
Re: ทำกราวด์เพลนยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2004, 11:03:52 AM »
ผมพึ่งรู้นะเนียว่าระบบกราวด์นี่มันมีอะไรเยอะแยะเหมือนกัน  อีครั้นจะตอบก็เกรงจะไม่ถูกต้องตามหลักวิชาการครับ ผมไม่ได้จบ Electronics มาซะด้วย  ผมจบด้านเครื่องกลครับ  555   ขอพูดเท่าที่เข้าใจนะครับ ถ้าไม่ถูกต้องรบกวนท่านอื่นๆอธิบายด้วยครับ   GND. Plane ตามความเข้าใจของผมก็คือการใช้ PCB เป็นกราวด์หลักคือใช้พื้นที่ทองแดงให้มากที่สุดเท่าที่จะ Design ได้ครับแทนที่เราจะลงแท่น  ถ้าต้องการลงลึกรายละเอียดนี้ ThaiAVclub ตอบได้แน่นอนครับ BOARD นี้เห็นมีมือPro เยอะแยะครับ   :D >:( ;D 
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0